Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by TTPH View Post
    เส้นที่ 1: เน็ตของอะไรครับ ความเร็วที่ทำได้จริงๆเท่าไหร่ครับ และระบุ ip ที่ต้นทางมาด้วยครับ (หรือไม่ก็เอา 192.168.1.1 ก็ได้ครับ)
    เส้นที่ 2: เน็ตของอะไรครับ ความเร็วที่ทำได้จริงๆเท่าไหร่ครับ และระบุ ip ที่ต้นทางมาด้วยครับ (หรือไม่ก็เอา 192.168.2.1 ก็ได้ครับ)
    เส้นที่ 3: เน็ตของอะไรครับ ความเร็วที่ทำได้จริงๆเท่าไหร่ครับ และระบุ ip ที่ต้นทางมาด้วยครับ (หรือไม่ก็เอา 192.168.3.1 ก็ได้ครับ)
    เส้นที่ 4: เน็ตของอะไรครับ ความเร็วที่ทำได้จริงๆเท่าไหร่ครับ และระบุ ip ที่ต้นทางมาด้วยครับ (หรือไม่ก็เอา 192.168.4.1 ก็ได้ครับ)
    เส้นที่ 5: ระบุ ip ที่ต้องการครับ
    ผมลองทำแล้ว คือรวมเน็ต 3 เส้น นะครับ เน็ต 2เส้น + 3G นะครับ รวมไม่ได้เพราะ DNs มันชี้ ไปที่ 3G นะครับ แต่พอเน็ต 2 เส้นเล่นได้ ปกตินะครับ
    ต้องแรกเส้น2เส้น ชี้ DNS ไปกูเกิ้ล เล่น ได้รวมเน็ตได้นะ แต่ พา เอา 3G มา เน็ต พังเลยนะครับ ขอคำแนะนำหน่อยนะครับ

Comment

• สอบถามเพิ่มเติม ทำ base station ระหว่าง rocket M2 2.4 Ghz กับ Rocket M 5 5 Ghz เสา Airmax 2x2 Mimo อ่านจากหลายๆๆ ที่เริ่มงง กับ 2.4 กับ 5 ghz เลือกตัวไหนดี ในระยะทางที่เท่ากัน

Comment

• Originally posted by yweth003 View Post
        สอบถามเพิ่มเติม ทำ base station ระหว่าง rocket M2 2.4 Ghz กับ Rocket M 5 5 Ghz เสา Airmax 2x2 Mimo อ่านจากหลายๆๆ ที่เริ่มงง กับ 2.4 กับ 5 ghz เลือกตัวไหนดี ในระยะทางที่เท่ากัน
        โน๊ตบุ๊คปัจจุบันส่วนใหญ่ยังคงใช้คลื่นระบบ 2.4GHz อยู่ครับ
        ถ้าท่านเอาตัว 5GHz มา พวกที่ยังเป็น 2.4GHz อยู่ มันก็รับบ่ได้ครับ
        แต่ 5GHz จะได้เปรียบตรงคลื่นไม่ต้องไปชนกะใคร เพราะยังใช้กันไม่แพร่หลาย
        ส่วนมากใช้ในการยิงสัญญาณ p to p ครับ แต่จะใช้ปล่อยเป็นเบสก็ได้นะ
        ถ้าท่านมีโปรแถมตัวรับ 5Ghz ให้ลูกค้าใช้ด้วยครับผม ^ ^

Comment

• Originally posted by joeza View Post
          ผมลองทำแล้ว คือรวมเน็ต 3 เส้น นะครับ เน็ต 2เส้น + 3G นะครับ รวมไม่ได้เพราะ DNs มันชี้ ไปที่ 3G นะครับ แต่พอเน็ต 2 เส้นเล่นได้ ปกตินะครับ
          ต้องแรกเส้น2เส้น ชี้ DNS ไปกูเกิ้ล เล่น ได้รวมเน็ตได้นะ แต่ พา เอา 3G มา เน็ต พังเลยนะครับ ขอคำแนะนำหน่อยนะครับ
          ป้อน DNS ของเส้นที่ 1, 2 และของ 3 ลงไปครับ
          ถ้าเอาของ google มาใส่จะเข้าบางเวปไม่ได้ครับ
          ลองดูครับ หรือส่งสคริปที่ทำมาให้ดูหน่อยนะครับ
          ขอบคุณครับ

Comment

• ตอนนี้ net เส้นที่ 2 เข้ามาแล้วครับ ความเร็วเท่ากับ ๓บีบี เส้นที่ 1 นั่นคือ 10/1 mbps

ปัจจุบัน ผมกำลังจะกรอก user / pass สำหรับ dial out ของ ๓บีบี เส้นที่ 2

จึงอยากถามว่าเมื่อกรอกเสร็จ ตามข้างต้นแล้ว

ก็ทำการเข้า hyper terminal แล้วพิมพ์ script ด้านล่างนี้ลงไปได้เลยหรือไม่

ผมต้องการรวม net 2 เส้นเข้าด้วยกัน

/ ip route
            add dst-address=0.0.0.0/0 gateway=pppoe-out1,pppoe-out2 check-gateway=ping

/ ip firewall nat
            add chain=srcnat out-interface=pppoe-out1 action=masquerade
            add chain=srcnat out-interface=pppoe-out2 action=masquerade

ทำเพียงแค่นี้ ผมจะ speed test ได้ใกล้เคียง 20/2 mbps เลยหรือไม่ (ถ้า ณ ตอน test ไม่มีคนใช้งาน internet)

จะมีปัญหาจุดใหนหรือเปล่าครับ

ท่านผู้รู้ช่วยผมหน่อยครับ

ขอบคุณมากครับ
            Attached Files
            Last edited by GETTO; 25 Jul 2012, 18:28:09.

Comment

• สอบถามว่า เพื่อนๆ ชาว Mikrotik มีใครใช้เจ้าตัว IP Update มั่งมั้ยครับ ที่ขายกันตัวละ 3xxx บาท

Comment

• Originally posted by kkpnova View Post
                สอบถามว่า เพื่อนๆ ชาว Mikrotik มีใครใช้เจ้าตัว IP Update มั่งมั้ยครับ ที่ขายกันตัวละ 3xxx บาท
                ไม่จำเป็นครับ MT ทำ ddns ได้ จะตั้งเชคถี่ขนาดไหนได้หมด

Comment

• สอบถามต่อ อย่างผม เป็นร้าน เกม+เนต จะเพิ่มระบบ wifi เข้าไป แล้ว http://www.easynetwork.co.th/index.p...otik&Itemid=75 ตัวmikrotik มันมีจำกัดแบร์นวิส นี้มันจัดการแบนวิส ที่เป็นwifi อย่างเดียวหรือผมสามารถกำหนด แบนวิสที่เป้น สายแลนในร้านได้ด้วยไหมคับกำลัง งง แล้วเวลาซื้อ ตัวmikrotik นี้ผมต้องนับเครื่อง ในร้าน ด้วยไหม เช่นผมมีเครื่องที่เป้นสายแลน 20 ตัว มันจะนับไหม หรือmikrotikมัน เอาไว้ควบคุมที่เป็นwifi

-Mikrotik แต่ละรหัส สามารถรองรับได้กี่ user ของจริง!(Peak)

Mikrotik 750 = ไม่เกิน 20 ถ้าใช้ userman (เหมาะกับโครงการ Hotspot SME)
                  Mikrotik 750GL = ไม่เกิน 20 ถ้าใช้ userman ถ้าไม่ใช้ได้ 30 (เหมาะกับโครงการ Hotspot SME)
                  Mikrotik 450 = ไม่เกิน 50 ถ้าใช้ userman ถ้าไม่ใช้ได้ 70 (เหมาะกับโครงการ Hotspot SME/หอพัก 50 ห้อง)
                  Mikrotik 1200 = ไม่เกิน 120 ทั้ง userman และไม่ใช้ (เหมาะกับโครงการ Hotspot ขนาดใหญ่ / หอพักอพาร์ทเม้น 100 ห้อง)
                  Mikrotik 1100AHx2 = ไม่เกิน 200 ทั้ง userman และไม่ใช้ (เหมาะกับโรงแรม คอนโด 200-300 ห้อง)

Comment

• ^
                    ^
                    1.สามารถตั้งให้ระบบร้านรวมกับ wifi ก็ได้ หรือจะให้แยกก็ได้เช่นกันครับ
                    เช่นเครื่องในร้านปล่อยเต็ม แต่ wifi คุมไว้ 2m/128k ทั้งนี้ก็แล้วแต่เน็ตท่านอีกที
                    แต่ยังไงซะ ระบบร้านเน็ตควรจะใช้ตัวอื่นมากกว่า ที่สามารถแยกเน็ตแยกเกมส์ได้ขาด
                    เพราะเจ้า mikrotik นี่ค่อนข้างเซ็ตยากนะ สำหรับการแยกเน็ตแยกเกมส์

2.ต้องนับรวมเครื่องในร้านไปด้วยครับ เช่นในร้านมี 20 ก็จะปล่อย wifi ได้อีก 30user
                    สำหรับตัว RB450G ที่ใช้ Radius userman ของมันเอง

Comment

• ูู^
                      ^
                      ตามท่านพี่ aha2pro บอกไว้เลยครับ เทพประจำบอร์ดใจดีสุด ๆ
                      อยากได้หน้า login พี่เขายังให้ฟรีเลย ไม่ต้องเสียสักบาท

Comment

• Originally posted by GETTO View Post
                        ตอนนี้ net เส้นที่ 2 เข้ามาแล้วครับ ความเร็วเท่ากับ ๓บีบี เส้นที่ 1 นั่นคือ 10/1 mbps

ปัจจุบัน ผมกำลังจะกรอก user / pass สำหรับ dial out ของ ๓บีบี เส้นที่ 2

จึงอยากถามว่าเมื่อกรอกเสร็จ ตามข้างต้นแล้ว

ก็ทำการเข้า hyper terminal แล้วพิมพ์ script ด้านล่างนี้ลงไปได้เลยหรือไม่

ผมต้องการรวม net 2 เส้นเข้าด้วยกัน

/ ip route
                        add dst-address=0.0.0.0/0 gateway=pppoe-out1,pppoe-out2 check-gateway=ping

add chain=srcnat out-interface=pppoe-out1 action=masquerade
                        add chain=srcnat out-interface=pppoe-out2 action=masquerade

ทำเพียงแค่นี้ ผมจะ speed test ได้ใกล้เคียง 20/2 mbps เลยหรือไม่ (ถ้า ณ ตอน test ไม่มีคนใช้งาน internet)

จะมีปัญหาจุดใหนหรือเปล่าครับ

ท่านผู้รู้ช่วยผมหน่อยครับ

ขอบคุณมากครับ
                        ยังทำไม่ได้เลยครับ รบกวนท่านผู้รู้ด้วยครับผม

Comment

• เปิดหอพักอยู่ครับ จำนวน 73ห้อง
                          ทั้งตึกมีผู้เช่าอยู่ประมาณ 100 คน
                          แต่มี user online เฉลี่ยแล้วประมาณ 35-45 (แต่ไม่เกิน 50user)
                          ที่หอมีเน็ตอยู่ 3เส้น 12/1m + 9/1m + 6m
                          เดิมทีใช้ server โดยใช้บริการอยู่เจ้านึง อยากเปลี่ยนมาใช้ Mikrotik รบกวนแนะนำรุ่นที่เหมาะสมให้ด้วยครับ

ขอบพระคุณครับ

Comment

• Originally posted by GETTO View Post
                            ยังทำไม่ได้เลยครับ รบกวนท่านผู้รู้ด้วยครับผม

ไม่สามารรวมเป็น 20/2 mbps แบบตรงได้ครับ แต่จะเป็นแบบแบ่งหน้าที่ออกไปสองสายเท่าๆกัน หรือ สายสองไว้สำรองหากสายหนึ่งเต็มลิมิต ขึ้นอยู่กับว่าจะใช้โหลดบาลานแบบไหน

แต่เนตสองก็ใช่ว่าทำสปีดรวมกันไม่ได้ เพราะมีบางโปรแกรมสามารถตรงนี้ เด่นๆเลย bittorrent IDM เพราะโปรแกรมพวกนี้แบ่งการคอนเนคเป็นเซคซั่นย่อยๆ เช่นแบ่งเป็น 8 เซคซั่น 4 เซคซั่นอยู่สายหนึ่งอีก 4 สายสอง มันจึงดึงความเร็วของเนตทั้งสองสายมารวมกันเพื่อโหลดงานของมันครับ

Comment

เริ่มจาก สร้าง Connection PPPoE เพื่อต่อ Internet
                              Interface > Add > PPPoE Client
                              General
                              Name = pppoe-out1
                              interface = Port ที่ต่อ MODEM
                              Dial Out
                              ใส่ User/Pass ของ 3BB ที่1
                              Dial On Demand = No
                              Add Default Route = No
                              Use Per DNS = No
                              > OK

Interface > Add > PPPoE Client
                              General
                              Name = pppoe-out2
                              interface = Port ที่ต่อ MODEM
                              Dial Out
                              ใส่ User/Pass ของ 3BB ที่2
                              Dial On Demand = No
                              Add Default Route = No
                              Use Per DNS = No
                              > OK

เปิด New Terminal แล้ว Copy คำสั่งข้างล่างนี้ไปวาง

/ ip route

แล้ว Enter

ทำ Hotspot แล้วลองใช้งานดูครับ

เครดิต ท่าน duck บอร์ดใหญ่ครับผม ลองดูว่าผิดที่ตรงไหน

Comment

• Originally posted by ztidiomoto View Post
                                เปิดหอพักอยู่ครับ จำนวน 73ห้อง
                                ทั้งตึกมีผู้เช่าอยู่ประมาณ 100 คน
                                แต่มี user online เฉลี่ยแล้วประมาณ 35-45 (แต่ไม่เกิน 50user)
                                ที่หอมีเน็ตอยู่ 3เส้น 12/1m + 9/1m + 6m
                                เดิมทีใช้ server โดยใช้บริการอยู่เจ้านึง อยากเปลี่ยนมาใช้ Mikrotik รบกวนแนะนำรุ่นที่เหมาะสมให้ด้วยครับ

ขอบพระคุณครับ
                                เอาแบบรองรับอนาคตได้ RB1200 กำลังเหมาะครับ

Comment

Working...
                                X