Announcement

Collapse
No announcement yet.

^_^ วีธีทำ usb แฟลชไดร์ ไห้ลง mac os x Lion 10.8 DP2 บน pc แบบ Clean

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ^_^ วีธีทำ usb แฟลชไดร์ ไห้ลง mac os x Lion 10.8 DP2 บน pc แบบ Clean

^_^ สวัสดีครับ ก็หลังจากหยุดยาวหลายวัน ก้ได้ลอง ๆ ลง mac os x บน pc

ก็เลยว่าง ๆมาแนะนำ เผื่อเป็นลู่ทางสำหรับท่านใดที่อยากจะลอง ๆ ใช้ mac os x บ้างครับ ( ถ้าผิดพลาดก็ขออภัยด้วยนะครับ เพราะผมก็ศึกษาจากเวบต่างประเทศมาก ก็ลูบ ๆ คลำ ๆเอา )

สเป็คผมที่ใช้ลงครับ

intel i3 2100
    P8H61-M-LE
    nvidia 9800GTX+
    (ยืมท่าน fefa2001 ยังไม่มีเวลาเอาไปคืนเลย ฮี่ ๆ ๆ)
    kingston แรมเตี๊ย 2x2 =4 G

"คำเตือน"

ท่านต้องมี hdd 2 ลูกนะครับ (ลงเสร็จบู๊ทไม่ติดนะครับ ต้องบู๊ทอีกลูกเพื่อเข้าไปแก้ไขนิดหน่อย แล้วถึงบู๊ทจะได้ครับ ไม่เคยลองลงแบบการแบ่งพาร์ทิชั่นครับ ดังนั้นควรมี hdd ที่สามารถบู๊ทได้ปกติ อยู่ลูกนึงครับ "ดูที่ part 3")
    ท่านต้องมีคีย์บอร์ดแบบ usb ด้วยครับ

ลูบ ๆคลำ ๆ จากเวบเหล่านี้นะครับ ขอบคุณที่ไห้เข้าไปอ่าน อิอิ อ่านไม่ออก ดูรูปก้ยังดี ฮี่ๆ ๆ
    http://thetecherra.com/2012/02/17/tu...art-to-finish/
    http://wiki.osx86project.org/wiki/in...HCL_10.8_Seeds
    http://www.inoomm.com/2011/how-insta...sx-lion-clean/
    http://mondifymac.com/forum/index.php
    http://tonymacx86.com/
    http://www.osx86.net/

"เริ่มเลยละกันครับ"

Part 1

1.1 เปิดโปรแกรม ShowHiddenFiles.zip โหลดได้จากที่นี้ครับ

1.2 ดับเบิ้ลคลิกที่ไฟล์ mac os x 10.8 DP2.dmg ครับ

1.3 ตามด้วยไฟล์ BaseSystem.dmg

ได้ตามรูปครับ แล้วปิดไปเลยครับ

1.4 เปิด Disk Utility เพื่อ ฟอร์แมต usb แฟลชไดร์ครับ

1.5 Restore ไฟล์ BaseSystem.dmg ใส่แฟลชไดร์เราครับ

1.6 Eiject ตัว BaseSystem.dmg ซะ เด๋วจะงงกับตัวแฟลชไดร์เราครับ หลัง Restore แล้วมันจะชื่อเหมือนกัน จะงง อิอิ (ไม่ใช่ไป Eiject usb แฟลชไดร์เราละ ฮี่ ๆ ๆ)

1.7 ตั้งชื่อ usb แฟลชไดร์เราใหม่ครับ เพื่อความเทห์

ตามขั้นตอนต่อไปครับ
    Last edited by นามาชะ; 22 Apr 2012, 04:53:19.

ตามด้วย Part 2

หลังตั้งชื่อแฟลชไดร์เราเสร็จ คลิกที่ Finder ขึ้นมา เราจะมองเห็น usb ของเรา ซึ่งตั้งชื่อใหม่แล้ว .... และไฟล์ mac os x Install ESD

2.1 เข้าไปลบไฟล์ Packages ใน usb ซะ...... ไปที่ System/Installation

2.2 จากนั้น copy ไฟล์ Packages จาก mac os x install ESD มาใส่แทนที่เดิมใน usb เราครับ...... /System/Installation

2.3 ต่อครับ copy ไฟล์ mach_kernel จาก mac os x install ESD มาใส่ใน usb ครับ

จากนั้นโหลดไฟล์สำคัญมาครับ 10.8 DP2/10.8 DP1
    แตกไฟล์ซิบ

ขั้นตอนต่อไปคือนำไฟล์ต่าง ๆที่โหลดมา ไปใส่ใน usb ครับ (ใช้ที่ part 3 ด้วย)

2.4 copy ไฟล์ .Kext 2 ไฟล์ ไปไว้ใน usb ครับ /System/Library/Extensions

2.5 copy ไฟล์ OSInstall ไปไว้ที่ /System/Library/PrivateFrameworks/Install.framework/Frameworks/OSInstall.framework/Versions/A/ทับไฟล์เดิมไปครับ

2.6 copy ไฟล์ OSInstall.mpkg ไปที่ /System/Installation/Packages/ทับไฟล์เดิมไปครับ

2.7 ติดตั้ง Chimera ลงใน usb ครับ เพื่อไห้ usb เราบู๊ทได้

2.8 copy ไฟล์ Extra ใส่ใน usb ครับ โหลดจากที่นี้ครับ (เดี๋ยวจะแนะนำวิธีหาไฟล์ Extra ครับ)

เสร็จครับ รีเครื่อง เลือกบู๊ทจาก USB กดเลือกที่ usb แล้วพนมมือเหนือหัว กด -v เผื่อมันจะไปหยุดที่ตรงไหน จะได้ เดา ๆ ได้มั่ง

โชคดีครับ
    Last edited by นามาชะ; 22 Apr 2012, 00:41:30.

Comment

part 3

วิธีลง ผมขอข้ามนะครับ คิดว่าทุกท่านคนบรรลุแล้ว อิอิ

หลังจากลงเสร็จแล้ว รีเครื่องแล้วเข้าไปบู๊ทที่ hdd อีกลูกที่ใช้งานปกตินะครับ ลูกที่เพิ่งลงเสร็จบูทไม่ติดครับ พานิค ถามหา ฮ่า ๆ ๆ

3.1 นำไฟล์สำคัญที่โหลดมาจาก prat 2 ..... copy ไปไว้ hdd ลูกที่เราเพิ่งลงเสร็จ ครับ "ทำตาม part 2 ข้อ 2.4/2.5/2.6 เลยครับ แต่เอาไปที่ hdd ที่เราลง 10.8 DP2"

3.2 จากนั้น ติดตั้ง Chimera ลงไดร์ที่เราทำการลง 10.8 ไปครับ

3.3 copy ไฟล์ Extra จากที่ดาวโหลดมา ไปที่ hdd ที่ลง 10.8 ครับ(ตามข้อ 2.8 เอาแค่บู๊ทได้ก่อนครับ เด๋วจะอธิบายอีกที )

รีบู๊ท แล้วเลือกบู๊ทที่ hdd ที่ลง mac os x 10.8 ได้เลยครับ

ต้องเสียบคีย์บอรืด usb ด้วยนะครับ 10.8 mac os x มองไม่เห็นคีย์บอร์ดแบบ ps/2 นะครับ

โชคดีครับ

youtube วีธีการทำครับ คล้าย ๆกัน ดูไห้จบก่อนลงมือนะครับ สำคัญช่วงกลาง ๆไปท้าย ๆ...

BORKED
      Last edited by นามาชะ; 22 Apr 2012, 04:56:37.

Comment

วันนี้ จับภาพตอนติ๊ก muitibeast คร่าว ๆ กับเมนบอร์ด asus P8H61-M-LE

เสียง+แลนด์ ประมาณนนั้น (ไม่แน่ใจนะครับ มันมาแบบฟลุ๊ค ๆ ทำหลังที่ 2 กลับไม่มา อิอิ)

เสียงครับ ALC887

แลนด์/คีบอร์ด ps/2/ตัวบู๊ท Chimera

โชคดีครับ........555+++++
        Last edited by นามาชะ; 26 May 2012, 03:36:15.

Comment

ท่านหมอขมังเวทย์ ขยันกิง ๆ อิอิ ...

Comment

10.8 ใช้ดีไหมคับ ต่างจาก 10.7.3 มากไหมคับ

Comment

Originally posted by mong View Post
              ท่านหมอขมังเวทย์ ขยันกิง ๆ อิอิ ...
              อิอิ....ถ้าเรื่องพิสดารไห้บอกผมครับ ฮ่า ๆ ๆ.....

Originally posted by PeakZa70 View Post
              10.8 ใช้ดีไหมคับ ต่างจาก 10.7.3 มากไหมคับ
              แทบไม่แตกต่างครับ ต่างเพียงแค่รูปหน้าเดสทอป ประมาณนนั้นครับ

แต่การลงด้วย usb มันค่อนข้างลงได้เร็วกว่าแบบแผ่นเยอะครับ.......

Comment

10.8 มีปัญหามั่งมั้ยครับ

Comment

เยี่ยมมาก..ใช้ WINDOWS มาตลอดงานนี้ต้องลอง MAC ซะหน่อยแร้วว

Comment

โว้วว Cool Tips

# DP 3 ออกแล้วน้าาา

เซ็งจัดรอ HDD ก่อนเถอะ!! JIB เอาไป 2 เดือนยังไม่ได้เลย T^T

Comment

Originally posted by analezey View Post

เซ็งจัดรอ HDD ก่อนเถอะ!! JIB เอาไป 2 เดือนยังไม่ได้เลย T^T
                      DP3 ของผมตอนนี้ยังไม่เต็มร้อยเลยครับขาด QE/Ci เปิดเวปยังกระตุก 55

ขอเสริมคุณนามาชะนะครับ ลงแพทซ์ MBR-Patched จากอันนี้ MBR PATCHED จะทำให้สามารถลง OSX ในระบบไฟล์ MBR ของ windows ได้โดยไม่ต้อง Format ให้เป็น Guild Partition ใช้ร่วมกับระบบไฟล์ Windows ที่มีอยู่ก่อนแล้วได้เลย นำไฟล์ที่โหลดมา ไปวางตามข้อ 2.5 และ 2.6 ได้เลยครับ

Comment

QUOTE=PeakZa70;40391655]10.8 ใช้ดีไหมคับ ต่างจาก 10.7.3 มากไหมคับ[/QUOTE]

Originally posted by นามาชะ View Post
                        อิอิ....ถ้าเรื่องพิสดารไห้บอกผมครับ ฮ่า ๆ ๆ.....

แทบไม่แตกต่างครับ ต่างเพียงแค่รูปหน้าเดสทอป ประมาณนนั้นครับ

แต่การลงด้วย usb มันค่อนข้างลงได้เร็วกว่าแบบแผ่นเยอะครับ.......

จากที่ผมได้ลองนะครับ10.8 แก้ไขเรื่องระบบแชร์ไฟล์(samba)ไปให้ Windows xp 7 (เมื่อก่อนจะมองเห็นแค่โฟลเดอร์หลักที่แชร์เท่านั้น ผมเลยไม่กลับไป Lion แล้วครับเพราะต้องแชร์ไฟล์ให้เครื่องอื่นๆ โดยไม่ต้องสลับไป Windows
                        น่าจะถูกใจใครหลายคนที่ต้องแชร์ไฟล์ข้ามระบบ
                        Last edited by aproject; 22 Apr 2012, 01:39:23.

Comment

Originally posted by RBFCUKIT View Post
                          10.8 มีปัญหามั่งมั้ยครับ
                          ลงดปรแกรมดูหนัง XBMC ไม่ได้ครับ หรือผมไม่เป็นหว่า ฮี่ ๆ ๆ

Originally posted by fefa2001 View Post
                          เยี่ยมมาก..ใช้ WINDOWS มาตลอดงานนี้ต้องลอง MAC ซะหน่อยแร้วว
                          775 ก็เห็นเค้าลงนะครับพี่ ลองมั้ย ฮี่ ๆ แรก ๆจะบ่นว่าใช้ยาก หลัง ๆ จะติดใจ

Originally posted by analezey View Post

ลองแล้วครับ อืมนะ...สำหรับผมที่เล่นเน้ต แต่งรุปบ้าง ดูบอลออนไลน์ ดูจะเหมือน ๆเดิมแฮะ ฮี่ ๆ ๆ

Originally posted by aproject View Post
                          DP3 ของผมตอนนี้ยังไม่เต็มร้อยเลยครับขาด QE/Ci เปิดเวปยังกระตุก 55

ขอเสริมคุณนามาชะนะครับ ลงแพทซ์ MBR-Patched จากอันนี้ MBR PATCHED จะทำให้สามารถลง OSX ในระบบไฟล์ MBR ของ windows ได้โดยไม่ต้อง Format ให้เป็น Guild Partition ใช้ร่วมกับระบบไฟล์ Windows ที่มีอยู่ก่อนแล้วได้เลย นำไฟล์ที่โหลดมา ไปวางตามข้อ 2.5 และ 2.6 ได้เลยครับ
                          Originally posted by aproject View Post

จากที่ผมได้ลองนะครับ10.8 แก้ไขเรื่องระบบแชร์ไฟล์(samba)ไปให้ Windows xp 7 (เมื่อก่อนจะมองเห็นแค่โฟลเดอร์หลักที่แชร์เท่านั้น ผมเลยไม่กลับไป Lion แล้วครับเพราะต้องแชร์ไฟล์ให้เครื่องอื่นๆ โดยไม่ต้องสลับไป Windows
                          น่าจะถูกใจใครหลายคนที่ต้องแชร์ไฟล์ข้ามระบบ
                          ว๊าว!....ขอบคุณครับ .......แวะมาเพิ่มเติมหรือตอบแทนก้ได้ครับ

ผมเพิ่งหัดเล่นเมื่อต้นเดือนที่ผ่าน...เงินเดือนออกก็ขายชุด amd แล้วลอกสเป็คตามเวบเค้า แล้วมาลอง ๆ แบบว่าอยากรู้ อิอิ

ผิดถูกยังไง เพื่อน ๆ overclockzone แนะนำได้ครับ

Comment

ว่างๆช่วยหาวิธี Overclock iPhone 4S แล้วทำรีวิวแบบนี้ ใช้ๆแล้วรู้สึกไม่ค่อยแรงง..อิอิ

Comment

สุดยอดครับ มีเมคเท่ห์ใช้ง่ายๆ ^^'

Comment

Working...
                              X