Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ขอบคุณมากครับพี่ aha2pro กำลังหาอยู่พอดี มีประโยชน์มากมาย

Comment

ขอบคุณครับท่าน aha2pro ใช้อยู่เหมือนกันแต่ไม่ได้นำมาแจก

Comment

ท่านใดทราบวิธี loadbalance แบบ DHCp เรียกถูกมั้ยครับ คือผมจะยิงสัญญาณไปรวมกันที่บ้านญาติ ถ้าเรารู้แค่ DHCP ของโมเดมทั้ง 2 ตัวแค่นี้จะได้มั้ยครับ ^^ เช่น 192.168.1.1 กับ 192.168.2.1

Comment

Originally posted by freeze1net View Post
          ท่านใดทราบวิธี loadbalance แบบ DHCp เรียกถูกมั้ยครับ คือผมจะยิงสัญญาณไปรวมกันที่บ้านญาติ ถ้าเรารู้แค่ DHCP ของโมเดมทั้ง 2 ตัวแค่นี้จะได้มั้ยครับ ^^ เช่น 192.168.1.1 กับ 192.168.2.1
          ทำได้ครับ ก็อบวางที่ terminal
          จากนั้นสร้าง hotspot ที่ ether3 หรือช่องไหนตามสะดวกครับ ^ ^
          Attached Files
          Last edited by aha2pro; 11 Apr 2012, 02:20:28.

Comment

เอ้าไม่ได้เข้ามานานมีบอร์ด ไมโคติกแล้วเหรอ

mikrotik เพรียว noตัวช่วย ไม่มีขีดจำกัด user อิอิ

Comment

อีกรูป 450g loadbalance connectwith pppoe อย่างมีระบบ ช่วยโหลด ช่วยอัพ ปรี๊ดๆ

สร้างuserไว้ ที่ 30m/512k ^^ เมื่อก่อนเราก็งงว่าเขบอก uploadมันรวมไม่ได้ แต่ก็เห็นภาพตอนทดลองโหลดsf ตอนไปโพสในmikrotik clubครั้งแรกโดนตอกกระจาย ว่าecmpมันหลุด ผมบอกไม่หลุด ในไมโคติกคลับก็ดีครับแต่อย่าไปเชื่อมาก เอาคำคมนี่ไป

มหาเวชดูดดาว เป็นวรยุทธ ที่เหล่าชาวยุทธล้วนแสวงหา แต่ผู้ที่จะฝึกวิชานี้ได้ต้อง 1 ต้องทำลายวรยุทธของตนเองจนหมดสิ้น ผู้ที่ผ่านด่านนี้ไม่ได้ก็ยากที่จะกลับมาผงาดในยุทธภ
              Last edited by chincom; 11 Apr 2012, 04:52:26.

Comment

Originally posted by TPMPS View Post
                ถ้าเป็น 450g เปิดมันจะอืดไหมครับ ออนพร้อมกันไปเกิน 20
                ไล่ตอบเท่าที่ตอบได้ ใช้radiusนอก 100+ ที่เหลือฝากดวงไฟที่ap

Comment

Originally posted by freeze1net View Post
                  วิธีนี้คล้ายๆbonding แต่ใช้ radius roamingจะเหมาะกว่า ทำให้มันเห็นเป็น ipเดียวก็ได้

Comment

Originally posted by mostmax View Post
                    ท่านใดทำ muti login (1user ใช้ได้ 3 เครื่องประมาณนั้น) กับ เขียนสคริปบีบความเร็ว download ของ idm มาแบ่งปันมั่งนะครับ โซนผมขาโหลดเพียบเลย - -

ขอบคุณครับ ^^
                    ทำ queues เอา นี่แนวทางหรืออยากได้แบบไหนบอกเดี๋ยวจัดให้

http://wiki.mikrotik.com/wiki/Bandwi...ent_and_Queues

Comment

• Originally posted by bomyongyut View Post
                      ไปติดต่อเน็ตมาแแต่เน็ทมาถึงแค่ 7m/512k เลยขอเน็ท 2 เส้น เป็น 14M/1

ต้องการ ต่อเน็ตแบบ ECMP Load balance Script + hotspot โดยใช้ Mikrotik 450G ครับ

แนะนำหน่อยนะครับ

up up
                      ต้องแบ่งน้ำหนักเป็น 2/1 มีพิเศษในการroutมั้ยเดี๋ยวจัดให้
                      Last edited by chincom; 11 Apr 2012, 04:01:05.

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
                        จะเป็นการดีถ้านำเทคนิควิธีการ การตั้งค่า สคริปต์ต่าง ๆ มาลงไว้ด้วย เวลาเข้าไป ณ บอร์ดของ Mikrotik มั่วซะเหลือเกิน หาข้อมูลแทบไม่ได้ บางแห่ง ก็ต้องซื้อสินค้าของเค้าแล้วจะเห็น ที่ซ่อนเอาไว้ ....
                        ผมเคยบอกไว้เมื่อหลายเดือนก่อนว่าจะเปิดบอร์ด mikrotik แต่อต้องรอให้เข้าใจลึกซึ้งก่อน จนตอนนี้ผมไปสิงบอร์ดindonisiaแทนแล้ว

Comment

• Originally posted by apiwat699 View Post
                          สร้างSever profileใหม่แล้วกำหนดความเร็ว จากนั้นก็ทำการbypassแล้วเลือกprofileที่สร้างใหม่ครับ
                          ทำ queue กำหนดความเร็วให้macaddessเลย ง่ายกว่ามั้งครับ

Comment

• Originally posted by chincom View Post
                            วิธีนี้คล้ายๆbonding แต่ใช้ radius roamingจะเหมาะกว่า ทำให้มันเห็นเป็น ipเดียวก็ได้
                            ขอคำชี้แนะด้วยครับ พึ่งซื้อ rb750 มาลองไม่เคยเซตเลย ^^

Comment

• เพิ่มเติมเรื่องบล็อคการดาวน์โหลดคลิปจากยูทูป
                              เพิ่ม .webm .mp4 เข้าไปด้วยนะครับ จะบล้อคได้มากขึ้นกว่าที่เคยเป็น
                              เพราะเว็บยูทูปใช้หลายฟอร์แมตครับ

Comment

• Originally posted by freeze1net View Post
                                ขอคำชี้แนะด้วยครับ พึ่งซื้อ rb750 มาลองไม่เคยเซตเลย ^^
                                ศึกษาดูครับ ผมก็พึ่งซื้อมา เล่นไรไม่ค่อยเป็นมากเหมือนกัน แบ่งๆกันครับ
                                http://mikrotikclub.com/board/index....pic,797.0.html

Comment

Working...
                                X