Announcement

Collapse
No announcement yet.

สามก๊ก 12 , Sanguo 12 , ROTK 12 สาวกสามก๊กมาคุยกันครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by Menger View Post
    เครื่องกระทุ้งกับเครื่องยิงหิน สร้างทีไรก็หายทุกที งง มันเป็นเพราะอะไรครับ
    ผมก็หายนะ (มาแก้ไข) น่าจะถูกขโมยมากกว่าครับ
    Last edited by artistlism; 10 May 2012, 14:26:27.

Comment

• http://translate.googleusercontent.c...EXxeQZKqI7AJiw
      ผมไล่หาตามลายแทงจนไปเจอตัวเกมจากเวปเวียดนาม แต่พาท 2,4,6,8โดนลบไปแล้ว อยากรู้ว่าจะหาตัวเกมได้จากที่ไหนบ้างครับ
      รบกวนทีครับ ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by forcegallo View Post
        [ATTACH=CONFIG]1724757[/ATTACH]
        รบกวนช่วยสอนวิธีการใช้การ์ดกลยุทธ์นี้ด้วยครับ
        พอกดเลือกใช้แล้วถ้าสำเร็จมันจะต้องขึ้นภาพเหมือนควันมัวๆกับเมืองที่ติดกับเรา แล้วต้องบุกในเทิร์นนั้นเลย
        แต่ว่า เมืองของเราที่ติดกับเมืองศัตรู ต้องมีค่ายกลยุทธ์+กุนซือ+ทักษะ นั่งอยู่ในนั้นด้วยครับ ถึงจะสำเร็จ กลยุทธ์นี้แก้ไม่ได้ยังไงก็โดนครับ กลยุทธ์นี้นอกจากปิดการช่วยเหลือแล้วยังทำให้ทหารในเมืองศัตรูลดหายไปด้วยครับ เยอะทีเดียวสำหรับเมืองศัตรูที่ไม่มีค่ายกลยุทธ์ป้องกัน กับยามเฝ้า(แรกก็ไม่รู้ครับอยู่ดีๆทหารหายไปเป็นแสน เหอๆ)
        Last edited by artistlism; 10 May 2012, 14:27:19.

Comment

• เล่นผ่านไปหลายด่านละ กำลังมันส์งิงิ
          เครื่องทำลายประตูกับยิงหิน ผมสร้างแล้วไม่เห็นหายนะคับ หรือว่าผมไม่ได้สังเกตุ-*-แต่มันก็ยังอยู่นี่หว่า*-*
          แต่ผมว่าภาคนี้ทำสายธนูออกมาได้ดีถึงดีที่สุด ลองไปตีเมืองแบบมีสายธนูกับไม่มีธนูนะ ความเสียหายมันต่างกันลิบลับ
          แต่สุดท้ายยังไงก็ยังไม่เข้าใจตรงการทำลายประตู ผมลองเอาทหาร 1 กองตีประตู กับ 1ขโยง(หลายกอง) ตีประตู ค่าพลังของประตูที่ลดลงเท่ากัน
          สมมติว่าเอา 1 กองตีประตูลดลงทีละ 7 เอาสัก 4 กองจิงๆแล้วควรจะมากกว่า 20+ แต่มันก็ยังลดลงทีละ 7 อันนี้จากการสังเกตุนะครับ หรือผมตาฟาด งิงิ

สุดท้ายมันส์มาก ขอบคุณท่านที่แปลเป็น ไทย+อังกฤษ มากนะครับทำให้เกมนี้น่าเล่นขึ้นเยอะเลย

Comment

• Originally posted by Aenobesia View Post
            สวัสดีครับ
            ผมได้เล่นเกมส์สามก๊กตั้งแต่ภาค 3 จนปัจจุบันก็ภาคที่ 12 ไปแล้ว

ผมได้นำ Patch Thai ของท่าน artdekdok ไปแปลงเป็นภาษาอังกฤษครับ แล้วประสบปัญหาดังนี้ครับ

1. ไฟล์ resfiles_04 00145_00001 และ 00145_00003 ต้องลงยังไงครับ
            2. หลังจากที่ได้แปลงเป็นภาษาอังกฤษแล้ว ตัวอักษรที่แปล มันไปอยู่ด้านหลังครับ
            [ATTACH=CONFIG]1727103[/ATTACH]
            [ATTACH=CONFIG]1727105[/ATTACH]

ต้องแก้ไขอย่างไรบ้างครับ
            ขอบคุณครับ
            ที่จริง patch eng มีคนทำอยู่แล้ว ดูที่โพส #191
            ถ้า photoshop ต้องแก้ที่ alpha channel
            ถ้า gimp แก้ได้เลย

Originally posted by BzEvil View Post
            คุณ artdekdok ผมโหลดอัพเดทแพท 3 แบบที่ 1 แต่ resfiles_04 มันมีภาพ 00145_00001กับ00145_00003 มันซ้ำกันจะใส่ยังไงอะ
            กดลูกศรสีฟ้า

Comment

• Originally posted by artistlism View Post
              ผมโหลดจากนี่ครับ unlimitz.com พิมพ์หา rtk12 ก็เจอละครับ
              ขอบพระคุณมากครับ

Comment

• Originally posted by artdekdok View Post
                อัพเดท 3 นะครับ

1. ไฟล์สำหรับผู้ที่ชำนาญ ใช้โปรแกรม san12pictool เป็น หรือขี้เกียจโหลดไฟล์เต็ม
                http://www.mediafire.com/?ts0s3hope5602

2. ไฟล์เต็มสำหรับผู้ไม่เชี่ยวชาญ
                http://www.mediafire.com/?zqhwkqrgg5kid

รายละเอียด อัพเดท 3 :
                - แก้ไขชื่อ และคำอธิบาย วิจัย, ทักษะ
                - แก้ไข และเพิ่มชื่อ eng ขุนพลทั้งหมดช่องชื่อญี่ปุ่น
                - แปล ข้อความในเกม บางส่วน
                - แปล ส่วนฉากสู้รบเพิ่มเติม
                - แก้ไขที่แปลผิดพลาดบางจุด
                ลงแพทไงหรอครับผมโหลดแบบสำหรับผู้ไม่เชี่ยวชาญ มีทั้งหมด3ไฟล์ใช่ไม๊ครับ setup data1 data2
                ผมคลิกไฟล์set up แล้วมันขึ้น error floating point division by zeroอะครับ
                หรือผมต้องกอป3ไฟล์ไปวางบนโฟลเดอร์เกมครับ หรือว่าต้องแครกตัวเกมก่อน เพราะผมเพิ่งโหลดตัวเกมมาเผลอไปอัพแพทอัตโนมัติ
                ไม่ได้แครก เล่นไม่ได้มันให้ใส่username password login

Comment

• Originally posted by kurorolu View Post
                  ลงแพทไงหรอครับผมโหลดแบบสำหรับผู้ไม่เชี่ยวชาญ มีทั้งหมด3ไฟล์ใช่ไม๊ครับ setup data1 data2
                  ผมคลิกไฟล์set up แล้วมันขึ้น error floating point division by zeroอะครับ
                  หรือผมต้องกอป3ไฟล์ไปวางบนโฟลเดอร์เกมครับ หรือว่าต้องแครกตัวเกมก่อน เพราะผมเพิ่งโหลดตัวเกมมาเผลอไปอัพแพทอัตโนมัติ
                  ไม่ได้แครก เล่นไม่ได้มันให้ใส่username password login
                  ลองดู ลิ้งนี้ครับ http://www.ichat.in.th/moss2u4u02/to...did83964-page1

ถ้าไม่เข้าใจก็คือ เอาง่ายๆเลยนะ
                  วิธีแรก
                  1. โหลดโปรแกรม freearc
                  2. ติดตั้งโปรแกรม
                  3. เปลี่ยนนามสกุลไฟล์ data1.bin และ data2.bin เป็น data1.arc และ data2.arc
                  4. คลิกขว่ที่ไฟล์ สั่งแตกไฟล์ทั้งคู่ด้วยโปรแกรม freearc แล้ว ก็จะได้ไฟล์มา ก็เอาลงทับตัวเกม

วิธีสอง
                  1. เหมือนข้างบน
                  2. เหมือนข้างบน
                  3. เปิดโปรแกรม freearc แล้วเปิดไฟล์ data1 แตกไฟล์ ลงทับเกม
                  4. เปิดโปรแกรม freearc แล้วเปิดไฟล์ data2 แตกไฟล์ ลงทับเกม

Comment

• Originally posted by artdekdok View Post
                    ลองดู ลิ้งนี้ครับ http://www.ichat.in.th/moss2u4u02/to...did83964-page1

ถ้าไม่เข้าใจก็คือ เอาง่ายๆเลยนะ
                    วิธีแรก
                    1. โหลดโปรแกรม freearc
                    2. ติดตั้งโปรแกรม
                    3. เปลี่ยนนามสกุลไฟล์ data1.bin และ data2.bin เป็น data1.arc และ data2.arc
                    4. คลิกขว่ที่ไฟล์ สั่งแตกไฟล์ทั้งคู่ด้วยโปรแกรม freearc แล้ว ก็จะได้ไฟล์มา ก็เอาลงทับตัวเกม

วิธีสอง
                    1. เหมือนข้างบน
                    2. เหมือนข้างบน
                    3. เปิดโปรแกรม freearc แล้วเปิดไฟล์ data1 แตกไฟล์ ลงทับเกม
                    4. เปิดโปรแกรม freearc แล้วเปิดไฟล์ data2 แตกไฟล์ ลงทับเกม
                    ถ้าทำแล้วเอาไฟล์ไปวางเรียบร้อย ตัวsetupที่ให้มาก็ไม่ต้องใช้หรือต้องเปิดอีกหรือเปล่าครับ
                    ปล. ขอขอบคุณสำหรับข้อมูลทุกอย่างครับ

Comment

• ขอบคุณ artdekdok มากครับ ^^

Comment

• อยากได้วิธีใส่รูป ขุนพลอะครับ แบบหารูปมาใส่เอง จะทำได้ไหมครับ

Comment

• Originally posted by jernvin View Post
                          อยากได้วิธีใส่รูป ขุนพลอะครับ แบบหารูปมาใส่เอง จะทำได้ไหมครับ
                          เอ่อ จำได้ว่าตอนภาค 11 มีวิธีทำแบบนี้ด้วย
                          ส่วนภาคนี้ รบกวนผู้เชี่ยวชาญด้วยครับ
                          แล้วผมขอฝากเรื่องหนึ่งได้ป่าวครับคือ รบกวนช่วยแก้ชื่อเมืองให้เป็นภาษาอังกฤษด้วยนะครับ แบบว่าเวลามันแจ้งอะไรแล้วกว่าจะหาเมืองเจอ งมกันให้ว่อนทุกเมือง -*-

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Comment

• Originally posted by jernvin View Post
                            อยากได้วิธีใส่รูป ขุนพลอะครับ แบบหารูปมาใส่เอง จะทำได้ไหมครับ
                            ถ้าเอารูปมาใส่เองทำเองต้องชำนาญพอสมควร แต่ถ้าโหลดแบบสำเร็จแล้วก็ง่ายหน่อย
                            เอาแบบไหนอ่ะครับ หรือเอาทั้งคู่

Originally posted by aodonline View Post
                            เอ่อ จำได้ว่าตอนภาค 11 มีวิธีทำแบบนี้ด้วย
                            ส่วนภาคนี้ รบกวนผู้เชี่ยวชาญด้วยครับ
                            แล้วผมขอฝากเรื่องหนึ่งได้ป่าวครับคือ รบกวนช่วยแก้ชื่อเมืองให้เป็นภาษาอังกฤษด้วยนะครับ แบบว่าเวลามันแจ้งอะไรแล้วกว่าจะหาเมืองเจอ งมกันให้ว่อนทุกเมือง -*-

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
                            ชื่อเมืองตอนนี้ยังแก้ไม่ได้ครับ

Comment

• อยากได้แบบ ใส่เองหมดน่ะครับ คุณ artdekdok สอนให้ได้ไหมครับ

Comment

อยากได้แบบ ใส่เองหมดน่ะครับ คุณ artdekdok สอนให้ได้ไหมครับ
                                ผมแนะนำให้ละกัน ผมไม่เคยทำเอง เคยแต่โหลดมาใส่

1. ต้องมีโปรแกรม san12pictool หน้าแรกมีให้โหลด
                                2. ต้องใช้ให้เป็น ในการดึงรูป เข้าออก ไม่อยากหรอก กดลูกศรๆ ไปๆมานั้นแหละ
                                3. รูปสำหรับ 1 ขุนพลมี 4 ไฟล์ 4 ขนาด
                                4. ควรเปิดรูป ขุนพลในเกมที่มีอยู่แล้ว ด้วย photoshop ศึกษา ดู alpha channel ด้วย
                                5. สมมติเอารูปเราใส่ เราต้องตัด background ทั้งหมดออกด้วย
                                6. ไม่ตัดก็ได้ แต่ alpha channel ควรจะตัด เวลาแสดงในเกมจะได้เห็นแค่ตัวคนไม่เห็น bg
                                7. เอารูปไปใส่เพิ่มไม่ได้ ได้แต่ใส่แทนรูปที่มีในเกมอยู่แล้ว
                                8. เพิ่มเติมดูที่นี่ http://translate.google.com/translat...90433-1-1.html

ลองศึกษาดูก่อนละกัน

Comment

Working...
                                X