Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by Ton_secmu View Post
    ดีๆ พี่เดี๋ยวสอนต้นลง x86 ด้วยเลย น่าสนแฮะ

ว่าแต่มีแคร็กมั้ย PM มาก็ได้นะพี่ สอนต้นหน่อย หุหุ
    เดี๋ยวเย็นๆจะลงวิธีลง RouterOS x86 ให้ ไม่ยากครับ
    ส่วน crack นี่ ไม่สนับสนุนเท่าไหร่นะ เดี๋ยวเจ้าของเค้าจะโกรธเอา
    Last edited by aha2pro; 4 Oct 2012, 12:53:50.

Comment

• Originally posted by aha2pro View Post
      เดี๋ยวเย็นๆจะลงวิธีลง RouterOS x86 ให้ ไม่ยากครับ
      ส่วน crack นี่ ไม่สนับสนุนเท่าไหร่นะ เดี๋ยวเจ้าของเค้าจะโกรธเอา
      .... แต่ผมเองก็ไม่ใช้พวกโลกสวยสักนิด ^ ^ ของเถื่อนเต็มเครื่อง 555+
      ท่านใดต้องการเอาไปใช้ศึกษา....หลังไมค์มาละกันครับ เย็นๆจัดให้
      โอเค พี่เดี่ยวเรา แก้ใขโพตส์กัน เหยียบๆ เอาไว้ คุยกันหลังไมค์แทน ^^

Comment

• จบกระบวนการเพียงเท่านี้ครับผม
        เอาไปลองใช้กันดูนะครับ เผื่อจะถูกใจ ^ ^[/QUOTE]

2.IP --> Firewall --> Mangle --> +
        รูปสุดท้ายผมหไาไม่เจอ YOUTUBE-paket ครับ

ต้องadd code layer7 ไปก่อนหรือเปล่าครับผม

ผมทำตามพี่ได้แล้วครับ ขอบคุณพี่มากๆๆเจ๋งมากเลยพอดู yotube จะขึ้นสีแดงๆๆสีส้ม ขอบคุณมากครับ
        Last edited by samsung2; 16 Nov 2013, 20:50:03.

Comment

• " Install RouterOS ON PC "

ความจริงมันก็ไม่ยากอะไร แต่ขอลงไว้เผื่อท่านที่ลงไม่เป็นครับ
          ขั้นแรกตั้งค่าไบออสให้รัน DVD ก่อน ตามภาพ

Save -->ใส่แผ่น .ISO ที่โหลดมา --> Restart เครื่องใหม่ จะบูตเข้าหน้าลง RouterOS

มาถึงหน้านี้ก็จะเป็นการเลือกฟั่งชั่นต่างๆของ RouterOS ง่ายๆเลย ก็เลือกทุกข้อครับ
          ลงใน PC ไม่ต้องกลัวเมมเต็มหรอกมั้ง

เสร็จแล้วก็กดตกลงครับ ( y ) เรื่อยๆครับ ไม่กี่คลิกหรอก

สักพักก็จะเข้าสู้กระบวนการ Format ระยะเวลาแล้วแต่ความจุของ Harddisk
          ของผม 40GB แรม1GB ใช้ไปประมาณ 15 นาทีหน่อยๆ

Format เสร็จเครื่องจะให้รีบูตอีกรอบ แล้วก็จะเจอหน้านี้ให้เลือก N ครับ ไม่ต้องเช็คหรอก ^ ^

มาถึงตรงนี้ เครื่องจะมีเสียง ติ๊ด ติ๊ด เหมือนเจ้า Mikrotik ตอนเปิดเครื่องนั่นแหละครับ
          เป็นอันเสร็จสมบูรณ์ ถอดจอกับเม้าส์ไปเก็บไว้ได้เลย ^ ^

สมมุติว่า PC ที่ลง RouterOS มีการ์ดแลน2ช่อง ต้องหาที่ชัพพอร์ตด้วยตามลิส
          http://www.mikrotik.com/testdocs/ros...driverlist.php
          ช่องแรก --> Modem
          ช่องสอง --> PC อีกเครื่อง

เปิด winbox เข้าเพื่อใช้งาน

ถ้าไม่มีคีย์ก็กด ok เพื่อทดลองใช้งาน 1 วัน

ถ้ามีคีย์กด Import Key

ยำเล่นได้เต็มที่ครับ.....
          แต่ถ้าเอาไปใช้งานจริงนี่ เครื่อง PC ธรรมดาไม่ไหวแน่กับการเปิด 24 ชม.
          สู้ Server แท้ไม่ได้ ที่ออกแบบมาเพื่อเปิดตลอดวัน ไหนจะค่าไฟสุดโหดอีก - -*
          เอาไว้ซ้อมมือหรือแก้ขัดเวลาเครื่องจริงมีปัญหา น่าจะดีกว่า

จบกระบวนการเรียบร้อย ^ ^

Comment

• แจ่ม....

Comment

• Originally posted by aha2pro View Post
              ดูฝรั่งเค้าอัพเกรด storage devices อย่างโหด ใครมีรุ่น RB751u-2hnd
              ลองเก็บ log แบบนี้ดูถ้าทำได้นี่ขั้นเทพเลยครับ งานนี้ Nas หลบไปได้เลย ^ ^

พอจะแนะนำวิธีได้ไหมครับพอดีผมใช้รุ่นนี้อยู่ครับผม

Comment

• มันไม่ได้ง่ายอย่างนั้นสิ
                เสียบแล้วมันไม่เห็น มันเลือกซิปของตัวแปลง USB ด้วย
                ลองพิมพ์ใน Terminal ดู
                store disk print

Comment

• Originally posted by tomodify View Post
                  มันไม่ได้ง่ายอย่างนั้นสิ
                  เสียบแล้วมันไม่เห็น มันเลือกซิปของตัวแปลง USB ด้วย
                  ลองพิมพ์ใน Terminal ดู
                  store disk print

มีข่าวสารอะไรอัพเดท ก็มาบอกกันบ้านก็ดีนะพี่ ช่วงนี้ต้นเหนื่อยๆ เหอๆ

Project มากมาย

Comment

• พี่ครับขอความช่วยเหลือหน่อยพอดีผมไปอ่านหน้า 1
                    ------------------------------- คือผมอยากได้สคริปนี้ครับผมอยาก ตั้งลีมิดการดาวโหลดพวกเอ็มพีไฟล์ต่างพอจะมี link สคริปให้ผมได้ไหมครับผม
                    ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ aha2pro

วันนี้ว่างๆ มาแจกวิธี limit download ไฟล์ครับผม ^ ^

จากที่ได้อ่านและได้ลองทำตามจากหลายๆบอร์ด ลองไปลองมาก็ได้สูตร สำหรับตัวผมเองนะครับ ^ ^
                    ก่อนอื่นดาวน์โหลด สคริปที่ลงไว้นะครับ ก็อบไปวางที่ terminal
                    จากนั้นท่านจะเห็นเจ้าสคริปนี้ไปโผล่อยู่ใน Simple Queues ชื่อว่า
                    Limit Download ท่านสามารถดับเบิ้ลคลิกเข้าไปตั้งค่าเพิ่มเติมได้
                    จะให้มีผลกับ interface ไหนก็ได้ ตามตัวอย่างคือทั้งระบบ?
                    สำหรับช่อง p2p ลองแล้ว ตั้งจากตรงนี้ไม่ได้ผลครับ กันไม่อยู่ ?- -* ใช้สคริปจากบอร์ดใหญ่เอาครับ

Comment

• License คุ้นๆ

ปล. ใช้ ROS เหมือนกัน ทั้ง 5.18 5.20 ลงมาหลายเครื่องละ ^^

Comment

• สอบถามหน่อยครับทำไมผมบล๊อกการเข้าถึงเว็บกับ บล๊อก MP3 ไม่ได้สักทีครับผม

Comment

• Originally posted by samsung2 View Post
                          สอบถามหน่อยครับทำไมผมบล๊อกการเข้าถึงเว็บกับ บล๊อก MP3 ไม่ได้สักทีครับผม
                          แล้วท่านทำอะไรไปบ้างแล้วครับ ลองก็อบภาพมาลงหรืออธิบายมาสักหน่อยครับ

Comment

• Originally posted by CyberPoint View Post
                            License คุ้นๆ

ปล. ใช้ ROS เหมือนกัน ทั้ง 5.18 5.20 ลงมาหลายเครื่องละ ^^
                            บอกแล้ว...ผมไม่ใช่พวกโลกสวย ^ ^

Comment

• อยากจะสิบถามเกี่ยวกับเก็บ log เข้า nsa210 ครับ

ลองมาหลายรูปแบบล่ะครับ ไม่ได้สักที่ คือเหมืินว่าน้อง tik จะส่ง log ออกมานะครับ

แต่ว่าใน nsa210 มันไม่มีข้อมูลอะไรเลยอ่ะครับ

ขอบคุณมากครับ

Comment

• Originally posted by Piceocz View Post
                                อยากจะสิบถามเกี่ยวกับเก็บ log เข้า nsa210 ครับ

ลองมาหลายรูปแบบล่ะครับ ไม่ได้สักที่ คือเหมืินว่าน้อง tik จะส่ง log ออกมานะครับ

แต่ว่าใน nsa210 มันไม่มีข้อมูลอะไรเลยอ่ะครับ

ขอบคุณมากครับ
                                ตามลิ้งนี่ค่อยข้างละเอียดมากเลยครับ ไม่รู้ว่าท่านลองทำตามแบบนี้รึปล่าว
                                http://www.sys2u.com/xpert/viewtopic...e01974c9916fb9
                                ส่วนตัว ไม่เคยลองใช้ nsa210 เลยครับ - -*
                                .... สู้ๆครับ ^ ^
                                Last edited by aha2pro; 20 Sep 2012, 15:23:07.

Comment

Working...
                                X