Announcement

Collapse
No announcement yet.

สามก๊ก 12 , Sanguo 12 , ROTK 12 สาวกสามก๊กมาคุยกันครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ต้องเปลี่ยนภาษาของ OS ให้เป็นภาษาจีนก่อนครับ วิธีเปลี่ยนไปที่ control panel เลือก Language setting แล้วไปเปลี่ยนให้เป็น chiness เท่านี้ครับ แก้ไขเสร็จเปลี่ยนกลับด้วย
    หรือมีอีกวิธีหาโหลดโปรแกรม apploc ที่ใช้เปลี่ยนภาษาของตัว exe หรือ application ได้ ปกติผมก็ใช้ตัวนี้
    แล้วเปิดโปรแกรม หลังจากเปิดโปรแกรมแล้วให้เลือกไปเปิดไฟล์ struc ครับ (ต้องเอาไฟล์ adjust มาไว้ในที่เดียวกันด้วยนะครับ เพื่อความสะดวก) แล้วมันจะมีตัวเลขขึ้นยึดยาว ก็เข้าเว็บไปดูครับว่าตัวเลขอะไรเป็นอะไร แล้วลองแก้ดู
    หลังจากแก้เสร็จให้เซฟ แต่ไม่ใช่เซฟใส่ struc นะ ให้เซฟใส่ไฟล์ adjust หากแก้ไม่ผิดผลาดมันจะเซฟได้ แล้วนำไฟล์ที่แก้ไปลองใช้ดูครับ

ละเอียดหรือป่าวหนอ -*-
    แต่ตอนนี้ผมไม่ได้แก้ละแก้ไปแก้มา สรุปเกมเข้าไม่ได้ -*- เหมือนมันจะ เอ๋อเร๋อ*-*

Comment

• san 12 patch 1.0.0.2 มาแล้วนะครับ แปลกันเอาเองเน้อ ฮ่าๆ
      ใครว่างก็เทียบไฟล์ scenario0 1.0.0.2 นี้ กับ 1.0.0.1 ให้หน่อยว่าต่างกันยังไง ขี้เกียจแก้จริงๆ

http://www.mediafire.com/?q74mt0yn2c1i4zq

japan note :
      http://www.gamecity.ne.jp/regist_c/u.../body_0036.htm

chinese note :
      http://game.ali213.net/thread-4058472-1-1.html

..ทำไมมันโชว์ภาษาจีนกับญี่ปุ่นเป็น ????? หมด เลยเอาลิ้งมาลงแทน
      Last edited by artdekdok; 17 May 2012, 04:53:22.

Comment

• Originally posted by aodonline View Post
        ต้องเปลี่ยนภาษาของ OS ให้เป็นภาษาจีนก่อนครับ วิธีเปลี่ยนไปที่ control panel เลือก Language setting แล้วไปเปลี่ยนให้เป็น chiness เท่านี้ครับ แก้ไขเสร็จเปลี่ยนกลับด้วย
        หรือมีอีกวิธีหาโหลดโปรแกรม apploc ที่ใช้เปลี่ยนภาษาของตัว exe หรือ application ได้ ปกติผมก็ใช้ตัวนี้
        แล้วเปิดโปรแกรม หลังจากเปิดโปรแกรมแล้วให้เลือกไปเปิดไฟล์ struc ครับ (ต้องเอาไฟล์ adjust มาไว้ในที่เดียวกันด้วยนะครับ เพื่อความสะดวก) แล้วมันจะมีตัวเลขขึ้นยึดยาว ก็เข้าเว็บไปดูครับว่าตัวเลขอะไรเป็นอะไร แล้วลองแก้ดู
        หลังจากแก้เสร็จให้เซฟ แต่ไม่ใช่เซฟใส่ struc นะ ให้เซฟใส่ไฟล์ adjust หากแก้ไม่ผิดผลาดมันจะเซฟได้ แล้วนำไฟล์ที่แก้ไปลองใช้ดูครับ

ละเอียดหรือป่าวหนอ -*-
        แต่ตอนนี้ผมไม่ได้แก้ละแก้ไปแก้มา สรุปเกมเข้าไม่ได้ -*- เหมือนมันจะ เอ๋อเร๋อ*-*
        ฟังวิธีการแล้ว คงต้องรวบรวมกำลังใจสักพักใหญ่ๆละครับ เพราะไม่เคยแก้เกี่ยวกับพวกนี้มาก่อน ยังไงก็ขอบคุณครับไว้จะลองทำครับ

Comment

• ทำไมของผมเป็นภาษาจีนอยู่เลย มันมีไทยนิดเดียวเองนี่ครับรูป ช่วยที แต่ว่าพวกการ์ด ดวล อะไรก็เป็น ภาษาไทยนะ แปลก- - ผมทำไรผิดปะครับเนี่ย

ปล. ผมโหลดไฟล์เต็มมาของท่าน art แล้วก็โหลดที่โพสต์ 130 ด้วย ครับ ลงถูกวิธีแล้วนะ - -
          Last edited by peeman; 17 May 2012, 20:02:14.

Comment

• Originally posted by peeman View Post
            ทำไมของผมเป็นภาษาจีนอยู่เลย มันมีไทยนิดเดียวเองนี่ครับรูป ช่วยที แต่ว่าพวกการ์ด ดวล อะไรก็เป็น ภาษาไทยนะ แปลก- - ผมทำไรผิดปะครับเนี่ย

ปล. ผมโหลดไฟล์เต็มมาของท่าน art แล้วก็โหลดที่โพสต์ 130 ด้วย ครับ ลงถูกวิธีแล้วนะ - -
            [ATTACH=CONFIG]1740906[/ATTACH]
            แนะนำให้โหลดเกมจากหน้าแรกนะครับ อย่าเอาทั้ง 2 อันมาทับกัน ให้เลือกเอาตัวใดตัวหนึ่งก็พอครับ
            จากนั้นทำการ setup ไปตรงที่ติดตั้งเกม แค่นั้นแหละครับเสร็จพิธี

ส่วนผมติดตั้งอีกแบบนะคือ เลือกที่ setup ไปโฟลเดอร์ป่าวๆ แล้ว copy ไฟล์ที่ได้จากการ setup ไปไวในโฟลเดอร์ติดตั้งเกม แบบนี้จะทำให้เรารู้ว่ามีไฟล์อะไรบ้างที่ได้จากตัว setup ครับ

สุดแล้วแต่จะใช้วิธีไหนนะครับ

Comment

• patch ใหม่ผมลองแล้วนะครับ ที่แรกลองใช้อ่าวทำไมมันกลับจาก ENG ไปเป็น จีน เหมือนเดิม เลยงงอยู่ประมาณ 10 นาที
              สุดท้ายลองไปใช้ตัวเข้าเกมของ patch 1.0.0.1 ของ cao chang เอากลับมาเป็น ENG ละ -*- สรุปผม มั่ว หรือป่าวหนอ
              แต่ก็เล่นได้ปกตินะ ยังไม่เห็นความแต่ต่างอะไรเลย จาก 1.0.0.1 - 1.0.0.2 *-* หรือผมหาความแตกต่างไม่เจอเอง

สุดท้ายขอบใจมากครับที่อัพเดทข้อมูลใหม่ๆตลอด

Comment

• ขอบคุณมากครับ ที่ทำมาให้เล่นกัน

Comment

• Originally posted by aodonline View Post
                  แนะนำให้โหลดเกมจากหน้าแรกนะครับ อย่าเอาทั้ง 2 อันมาทับกัน ให้เลือกเอาตัวใดตัวหนึ่งก็พอครับ
                  จากนั้นทำการ setup ไปตรงที่ติดตั้งเกม แค่นั้นแหละครับเสร็จพิธี

ส่วนผมติดตั้งอีกแบบนะคือ เลือกที่ setup ไปโฟลเดอร์ป่าวๆ แล้ว copy ไฟล์ที่ได้จากการ setup ไปไวในโฟลเดอร์ติดตั้งเกม แบบนี้จะทำให้เรารู้ว่ามีไฟล์อะไรบ้างที่ได้จากตัว setup ครับ

สุดแล้วแต่จะใช้วิธีไหนนะครับ
                  ผมโหลดตัวเกมจากบิทอะครับ แล้วก๊อปเอาแบบที่ท่านว่าแหละ ไม่เป็นไร เดี๋ยวผมปริ้นออกมาดูเลยแล้วกัน ขี้เกียจโหลดใหม่- -

Comment

patch ใหม่ผมลองแล้วนะครับ ที่แรกลองใช้อ่าวทำไมมันกลับจาก ENG ไปเป็น จีน เหมือนเดิม เลยงงอยู่ประมาณ 10 นาที
                    สุดท้ายลองไปใช้ตัวเข้าเกมของ patch 1.0.0.1 ของ cao chang เอากลับมาเป็น ENG ละ -*- สรุปผม มั่ว หรือป่าวหนอ
                    แต่ก็เล่นได้ปกตินะ ยังไม่เห็นความแต่ต่างอะไรเลย จาก 1.0.0.1 - 1.0.0.2 *-* หรือผมหาความแตกต่างไม่เจอเอง

สุดท้ายขอบใจมากครับที่อัพเดทข้อมูลใหม่ๆตลอด
                    ที่มันเป็นจีน ญี่ปุ่น ก็เพราะว่า มันมีไฟล scenario0 มาให้ด้วย รอผมทำใหม่ละกัน
                    ก็ไปใช้ตัวเข้าเกมของ patch 1.0.0.1 ของ cao chang
                    แล้วจะเห็นความแตกต่างของ 10.0.2 ได้ยังไงละคร๊าบ

Comment

• ภาค 12 ของจริงหรือครับ
                      กำลัง งง นึกว่า koei ไม่พัฒนาแล้ว
                      ทั้ง งง ทั้ง อึ้ง ฮ่าๆ

ขอบคุณครับต้องโหลดไปลองสักหน่อย

Comment

• ผมลองโหลดจากหน้าแรกไปติดตั้งแล้วเล่นไม่ได้อะครับ
                        ผมต้องหาตัวเกมก่อนใช่หรือเปล่าครับ
                        Last edited by ponko; 19 May 2012, 10:16:08.

Comment

• ขอบคุณพี่ๆ น้องในบอร์ดนี้มาก ที่ช่วยทำให้เ่ล่นภาค12 รู้เรื่องขึ้นเยอะ
                          วิธีการลงเกมส์ของผมก็คือ
                          1 ดาว์โหลดเอาตัวเต็ม มารวมไฟล์จะได้ไฟลล์ 3 gig แล้วใช้โปรแกรมจำลองไดร์ฟ เอาเกมลงเครื่อง
                          2 เวอร์ชั่นที่ได้จะเป็น 1.0.0.0 เป็นภาษาญี่ปุ่น ต้องจำลองไดร์ฟเพื่อเล่นเกมทุกที แล้วดาว์โหลด patch 1.0.0.2 japan มาทับ
                          3 แล้วไปโหลด patch 1.0.0.2 eng ของโจวชาง มาลงทับ
                          4 แล้วไปเอาไฟล์ สามก๊ก ไทย v3 ของคุณอาร์ทมาทับ แต่วิธีแตกไฟล์อาจต้องดูกระทู้ 204
                          5 สำคัญเวลาเล่นเกมส์ให้เข้าไปค้นในกล่องที่อยู่ตัวเกมส์ ให้เข้าเล่นตรงไฟล์ สามก๊ก12 ของโจวชาง 1.0.0.2 แค่นี้มันก็เล่นได้ตามปกติทุกอย่างครับเป็นภาษาไทยตาม v3 ขอบคุณคนทำมากครับ
                          ฝีมือคนทำและน้ำใจช่างสุดยอดล้ำเลิศแท้ๆ

เป็นครั้งแรกนะครับที่ผมได้เล่นเกมสามก๊กภาษาไทย อยากให้ช่วยพัฒนาต่อๆไปนะครับ
                          Last edited by peemyow; 19 May 2012, 13:10:06.

Comment

• มีแพทช์ตัวไหนแปลบทสนทนาต่างๆ เนื้อเรื่อง แล้วก้อเมนูครบบ้างครับ อังกฤษ หรือไทยก็ไดั อยากเล่นรู้เนื้อเรื่องอะครับไม่ใช่แค่เล่นได้

Comment

• Originally posted by p008 View Post
                              มีแพทช์ตัวไหนแปลบทสนทนาต่างๆ เนื้อเรื่อง แล้วก้อเมนูครบบ้างครับ อังกฤษ หรือไทยก็ไดั อยากเล่นรู้เนื้อเรื่องอะครับไม่ใช่แค่เล่นได้
                              ไม่มีครับ
                              นับจากวันนี้
                              อีก 3 เดือน เมนู คงจะครบ
                              อีก 6 เดือน บทสนทนา คงจะครบ
                              อีก 9 เดือน เนื้อเรื่อง คงจะครบ

สรุป ถ้าคุณจะรอ ก็คงปีหน้า หรือไม่ก็กลับไปเล่นภาค 11
                              แล้วก็เนื้อเรื่องก็เหมือนกันทุกภาค เล่นภาคไหนก็เหมือนกัน อ่านหนังสือก็เหมือนกัน มันแปลกใหม่แค่รูปแบบการเล่นเท่านั้นในแต่ละภาค

Comment

• Originally posted by p008 View Post
                                มีแพทช์ตัวไหนแปลบทสนทนาต่างๆ เนื้อเรื่อง แล้วก้อเมนูครบบ้างครับ อังกฤษ หรือไทยก็ไดั อยากเล่นรู้เนื้อเรื่องอะครับไม่ใช่แค่เล่นได้
                                ตอบเพิ่มได้เลยว่าตอนนี้มีแต่ภาค 11 ver eng ที่คุณอาร์ทบอกจริงๆครับที่ฝ่าย koei ทำขายในอเมริกา ที่เป็นภาษาฝรั่งสมบูรณ์ แต่ตัด puk ของญี่ปุ่นภาค 11 ที่มีการแต่งงานสร้างลูกออกไป ภาค 3 เล่นในดอส
                                มีภาค 4 ก็สมบูรณ์แต่เล่นไม่ค่อยได้แล้ว เพราะมันเล่นในโหมด win 16 bit ภาค 6 กับ 7 ใน เครื่องเพลย์ ภาค 8 กับ 9 หาโหลดส่วนใหญ่จะได้แต่ภาษาจีน ภาค 10ต้องโหลด patch eng พอจะมีโหลดอยู๋
                                มาตอนนี้ภาค 12 ที่เพิ่งลงขายในญี่ปุ่นมาหมาดๆร้อนๆ ต้องมอบความหวังให้กับคุณอาร์ทที่ช่วยแปล ญี่ปุ่นเป็นไทยให้พวกเราเล่นรู้เรื่อง ทางฝรั่ง เองที่แปลฝรั่ง เขาก็ให้ความหวังกับโจวซาง แล้วก็ทางเวียดนามก็พยายามแกะเกมนี้เป็นภาษาเขาเหมือนกัน ทั้งนี้ต้องชื่นชมคนแกะแปลภาษามากทุกประเทศมีกำแพงทางภาษาอยู่ ถ้าอยากแปลไ้ด้หมดคงต้องไปอยู่ญี่ปุ่นสักสองปี เพราะรักในเกมสามก๊ก คนเล่นเกมนี้ส่วนใหญ่จะเป็นคนรู้ประวัติสามก๊กอยู่แล้ว งานแกะภาษาญี่ปุ่นเป็นงานศิลปะทำยากและนานไม่เหมาะกับผมมั่กๆต้องให้เครดิตคนทำอย่างสูง ถือว่าเป็นผู้นำในเกมนี้ให้ชาวไทยได้เล่นกัน ถึงนานแค่ไหนพวกเราก็จะรอ และเป็นกำลังในให้ครับ และยังยืนยันคำเดิมครับว่า ภาคนี้น่าเล่นมากเพราะไม่เคยเล่นสามก๊กภาษาไทยแบบนี้มาก่อนเลย สุดยอด
                                ผมว่าคุณอาร์ทจะเป็นตำนานคนสร้าง patch เกม สามก๊กไทย 12 ไปแล้วครับตอนนี้ ต้องติดตามผลงานคุณอาร์ทอย่างใกล้ชิด
                                Last edited by peemyow; 19 May 2012, 15:35:53.

Comment

Working...
                                X