Announcement

Collapse
No announcement yet.

สามก๊ก 12 , Sanguo 12 , ROTK 12 สาวกสามก๊กมาคุยกันครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by ghostlive View Post
    ดวลขุนพล นี เหมือนเปายิ้งฉุบปะคับ

ผมงงมากเลย

คนฟ้าดิน อะไรชนะอะไร

แล้ว สกิวพิเศษ

ตายกับ ต้านใช้ยังไงคับ

ขอบคุณครับ
    เหมือนยิ้งฉุบครับ ฟ้าแพ้คน คนแพ้ดิน ดินแพ้ฟ้า ถ้าเลือกเหมือนกันจะบวกเลขด้านล่างใครมากกว่าก็ชนะ เหมือนเดาใจว่าใครจะเลือกอะไร ส่วนตายนี่ตัวเลขคูณสอง ส่วนต้านนี่เลขเป็นศูนย์ไว้ป้องกัน ลองปิดวีดีโอเล่นดูครับจะได้มีเวลาสังเกตุ (อ้าวซ้ำกะอันบน เหอๆ)
    Last edited by artistlism; 15 May 2012, 20:42:19.

Comment

• Originally posted by Royteane View Post
      พอเริ่มรู้ว่าสกิลอะไรเป็นอะไร เล่นปี190 โจโฉ Normal แค่วันเดียว(15ชม) จบได้แฮะ
      ไวสุดเท่าที่เคยเล่นมา ขนาดภาค10ถนัดสุดๆ ยังต้องมี 30 ชม
      เล่นแบบยากสุดเลยครับ มันส์โหดมันฮากว่ากันเยอะ ทหารเยอะใช่ว่าจะชนะ สเตตัสเยอะโดนปาดคอมาแล้วนักต่อนัก
      แนะนำอย่างนึงถ้าเล่นแบบยากสุด มีโอกาสให้รีบบุก ถ้าพลาดจะโดนมิใช่น้อย จนถึงกับเสียเมืองหรือบุกไม่ได้เลย -*-เป็นประจำ
      แต่ส่วนมากผมเล่นประมาณ 8 - 10 ปี ในแต่ละครั้ง ถ้าอารมณ์ดีบางครั้ง 20 ปีก็เคยเล่น แบบว่านั่งดูคอมมันยกทัพตีกัน 5555

Comment

• Originally posted by artdekdok View Post
        cao shang บอกว่าจะ patch ลง เวอชั่น 1.0.0.1 แล้ว ผมส่ง patch ไปให้เค้าเอง ฮ่าๆ
        เด๋วพอเขาปล่อยมาผมจะเอามาแก้บางคำให้ตรงกับของผม ผมลองแก้จากไฟล์ของเขาได้ละ
        ผมเห็นชือคุณ artdekdok ในเว็บไซต์ต่างประเทศหลายเว็บ ปลื้มใจแทนคนไทย
        แล้วยิ่งผลงานการแปลของคุณ artdekdok เทียบชั้นตำนานแห่งเกมสามก๊ก11 อย่างคุณ Cao Shang อีกด้วย
        ไม่ธรรมดา น่าชื่นชมมาก ๆ
        อย่างไรก็อย่าลืมอัพเดต และนำผลงานมาแจกเรื่อย ๆ นะครับ

Comment

• Originally posted by samkok911 View Post
          ผมเห็นชือคุณ artdekdok ในเว็บไซต์ต่างประเทศหลายเว็บ ปลื้มใจแทนคนไทย
          แล้วยิ่งผลงานการแปลของคุณ artdekdok เทียบชั้นตำนานแห่งเกมสามก๊ก11 อย่างคุณ Cao Shang อีกด้วย
          ไม่ธรรมดา น่าชื่นชมมาก ๆ
          อย่างไรก็อย่าลืมอัพเดต และนำผลงานมาแจกเรื่อย ๆ นะครับ
          ผมว่าท่านก็คนนึงนะที่เผยแพร่ข้อมูลตั้งแต่สามก๊ก 11 จนถึง 12 ข้อมูลในเว็บไซต์ของท่านก็มีรายละเอียดพอให้มือใหม่หัดเล่นได้อย่างรวดเร็ว
          ส่วนผมนั้นไม่มีอะไรมาก โหลดมาเล่นอย่างเดียว ถ้าแก้ไขก็จะแก้ตามที่ไปอ่านจากหลายๆเว็บแต่ไม่มีความสามารถอัพไฟล์ที่แก้ขึ้นเว็บไซต์ได้
          เน็ตที่ใช้มันไม่ดี upload ช้ามาก เลยได้แต่แนะนำคนที่เล่นใหม่ ก็เท่านั้นเอง

หากคนไทยจะทำอะไรจริงๆจังๆแล้วไม่แพ้ชาติใดในโลก ^-^

Comment

• เอ่อแล้วมีอีกอย่างนะ อันนี้ไม่รู้ว่าเป็นความรู้สึกส่วนตัวของผมเองหรือป่าว
            สามก๊ก 12
            1.ถ้าเล่นด้วย OS XP จะช้ากว่า 7 แบบเห็นๆ
            2.ข้อแปลกสามก๊ก 12 กินแรมกับCPU บน 7 น้อยกว่า XP
            3.ในเกมแล้วนะปรับระดับยากสุด บน XP คอมมันจะสู้กันดุเดือดทหารน้อยๆก็จะฟาดกัน นอกจากมีเราไปขวางทางมันจะทำให้ทหารในเมืองเยอะๆไว้แล้วอาศัยทีเผลอบุกเรา
            ส่วนใน 7 คอมจะบุกกันน้อยครั้งถึงน้อยมาก แล้วทหารในเมืองจะเยอะถึงขั้นมหาศาลเพราะมันไม่สู้กัน แ่พอเราไปตีเมืองที่เป็นพันธมิตรกันมันจะรุมเรา -*-
            4.ในฉากรบของ 7 จะสมูทกว่าใน XP ค่อนข้างมาก แต่ว่าเวลาตีกันแล้ว ตัวเลขทหารทีลดลงแต่ละครั้งเห็นแล้วน่าใจหาย มันลดลงเร็วกว่า XP ค่อนข้างมาก

ส่วนบางคนอาจงงว่าผมทดสอบได้ยังไง ง่ายๆครับมีคอม OS xp กับ 7 อย่างละเครื่อง ลงเกมเรียบร้อย ใช้เซฟเดียวกันเล่น ตีเมืองเดียวกัน ใช้ทหารแบบเดียวกันตีเมือง ตีเมืองด้วยวิธีและลักษณะเดียวกัน พอดีว่าน้องเล่นอีกเครื่องนะเลยไปสังเกตุ แล้วเอามาเล่าให้ฟัง จริงเท็จแค่ไหนลองดูแล้วจะรู้เอง

สรุปว่าเล่นดีๆแล้วกันครับ ไม่ว่าจะ XP หรือ 7 มันก็พอๆกันแหละรอบคอบนิดนึง ไม่ใช่ว่าไปบุกเขาได้ 1 เมืองเขาตีกลับเสีย 1 เมืองแบบนี้เท่าทุน สำหรับผมไม่ไหวๆ บุกแบบต้องไม่ให้เขาไปสวนเราอีกเมืองได้

ทิ้งท้ายเรื่องการใช้แม่ทัพ
            แม่ทัพหอกจะเก่งในด้านตีเมืองและฆ่าแม่ทัพธนูแต่จะแพ้แม่ทัพม้า
            แม่ทัพม้าจะเก่งกับแม่ทัพหอกแต่จะแพ้แม่ทัพธนู อาศัยวิ่งตีแล้วถอย 55 ผมทำประจำ
            แม่ทัพธนูจะเก่งแม่ทัพม้าจะวิ่งไปไหนยิงทิ้งตั้งแต่หน้าปากซอยแต่จะแพ้แม่ทัพหอกเพราะหอกมันสายถึก+ตีแรง

ประมาณนี้นะครับ
            ไปละครับ

Comment

• ที่จริงแล้วมันยังมีอีกอันนะครับ
              คือการแก้ไฟล์ AdjustParam.dat นี่แหละที่เขาใช้ mod กัน ทำ puk พวกนั้นแหละ
              มันจะแก้ค่าต่างๆ แก้ความสมดุล ของเกมได้
              เช่น
              ราคา เครื่องกระทุ้ง ยิงหิน
              จำนวนทีมที่ส่งไปช่วยสู้
              การบุกของคอม
              ความ โหด ยาก ง่าย
              เยอะแยะ

ผมให้ไป 2 กระทู้
              1. http://translate.googleusercontent.c...3gyxjffYziAAJg

2. http://translate.google.com/translat...47619-1-1.html

กระทู้แรกมีโปรแกรม และตัวเลข สำหรับแก้ค่าต่างๆของเกม เยอะมาก
              กระทู้สองมีผู้ทดลองแล้วมาบอกว่าอันไหนเป็นยังไง น่าใช้อันไหนบ้าง

ผมลองนิดเดียวเอง เอากูเกิลแปลแล้วก็ยังไม่เข้าใจ ศัพท์ไรไม่รู้ของเค้า เวปจีนนะครับ
              ใครศึกษาแล้วรู้เรื่องก็มาบอกหน่อยครับ ลองแก้มาเล่นดูเลย

จริงๆทุกอย่างมาจากจีนหมด ไม่ว่าจะเป็น
              โปรแกรมแก้ค่าต่างๆของ van
              โปรแกรมแก้ไขรูป
              โปรแกรมอื่นๆ
              รวมถึงยาแก้ไอด้วย

ต้องขอบคุณพี่จีนเค้า เก่งจริงๆ คิดค้นพวกนั้นขึ้นมาได้
              เราก็แค่อาศัยอุปกรณ์ที่พวกเขาคิดค้นขึ้นมาแก้ให้เป็นของเราเอง

ปล.. คุยกับต่างชาตินี่ผมรู้สึกว่า ภาษาอังกฤษผมอ่อนด๋อยมาก งูๆ ปลาๆ ไวยากรณ์ก็ไม่ได้ ใช้คำก็ไม่ถูก (ยังกับเมียฝรั่งคุยภาษาอังกฤษ)
              แต่วันนี้ ผมได้คุยกับครูชาวอังกฤษ ที่เค้ามาสอนในไทย เค้าบอกว่า น้อยมากๆ ที่จะหาคนที่พูดได้ถูกเป๊ะๆ ตามแบบหลักไวยากรณ์ มี 10% เองมั้งของทั้งโลก
              จากที่เค้าไปมาหลายๆ ประเทศ เค้าก็ว่าที่อื่นก็พูดแบบบ้านเราน่ะแหละ งูๆ ปลาๆ จับนู้น ผสมนี่ ถูกมั่งไม่ถูกมั่ง
              เค้าบอกอีกว่าแค่คุณเข้าใจความหมาย เข้าใจศัพท์ และพูด หรือแปล มันออกมา นั้นแหละต่างชาติแบบเค้าก็เค้าใจแล้ว นี่คือวิธีการที่ถูกต้องในการสื่อสาร
              ไม่ต้องเรื่องมาก หรือไปกังวลกับ ไวยากรณ์ คนใยประเทศเค้าบางคนก็ยังไม่เข้าใจมันเลยด้วยซ้ำ
              Last edited by artdekdok; 16 May 2012, 03:18:05.

Comment

• กำลังลองเล่นแบบที่ผมชอบมากๆอีกแบบนึง ลองเอาไปเล่นกันดูครับท้าทายดี
                สร้างตัวมา3ตัว แล้วแต่จะชอบ ผมสร้างแบบนี้
                1.ลอกจิวยี่มา แต่War80
                2.ลอกลิโป้มาแต่int 50
                3.ลอกกวนอูมา แต่สกิลเล่าปี่
                เล่นยุคที่3แคว้นแข็งสุดๆแล้วเอายุคที่โจโฉยังไม่ตายนะ หนุกดีครับ เอาไม้ซี่งัดไม้ซุงตั้งแต่เทิร์นแรกๆเลย

Comment

• สอบถามวิธีลง อันนี้หน่อยครับ

2. ไฟล์เต็มสำหรับผู้ไม่เชี่ยวชาญ
                  http://www.mediafire.com/?zqhwkqrgg5kid

ผมกด setup แล้วมันขึ้นแบบนี้อะ

Comment

• Originally posted by artdekdok View Post
                    ที่จริงแล้วมันยังมีอีกอันนะครับ
                    คือการแก้ไฟล์ AdjustParam.dat นี่แหละที่เขาใช้ mod กัน ทำ puk พวกนั้นแหละ
                    มันจะแก้ค่าต่างๆ แก้ความสมดุล ของเกมได้
                    เช่น
                    เยอะแยะ

1. http://translate.googleusercontent.c...3gyxjffYziAAJg

2. http://translate.google.com/translat...47619-1-1.html

กระทู้แรกมีโปรแกรม และตัวเลข สำหรับแก้ค่าต่างๆของเกม เยอะมาก
                    กระทู้สองมีผู้ทดลองแล้วมาบอกว่าอันไหนเป็นยังไง น่าใช้อันไหนบ้าง

ผมลองนิดเดียวเอง เอากูเกิลแปลแล้วก็ยังไม่เข้าใจ ศัพท์ไรไม่รู้ของเค้า เวปจีนนะครับ
                    ใครศึกษาแล้วรู้เรื่องก็มาบอกหน่อยครับ ลองแก้มาเล่นดูเลย

จริงๆทุกอย่างมาจากจีนหมด ไม่ว่าจะเป็น

ต้องขอบคุณพี่จีนเค้า เก่งจริงๆ คิดค้นพวกนั้นขึ้นมาได้
                    เราก็แค่อาศัยอุปกรณ์ที่พวกเขาคิดค้นขึ้นมาแก้ให้เป็นของเราเอง

ปล.. คุยกับต่างชาตินี่ผมรู้สึกว่า ภาษาอังกฤษผมอ่อนด๋อยมาก งูๆ ปลาๆ ไวยากรณ์ก็ไม่ได้ ใช้คำก็ไม่ถูก (ยังกับเมียฝรั่งคุยภาษาอังกฤษ)
                    แต่วันนี้ ผมได้คุยกับครูชาวอังกฤษ ที่เค้ามาสอนในไทย เค้าบอกว่า น้อยมากๆ ที่จะหาคนที่พูดได้ถูกเป๊ะๆ ตามแบบหลักไวยากรณ์ มี 10% เองมั้งของทั้งโลก
                    จากที่เค้าไปมาหลายๆ ประเทศ เค้าก็ว่าที่อื่นก็พูดแบบบ้านเราน่ะแหละ งูๆ ปลาๆ จับนู้น ผสมนี่ ถูกมั่งไม่ถูกมั่ง
                    เค้าบอกอีกว่าแค่คุณเข้าใจความหมาย เข้าใจศัพท์ และพูด หรือแปล มันออกมา นั้นแหละต่างชาติแบบเค้าก็เค้าใจแล้ว นี่คือวิธีการที่ถูกต้องในการสื่อสาร
                    ไม่ต้องเรื่องมาก หรือไปกังวลกับ ไวยากรณ์ คนใยประเทศเค้าบางคนก็ยังไม่เข้าใจมันเลยด้วยซ้ำ
                    ผมลองดูแล้วครับ ลิงค์แรกลองเข้าไปทำเล่นๆดูแล้วแต่ว่ายังมึนๆ 55555
                    ลิงค์ที่สองทำไมผมเข้าไม่ได้อะ ผมเข้าไม่ได้คนเดียวหรือป่าว -*-

Comment

• อ่อ เข้าได้ละครับ มันติด google translate งิงิ

Comment

• LP [367] = Han Dynasty revival of a plus reputation
                        LP [368] = Han Dynasty revival of two plus reputation
                        LP [369] = Han Dynasty revival of 3 plus reputation
                        LP [370] = Han Dynasty revival of four plus the reputation of
                        LP [371] = Han Dynasty revival five plus reputation

อันดับแรกผมแก้พวกนี้ละ เอามันกลับเข้ามามันเป็นราชวงศ์ที่หายไป ใครลองเล่นแล้ว fame ถึง 5000+ จะรู้ว่า HAN หายไป

LP [67] = overall diplomatic difficulty / / more to change the more difficult

เพิ่มความยากขึ้นหน่อยเพื่อความโหด รู้สึกว่าทำแล้วคอมมันจะเดินเกมช้าลงหรือว่าผมทำผิดวิธี -*-

กำลังทดลองพวกนี้อยู่ไม่เข้าใจมันเลย
                        LP [268] = increment added loyalty อันนี้ปรับความภักดีของแม่ทัพ
                        LP [288] = study two special ability parameters required
                        LP [289] = study three special ability parameters required
                        LP [290] = study four special ability parameters required
                        น่าจะปรับการเรียนสกิลยังไม่เข้าใจว่าเป็นยังไง

งิงิขอบใจนะครับที่หาอะไรมาให้ทำเล่นอีกละ

Comment

• กำแล้วไง แก้ไปแก้มาเข้าเกมไม่ได้ -*-
                          งานงอก ว่าแล้วซิ มั่วไปเยอะต้องเป็นจนได้
                          ก่อนจะใช้โปรแกรมให้เปลี่ยนภาษาของตัวเครื่องเป็นภาษาจีนด้วยนะครับ ไม่งั้นจะทำอะไรไม่ได้เลย (ทำมากไปเกมเจ๋งแบบผมนะ งิงิ)
                          สรุปลงเกมใหม่ใช้เซฟเดิมแล้วเล่นต่อไป เพิ่มแค่ราชวงศ์ฮั่นเข้ามาก็พอละ (มันมีดีตรงไหนไม่รู้ 555)

Comment

• หลังจากลองเล่นภาค 11 ติดใจแหะ ผมก๊อปแตกไฟล์ freearc ในโน๋็ตบุ๊คมา pc แล้วก็เตรียมตัวเล่นภาค 12 แบบแปลของท่าน artdekdok แล้ว
                            จริงๆ ผมชอบอ่านสามก๊กมาตั้งแต่เด็กละ อยากลอง สูตร กลยุทมาเล่นดูบ้าง 555 แต่ก็ยัง งงๆอยู่

ท่าน artdekdok นี่ดังไปหลายเว็บแล้วนะ ผมเห็นหลายเว็บเลย สู้ๆนะครับ นี่ถ้าท่าน ทำ patch thai 100% ขายนี่ ผมว่าท่านรวยเลยนะ 555

Comment

• Originally posted by ghostlive View Post
                              สอบถามวิธีลง อันนี้หน่อยครับ

2. ไฟล์เต็มสำหรับผู้ไม่เชี่ยวชาญ
                              http://www.mediafire.com/?zqhwkqrgg5kid

ผมกด setup แล้วมันขึ้นแบบนี้อะ

มีวิธีแก้ครับ ผมก็เป็น วิธีแก้ประมาณหน้า 10 มั้ง ลองหาดูครับ จำไม่ได้ โทดที- -

Comment

ที่จริงแล้วมันยังมีอีกอันนะครับ
                                เช่น
                                เยอะแยะ

โหลดแล้วแต่เปิดไม่ได้อะครับ มันฟ้องอะไรก็ไม่ทราบอะครับ เป็นอักษรไทยแต่สลับกันไปหมด มีวิธีใช้คราวๆไหมครับ

Comment

Working...
                                X