Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มันใช้งานได้แค่ 1 วันนี่นาพี่ เหอๆ ไม่มีแคร็ก หุหุ ใช้ แบบมีลิขสัทธิ์ ดีกว่าครับผม

Comment

• มันจะต่างกันมั้ย crack กับ License

หรือแค่ หมดอายุ 24 H. เท่านั้น
      Last edited by CyberPoint; 7 Sep 2012, 00:28:43.

Comment

• crack=illegal

Comment

• Originally posted by CakeKiss View Post
          สมมุติว่าผมมีอินเตอร์เน็ตหอ 1 Loadbalance โดยใช้เน็ตทรู 10 เมกและ 3bb 10เมก โดยหอ 1 มีผู้ใช้อินเตอร์เน็ตประมาณ 20 User
          ถ้าผมต้องการยิงสัญญานอินเตอร์เน็ตไปใช้อีกหอ2 โดยส่งสัญญาน 5Ghz ในการส่งข้ามหอแล้วใช้ AP เป็น 2.4เพื่อให้บริการ
          ซึ่งหอ 2 มีคนใช้อินเตอร์เน็ตประมาณ 40 User (ใช้พร้อมกันประมาณ 20User) โดยแบ่งอินเตอร์เน็ตให้คนละ 2m/128k

คำถามครับ
          1.สัญญานอินเตอร์เน็ต หอ2 ผมจะได้ความเร็วถึง 20เมกรึเปล่าครับ ส่งข้ามตึกสัญญานจะดรอปไปบ้างรึเปล่า
          2.ผมสามารถใช้ Mikrotik ในการควบคุมความเร็วของสัญญานอินเตอร์เน็ตที่ส่งไปยังหอ 2 ได้รึเปล่าครับ เช่น หอ 1 10เมก หอ 2 10เมก เป็นต้น
          3.ความเร็วอินเตอร์เน็ต 20 เมกพอมั้ยครับสำหรับผู้ใช้งาน 25คนพร้อมกัน

ขอบคุณครับ ถ้าตรงไหนทำไมไ่ด้หรือควรแก้ไขตรงไหนก็รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณมากๆครับ

ไหวครับ แต่อยากให้เล่น 300mbps ถ้างบไม่ไกว airgrid m5 คู่นึงครีบ

แต่อนาคตมันไม่พอจริงๆก้เพิ่ม ไปอีกคู่นึงแล้วแยกเป้นชั้นๆแบ่งๆภาระ

ผมว่าโครงสร้างของท่านควร เอาพวก equiment มากองไว้ที่ห้องเดียว แล้ว control จุดเดียวสะดวก เพราะถ้าท่านเอา mikrotik ไปตึดไว้แต่ละตึกเวลาระบบท่านมีปัญหาขึ้นมาท่านจะวิ่งว่อนเหนื่อยแน่ๆ

ไม่แนะนำทำloadbalance เพื่อระยะยาว

เน้ตผมว่าแบ่งไปเลย adslเส้นแรกของตึก1 adslเส้นสองของตึก2 มี mikrotik 2 ตัว ผมไม่แนะนำให้เอามายำรวมและใช้ mikrotik1 ตัวคุม2ตึก เวลาอุปกรเสียจบเลยนะครับไม่มีสแปร์ แต่ถ้าท่านมีหลายตัวเวลาเสียมันก้เสียเป้นตึกๆไป จะดีกว่า

ถ้าเชื่อมโยง ปกติเขาลากfiber หรือ vdsl2 แต่ผมว่าท่านถนัดพวก wireless มากกว่า

ผมเล่นserverอยุ่ 100คนใช้เน้ตไป 30mbps มี proxy ช่วยไว้และบีบความเร้วต่างๆ โดยรวมพอใช้งานได้ลื่นๆ
          Last edited by soravit; 7 Sep 2012, 10:20:44.

Comment

• สอบถามหน่อยครับ

พอดีผมใช้ โหลดบารานของ linksys rv42 แล้วต่อ mikrotik

อยากจะขอคำแนะนำเกี่ยวกับการเซ็ตอัพให้สามารถรีโมทจากภายนอกได้ครับ

ตัวmikrotik ผมได้เซ็ตให้ใช้งาน dns แล้วครับแต่ก้ยังไม่สามารถรีโมทได้ครับ

ผมดลยคิดว่ามันต้องตั้งค่าอะไรกับ Rv42 ด้วย แต่ทำไม่ถูกครับ

มีใครใช้งานรูปแบบนี้บ้างครับ ขอคำชี้แนะด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ปล.พิมพ์อาจตกหล่นบ้างนะครับพอดีใช้งานจากโทรศัพท์

Comment

• ใครที่ไม่ ลบ log Userman ระวังเหมือนต้นนะครับ 750 เม็มเต็มทำอะไรแทบไม่ได้เลย

เดี่ยวลอง netinstall ดูก่อน เหอๆ

Comment

• /tool user-manager database clear-log

สคริปนี้เลย คนที่ใช้ 750 750G ควร เอาไปแปะ บ่อยๆ เดือนละครั้งกำลังดี ถ้ามี User มากๆ

หรือ อันนี้ก็ได้ แล้วเราก็ใส่ ตัวเลขไป

ถ้าใครไม่รู้ ก็ใส่ 1 - 1000000 ไปเลย แต่ ต้นเข้าเว็ป เมืองนอกแล้วเค้าบอกว่า 750 บันทึก log ได้ 2 แสนกว่าๆ นะ ต้นก็งง 3 เดือนเอง

log ของต้นเต็มได้ไง เหอๆ แต่ถ้า เป็น 450G เก็บ log ได้เป็นล้านๆ เหตุการณ์เลย หุหุ ไม่ค่อยได้ดูแล นิดหน่อยเอง เม็มเต็มซะงั้น

/tool user-manager log remove
                numbers:1-1000000

หลังจาก แปะ code นี้แล้ว ก็ปล่อยทิ้งไว้ นานมากๆ อยู่เหมือนกัน กว่าจะลบได้ ล่อไป 3 ชั่วโมง เหอๆ

terminal ของเรา มันจะพิมพ์ อะไรไม่ได้เลยครับผม ระหว่างที่มันกำลัง ลบ log อย่า ถอดปลั๊กไฟนะครับ CPU ขึ้น 100% ตลอดด้วย

หลังจากที่เราลบเสร็จเราก็ลอง

อีกครั้ง ถ้าขึ้น

no such it

แค่นี้ rb750 ก็มีพื้นที่เหลือแล้วครับผม ^^

เรียบร้อยละ ไม่ต้อง ถึงกับ netinstall :P

ใครที่ใช้ 450G นานๆ ระวังเน้อ ตรวจสอบ ว่า Drive เหลือ กี่ % ด้วยนะคับ เหอๆ

เดี๋ยวหาว่าไม่เตือน

Comment

• อยู่สบายไปอีก 6 เดือนละ อิอิ

ต้นเอามาใช้ 6 เดือนงานเข้าเลย

เขก เจ้า 750 มากเกินไป

ไปโวยวายบอร์ดใหญ่มาละ ^^

http://mikrotikclub.com/board/index....ic,2528.0.html

Comment

• ขอบคุณคุณต้นมากครับ

Comment

• หุหุ เคลียร์ เสร็จเรียบร้อยก็ขายเลย ตามนี้นะครับ

มีกล่องครบ

ประกันตามนี้นะครับ

สาเหตุการขาย : ตัวนี้มันผง๊าบๆ รับ User เกินตัวมันมาเกือบเดือนแล้ว เริ่มไม่ไหวละ ก็เลยต้องเล่นรุ่นใหญ่

จริงๆ มี 3 ตัวที่รอปลด ครับผม แต่เอามาทีละอันก่อน

ซื้อไปแล้วไม่ต้องกังวัลว่า ใช้งานไม่เป็น ให้ต้นตั้งค่าให้เลยก็ได้ ไม่มีปัญหาครับผม

หรือเอาไปแล้ว ให้รีโมท สอนให้เลยก็ได้ครับ ใช้งานไม่ยาก

เหมาะสำหรับคนที่เริ่มต้นทำ Hotspot User ไม่เกิน 25 User ใช้งานพร้อมกันไม่เกิน 20 User ครับผม

อยู่เชียงใหม่ มารับเอง ลดได้อีกครับผม ถ้าอยู่ แถวมช. หรือ ละแวกนี้ ตีวงรัศมีออกไปไม่เกิน 50 กม. เดี๋ยวไปติดตั้ง

พร้อมทั้งสอนการใช้งานให้เลยครับผม

1500 พร้อมส่ง EMS ครับผม

ซื้อมา ตั้งค่า เสียบปลั๊กทิ้งไว้ ไม่เคยตกไม่เคยหล่น ควบคุมผ่าน Winbox และ หน้า Web อย่างเดียว

สนใจ PM นะครับ รับรองคุ้มค่ามากมาย

Comment

• Originally posted by Ton_secmu View Post
                        /tool user-manager database clear-log

สคริปนี้เลย คนที่ใช้ 750 750G ควร เอาไปแปะ บ่อยๆ เดือนละครั้งกำลังดี ถ้ามี User มากๆ

หรือ อันนี้ก็ได้ แล้วเราก็ใส่ ตัวเลขไป

ถ้าใครไม่รู้ ก็ใส่ 1 - 1000000 ไปเลย แต่ ต้นเข้าเว็ป เมืองนอกแล้วเค้าบอกว่า 750 บันทึก log ได้ 2 แสนกว่าๆ นะ ต้นก็งง 3 เดือนเอง

log ของต้นเต็มได้ไง เหอๆ แต่ถ้า เป็น 450G เก็บ log ได้เป็นล้านๆ เหตุการณ์เลย หุหุ ไม่ค่อยได้ดูแล นิดหน่อยเอง เม็มเต็มซะงั้น

หลังจาก แปะ code นี้แล้ว ก็ปล่อยทิ้งไว้ นานมากๆ อยู่เหมือนกัน กว่าจะลบได้ ล่อไป 3 ชั่วโมง เหอๆ

terminal ของเรา มันจะพิมพ์ อะไรไม่ได้เลยครับผม ระหว่างที่มันกำลัง ลบ log อย่า ถอดปลั๊กไฟนะครับ CPU ขึ้น 100% ตลอดด้วย

หลังจากที่เราลบเสร็จเราก็ลอง

อีกครั้ง ถ้าขึ้น

no such it

แค่นี้ rb750 ก็มีพื้นที่เหลือแล้วครับผม ^^

เรียบร้อยละ ไม่ต้อง ถึงกับ netinstall :P

ใครที่ใช้ 450G นานๆ ระวังเน้อ ตรวจสอบ ว่า Drive เหลือ กี่ % ด้วยนะคับ เหอๆ

เดี๋ยวหาว่าไม่เตือน
                        สามารถตั้ง scheduler ให้มันรันเองทุกๆ 15 วันได้มั้ยท่านต้น เหมือนพวกตั้ง auto reboot ไรงี้

Comment

• Originally posted by mostmax View Post
                          สามารถตั้ง scheduler ให้มันรันเองทุกๆ 15 วันได้มั้ยท่านต้น เหมือนพวกตั้ง auto reboot ไรงี้
                          เน๊อะ น่าสนเหมือนกัน เดี่ยวต้นกลับ หอ ก่อนนะครับ เดี่ยวลอง หาสริป มาดู ตอนนี้ต้น WWAN TOT3G อยู่ ^^

Comment

• เรื่องของเรื่องมี อยู่ว่า User ที่เราสร้างใน Userman อ่ะครับ ไม่ใช่ จาก Hotspot นะ ถ้า User จาก Hotspot ไม่มีปัญหา login ได้ปกติ

แต่ User ที่มาจาก Userman อ่ะครับ เข้าหน้า login ได้รับ IP ปกติ แต่ ใช้ User และ Pass ที่มาจาก Userman login แล้ว ก็ เข้าไม่ได้

กลับมาให้ login เหมือนเดิม เหอๆ ต้นก็งง ก็เลยเข้าไปดู ใน log ขึ้นแบบนี้้ เลย

ก็เลย เดาๆ ได้ว่า เม็ม น่าจะเต็ม พอลองเข้าไปดู เนื้อที่ปุ๊บ จริงๆ ด้วย เหอๆ

ที่ว่าง แทบไม่มี ต้นก็เลยทำการ เอาแพ็คเก็จออก เอาเข้า เอาออก ขนาดว่า เอา Userman ออกด้วย เนื้อที่ ยังไม่พอที่จะ Up เป็นเวอร์ชั่นใหม่เลย

แม้แต่ netinstall ก็แล้ว Reset ก็แล้ว เอาหน้า login ออก ก็แล้ว แก้ปัญหาไม่ได้ เหอๆ

ก็เลยหาอยู่ตั้งนาน ไป Google ว่า mikrotik rb750 diskfull ก็เลยได้ Code มา ปรากฎว่า เป็น log ของ Userman ที่บันทึกไว้

จริงๆต้นก็เข้าไปดูอ่ะครับ ขนาดว่า ที่มุมล่าง ต้นลอง ให้มันแสดง log หน้าละ 1000 ต้นเห็นแถบ หน้า อื่นๆ ของ log เหลืออีกตั้ง หลายร้อย เหอๆ

เอา code ที่ได้มาแป็บปุ๊บ กว่าจะเสร็จ นานมากๆ เหมือน ลง XP ใหม่ซะงั้น เหอๆ พอเสร็จแล้ว เนื่อที่ เหลือ เยอะ มากเลย

เหอๆ

Comment

• ถ้าใช้ สคริปนี้

/tool user-manager database rebuild Disk จะเต็มอีกรอบ เหอๆ

ใช้อันนี้

/tool user-manager database clear การตั้งค่าหาย โปรไฟล์ใน Userman เกลี้ยง แต่ log ยังอยู่

ถ้าใช้ ใช้อันนี้

มีแต่ log เท่านั้นที่หายไปครับผม แหล่มมากมาย

ถ้าชี้เกียจ ลบบ่อยๆ ก็ใช้ 450G ไปเลย เม็มมันตั้ง 512

ของเรา 64 เอง โดน Os ของMikrotik กินไปอีก เหลือที่ว่างแค่ 46% ซึ่ง 46% ของ 64M เก็บ log แป้บเดียว Disk เต็มซะงั้น เหอๆ

คนที่ใช้ 450G ก็เลยไม่ค่อยเจอ เพราะ ที่ว่างเยอะแยะ อีกอย่าง 750 ของต้น มันก็แบก มานานละ คนใช้งานตลอดวันตลอดคืน พิมพ์ รหัวมั่ว มันก็บันทึก

ให้เราเห็น เม็ม ก็น้อย ก็เลยเต็มเร็ว เจอเหตุการณ์นี้ เหอๆ สงสัยมันต้องพักผ่อนละ อิอิ

รับบริจาค 450G ด่วนๆ

Comment

• กว่าจะงมได้ ตั้งแต่ 2 ทุ่ม เมื่อวาน วันนี้ 8 โมงกว่าๆละ ยังไม่ได้นอน เลย อิอิ

บ้ายบาย ฝันดีครับผม

คร๊อก จบข่าว ZZZZZZzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzz

Comment

Working...
                                X