Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คลับนี้มีใครอยู่เชียงรายมั้ยครับ ช่วยผมสอนผมทำโหลดบาลานหน่อยคร้บ ซื้อ RB750 มาได้บสองเดือนละยังใช้งานไม่ได้เลย

Comment

• มือใหม่นะครับ หาข้อมูลก่อน รอของมา

ผมสั่งรุ่น 750GL ไปแล้วนะครับ

โหลด Winbox เตรียมไว้แล้ว

ระบบผมต้องการ แค่ ออก Username แล้วก็ จำกัด ความเร้วแต่ละ User เฉยๆ

โดยต่อผ่าน

ADSL Modem DHCP >>>> 750GL >>>> AP

แบบนี้ควรจะ Set ค่าอย่างไรครับ

Comment

• Originally posted by วิษณุ View Post
        คลับนี้มีใครอยู่เชียงรายมั้ยครับ ช่วยผมสอนผมทำโหลดบาลานหน่อยคร้บ ซื้อ RB750 มาได้บสองเดือนละยังใช้งานไม่ได้เลย
        ทำตามเว็บใหญ่เลยครับ มีหลายแบบมาก ลองดูครับ
        http://mikrotikclub.com/board/index....pic,213.0.html

Comment

• Originally posted by X1950Pro View Post
          มือใหม่นะครับ หาข้อมูลก่อน รอของมา

ผมสั่งรุ่น 750GL ไปแล้วนะครับ

โหลด Winbox เตรียมไว้แล้ว

ระบบผมต้องการ แค่ ออก Username แล้วก็ จำกัด ความเร้วแต่ละ User เฉยๆ

โดยต่อผ่าน

ADSL Modem DHCP >>>> 750GL >>>> AP

แบบนี้ควรจะ Set ค่าอย่างไรครับ

สมุติกำหนดตามนี้
          ADSL Modem DHCP --> ช่อง1 , Hotspot --> ช่อง2
          เสียบสายจากโมเด็มเข้าช่อง1 , เสียบสายจากคอมเข้าช่อง2
          เปิด winbox --> ได้มาใหม่เลยก็ควร reset Config เดิมใหม่หมดครับ กดที่ new terminal พิมพ์
          /sys reset --> เครื่องจะรีบูสใหม่ --> จะมีข้อความขึ้นมาเป็นช่องสี่เหลี่ยม กด Remove Config

--> จากนั้นไปที่ Ip --> DHCP Client --> + เลือก interface เป็น Ether 1 จะเป็นการรับเน็ตจากโมเด็ม
          --> สร้าง hotspot ที่ Ether 2 แจกไอพีคนละวงกับที่รับมา ทดลองเข้าใช้งานจนแน่ใจว่า ok
          ถอดสายแลนออกจากคอม เปลี่ยนไปเสียบเข้า switch แจกให้ AP ตามสะดวกครับผม

^ ^

Comment

• สอบถามครับ ต้องการแยกเน็ต แยกโหลด(bit) ใครพอมีแนวทางมั่งครับ

Comment

• ขอความช่วยเหลือหน่อยครับพอดีซื้อ mirotik มาแต่ งง กับมันมาก

1. ผม seting DHCP Server แล้วแต่มันไม่ยอมแจกไอพี
              2. จุดประสงค์ผมต้องการ load balance เส้น 1 PPOE เส้น 2 DHCP รับมาจากเร้าเตอร์

ผมมีคำถาม 1 ผมต้องเริ่มจากการ DHCP SAVER ให้แจก iP ก่อนใช่ไหมครับ ค่อยทำเรื่องต่อมารคือ Load balance = ขอคำแนะนำหน่อยครับ นั่งหารายละเอียด
              คำถามที่ 2 ผมอยากทราบว่า เรื่อง New Terminal ผมไปอ่านรายละเอียดจากที่นี้มาครับ http://www.wifi4you.com/Amp/Mikrotik...d-balance.html <<< มันไม่ระเอียด ถ้าก๊อปปี้ Code เข้าไป คือไม่ต้อง setting อะไรเลยเหรอครับ
              ผมอยากทราบ ว่า ถ้าเราได้ code เลือกหัวข้อ New Terminal แล้วป้อน Code ลงไป เครื่องจะมีฟังชั่น ใหม่ขึ้นมาให้เราเลือก หรือเปล่า ผมอ่านแล้วแต่มันมีข้อสงสัย เหมือนกัน ถามหน่อยแล้วกัน คนเริ่มสนใจ

และที่สำคัญ ผมอยากถามพี่ๆ อีกเรื่อง ถ้าเกิดผม เซฟคอนฟิค ในการตั้งค่าๆๆเสร็จแล้ว เรา รีset กลับค่าโรงงานเราโหลดค่าคอนฟิค เข้าไปใหม่ มันๆๆจะกลับเหมือนที่เราตั้งค่าเหมือน โมเด็มทั่วไปได้ไหมครับผม
              Last edited by samsung2; 13 Sep 2012, 15:00:54.

Comment

• ตอนนี้มีรุ่น 1200
                อยากทราบว่าตอนนี้ได้ leased line internet จาก tot มา 10mb (เป็นไอพีจริง 1 ip) ต้องการต่อกับ routerboard 1200 ให้แจก dhcp แล้วต่อกับ switch > ap เพื่อขยายสัญญาณไป ควรตั้งค่ายังไงดีครับ

cisco1900 ให้ 1 ipจริง > mikrotik1200 > Switch > AP

Comment

• Originally posted by samsung2 View Post
                  ขอความช่วยเหลือหน่อยครับพอดีซื้อ mirotik มาแต่ งง กับมันมาก

1. ผม seting DHCP Server แล้วแต่มันไม่ยอมแจกไอพี
                  2. จุดประสงค์ผมต้องการ load balance เส้น 1 PPOE เส้น 2 DHCP รับมาจากเร้าเตอร์

ผมมีคำถาม 1 ผมต้องเริ่มจากการ DHCP SAVER ให้แจก iP ก่อนใช่ไหมครับ ค่อยทำเรื่องต่อมารคือ Load balance = ขอคำแนะนำหน่อยครับ นั่งหารายละเอียด
                  คำถามที่ 2 ผมอยากทราบว่า เรื่อง New Terminal ผมไปอ่านรายละเอียดจากที่นี้มาครับ http://www.wifi4you.com/Amp/Mikrotik...d-balance.html <<< มันไม่ระเอียด ถ้าก๊อปปี้ Code เข้าไป คือไม่ต้อง setting อะไรเลยเหรอครับ
                  ผมอยากทราบ ว่า ถ้าเราได้ code เลือกหัวข้อ New Terminal แล้วป้อน Code ลงไป เครื่องจะมีฟังชั่น ใหม่ขึ้นมาให้เราเลือก หรือเปล่า ผมอ่านแล้วแต่มันมีข้อสงสัย เหมือนกัน ถามหน่อยแล้วกัน คนเริ่มสนใจ
                  มันต้องดัดแปลงสคริปนิดหน่อยครับ
                  สร้าง PPP ก่อน แล้วค่อยดัดแปลงสคริป WAN2 เป็นรับ dhcp
                  และรวม 2 เส้นออก IP ที่ต้องการ

Originally posted by skinhead View Post
                  ตอนนี้มีรุ่น 1200
                  อยากทราบว่าตอนนี้ได้ leased line internet จาก tot มา 10mb (เป็นไอพีจริง 1 ip) ต้องการต่อกับ routerboard 1200 ให้แจก dhcp แล้วต่อกับ switch > ap เพื่อขยายสัญญาณไป ควรตั้งค่ายังไงดีครับ

cisco1900 ให้ 1 ipจริง > mikrotik1200 > Switch > AP

ปกติเลยครับใช้ default config ได้เลย
                  ต่อที่มาจาก cisco1900 เข้า Eth1
                  IP ที่ได้มาจาก Mikrotik จะเป็น 192.168.88.2-192.168.88.254
                  Gateway เป็น 192.168.88.1
                  Eth2 จะเป็น ขาออก 3-10 น่าจะบริดกับ Eth2
                  IP ของ AP ก็เป็น 192.168.88.2 ก็ได้

หรืออยากเปลี่ยน pool ที่ dhcp ของ Mikrotik ก็ไปตั้งใหม่ได้ เช่น ถ้าต้องการให้ออก 10.0.55.xxx

WAN ที่เข้า Mikrotik คือ IP จริงจาก TOT
                  แต่ default config ของ Mikrotik ง่ายมาก เหมาะสำหรับมือใหม่

ต่อ AP ควรต่อจาก Mikrotik เลยดีกว่าครับ port เหลือตั้งเยอะ
                  switch ก่อนเข้า AP เดี๋ยวมันเอ๋อจะหาสาเหตุยาว

มึนๆ Pico firmware unifi อยู่เนี่ย

Comment

• Originally posted by tomodify View Post
                    มันต้องดัดแปลงสคริปนิดหน่อยครับ
                    สร้าง PPP ก่อน แล้วค่อยดัดแปลงสคริป WAN2 เป็นรับ dhcp
                    และรวม 2 เส้นออก IP ที่ต้องการ

ปกติเลยครับใช้ default config ได้เลย
                    ต่อที่มาจาก cisco1900 เข้า Eth1
                    IP ที่ได้มาจาก Mikrotik จะเป็น 192.168.88.2-192.168.88.254
                    Gateway เป็น 192.168.88.1
                    Eth2 จะเป็น ขาออก 3-10 น่าจะบริดกับ Eth2
                    IP ของ AP ก็เป็น 192.168.88.2 ก็ได้

หรืออยากเปลี่ยน pool ที่ dhcp ของ Mikrotik ก็ไปตั้งใหม่ได้ เช่น ถ้าต้องการให้ออก 10.0.55.xxx

WAN ที่เข้า Mikrotik คือ IP จริงจาก TOT
                    แต่ default config ของ Mikrotik ง่ายมาก เหมาะสำหรับมือใหม่

ต่อ AP ควรต่อจาก Mikrotik เลยดีกว่าครับ port เหลือตั้งเยอะ
                    switch ก่อนเข้า AP เดี๋ยวมันเอ๋อจะหาสาเหตุยาว

มึนๆ Pico firmware unifi อยู่เนี่ย
                    ลองทำตาม sys2u เมื่อกี้ครับและใช้ได้จริง คือจริงผมไม่ค่อยเก่งจับใหม่ ตามที่พี่บอกจริงครับ
                    พี่พอจะมี Code PPOE + DHCP อย่างละ 1 wan ให้ผมบ้างไหมครับ จะขอบคุณมาก ตอนนี้ลบผมจะลองทำ hotspot ดูครับผม

Comment

• Originally posted by samsung2 View Post
                      ลองทำตาม sys2u เมื่อกี้ครับและใช้ได้จริง คือจริงผมไม่ค่อยเก่งจับใหม่ ตามที่พี่บอกจริงครับ
                      พี่พอจะมี Code PPOE + DHCP อย่างละ 1 wan ให้ผมบ้างไหมครับ จะขอบคุณมาก ตอนนี้ลบผมจะลองทำ hotspot ดูครับผม
                      1.คืนค่า Mikrotik เป็นค่าโรงงานก่อน
                      2.log in เข้า Mikrotik remove ค่า default config ออก
                      3.ตัว Mikrotik จะหลุดจาการเชื่อมต่อ log in เข้าไปใหม่
                      4.สร้าง PPP>>>ทำตามปกติ
                      5.copy script วาง

.... หลังไมค์ ดีกว่าครับ....

6.สั่ง system reboot

ตามสคริปนี้เป็น 1WAN 1Static to Eth5
                      Eth1=PPPoE
                      Eth2=192.168.2.2 Gateway=192.168.2.1
                      Eth5=192.168.1.1

ที่เหลือ Eth3-Eth4 ไปเปลี่ยนให้ Master Port=ether5 จะได้ไม่ว่างเปล่าประโยชน์

แล้วก็ไปเซตอื่นๆเพิ่มอีกนิด ค่อยทำ hotspot
                      อย่าลืม backup ค่า config ไว้ด้วยนะครับ
                      จะได้ไม่ sys ses บ่อยๆ เนี่ยลองประมาณ 6-7 รอบกว่าจะได้

ผลรวมนะครับ WAN1 PPPoE เนตบ้าน 7/0.5 เมก WAN2 Static @TRUEWIFI รับด้วย Loco Clone MAC ความเร็วขึ้นๆลงๆ เทสได้สูงสุด 12/1
                      แต่ที่ลองมันค่ำแล้วเหลือประมาณ 7-8 เมก

เทสโดย idm GANGNAM STYLE ลองถอดเนตออกสลับดูแต่ล่ะ WAN ก็ไม่หลุด

ผมไม่ได้เก่งมากมายเหมือนกันครับ
                      อาศัยอ่านๆ จากในบอร์ดนี้ บอร์ดโน่นบ้าง
                      Last edited by tomodify; 13 Sep 2012, 21:09:24.

Comment

• Originally posted by tomodify View Post
                        1.คืนค่า Mikrotik เป็นค่าโรงงานก่อน
                        2.log in เข้า Mikrotik remove ค่า default config ออก
                        3.ตัว Mikrotik จะหลุดจาการเชื่อมต่อ log in เข้าไปใหม่
                        4.สร้าง PPP>>>ทำตามปกติ
                        5.copy script วาง

6.สั่ง system reboot

ตามสคริปนี้เป็น 1WAN 1Static to Eth5
                        Eth1=PPPoE
                        Eth2=192.168.2.2 Gateway=192.168.2.1
                        Eth5=192.168.1.1

ที่เหลือ Eth3-Eth4 ไปเปลี่ยนให้ Master Port=ether5 จะได้ไม่ว่างเปล่าประโยชน์

แล้วก็ไปเซตอื่นๆเพิ่มอีกนิด ค่อยทำ hotspot
                        อย่าลืม backup ค่า config ไว้ด้วยนะครับ
                        จะได้ไม่ sys ses บ่อยๆ เนี่ยลองประมาณ 6-7 รอบกว่าจะได้

ผลรวมนะครับ WAN1 PPPoE เนตบ้าน 7/0.5 เมก WAN2 Static @TRUEWIFI รับด้วย Loco Clone MAC ความเร็วขึ้นๆลงๆ เทสได้สูงสุด 12/1
                        แต่ที่ลองมันค่ำแล้วเหลือประมาณ 7-8 เมก

เทสโดย idm GANGNAM STYLE ลองถอดเนตออกสลับดูแต่ล่ะ WAN ก็ไม่หลุด

ผมไม่ได้เก่งมากมายเหมือนกันครับ
                        อาศัยอ่านๆ จากในบอร์ดนี้ บอร์ดโน่นบ้าง
                        ขอบคุณครับ มากๆๆครับใจดีมากๆๆ

Comment

• ยอดเยี่ยมไปเลยครับท่านโต ^ ^

............................................................

มีของมาฝาก พอดีไปเจอมา น่าจะมีประโยชน์ไม่มากก็น้อย
                          มาเป็นแผงเลยงานนี้ ...ท่านใดเก่งๆ ดัดแปลงมาแบ่งปันกันด้วยนะครับผม

http://www.mediafire.com/?nzt4jr44mmot9d8

Comment

• ตอนนี้ผมทำโหลดบาลานแล้ว แต่ ผมset wifi ไม่ได้เลยครับ wifi ผมพิการ ถ้าเปิดเน็ตเดียงหมดเลยไม่ยอมวิ่งพอจะช่วยผมอีกรอบได้ไหมครับ

wifi ทำได้แล้วละครับทำเป็น hotspot เลยขอบคุณมากครับขอสมัครด้วยคนมีของดีไรบอกผมด้วยขอบคุณมากๆๆ
                            Last edited by samsung2; 14 Sep 2012, 00:04:23.

Comment

• ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ เอา RB450G มาใช้กับอพาร์ทเม้นท์
                              มือใหม่สุด ๆ ฮะ ขอไล่อ่าน แล้วติดขัดจะมาขอความช่วยเหลือนะครับ

Comment

• พี่ๆๆในคลับ ขอความ ถามเรื่อง การ ใช้ Qos หรือควบคุม แบรนวิช หน่อยครับ ผมอยาก ควบคุ้มปริมาณ แบรนวิช แต่ละ IP ในวง LAN และ wifi ครับ
                                และสอบถามอีก เรื่องการ บล๊อก บิต และก็ บล๊อกเว็บ และ บล๊อก terrent ครับ ผม อยากเรียนรู้

Comment

Working...
                                X