Announcement

Collapse
No announcement yet.

สามก๊ก 12 , Sanguo 12 , ROTK 12 สาวกสามก๊กมาคุยกันครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by common108 View Post
    ขอบคุณมากครับ รบกวนคุณ art อีกเรื่องคือ
    ไฟล์ที่ผมดหลดไป มันชื่อ Sanguo_12_TH_ENG_Update_1.001 กับ Sanguo_12_TH_ENG_Update_1.002

แตกไฟล์ยังไงครับ คือ ผมเปลี่ยนนามสกุลแล้วก็ยังไม่ได้ งงๆ อิอิ
    ใช้โปรแกรมนี้แตก hjsplit แล้ว ใช้ 7 zip แตกอีกที ผมทําแบบนี้

Comment

• Originally posted by artdekdok View Post
      ครับ
      ผมแก้แล้ว เปลี่ยนแล้ว เอาไปลองไหมละ

############################################

ไม่เห็นจะมีใครมาบอกมั่งเลยว่าผิดพลาดตรงไหน ยังไงมั่ง
      ผมลองเล่นดูเจอตั้งหลายที่
      เอาสิครับเชื่อมือกันอยู่แล้ว
      ส่วนเรื่องที่ผิดพลาดในเกมส์เล็กน้อย ๆ ไม่เป็นไร แต่ถ้าให้เสนอแนะก็อย่างเช่น
      1. เริ่มมามีคำว่าให้ "คลิกเมาส์ซ้ายเพื่อเข้าเกม" ผมคลิ๊กขวาก็เข้าได้ น่าจะเปลี่ยนฟอนต์สวย ๆ กับข้อความเป็น "คลิกเพื่อเข้าเกม"
      2. ชื่อสิ่งปลูกสร้างต่าง ๆ อย่างที่บอก แต่เดี๋ยวคงรอดู patch ตัวใหม่ก่อนครับ
      3. เห็นในเครดิตเอาชื่อผมไปใส่ด้วย (เขินนะเนี่ย) ต้องเป็น "Samkok911" ครับ ไม่ใช่ "Samkok191" อันนี้ยอมให้ผิดไม่ได้

4. กับโลโก้ของเกมส์ อยากให้เปลี่ยนทำใหม่ เพราะรู้สึกว่าเป็นของเกมส์ออนไลน์เจ้าหนึ่ง ซ้ำกับเขาเดี๋ยวเขาว่าเอาครับ ผมลองทำดูเล่น ๆ ได้แบบนี้ครับ

ได้หน้าจอแรกเข้าลักษณะนี้

ขอบคุณครับ
      Last edited by samkok911; 5 May 2012, 16:12:03.

Comment

• ถามหน่อยครับว่า ตอนป้องกันอ่ะครับเรา จะกันยังไง ของผมจัดทัำกันไม่ได้เรียกเพื่อนมาช่วยก็ไม่ได้ ม้ามันวิ่งมาปุ๊ป เมืองหายปั๊ป T_T ช่วยไขให้กระจ่างที

Comment

• ยังไงก็ขอบคุณสำหรับPatchไทยนะครับ ไม่นึกว่าจะมีแฟนเกมส์ROTKพันธุ์แท้เกมส์นี้ ผมเองเริ่มเล่นเกมส์นี้ภาค10ครับภาคหลังจากนั้นไม่ได้เล่น ภาค10นี่เจ๋งตรงที่เราสามารถเล่นเป็นตัวละครไหนก็ได้ในสามก๊ก ไม่จำเป็นต้องเล่นเป็นเจ้าก๊ก ส่วนภาคนี้วาดตัวละครได้สวยกว่าทุกภาค

ภาคนี้ ตีเมืองยากมาก ถ้ายิ่งเล่นแบบ Hardด้วยนะไปกันใหญ่ เอาทหารไป8หมื่นตีเมือง โจโฉมีทหารป้องกัเมืองนแค่2หมื่น สรุปทหาร8หมื่นของผมตายคากำแพงเมือง ฮ่าๆๆ
          Last edited by jayjay17; 5 May 2012, 16:39:25.

Comment

• Originally posted by samkok911 View Post
            เอาสิครับเชื่อมือกันอยู่แล้ว
            ส่วนเรื่องที่ผิดพลาดในเกมส์เล็กน้อย ๆ ไม่เป็นไร แต่ถ้าให้เสนอแนะก็อย่างเช่น
            1. เริ่มมามีคำว่าให้ "คลิกเมาส์ซ้ายเพื่อเข้าเกม" ผมคลิ๊กขวาก็เข้าได้ น่าจะเปลี่ยนฟอนต์สวย ๆ กับข้อความเป็น "คลิกเพื่อเข้าเกม"
            2. ชื่อสิ่งปลูกสร้างต่าง ๆ อย่างที่บอก แต่เดี๋ยวคงรอดู patch ตัวใหม่ก่อนครับ
            3. เห็นในเครดิตเอาชื่อผมไปใส่ด้วย (เขินนะเนี่ย) ต้องเป็น "Samkok911" ครับ ไม่ใช่ "Samkok191" อันนี้ยอมให้ผิดไม่ได้

4. กับโลโก้ของเกมส์ อยากให้เปลี่ยนทำใหม่ เพราะรู้สึกว่าเป็นของเกมส์ออนไลน์เจ้าหนึ่ง ซ้ำกับเขาเดี๋ยวเขาว่าเอาครับ ผมลองทำดูเล่น ๆ ได้แบบนี้ครับ

ได้หน้าจอแรกเข้าลักษณะนี้

ขอบคุณครับ
            แนะนำให้ใส่ชื่อเกมแบบภาษาอังกฤษตัวเล็กใต้ชื่อภาษาไทยด้วย แหล่ม

Comment

• ขอบคุณ คุณ artdekdok และผู้เกี่ยวข้องทุกคนที่ร่วมกันสร้างสรรค์งานนี้ขึ้นมา ไม่คิดไม่ฝันซีรี่ย์ที่ผมรักจะมีภาษาไทยให้ได้เล่นกัน

ขอเป็นกำลังใจให้นะครับ หวังว่า ตัว final แบบสมบูรณ์จะเสร็จในเร็ววันนะครับ

ขอบคุณมากครับ

Comment

• คุณ art คือสำหรับคนที่ไม่เคยโหลดเลย แล้วให้โหลด ไฟล์ 6 เลย แต่ผมเห็นไฟล์ 7 ต้องโหลดอันไหนหรอ

แก้ไข: คือผมจะติดตั้งตัวเกมส์แล้วขึ้น this installation package could not be opened contact the application vendor to verify that this is a valid windows installer package ต้องทำยังไงหรอครับ อยากเล่นมากมาย T^T

ใครมีเวปโหลดเกมนี้บางผมขอหน่อยครับ
                Last edited by goodyummy; 5 May 2012, 20:36:56.

Comment

• รูปหน้าตัวละครในลิงค์ดาวน์โหลดที่7 นี่เอาไปเซฟไว้ไหนหรอครับ

Comment

• Originally posted by jayjay17 View Post
                    ยังไงก็ขอบคุณสำหรับPatchไทยนะครับ ไม่นึกว่าจะมีแฟนเกมส์ROTKพันธุ์แท้เกมส์นี้ ผมเองเริ่มเล่นเกมส์นี้ภาค10ครับภาคหลังจากนั้นไม่ได้เล่น ภาค10นี่เจ๋งตรงที่เราสามารถเล่นเป็นตัวละครไหนก็ได้ในสามก๊ก ไม่จำเป็นต้องเล่นเป็นเจ้าก๊ก ส่วนภาคนี้วาดตัวละครได้สวยกว่าทุกภาค

ภาคนี้ ตีเมืองยากมาก ถ้ายิ่งเล่นแบบ Hardด้วยนะไปกันใหญ่ เอาทหารไป8หมื่นตีเมือง โจโฉมีทหารป้องกัเมืองนแค่2หมื่น สรุปทหาร8หมื่นของผมตายคากำแพงเมือง ฮ่าๆๆ
                    ภาคนี่ง่ายกว่าที่คิดครับ
                    ถ้าคุณมีอุปกรณ์ตีเมืองจะยึดได้ง่ายมาก
                    หรือถ้าจะไปบุก แนะนำให้เอาทหารไปให้พอๆกัน ฝั่งมัน(บางที)จะออกมาตีฐานเรา เราก็จัดการมันง่ายขึ้น
                    ไม่ก็คุณก็ยึดค่ายให้หมดแล้วยืนรอจนหลอดสกิลเเต็ม ก็ค่อยเข้าไปตี พอหมดก็ออกมาชาร์ทใหม่ครับ
                    ที่สำคัญที่สุดคือคุณต้องมีแม่ทัพดีๆก่อน

Comment

• Originally posted by juztice View Post
                      ถามหน่อยครับว่า ตอนป้องกันอ่ะครับเรา จะกันยังไง ของผมจัดทัำกันไม่ได้เรียกเพื่อนมาช่วยก็ไม่ได้ ม้ามันวิ่งมาปุ๊ป เมืองหายปั๊ป T_T ช่วยไขให้กระจ่างที
                      คุณไม่มีแม่ทัพเหลือในเมือง ไม่ก็ไม่มีทหารเหลืออยู่ในเมือง ที่เรียกเพื่อนมาช่วยไม่ได้อาจจะโดนมันใช้การ์ดครับ
                      ถ้าไงช่วยอธิบายให้ละเอียดกว่านี้

Comment

• Originally posted by artdekdok View Post
                        ถ้าเป็นแฟน 3ก๊ก จริงต้องรู้นะครับ ว่าเค้าทำไม่เหมือนกันแบบนี้ซักภาคอยู่แล้ว รูปแบบการเล่นสลับกันตลอด นะครับ ถ้าอยากได้แบบภาค 11 รอเล่น ภาค 13 ครับ
                        ผมก็ผิดหวังครับ แต่ก้เล่นจบไปละสามรอบ ฮ่าๆๆ

Comment

• update ครั้งหน้า ผมจะทำแบบตัวติดตั้งให้ละกัน เห็นมีปัญหากันเยอะ

ปล.ขอบ่นหน่อย
                          แอบไปดูเว็บเวียดนามทำ patch eng ไม่นึกเลยว่าเค้าจะเอาไปถาม ที่เวป the-scholars แทบ ทั้งหมด (ใครรอ patch eng ก็รอโหลดได้ มีแปลผิดช่อง สลับกันบางที่ด้วย หุหุ)
                          ผมให้ไฟล์ ข้อมูล item กับขุนพลไป ไม่รู้ว่าจะใช้ไหม พอดีผมมีโปรแกรมช่วย ocr อ่ะ เซฟรูป crop ข้อความ แปลงเป็นตัวหนังสือ ไปแปล ตอนทำ ประวัติขุนพลผมก็ทำแบบนั้นแหละ
                          เซฟจาก ภาค11 แต่ผมไม่มานั่ง crop ทีละรูปหรอกนะ ผมเซฟ screen shot ทั้งหมด 500 กว่ารูป (กดปุ่มบน keyboard แล้วให้บันทึกรูปอัตโนมัติ)
                          แล้วหาโปรแกรมที่ช่วย crop ทีเดียวหมด แล้วเอาไปแปลงเป็นตัวหนังสือมาใส่ ทีละคนๆ เหนื่อยจริงๆ ตอนทำ แล้วต้องมานั่งแก้ชื่อ ทั้งช่องตัวย่อ และ ตัวเต็ม ช่องภาษาญี่ปุ่นทุกตัว
                          (ตอนนี้ทุกตัวช่องชื่อญี่ปุ่นแก้หมดแล้วนะ รวมทั้งตัวละครญี่ปุ่นด้วย(ย้ำ ตัวละครญี่ปุ่น เฉพาะช่องชื่อญี่ปุ่น ย่อไม่เป็น) เอาไว้รวม update รอบหน้า)
                          item อีก ดีที่ gamefaq มีข้อมูล item สามก๊กภาค 10 ทั้งชื่อ และ ข้อมูล เป็น อังกฤษ copy ใส่ซะเลย เรียงให้ตรงเป๊ะซะด้วย ผมถึงได้บอกว่ามันพัฒนามาจากภาค 10
                          ตอนนี้ก็กำลังแก้ข้อความที่มันโชว์ขึ้นมาตอนเล่น เท่าที่จะทำได้ เอาพออ่านได้รู้เรื่องก็พอละ

ภูมิใจจริงๆ ได้ทำอะไรเองเนี่ย เหมือน sims 3 ใหม่ๆ เลย
                          แต่ sims 3 อุตส่า คิดวิธีแปลไทย แปลงไทย หาโปรแกรม ใส่ font เอง แทบตาย ยังมีคนเอาไป copy ตั้งทีมนู้น ทีมนั้น กลุ่มผมยังไม่เคยตั้งเลย เรียกแรกๆว่ากลุ่มแปลไทย หลังๆมาก็ทีมอื่นน่ะแหละมาตั้งให้
                          เซ็งจริงๆ จนผมต้องสอน และแจกไฟล์ source ของผมไป ผมเลยเปลี่ยนวิธีการ แปลงเข้าเกมใหม่ (ปัจจุบันนี้ พวกนั้นยังใช้วิธีดั้งเดิมของผมอยู่เลย)
                          แล้วหลังจากนั้น พอผมเริ่มทำงาน ไม่ว่าง ทีมงานก็มีภาระหน้าที่เหมือนกัน ก็เลย***งๆ หายๆกันไป ก็เลยหยุดไปเลย บวกกับ มันเยอะมากๆ ทำมาถึงจุดนั้นได้ก็สุดยอดแล้ว

ที่ผมมานั่งทำทั้งวันได้ก็เพราะตอนนี้ผมตกงาน ตกงานมา 2 เดือนละ ฮ่าๆ กำลังสมัครอยู่ ผมเลยอยากทำๆๆ ให้มันเสร็จๆ มากที่สุดเท่าที่จะทำได้ก่อนที่จะได้งานใหม่และไม่มีเวลา

ตั้งแต่เกมนี้มาผมไม่ได้แตะเกมอื่นหรือ ทำงานอะไรในคอมของผมต่อเลย ทิ้งมันไว้จนจะลืมละ ฮ่าๆ
                          Last edited by artdekdok; 6 May 2012, 01:56:28.

Comment

• คุณartน่าจะแปลตรงรายละเอียดการตั้งค่าเกมส์ด้วยนะครับ เพราะมันเป็นพื้นฐานที่ทุกคนต้องเข้าไปปรับครับผม จริงๆก็เห็นแปลไว้ให้ตรงที่โพสในเว็บแล้วแต่มันเป็นรูปให้ดูในเว็บเฉยๆ แต่ไฟล์ที่แจกในเกส์มันไม่มีครับ

Comment

• Originally posted by jayjay17 View Post
                              คุณartน่าจะแปลตรงรายละเอียดการตั้งค่าเกมส์ด้วยนะครับ เพราะมันเป็นพื้นฐานที่ทุกคนต้องเข้าไปปรับครับผม จริงๆก็เห็นแปลไว้ให้ตรงที่โพสในเว็บแล้วแต่มันเป็นรูปให้ดูในเว็บเฉยๆ แต่ไฟล์ที่แจกในเกส์มันไม่มีครับ
                              มันไม่มีให้แปลทุกที่อ่ะครับ
                              มันแปลได้เฉพาะ ปุ่ม เท่าที่ผมแจก
                              กับข้อความที่มันตอบโต้เราได้
                              ชื่อ ไอเทม สกิล คน แค่นั้นแหละ

นอกนั้น คงต้องสร้างเกมใหม่

Comment

• จะยกเลิกการเป็นพันธมิตร ต้องทำยังไงครับ
                                เล่นเป็น เล่าปี่ เป็นพันธมิตรกับ ซุนกวน ต้องแต่ต้นเกมส์ ไม่เห็นจะยกเลิกได้เลยครับ

Comment

Working...
                                X