Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอสอบถามเรื่อง การ Remote เข้าใช้งาน Mikrotik ผ่าน DNS
    ผมต้องการ ทำ Remote เข้าตัว Mikrotik 450G ด้วย DNS ผ่านอุปกรณ์ต่าง ๆๆ้เช่นมือถือและแท็ปเลต และNotebook
    ขั้นตอนเบื้องต้นผมได้ทำไป

อุปกรณ์ที่ผมมีตอนนี้น่ะฮ่ะ

1.FTTX โมเด็มของ TOT
    2.Mikrotik 450G
    3.Ubiquiti PicoStation M2 HP
    4.Internet ของ TOT Fiber2u 15/1.5
    5.HOST/DNS ใช้ของ www.no-ip.com

ขั้นตอนที่ผมทำน่ะคับ
    ทำตามจากลิ้งนี้ฮ่ะ http://www.sys2u.com/xpert/viewtopic.php?f=53&t=14049

แต่ยัง Remote ไม่ได้งงเหมือนว่าทำไม

ท่านใดมีวิธีที่ทำง่ายกว่านี้หรือเห็นภาพมากกว่านี้ ลองเสนอเข้ามาได้น่ะคับ มึนไปหมดตอนนี้ก็ Restore กับมาเป็นเหมือนเดิมก่อน กลัวลูกค้าเล่นไม่ได้

ขอบคุณฮับ

Comment

• ใช้ www.changeip.com ง่ายมากๆเลยครับ ก็อบแล้วก็วาง

>> http://mikrotikclub.com/board/index....pic,24.60.html <<

ตามลิ้งนี่อธิบายให้อย่างละเอียดแล้วครับ ก็อบไปวางใน notepad แล้วแก้ตามที่เค้าบอกไว้
      ผมทำทีเดียวผ่านครับ ง่ายมาก ... ขอขอบคุณเจ้าของสคริปมา ณ ที่นี้ ^ ^

เวลาเข้าใช้งานก็ตามภาพเลยครับ
      แต่สำหรับท่านเป็นเน็ต Fiber2U - -* ถ้าจะติดขัด ก็น่าจะเป็นที่เน็ต Fiber นี่ละมั้ง
      ผมเองก็ไม่เคยใช้เหมือนกัน เหอๆ รอผู้เคยใช้มาช่วยอีกทีครับ

Comment

• www.changeip.com นี่ฟรีอยู่ใช่มั้ยครับสำหรับตอนนี้

Comment

• ฟรีครับผม ^ ^

Comment

• Originally posted by aha2pro View Post
            ฟรีครับผม ^ ^
            ขอบคุณมากคับท่าน

*เพิ่มเติมคับ ท่าน ส่วนตัว FTTX นี้เราต้อง set เป็นแบบ bridge mode หรือป่าวคับ
            Last edited by TweezTer; 26 Sep 2012, 10:40:51.

Comment

• ^
              ^
              set bridge ก็ดีครับ ให้ mikrotik ต่อ pppoe แทนครับ

Comment

• FTTX เค้า bridge จากระบบเค้าเลยครับ เราต้องแจ้งเค้าด้วย

Comment

• ผู้รู้มาตอบแล้ว
                  ของแพงนี่เรื่องมากจังเนอะ อิอิ

Comment

• Originally posted by ubonbuy View Post
                    FTTX เค้า bridge จากระบบเค้าเลยครับ เราต้องแจ้งเค้าด้วย

ขอบคุณสำหรับแนะนำทั้ง 2ท่านมากน่ะัึคับ

Comment

• http://mikrotikclub.com/board/index....ic,1695.0.html
                      ลองดูเป็นแนวทางครับ เค้าบอกว่าทำได้

Comment

ถ้า Android ตัวนี้เก็บ log ได้คงจะดีนะครับ ผมหา NSA210 ตอนนี้ไม่มีแล้ว ต้องเอา PC เก็บ log มันก็มีค่าเท่าเดิม ไม่ประหยัดไฟเหมือนเดิม T-T

Edit...
                        ลืมไปมันมีแค่ Wifi ไม่ได้เป็น พอร์ทแลน แล้วที่สำคัญมันจะทนมั๊ย -*-
                        Last edited by comkios; 27 Sep 2012, 10:47:56.

Comment

• ซื้อ GROOVE A-2HN มาใช้ไม่เป็นเลยครับ ใครพอมีคู่มือแนะนำบ้าง

Comment

• Originally posted by comkios View Post
                            [ATTACH=CONFIG]1951938[/ATTACH]

ถ้า Android ตัวนี้เก็บ log ได้คงจะดีนะครับ ผมหา NSA210 ตอนนี้ไม่มีแล้ว ต้องเอา PC เก็บ log มันก็มีค่าเท่าเดิม ไม่ประหยัดไฟเหมือนเดิม T-T

Edit...
                            ลืมไปมันมีแค่ Wifi ไม่ได้เป็น พอร์ทแลน แล้วที่สำคัญมันจะทนมั๊ย -*-
                            มี 1 ตัว ยังไม่ได้แกะกล่อง ได้มาสัก 3 เดือน จาก jib สนใจมั้ยครับ

Comment

• Originally posted by CyberPoint View Post
                              มี 1 ตัว ยังไม่ได้แกะกล่อง ได้มาสัก 3 เดือน จาก jib สนใจมั้ยครับ
                              สนใจเลยครับ

Comment

• สอบถามเพื่อนๆ ชาว MKT ว่าใครเคยเจอ USer ip Address แปลกๆ แบบผมบ้างมั้ยครับ

คือปกติ Set วงแลนไว้ที่ 192.168.88.1 - 255

แต่นี่มัน ip แปลกๆ หลุดเข้ามา ตอนนี้ผมบล็อคไว้หมดละ ไม่รู้ว่ามันเกิดอะไรขึ้น

ใครพอจะทราบ ช่วยบอกผมทีครับ กลัวโดนคนมีของ จะเจาะระบบผมเล่น พอดีว่ามันเอ๋อบ่อยๆไม่รู้สาเหตุสักที เนตติดๆหลุดๆ

ยังไงรบกวนเพื่อนๆ ทุกท่านด้วยนะครับ ขอบพระคุณเป็นอย่างสูง

ดันต่อไปรอคำตอบ
                                Last edited by kkpnova; 28 Sep 2012, 08:40:32.

Comment

Working...
                                X