Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by tomodify View Post
    overcloczone อยู่กันเหมือนพี่เหมือนน้องมากกว่า
    บางคำถาม ถ้าคนถามไม่หาข้อมูลมาก่อนมันอธิบายยาวหรือตอบซ้ำๆ
    บางคำถาม ลอง search ตาม keyword ที่เค้าถามใน google ยังมีคำตอบเลย

แต่ Mikrotik ผมว่าบางบอร์ดที่ขายสินค้าอยู่แล้ว
    ส่วนใหญ่ข้อมูลหรือวิธีการมันกั๊กๆไว้

เอาจาก user ที่ใช้งานจริงได้ผลชัวร์กว่า

อย่าใจน้อยครับ
    เย่ กด like ให้พี่โต ครับผม แบบพี่โตเนี่ยแหละสุดยอดคนแล้ว

ต้นอ่ะไม่ค่อยชอบประมาณว่าไม่ลองเข้าไปหาคำตอบ เพราะ บางทีเจอคำถามที่ มีคำตอบเหมือนพี่โตบอกแหละ ต้นยัง งง

อะไรวะคนพวกนี้น่าเบื่อจริง คำถามเดิมๆ ลองเข้าไปใน Google รับรอง เจอคำตอบแน่นอน ตั้งสมาธิมากๆ ใจเย็นๆ เดี่ยวเราก็ค้นเจอเองแหละครับ

ชอบช่วยเหลือ คนที่เค้าลองทำ ลองเล่นมาแล้วบ้างแล้วติดปัญหา โน่นนี่นั่นนู่น มากกว่า หรือบางที ต้นชอบให้คำแนะนำเทคนิค

ไปจนถึงประสบการณ์ดีๆ มากกว่าครับผม ไม่งั้นผมไม่มีเพื่อนๆ พี่ๆ ที่รู้จักกันในบอร์ด มากถึงขนาดนี้หรอกครับ

User เก่าของต้นอ่ะ ต้นลบข้อความทุก 3 วันด้วยซ้ำ มีแต่คนPM มาถามต้นก็ตอบๆ ไป บางทีแจกเบอร์ให้ด้วยซ้ำ โทรคุยกันเป็นชั่วโมง ยังมีเลย

บางทีถึงกับ รีโมทเข้าไปดูให้ ก็ตั้งมากมายครับผม สนุกดีออก

ขอแค่ว่า ก่อนจะขอความช่วยเหลือใคร ให้ลองช่วยเหลือตัวเองก่อนครับผม ถ้าไม่ได้จริงๆ คนที่จะช่วยอ่ะ มีเยอะอยู่แล้ว

ยิ่งต้นเองอ่ะ ก็ไม่ใช่คนเก่งอ่ะไรมากมาย บางที่เจออะไรหรือทำอะไรลงไปทั้งแบบดูเหมือนดีมั้ง ไม่ดีมั้ง ก็ถ่ายรูปมาแบ่งๆ

ให้พี่ๆเค้าดู พอพี่เค้าเห็นปุ๊บ ว่ามันไม่ดี ไม่โอเค เดี่ยวเค้า ก็แนะนำมาเอง ลองทำไปเรื่อยๆ ครับผม ประสบการณ์มันจะสอนตัวเราเอง

คนที่ประสบความสำเร็จ เพราะ ในคลับ UBI และ คลับ MK ก็มีตั้งมากมายก่ายกอง พี่ๆเค้าที่เข้ามาแวะบ่อยๆ พวกนี้แหละ ไม่ใช่ธรรมดาทั้งนั้น

บางทีเจออะไรดีๆ ที่ไม่สามารถ บอกหน้า บอร์ดได้ เดี๋ยวก็คุยกันเองใน PM รู้ทันกันหมด แหละครับ ที่นี่แหละ สังคมแห่งการแบ่งปันของจริงละ ^^

Comment

• พี่โต ต้นว่างล่ะ ลุยเลยม๊ะ คอร์สจัดหนัดแป็บเดียวเดี๋ยว ก็ทำ User Man ได้เลย ^^

อย่าได้เกรงใจ ^^

Comment

• Mikrotik RB750+NSA210 ชุดแรกของผม เข้าประจำการแทน Server เรียบร้อยแล้วครับ จุดนี้ User น้อย ออนไลน์พร้อมกันไม่เกิน 5 user พึ่งทำเสร็จหมาด ๆ

Comment

• Originally posted by nut_over View Post
          ไม่ใช่ผมไม่หาข้อมูล และไม่รู้ว่าตัวเองต้องการอะไร ผมก็ลองอ่านศึกษา และก็ลองทำอะไรไปเรื่อยๆ เพียงแต่เราสงสัยอะไรบางอย่าง (บางอย่างก็เป็นคำถามที่โง่ๆ ด้วยซ้ำ) ก็ลองไปโพสถามในบอร์ดใหญ่ ก็เงียบกริ๊บ ไม่มีคำตอบ อย่างในเวปนี้ ผมก็ไล่อ่านตั้งแต่หน้า 1 จนถึงหน้าสุดท้าย

เจอสคิปอะไรดีๆ คำแนะนำอะไรดีๆ ก็ copy เก็บไว้

เห็นบอร์ดนี้มีคนพยายาให้คำแนะนำ และตอบแทบทุกคำถาม เลยคิดว่าฝากฝากเนื้อฝากตัว ขอคำแนะนำ เจอแบบนี้คงบายละ
          ผมว่าท่านตีความผิดรึเปล่าครับ เหอะๆๆ

Comment

• คนทำ server นั่งมองแบบยิ้มๆ ^^

Comment

• Originally posted by tonpai753 View Post
              Mikrotik RB750+NSA210 ชุดแรกของผม เข้าประจำการแทน Server เรียบร้อยแล้วครับ จุดนี้ User น้อย ออนไลน์พร้อมกันไม่เกิน 5 user พึ่งทำเสร็จหมาด ๆ

[ATTACH=CONFIG]1877617[/ATTACH]

[ATTACH=CONFIG]1877622[/ATTACH]
              เห็นแล้วคิดถึงตัวเองสมัยก่อน ตอนที่เข้าวงการแรกๆ ขยันไปดูแลมากมาย ถ่ายรูปมาลงบ่อยมาก

ตอนนี้ ปล่อยให้โดนฝุ่น โดนฝน แม้แต่ เปลี่ยนให้เถาวัลย์ เลี้อย ก็มีมาหมดละ

ขาดแต่โดนหนูแทะ ฟ้าฝ่า มดเข้า ไฟกระชาก ไหม้ แตกหักบิ่น เหอๆ << อย่างหลังไม่ต้องเป็นก็ได้นะ อิอิ

ตอนนี้ไม่ค่อยดูแลอะไรละ ทิ้งไว้นานเป้นเดือนๆ ระบบนิ่งแล้ว มีแต่ ขยายบ้าง ถ้าขยัน

นานๆครั้งก็เข้าไป เช็คอะไรนิดๆ หน่อย หรือบัตรใกล้หมด ก็ออกใหม่ซะ ^^

Comment

• รูปแบบของ Radius Server+Mikrotik

ปล.โพสยั่วไว้ก่อน ว่างๆ เสาร์อาทิตย์นี้มาสอนวิธีครับ ฟรีแน่นอนไม่มีกั๊กบอกทั้งหมดเท่าที่ผมรู้

ผมอยากเห็นการพัฒนามากกว่าทำแล้วกั๊กไว้ขายเองครับ
                Attached Files

Comment

• Originally posted by Ton_secmu View Post
                  เห็นแล้วคิดถึงตัวเองสมัยก่อน ตอนที่เข้าวงการแรกๆ ขยันไปดูแลมากมาย ถ่ายรูปมาลงบ่อยมาก

ตอนนี้ ปล่อยให้โดนฝุ่น โดนฝน แม้แต่ เปลี่ยนให้เถาวัลย์ เลี้อย ก็มีมาหมดละ

ขาดแต่โดนหนูแทะ ฟ้าฝ่า มดเข้า ไฟกระชาก ไหม้ แตกหักบิ่น เหอๆ << อย่างหลังไม่ต้องเป็นก็ได้นะ อิอิ

ตอนนี้ไม่ค่อยดูแลอะไรละ ทิ้งไว้นานเป้นเดือนๆ ระบบนิ่งแล้ว มีแต่ ขยายบ้าง ถ้าขยัน

นานๆครั้งก็เข้าไป เช็คอะไรนิดๆ หน่อย หรือบัตรใกล้หมด ก็ออกใหม่ซะ ^^

เหมือนผมเด๊ะเลย เมื่อใช้งานได้นิ่งแล้ว ก็ปล่อยทิ้ง สังเกต จากในรูป NSA210 เอาเข้าไปวางในตู้ ฝุ่นยังเปื้อนเลย

Comment

• Originally posted by asptuy View Post
                    รูปแบบของ Radius Server+Mikrotik

ปล.โพสยั่วไว้ก่อน ว่างๆ เสาร์อาทิตย์นี้มาสอนวิธีครับ ฟรีแน่นอนไม่มีกั๊กบอกทั้งหมดเท่าที่ผมรู้

ผมอยากเห็นการพัฒนามากกว่าทำแล้วกั๊กไว้ขายเองครับ
                    เย่ เป็นลูกศิษย์คนแรก

ข้าน้อยขอคาราวะอาจารย์ ด้วยนมเปรี้ยวตรา โฟร์มด 1จอกครับผม

Comment

• Originally posted by tonpai753 View Post
                      เหมือนผมเด๊ะเลย เมื่อใช้งานได้นิ่งแล้ว ก็ปล่อยทิ้ง สังเกต จากในรูป NSA210 เอาเข้าไปวางในตู้ ฝุ่นยังเปื้อนเลย
                      ตกลงว่า เป็นนิสัยดีรึป่าวพี่ อิอิ ของพี่ยังเปื้อนฝุ่นอ่ะ

ของต้นอ่ะ เถาวัลย์ มันคงรู้แหละว่าต้นมัดไม่แน่น มันเลยขึ้นไปมัดให้ซะเลย อิอิ

Comment

• กระทู้ความรู้นี่นา

Comment

• ^
                          ^
                          เกิดมันพันจนทั่วเสา คลื่นจะกระจายไม่ออกนะท่าน จัดการด่วนเลย ^ ^

Comment

• Originally posted by Ton_secmu View Post
                            ตกลงว่า เป็นนิสัยดีรึป่าวพี่ อิอิ ของพี่ยังเปื้อนฝุ่นอ่ะ

ของต้นอ่ะ เถาวัลย์ มันคงรู้แหละว่าต้นมัดไม่แน่น มันเลยขึ้นไปมัดให้ซะเลย อิอิ

ก็มันนิ่งนี่น่า เสถียรดี ไม่มีปัญหาให้กวนใจ สงสัยไปคอนฟิก อะไรผิดมั้งถึงไม่ค่อยมีปัญหา อิอิ

Comment

ก็มันนิ่งนี่น่า เสถียรดี ไม่มีปัญหาให้กวนใจ สงสัยไปคอนฟิก อะไรผิดมั้งถึงไม่ค่อยมีปัญหา อิอิ
                              มันพังเพราะ เราอยากไปลองอะไรมั่วๆ ใช่ป่าวพี่ เหอๆ

Comment

• Originally posted by asptuy View Post
                                รูปแบบของ Radius Server+Mikrotik

ตามมารอที่กระทู้นี้อีกรอบ

อิอิ

ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                                X