Announcement

Collapse
No announcement yet.

สามก๊ก 12 , Sanguo 12 , ROTK 12 สาวกสามก๊กมาคุยกันครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอบคุณครับ แล้วรูปขุนพลในเกม มันอยู่เซ็ตไหนของ resfile บ้างอะครับ

Comment

• Originally posted by artdekdok View Post
      ผมทำหมดแล้วได้ 15 คนน่ะครับ มันมี 22 คน คุณได้กี่คนละ ?
      ผมโหลดไฟล์ของคุณ Art มาก่อนแล้วเริ่มเล่นไปเรื่อยๆครับ เลยไม่แน่ใจเหมือนกัน

ทั้งหมด ถ้าไม่รวมลูกสาวลิโป้ที่คุณ Art ได้ทำไว้
      22 คนเท่ากันครับ

Comment

• ขอบคุณ คุณArtdekdok งานสวยมากเลยครับ พวกไฟล์รูปตอนนี้หมดห่วงแล้ว
        เหลือแต่พวก text ใน Scenario กับ Msg
        ซึ่งผมลองเทียบไฟล์ของคุณ art กับของต่างประเทศ ผมว่าของคุณ art ดีกว่าเยอะ
        แต่ก็มีบางส่วนที่เขามี เราไม่มี เช่นใน Scenario0 ของอินโด เขามีตำแหน่งขุนพลต่าง ๆ เป็นภาษาอังกฤษเกือบหมดแล้ว

ผมเองก็พยายามจะแปลไอ้ไฟล์พวกนี้อยู่ แต่ไม่รู้ภาษา ใช้กูเกิลแปลแล้วก็ต้องมาเรียบเรียงใหม่ (ใช้วิธีแปลญี่ปุ่นเป็นอังกฤษ พอมีตัวอะไรเหลือก็แปลซ้ำจากจีนเป็นอังกฤษอีกที)
        กว่าจะก๊อบ กว่าจะวาง ใช้เวลานานมาก แต่ละคำแต่ละบทสนทนา รู้ซึ้งเลยว่าทำไมคุณart บอกว่าเหนื่อย งานนี้ยากเกินจะทำเองคนเดียว

รอคุณart หรือของต่างประเทศดีกว่า ไม่รู้ว่าคุณ art จะพัฒนาต่อไปอีกไหมครับ
        หรือใครมีฝีมือด้านการแปล ช่วยคุณ art อีกแรง ก็น่าจะดีครับ

Comment

• Originally posted by artdekdok View Post
          ลองดู ลิ้งนี้ครับ http://www.ichat.in.th/moss2u4u02/to...did83964-page1

ถ้าไม่เข้าใจก็คือ เอาง่ายๆเลยนะ
          วิธีแรก
          1. โหลดโปรแกรม freearc
          2. ติดตั้งโปรแกรม
          3. เปลี่ยนนามสกุลไฟล์ data1.bin และ data2.bin เป็น data1.arc และ data2.arc
          4. คลิกขว่ที่ไฟล์ สั่งแตกไฟล์ทั้งคู่ด้วยโปรแกรม freearc แล้ว ก็จะได้ไฟล์มา ก็เอาลงทับตัวเกม

วิธีสอง
          1. เหมือนข้างบน
          2. เหมือนข้างบน
          3. เปิดโปรแกรม freearc แล้วเปิดไฟล์ data1 แตกไฟล์ ลงทับเกม
          4. เปิดโปรแกรม freearc แล้วเปิดไฟล์ data2 แตกไฟล์ ลงทับเกม
          เปลี่ยน นามสกุล ไฟล์ ใช้โปรแกรมอะไรอะ หรือทำอย่างไร สอนหน่อย อยากเล่นมากมาย แต่ใส่แพทไม่เป็นT^T <โปรแกรมข้างต้นโหลดมาหมดแล้วแต่เปลีย่นนามสกุลไฟล์ไม่เป็น>

Comment

• เข้ามาให้กำลังใจคุณ artdekdok อีกรอบ ^^ขอบคุณมากๆครับ เล่นๆไป มีบางครั้งที่กดคลิกซ้ายแล้ว Endturn แต่เป็นภาษาญี่ปุ่น บางครั้งก็อังกฤษ อันนี้ไม่ซีเรียสครับ แต่พอจบเทิร์นไป จะมีพวกขุนพลของเราพูดๆๆๆ จนท้ายๆ จะมีเสียงเหมือนภารกิจเฟล แต่ไม่รู้อะไรเฟล สงสัยมากๆ พาลให้คิดไปกันใหญ่ 555

และขอถามหน่อยสิครับ เวลาวิจัย มันทำได้แค่เมืองเดียวเหรอครับ วิจัยกว่าจะครบ หลายปีมากๆๆๆๆ มันมีวิธีอื่นไหมครับเนี่ย นอกจากส่งฑูตไปเจรจา ^^ แล้วเรื่องเครื่องโยนหินหาย หายจริงๆด้วย ทั้งๆที่สังเกตุก่อนจบเทิร์น พอเริ่มเทิร์น เครื่องโยนหินหาย ทั้งๆที่เมืองติดกันไม่ได้ใช้การ์ดอะไรเลย หรือโดนการ์ด snatch ไปโดยที่ไม่รู้ตัว แต่เวลาเราใช้ เมืองข้างๆมันรู้นะ - -" ใครพอทราบบอกหน่อยสิครับ

Comment

• Originally posted by kisspoo1 View Post
              เปลี่ยน นามสกุล ไฟล์ ใช้โปรแกรมอะไรอะ หรือทำอย่างไร สอนหน่อย อยากเล่นมากมาย แต่ใส่แพทไม่เป็นT^T <โปรแกรมข้างต้นโหลดมาหมดแล้วแต่เปลีย่นนามสกุลไฟล์ไม่เป็น>
              ตัว Setup ที่มีมา กดแล้วใช้ไม่ได้เหรอครับ คุณart อุตาห์ทำไว้ให้ใช้ง่ายๆแล้ว หรือแพทไม่เปนครับ - -" ผมบอกครวๆแทนละกัน เริ่มแรก จัด ทั้ง3 ไฟล์ไว้ใน โฟลเดอร์เดียวกัน-->ดับเบิ้ลคลิกเลือกไฟล์setup โปรแกรมจะให้เลือก โฟลเดอร์เกม san12 เช่น ผมไว้ไดร์ฟD: ก็จะเป็น D:/san12 แบบนี้อะ ลองดูดิ

Comment

• Originally posted by derner00 View Post
                เข้ามาให้กำลังใจคุณ artdekdok อีกรอบ ^^ขอบคุณมากๆครับ เล่นๆไป มีบางครั้งที่กดคลิกซ้ายแล้ว Endturn แต่เป็นภาษาญี่ปุ่น บางครั้งก็อังกฤษ อันนี้ไม่ซีเรียสครับ แต่พอจบเทิร์นไป จะมีพวกขุนพลของเราพูดๆๆๆ จนท้ายๆ จะมีเสียงเหมือนภารกิจเฟล แต่ไม่รู้อะไรเฟล สงสัยมากๆ พาลให้คิดไปกันใหญ่ 555

และขอถามหน่อยสิครับ เวลาวิจัย มันทำได้แค่เมืองเดียวเหรอครับ วิจัยกว่าจะครบ หลายปีมากๆๆๆๆ มันมีวิธีอื่นไหมครับเนี่ย นอกจากส่งฑูตไปเจรจา ^^ แล้วเรื่องเครื่องโยนหินหาย หายจริงๆด้วย ทั้งๆที่สังเกตุก่อนจบเทิร์น พอเริ่มเทิร์น เครื่องโยนหินหาย ทั้งๆที่เมืองติดกันไม่ได้ใช้การ์ดอะไรเลย หรือโดนการ์ด snatch ไปโดยที่ไม่รู้ตัว แต่เวลาเราใช้ เมืองข้างๆมันรู้นะ - -" ใครพอทราบบอกหน่อยสิครับ
                เสียงเฟลนั้นโดนขโมยขุนพลรึเปล่า ไม่ก็ค้นหาแล้วไม่เจออะไร ฮ่าๆ
                ของผมไม่เคยหายนะครับ เครื่องโยนหิน แปลกจริงๆ
                แต่เวลาผมสร้างเครื่องพวกนี้ผมสร้างเมืองไกลๆ แล้วส่งมาเอา ไม่เคยสร้างติดกับศัตรู พื้นที่ไม่พอสร้าง
                วิจัยสร้างหลายเมืองเดียว แต่ใช้ซ้อนกันไม่ได้ งั้นจะสร้างหลายที่ให้เปลืองทำไม จริงไหม

Comment

• Originally posted by ProOz View Post
                  แก้ไข แบบนี้ครับ http://www.ichat.in.th/moss2u4u02/to...did83964-page1
                  Originally posted by kisspoo1 View Post
                  ไม่ต้องเปลี่ยนนามสกุลอะไรเลยนะครับ คือไฟล์ 3 ไฟล์ ที่โหลดมาบางคนอาจกด set up แล้วมันจะเด้งว่าไม่ได้ ผมก็เป็นครับ ก็ไม่ต้องไปใช้ไฟล์ setup
                  ให้ทำตาม http://www.ichat.in.th/moss2u4u02/to...did83964-page1 เครดิตคุณ Prooz ย้ำครับว่าทำตามให้ถูกต้อง เสร็จแล้วจะได้ไฟล์ bin ต่างๆมา ก็แค่เอาไปทับของเก่า (อย่าลืม backup แต่ผมก็ไม่ได้ backup วางทับปุป เปิดเกมส์ปั๊ป เล่นสนุกเป็น Thai+Eng ปิ๊ป) ขอบคุณมากๆเลยนะครับ คุณ Artdekdok ที่เหนื่อยทำมาให้เราได้สนุกกัน

Comment

• เท่าที่ผมเล่น ram, catapult ก็ไม่หายน่ะครับ แถมได้เพิ่มพอเราตีเมืองได้อีก เสียง fail นี่ก็หลายอย่างครับ ชักชวนขุนพลไม่สำเร็จ, โดนการ์ดเมื่องอื่น, ขุนพลเราป่วย(เท่าที่สังเกตุนะครับ พอมันป่วยปุ๊ป turn หน้ามันจะตายเลยไม่รู้รักษายังไง) แต่เห็นมี item ชื่อประมาณว่า book-heal ไม่รู้จะได้รักษาได้ป่าว

ระบบเกมที่ชอบ
                    1. ไม่จำเป็นต้องมี officer ทุกเมืองเพื่อกดเพิ่มค่า safe เหมือน XI เพราะเราสร้างฐานยามได้ เมืองชั้นในก็เลยไม่จำเป็นต้องมี officer ประจำเมือง ใน XII เลยมี officer น้อยกว่า XI เพราะเหตุผลนี้หรือป่าว
                    2. ชอบ interface ที่เอา officer ย้ายออกไปเมืองอื่น เพราะมันจะเอา officer ที่ไม่ได้ประจำฐานมาไว้ซ้ายสุด ไม่ต้องเสียเวลาเลื่อนๆหาเอง
                    3. เรื่องเงินและเสบียงใน XII จะเป็นกองกลางเมืองไหนก็ใช้ได้ ไม่เหมือนใน XI ที่แยกแต่ละเมืองไว้ ต้องคอย check และส่งไปๆมาๆ
                    4. ชอบฉากรบตอนที่ ถ้าค่ายใหญ่เราแตก ก็แพ้เลยเหมือนการรบจริงๆ เพราะพอค่ายใหญ่แตกก็คงส่งเสบียงไม่ได้อ่ะนะ
                    5. ตำแหน่งจากฮ่องเต้ขึ้นอยู่กับค่า fame ไม่ใช่จำนวนเมืองเหมือนใน XI

ระบบเกมที่ไม่ชอบ
                    1. ตอนรบเหมือนตัดสินแพ้ชนะที่กำลังทหารมากไป เทียบกับ XI นะ เพราะไม่มี skill confuse, retreat , หอคอยบน map, tactic ที่ใช้ morale, ทักษะด้านสู้รบ(S, A, B, C) เหมือนใน XI
                    2. เจรจาการเมือง อะไรก็ง่ายไปหมด ไม่มีการ debate ด้วย hilight เลยนะนี่
                    3. royalty ของ officer ขึ้นเองช้ามาก เทียบกับใน XI
                    4. ฉาก Dual เบื่อแล้ว ตอบตกลง ปฏิเสธ ไม่ได้เหมือนใน XI ชอบแบบ XI มากกว่ามากๆ
                    5. ระบบสาบานพี่น้อง แต่งงานไม่มี

อื่นๆยังนึกไม่ออก

ปล. ชอบ skill ของเล่าปี่มากเพิ่ม state แล้วยังรักษาทหารเจ็บได้ รบกันทีฝ่ายเราตายน้อยมาก

Comment

• ผมชอบสกิลของ โจโฉ เพิ่ม status ทุกอย่าง ยกเว้นตีเมือง
                      ใช้แล้วตีแรงสะใจ ติดคริติครอทีลดหวบ5555
                      ส่วนสกิลโจมตีก็ชอบของลิโป้ ท่ามันสวยดี 55555
                      ข้อดี ข้อด่อย ผมว่าหักล้างกันไปนะ โดยรวมยังพอน่าเล่นอยู่มากงิงิ
                      ซะใจตอนไปบุกตีแม่ทัพเขาตายหมดแล้วมันจะขึ้น ข้าศึกพินาศ ซะใจบอกไม่ถูกงิงิ

Comment

• เกมสนุกดีครับ เท่าที่เล่นมาชอบเหมือนคุณ CESKZ
                        แต่ในส่วนอื่นผมชอบการรบมากกว่าภาค11นะ เพราะสกิล ทั้งขุนศึกและกุนซือมีความหลายหลายดีครับบางตัวค่า war ต่ำแต่ให้ทักษะเป็น ally healทั้งหมดเข้าท่าดีครับ ส่วนค่ายใหญ่ถ้าเติมทหารไปด้วยเยอะ เวลาพลาดท่ายังวิ่งมาค่ายเติมทหารไปสู้ต่อได้ อันนี้โอเคดี

เคยตั้งรับสู้กับโจโฉยกมาสองแสนนิดๆ ด้วยกำลังแค่เก้าหมื่นรวมค่าย ก็ยังรับไหวอยู่ เพราะทักษะลดความสามรถศัตรูของกุนซือบวกกับเพราะธนูกับกำแพงเมืองนี่หละช่วยได้และดูสนุกทีเดียว ถ้าภาค11 ผมไม่ชอบตอนตีเมืองนะมันโล่งๆพิลึก แต่ที่ไม่ชอบมากในภาคใหม่คือการเลือกขุนพลกุนซือไปรบได้แค่6คนเอง(หรือ7หว่า) ส่วนduel นี่ไม่ชอบเหมือนกันครับ

ส่วนภาคนี้ผมว่า ติดต่อหรือเชิญ officer ยากมาก แถมจับตัวขุนพล หรือกุนซือดีๆก็ยาก(เพราะค่าprevent ช่วยไว้) ถ้าเป็นภาค11 มีขุนพลตัวทักษะ capture มาอยู่ด้วยก็เรียบร้อยอยากเน้นให้ได้ officer คนไหนก็สบายเลย

แต่ถ้าออกรบแล้วโดนจับได้ เท่าที่เล่นมามันจับฆ่า ในเทิร์นนั้นเลยไม่รอให้เจรจาเลยเซ็งสุดๆ มีเซฟนึง ซุนเซ็ก จิวยี่ อุยกาย จิวท่าย โดนจับได้พวกเลจับเชือดซะ หมดรมณ์เลิกเล่นเลยเหอๆ

การใช้การ์ดทำให้เกมสนุกขึ้นเจ๋งดี ในส่วนของการครบสาม3เทรินหรือ6เทริน มีค่าพลังมาให้อัพเพิ่ม รวมถึงทักษะต่างๆด้วยอันนี้ชอบครับ เพราะสามารถจะปั้นตัวที่ชอบให้เก่งได้

และด้วยหลายๆอย่างทำให้รู้สึกว่าเกมนี้เหมาะกับเล่นออนไลน์ผมว่านะ ว่าแต่มีใครเคยลองออนไลน์รึยังครับ

Comment

• มีกราฟฟิกแบบภาคนี้ แต่การรบเป็นแบบภาค 11 อ่ะแจ่มเลย ถ้ามีวางเพลิงเผาทัพ สร้างกำแพงป้องกัน ดักซุ่มตัดเสบียง ใช้เวลาเดินทัพมากน้อยตามลักษณะภูมิประเทศที่แตกต่างกันไป อยากบุดเสฉวนมีทางเดินลัดเลาะหน้าผา ก็มีทหารตกลงไปตายบ้างไรบ้าง55+ เวลาจัดทัพมี ขุนพล+กุนซือ ออกทัพด้วยกัน 3 คน ใช้กลศึกเป็นทัพๆไป ขุนพลสามารถเลือกชนิดของทหารได้ มีการรบทางเรือ ยุให้เจ้าเมืองกบฏต่อเจ้าก๊ก ฮ่าๆ+ ภาค 11 เคยยุลิโป้กบฏตั๋งโต๊ะ ได้ขุนพลมากับเมืองฟรีๆเลย ภาคนี้ยังไม่เคยเพราะปล่อยข่าวลือทีนึกต้องใช้การ์ด แต่ก้อยากให้เราไม่สามารถดูว่าเมืองศัตรูกำลังทำอะไรอยู่ได้ง่ายนัก อาจจะมีความสามารถพิเศษหรือเป็นการ์ดสามารถติดตามความเคลื่อนไหวเป็นจำนวน...เทิร์นไป แล้วก็หมด ตอนส่งขุนพลไปเมืองต่างๆน่าจะมีดักซุ่มสกัดไม่ให้ไปถึงเมืองเป้าหมายได้ เหมือนเกม 3K war ตอนดักส่งขุนฝ่ายตรงข้ามมันมาก ที่กล่าวมาทั้งหมดก็หวังอยากให้เขาเอาภาคคู่กับภาคคี่มาผสมกันให้ลงตัวซักภาคนึงคงจะสนุกมากๆครับ ส่วนตัวชอบภาค 11 มากกว่า ภาคนี้ทำออกมาดีแล้วแต่ไม่ใช่สไตล์ผมเลย ฮ่าๆ

Comment

• ผมชอบเกมเนี้ยนะ ไม่รู้ทำไมไม่ทำต่อ

หลังๆ มาเลยเล่นของ paradox
                            ช่วงก่อน สามก๊ก 12 มาก็ติด Crusader Kings II

Comment

ผมชอบเกมเนี้ยนะ ไม่รู้ทำไมไม่ทำต่อ

หลังๆ มาเลยเล่นของ paradox
                              ช่วงก่อน สามก๊ก 12 มาก็ติด Crusader Kings II
                              ผมเคยเล่นสมัย Khan II ผมว่ามันเจ๋งมากเลยหล่ะ แล้วมันถูกเอามาต่อยอดเป็น RTK10 ซึ่งเป็นภาคโปรดของผม
                              ภาคนี้ผมเล่นแล้วหงุดหงิดมากก ไม่เห็นทางที่จะใช้น้อยบุกไปชนะเยอะได้เลย ภาค10นี่ถ้าเป็นเต็งงาย เกียงอุย ลิบอง 3ตัวนี้ 1:5 ก็ไหว
                              ล่าสุดเมื่อกี้เอาโจโฉขนไปแสนเจ็ด บุกลิโป้แสนสอง แพ้ราบซะงั้น ทำอะไรกำแพงกะธนูไม่ได้จริงๆ

อ่อสอบถามเพิ่มหน่อยครับโรงฝึกทหารนี่มีประโยชน์ยังไงบ้างอะครับ ผมเห็นคอมมันตีประตูเมืองแปบเดียวแตก ทหารน้อยกว่าผมอีก ไปดูที่เมืองก็ไม่เห็นมีโรงฝึก

Comment

• technique research ผมหาอัพแบบนี้ไม่เป็นอะครับ มีใครพอทราบบ้างไหมครับ ว่ามันอยู่ตรงไหนอะครับ

ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                                X