Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปกติกล่อง mikriotik มันสามารถเห็นว่าคนอยู่ในระบบเข้าใช้เว็ปไหนได้หรือเปล่าครับ มีใครรู้บ้าง

Comment

• RB751G ตั้งค่า WIRELESS อย่างไรบ้างครับ

Comment

• Originally posted by OTARO View Post
        ปกติกล่อง mikriotik มันสามารถเห็นว่าคนอยู่ในระบบเข้าใช้เว็ปไหนได้หรือเปล่าครับ มีใครรู้บ้าง
        แบบนี้ใช่มั้ยครับ . . .

ลองอ่านหน้าแรกดูนะครับมีไกด์ไลน์แล้ว http://www.overclockzone.com/forums/...-Mikrotik-Club

Comment

• Originally posted by jnine View Post
          RB751G ตั้งค่า WIRELESS อย่างไรบ้างครับ
          http://www.sys2u.com/xpert/viewtopic...1bc209553e210f
          ตามนี้เลยครับผม

Comment

• ขอถามหน่อยครับ ผมใช้ 750GL ทำhotspot ที่แลน 5 แต่ทำไมเน็ตมันช้ามาก ตอนแรกๆๆก้อใช้ได้ดี รีเซ็ตแล้วตั้งค่าใหม่ ก้อยังช้าอยู่ดี ตอนนี้เปลี่ยนมาเป็น แลน 4 ก้อเป็นเหมือนกัน แต่ถ้าไม่ได้ทำ hotspot ก้อใช้ได้ปกติ ตัว 750GL ก้อไม่ได้ทำไรมากแค่ต่อเน็ตกะทำ hotspot แค่นั้น แบบนี้คิดว่าเป็นที่ ตัว750GL หรือป่าวครับ

Comment

• Originally posted by fukpudee View Post
              ขอถามหน่อยครับ ผมใช้ 750GL ทำhotspot ที่แลน 5 แต่ทำไมเน็ตมันช้ามาก ตอนแรกๆๆก้อใช้ได้ดี รีเซ็ตแล้วตั้งค่าใหม่ ก้อยังช้าอยู่ดี ตอนนี้เปลี่ยนมาเป็น แลน 4 ก้อเป็นเหมือนกัน แต่ถ้าไม่ได้ทำ hotspot ก้อใช้ได้ปกติ ตัว 750GL ก้อไม่ได้ทำไรมากแค่ต่อเน็ตกะทำ hotspot แค่นั้น แบบนี้คิดว่าเป็นที่ ตัว750GL หรือป่าวครับ
              ถ้าตั้งค่าทุกอย่างตามปกติจริงๆ ก็น่าจะอยู่ที่ตัว mikrotik ครับ
              ได้ลงสคริปอะไรไปบ้างครับ แล้วจำกัด bandwidth ไว้เท่าไหร่
              ตั้งบล็อคอะไรไปบ้างครับ ลองอธิบายคร่าวๆ เผื่อจะเจอปัญหา

Comment

• Originally posted by aha2pro View Post
                ถ้าตั้งค่าทุกอย่างตามปกติจริงๆ ก็น่าจะอยู่ที่ตัว mikrotik ครับ
                ได้ลงสคริปอะไรไปบ้างครับ แล้วจำกัด bandwidth ไว้เท่าไหร่
                ตั้งบล็อคอะไรไปบ้างครับ ลองอธิบายคร่าวๆ เผื่อจะเจอปัญหา
                ไม่ได้ลงไรเลยครับ แค่ทำให้มันต่อเน็ต แล้วแลน 5 ทำhotspot เฉยๆๆ แล้วก้อจำกัด ตรง user profile ให้คนล่ะ 128k/1024k เฉยๆครับ ตอนนี้รีเซ็ตแล้วเปลี่ยนมาเป็น แลน4 แทน ดูเหมือนจะดีขึ้น แต่ตอนนี้ไม่ได้จำกัดไรเลย แต่ก้อยังดูช้าอยู่เมือ่เทียบกับไม่ทำ hotspot ครับ

Comment

• สอบถามเพื่อนๆหน่อยครับ

คือตอนนี้ผมเพิ่ง จุดกระจายสัญญาณ Wifi โดยใช้ W525 เพิ่มไป

แต่มีปัญหาคือ

Mikrotik มีช่อง lan 5 port

ผมใช้ w525 ตัว A เสียบตรง mikrotik port ที่ 5
                  ส่วน w525 ตัว B และ C เสียบจาก Switch ของ Tp-link 16port

ซึ่ง tp-link ต่อ ช่องที่ 2 ของ Tik

สรุปตัวa ช่องlan 5 tik ใช้ได้ปกติไม่ช้า
                  แต่ ตัว B+C ที่ต่อจาก tplink โดย Tplink ต่อจากช่อง 2 ของ tik มันช้ามากๆ แรกๆ ก็เข้าได้หลังๆอืด

ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรครับ ใครพอจะทราบบ้าง

Comment

• Originally posted by fukpudee View Post
                    ไม่ได้ลงไรเลยครับ แค่ทำให้มันต่อเน็ต แล้วแลน 5 ทำhotspot เฉยๆๆ แล้วก้อจำกัด ตรง user profile ให้คนล่ะ 128k/1024k เฉยๆครับ ตอนนี้รีเซ็ตแล้วเปลี่ยนมาเป็น แลน4 แทน ดูเหมือนจะดีขึ้น แต่ตอนนี้ไม่ได้จำกัดไรเลย แต่ก้อยังดูช้าอยู่เมือ่เทียบกับไม่ทำ hotspot ครับ
                    ของผม ก็อาการนี้เลยครับ พอต่อ wifi สัก 3 ตัว แล้วมันเน่าอ่ะ 750GL เหมือนกันครับ

ช่อง1 ใช้รับlan จากmodem
                    ช่อง2 Hotspot
                    3-5 Set Switch ไว้ปล่อยWifi 3 ตัว

Comment

• แต่ ช่อง 3-4 ปล่อยว่างไว้ครับ โล่งๆ เลย เอาช่อง 2 ต่อเข้า Switch 16 port tplink -- ส่วนช่อง5 ปล่อย W525 ตัวที่1

Comment

• Originally posted by kkpnova View Post
                        ของผม ก็อาการนี้เลยครับ พอต่อ wifi สัก 3 ตัว แล้วมันเน่าอ่ะ 750GL เหมือนกันครับ

ช่อง1 ใช้รับlan จากmodem
                        ช่อง2 Hotspot
                        3-5 Set Switch ไว้ปล่อยWifi 3 ตัว
                        ของผม แค่ทำ ช่อง5เป็น hotspot ช่อง1 ต่อกับ โมเดม 2-3-4 เป็นสวิต เฉยๆ แต่ตอนนี้ย้าย hotspot มาช่อง4ล่ะ ช่อง5ไม่ได้ใช้อะไร ดีขึ้นมา แต่ต้องรอดูสะระยะ ว่าจะช้าอีกมั้ย...

Comment

• มีวิธีมั้ยครับ ถ้าเกิดว่า เราจะ เอาตัว 450G มาแทน 750G แล้ว copy usermanของ750g มาใช้บน 450G

Comment

ของผม แค่ทำ ช่อง5เป็น hotspot ช่อง1 ต่อกับ โมเดม 2-3-4 เป็นสวิต เฉยๆ แต่ตอนนี้ย้าย hotspot มาช่อง4ล่ะ ช่อง5ไม่ได้ใช้อะไร ดีขึ้นมา แต่ต้องรอดูสะระยะ ว่าจะช้าอีกมั้ย...
                            รบกวนสอบถามหน่อยครับ ท่านใช้ ช่องไหน เป็น ตัวที่ต่อกับ Accesspoint

ผมใช้ ช่อง2 ที่เป็น Hotspot ต่อ tplink 16 port และ ใช้ tplink ต่อกับ W525 เป็น Accesspoint กระจายสัญญาณอีกทีนึง

ส่วน 3-4-5 เป็น Switch แต่ช่อง ที่5 ผมเสียบ w525 ไป 1 ตัว ก็ใช้งานได้ไว ปกติ

Comment

• ใช้คุ้มจริง ๆ สงสัยเอาเน็ตเราไปแชร์ใช้หลายเครื่องแน่เลย

.........................

Comment

• สอบถามท่าน jaion เคยเจอปัญหาแบบผมบ้างมั้ยครับท่าน

Comment

Working...
                                X