Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• /tool user-manager database clear-log

/tool user-manager log remove
    numbers:1-1000000

2 สคริปนี้อันไหนเวริ์กกว่าอะครับท่านต้น จะลอง test scheduler even เลย ^^

Comment

• แถมอีกหน่อย แม้ว่าเรา จิ้ม reset หรือ ใช้คำสั่ง

/sys reset

การตั้งค่าหาย แต่ log ใน userman ไม่หาย เหอๆ แปลกดีเหมือนกัน

Mikrotik พยายามเก็บ log ให้แบบ สุดฤทธิ์ เชียวแฮะ ง่วงละ เดี่ยวมาเล่าให้ฟังอีก เหอๆ

Comment

• Originally posted by mostmax View Post
        /tool user-manager database clear-log

2 สคริปนี้อันไหนเวริ์กกว่าอะครับท่านต้น จะลอง test scheduler even เลย ^^
        ต้นว่า อันล่างนะ เหอๆ แต่ไม่รู้ดิ ต้นใช้ 2 อันนี่แหละ มั่วไปมา จน log หาย

ที่ว่างกลับมาเหมือนเดิม เดี๋ยวต้องไปลองอีกรอบละ มองข้าง ไม่ได้เชียวแฮะ เหอๆ

เดี่ยวจะงานเข้า เหมือนต้น หูชา มาตั้งแต่เย็นวันศูกร์ละ แถมบัตร 3 วันปลอบใจให้ หมดทุกราย แจกจ่ายกันไป เรียบร้อยแล้ว

จากหน้าบึ้งมา เดินกลับ ยิ้มเลย เล่นฟรี 3 วัน เหอๆ

Comment

• Originally posted by mostmax View Post
          /tool user-manager database clear-log

ต้นว่า ได้อยู่แหละ เหมือนเรา ตั้งให้มัน รีสตาร์ทตัวเองอ่ะครับ เหอๆ

แต่อันไหนเวิร์ค เดี๋ยวต้องลอง ละ ถ้าพี่เทสดูแล้วโอเค ก็เอาสคริปมาแบ่งต้นด้วยนะครับ เดี๋ยวให้เครติด ตัวเป้งๆ แบบนี้เลย

เครดิตท่าน mostmax

Comment

• อย่าลืมดันให้ต้นด้วยนะครับ

http://www.overclockzone.com/forums/...B8%A5%E0%B8%B0

ง่วงแล้ว ไม่ไหวละ เหอๆ

Comment

• แถมอีกหน่อย

ลองอ่านดู

http://forum.mikrotik.com/viewtopic.php?f=7&t=21214

Comment

• ความรู้ใหม่..... อยากได้ 750 เหมือนกัน แต่คิดว่าคงต้องเอา 750G เพราะอาจจะต้อง

ใช้เนื้อที่เพิ่ม

Comment

• มัน Work ครับท่านต้น แบบนี้แจ่มแมวแน่นอน ไม่ต้องกังวลว่าจะ log ล้นจนเมมเต็มอีก

วิธีใช้งานก็หลักการเดียวกับ auto reboot ดังนี้เซตตามแบบนี้ครับ

ขั้นตอนแรกที่ส่วน Script
                  1. ที่แทบ System > Script กด +
                  2. ที่ช่อง Name ใส่ userman clear log <<< ตรงนี้ตั้งได้ตามใจชอบ
                  3. ที่ช่อง Souce ใส่ /tool user-manager database clear-log
                  4. กด KO จบ . . . ส่วน Script

ขั้นตอนต่อไปที่ส่วน Schedule
                  1. ที่แทบ System > Schedule กด +
                  2. ที่ช่อง Name ใส่ UCL <<< ตรงนี้ตั้งได้ตามใจชอบ
                  3. ที่ช่อง Interval ใส่เวลาที่จะให้สคริปนี้รัน ในตัวอย่างเป็น 1d 00 : 00 : 00 หรือเท่ากับ 1 วันให้รัน 1 ครั้ง
                  4. ที่ช่อง On Event ใส่ userman clear log (ชื่อตรงนี้ต้องตั้งให้ตรงกับ Name ใส่ส่วน Script ไม่งั้นจะใช้งานไม่ได้นะครับ)
                  5. กด OK จบ . . .

เท่านี้ระบบก็จะทำการลบ log ใน userman ให้ท่านเองแล้วจ้า

ขอบคุณ script จาก ท่านต้น ด้วยครับเป็นประโยชน์อย่างมาก
                  Last edited by mostmax; 9 Sep 2012, 10:24:27.

Comment

มัน Work ครับท่านต้น แบบนี้แจ่มแมวแน่นอน ไม่ต้องกังวลว่าจะ log ล้นจนเมมเต็มอีก

วิธีใช้งานก็หลักการเดียวกับ auto reboot ดังนี้เซตตามแบบนี้ครับ

ขั้นตอนแรกที่ส่วน Script
                    1. ที่แทบ System > Script กด +
                    2. ที่ช่อง Name ใส่ userman clear log <<< ตรงนี้ตั้งได้ตามใจชอบ
                    3. ที่ช่อง Souce ใส่ /tool user-manager database clear-log
                    4. กด KO จบ . . . ส่วน Script

ขั้นตอนต่อไปที่ส่วน Schedule
                    1. ที่แทบ System > Schedule กด +
                    2. ที่ช่อง Name ใส่ UCL <<< ตรงนี้ตั้งได้ตามใจชอบ
                    3. ที่ช่อง Interval ใส่เวลาที่จะให้สคริปนี้รัน ในตัวอย่างเป็น 1d 00 : 00 : 00 หรือเท่ากับ 1 วันให้รัน 1 ครั้ง
                    4. ที่ช่อง On Event ใส่ userman clear log (ชื่อตรงนี้ต้องตั้งให้ตรงกับ Name ใส่ส่วน Script ไม่งั้นจะใช้งานไม่ได้นะครับ)
                    5. กด OK จบ . . .

เท่านี้ระบบก็จะทำการลบ log ใน userman ให้ท่านเองแล้วจ้า

ขอบคุณ script จาก ท่านต้น ด้วยครับเป็นประโยชน์อย่างมาก

เย้ เยี่ยมเลย เดี๋ยวกลับไปหา Mikrotik ก่อน เดี่ยวจัดการละ ^^

Comment

• Comment

• ^-^

Comment

• Originally posted by Ton_secmu View Post
                          แถมอีกหน่อย

ลองอ่านดู

http://forum.mikrotik.com/viewtopic.php?f=7&t=21214
                          ผมคิดว่าขายไปแล้ว
                          ไม่ได้รับ PM ผมหรือครับคุณต้น ผม PM ไปสองรอบละ หรือว่าไม่อยากขายให้ผม

Comment

• Originally posted by OTARO View Post
                            ผมคิดว่าขายไปแล้ว
                            ไม่ได้รับ PM ผมหรือครับคุณต้น ผม PM ไปสองรอบละ หรือว่าไม่อยากขายให้ผม

PM ค้างตอบเยอะจัด อิอิ เดี๋ยวค่อยๆ ทยอยตอบครับผม

เข้ามาถามการตั้งค่าเยอะเกิน

Comment

• ขอถามไรหน่อยคับ

ผมเคยถอดกล่อง ตัว 450G ข้างใน มีที่ใส่การ์ดรีดเดอร์ ใช่ ไม

แล้วเอาไปใส่ทำอะไรคับ

Comment

• Originally posted by folcon View Post
                                ขอถามไรหน่อยคับ
                                ผมเคยถอดกล่อง ตัว 450G ข้างใน มีที่ใส่การ์ดรีดเดอร์ ใช่ ไม
                                แล้วเอาไปใส่ทำอะไรคับ
                                storage devices , Webproxy , User Manager , the Dude
                                เพิ่มเนื้อที่เก็บของมูลครับผม ถ้าเราเก็บข้อมูลต่างๆเยอะ จนเต็มหรือเหลือน้อย
                                เครื่องก็จะรวนจนแฮงค์ในที่สุดครับ
                                เพราะฉนั้นต้องมั่นลบ log ไฟล์ต่างๆที่ระบบเก็บให้อยู่เสมอ ไม่ให้มันเต็มครับ

คำสั่งเช็ค storage devices
                                /store disk print
                                ถ้าท่านใส่ SD Card เพิ่มมาจะเห็นแบบนี้ครับ

Comment

Working...
                                X