Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by TPMPS View Post
    ในตัว 450 เราจะสามารถดูว่า ตอนนี้เน็ตมาเท่าไร เต็มไหม จากหัวข้อไหนครับ

PPP บอกจำนวนโดนรวมของเน็ตแต่ละเส้น

Comment

• Originally posted by comkios View Post
      สวัสดีครับ มีปัญหามาสอบถามครับ
      RB751G-2HnD ของผมตั้งแต่เล่นมาเจอแบบนี้หลายรอบเลยครับ ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรฮะ
      มีคนพยายามจะ log-in เข้ามาที่ ตัว MikroTik ของผมหรือเปล่าครับ แล้วถ้าใช่ แบบนี้แก้ไขยังไงเหรอครับ
      ผมมีอีกตัว RB450G กลับไม่เจอปัญหานี้ ผมชักงง ว่าทำไมถึงเป็นแต่ตัว 751G ตัวเดียว
      ปล.ของผมตอนนี้ 450G ใช้กับระบบหอพักอยู่ ส่วน 751G จะเอาไปลงแทน 450G เพื่อเอาตัว 450G มาเก็บไว้เล่นเอง พอมาเจอแบบนี้ผมเลยงง ว่าทำไมมันโดนอยู่ตัวเดียว จะแก้ปัญหาได้ยังไงบ้าง วันก่อนผมโดนแบบนี้เป็นชั่วโมง พยายาม log-in เข้ามาจากหลาย ๆ IP เลยฮะ ผมตั้งค่าอะไรผิด หรือไม่ได้ทำอะไรกับตัว Router หรือเปล่าครับ
      ขอบคุณครับ

ปิด Service ที่เราไม่ได้ใช้ ( เวลาจะใช้ก็ค่อยเปิด )

Comment

• ขอบคุณท่าน aha2pro ครับ

Comment

• บล็อค wisp mode ทำไง

Comment

• Originally posted by dongdoi09 View Post
            บล็อค wisp mode ทำไง
            อยากรู้เหมือนกันว่าจะบล๊อค พวกนี้ยังใง

Comment

• ^
              ^
              บล็อคแบบถาวรไปเลยนี่ ไม่ทราบวิธีเหมือนกันครับ
              แต่ผมก็ใช้วิธีทั่วไปนี่ล่ะ ในการบล็อค เจอ IP / Mac ไหนน่าสงสัย ก็จัดการไปซะ
              เดี๋ยวลูกค้าคนนั้น ออกเน็ตไม่ได้ ก็โทรมาหาเราเองแหละ จากนั้นก็สืบสาวกันเอาเองครับ

IP --> Hotspot --> Hosts --> ดับเบิ้ลคลิก IP/Mac ที่ต้องการ --> Make Bindings

หรือ

IP --> Hotspot --> IP Bindings

Comment

• Originally posted by aha2pro View Post

PPP บอกจำนวนโดนรวมของเน็ตแต่ละเส้น
                ขอบคุณครับ แต่อันนี้มันเป็น real time แต่อยากดูแบบเหมือนเราเข้าไปดูในเร้าเตอร์ ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by aha2pro View Post
                  ^
                  ^
                  บล็อคแบบถาวรไปเลยนี่ ไม่ทราบวิธีเหมือนกันครับ
                  แต่ผมก็ใช้วิธีทั่วไปนี่ล่ะ ในการบล็อค เจอ IP / Mac ไหนน่าสงสัย ก็จัดการไปซะ
                  เดี๋ยวลูกค้าคนนั้น ออกเน็ตไม่ได้ ก็โทรมาหาเราเองแหละ จากนั้นก็สืบสาวกันเอาเองครับ

IP --> Hotspot --> Hosts --> ดับเบิ้ลคลิก IP/Mac ที่ต้องการ --> Make Bindings

หรือ

IP --> Hotspot --> IP Bindings

ผมก็ใช้ วิธีบล็อคมันตรงๆเหมือนกันครับ แต่จากที่ลองแล้ว ก็ไม่เกิด idแปลกๆ อีกเลยครับ

Comment

ตามนี้ครับผม
                    หลังจากตั้งค่าเสร็จแล้ว ให้ลบ mac ที่เราจะทดสอบใน host ทิ้งก่อน เำพื่อให้เกาะใหม่
                    แล้วก็ Repair ที่ Connection ตัวต่อเน็ตอีกทีด้วยครับ

ทำแบบนี้ หน้าล็อกอิน ยังอยู่ป่าวครับ ขอบคุณครับ จะได้ลองดู
                    Last edited by bomyongyut; 2 Oct 2012, 08:14:58.

Comment

• ไม่ขึ้นแล้วครับ สำหรับ user ที่ add mac ไว้
                      ....แต่ถ้าจะให้ปลอดภัยยิ่งขึ้น ให้ทำการจอง IP ไว้ด้วย
                      IP --> DHCP Server --> Leases --> IP --> Static
                      แล้วนำ IP นั้นไปใส่ที่ userman ที่ช่อง IP Address

Last edited by aha2pro; 2 Oct 2012, 14:11:38.

Comment

• ดูให้หน่อยครับว่าทำ ppoe กับ mikrotik ได้ไหมครับ
                        http://www.tp-link.com/en/products/d...TL-MR3020#spec

TL-MR3020 3G

Last edited by dongdoi09; 2 Oct 2012, 20:03:24.

Comment

• อ่านจนตาลายแล้วครับ

ได้ MikroTik 750 มาลอง สองสามวัน..มาจนถึงวันนี้ยังไม่ได้นอนเลยครับ

มีใครพอมีเวลาว่าง พอจะ รีโหมด มาสอนผมได้มั่งครับ ผมจะแย่แล้ว

ขอบคุณมากครับ

Comment

• ^
                            ^
                            ผมว่าง สัก2-3ทุ่ม
                            ถ้าว่าง PM มาได้เลยครับ ^ ^

Comment

^
                              ^
                              ผมว่าง สัก2-3ทุ่ม
                              ถ้าว่าง PM มาได้เลยครับ ^ ^
                              ขอบคุณครับ ^^"

Comment

• Originally posted by Nui Sung View Post
                                ขอบคุณครับ ^^"
                                สงสัยจบที่พี่เค้าคนนี้แหละ พี่เค้าเมพ ขิงๆ จากต้นไม่รู้อะไรเลย ก็ได้พี่เค้านี่แหละ เหอๆ

Comment

Working...
                                X