Announcement

Collapse
No announcement yet.

สามก๊ก 12 , Sanguo 12 , ROTK 12 สาวกสามก๊กมาคุยกันครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนคุณ อาร์ท หรือผู้รู้หน่อยครับ พอดีทนเล่นภาคนี้ไม่ไหวจริงๆ พอมีวิธีอิมพอร์ทรูปตัวละคร ภาคนี้ไปไว้ในภาค 11 บ้างไหมครับหรือว่าต้องใช้โปรแกรมอะไรไหมครับ

Comment

• สิ่งที่แตกต่างจากภาค 11 ตามความรู้สึกของผม
      1 ภาคนี้เนื้อที่มากกว่า เพราะอัดเรื่องราว และเสียงภาคญี่ปุ่น ถ้าเล่น โหมด history เป็นเล่าปี่ก็จะมีเรื่องเกิดเกือบทุกเทิร์นคลิ๊กกระจาย เพราะฟังและดูภาษาญี่ปุ่นไม่รู้เรื่อง
      2 ภาคนี้กินแรมน้อยกว่าภาค 11 โดยเฉพาะการ์ดจอ โหมดบุกฐานคล้ายๆ กับเล่น dota ฮ่ะๆ และจำกัดให้มีแค่ทีมละ 6 กลุ่มในการตะลุมบอนกัน ซึ่งแตกต่างจากภาค 11 จะกินการ์ดจอกับแรมมาก เนื่องจากภาค 11 จะเปิดใช้แผนที่ทุกแห่งมีร้อยทีมรุมร้อยทีม เห็นหมด และภาค 12 ซูมได้ แค่ สองเท่า แต่ภาค 11 ซูมได้มากกว่า สี่เท่ามั้งถ้าจำไม่ผิด
      3 ภาค 11 ต้องคลิ๊กเลือกบริหารทีละเมือง ส่งของอะไรต้องกำหนด ภาค 12 มีสองเมืองได้ใช้ทรัพยากรกองกลางครับพี่น้อง ยกเว้นทหาร ก็ดีเล่นเร็วดี
      4 ในโหมดบุกเมืองภาค 12 ต้องบริหารเวลาแม่นๆ เพราะเวลาที่ไหลไปมีผลต่อความเป็นความตายมากกว่า การดวลบนหลังม้าด้วยซ้ำ ดีเบทภาค 12 หายไปในสนามรบ หรือว่าเรายังเล่นไม่ถึงนะ แฮ่ะๆ และการฝึกทหารก็หายไป เมนูหายไปเยอะมากคำสั่งน้อยกว่ามาก
      5 คิดไปคิดมาที่คำสั่งพิเศษๆ ที่หายไปจะเอาไปใช้ผลิตแผนการแทน (การ์ด) ซึ่งใช้เวลาหลายตา กว่าจะได้ทีละใบเออก็ดีนะจะไม่ต้องเห็นคำสั่งอะไรมากเหมือนภาค 11
      ุ6 ใครเล่นไม่เป็นภาค 12 แนะนำให้เล่นเป็นเล่าปี่ เลย คลิ๊กๆ ไปเดี๋ยวก็ชนะ เล่นรู้เรื่อง แล้วง่ายๆ เหอะๆ ภาค 11 เนี่ยเล่นเป็นเล่าปี่,มันต้องสร้างหรือเชื่อมอะไรยากกว่าอีกเหอะๆ
      5 สรุปได้เลยว่า ภาค 11 เล่นแบบสตาร์คาร์ฟ รักษาฐาน ใครมีเครื่องยิงหินดักไว้รอบเมืองก็เทพจบเกม แต่ภาค 12 นี่ต้องใช้การใช้การสร้างแผนการณ์ หรือเรียกว่า สร้างการ์ด อันนี้จะโกรธมากถ้าเล่นเป็นเล่าปี่อะไรว้าจะการ์ดซัก 3 เดือนก็โดนเรื่องราวพาไปอยู่เมืองอื่นจบกันไม่ได้การ์ดซะที ต้องจำให้ได้ว่าขุนพลถนัดอะไรในการใช้ออกไปสู้ และต้องรักษาเวลาเป็นอย่างมาก การดำเนินเรื่องเป็นไปอย่างรวดเร็ว ที่ภาค 10,11 ไม่มีคือการขอทรัพยากรจากฝ่าย ally หรือพันธมิตรนั่นแหล่ะ ภาค 12 เก็บรายละเอียดของเกมภาคเก่าๆ มารวมกัน มันมีกลิ่นอายของภาค 3 ตามมามากเลยค่อนข้างจะคลาสสิคกว่าภาค 11 (ซึ่งมันคล้ายกับสตาร์คาฟมาก) การบริหารเมืองภาค 12 คล้ายกับภาค 4 ที่จับเอาขุนพลเก่งๆ ไปไว้ที่แผนกต่างๆ ก็พอ ถ้าใจร้อนก็กดออโต้ 5555 ฉากตอนแพ้ หรือ ตอนชนะ ตอนเป็นภาษาไทยนี้มันจี๊ดถึงใจดีแท้ ภาคนี้คลาสสิคดีครับ
      Last edited by peemyow; 19 May 2012, 23:31:19.

Comment

• Originally posted by ponko View Post
        ผมลองโหลดจากหน้าแรกไปติดตั้งแล้วเล่นไม่ได้อะครับ
        ผมต้องหาตัวเกมก่อนใช่หรือเปล่าครับ
        ใช่ครับ หาตัวเกมส์มาก่อน ทางท่านผู้มีอุปการะคุณ ช่วยแปลแถมมีตัวแก้ภาษาของ cao chang เล่นได้อย่างคล่องปรือเลยครับ
        ต้องขอบคุณท่านผู้แปลมากๆ ส่วนเนื้อเรื่องพอเดาได้ครับลองเล่นแล้วถ้าไม่ไปตีเมืองที่มันกำหนดไว้เนื้อเรื่องจะดำเนินตามปกติครับ

Comment

• Originally posted by p008 View Post
          มีแพทช์ตัวไหนแปลบทสนทนาต่างๆ เนื้อเรื่อง แล้วก้อเมนูครบบ้างครับ อังกฤษ หรือไทยก็ไดั อยากเล่นรู้เนื้อเรื่องอะครับไม่ใช่แค่เล่นได้
          แน่ใจหรอครับว่า ถ้าเป็นภาษาอังกฤษแล้วคุณจะอ่านทุกตัวที่มันขึ้นมา *-*
          มียังไงก็เล่นไปยังงั้นแหละครับ จริงจังอะไรมากมายกับเกม
          คนที่เขามุงพัฒนาเกมในด้านต่างๆรวมถึงแปลภาษา เขาก็เหมือนกับการฝึกฝนหาประสบการณ์เหมือนกัน

ส่วนภาค 12 นี้ดียังไงหลังจากที่ผมเล่นแล้วเล่นอีกเล่นจนลืมเวลาทำงาน 5555
          สรุปว่ามันง่ายกว่าภาคก่อนหน้านี้มาก ควบคุมอะไรต่างๆได้ง่ายมาก ไม่ซับซ้อน ไม่ต้องใช้เทคนิคอะไรมาก เหมือนกับภาคก่อนๆ อย่างเช่น 11
          แล้วมีภาพที่ค่อนข้างออกไปทาง smoot มากประมาณว่า ภาพชวนฝัน
          แต่ข้อด่อยมันก็มีตรงเดียวคือใครที่เป็นนักวางแผนการรบในเกมนี้ภาคก่อนๆเช่น วางกับดัก สร้างป้อม เอาทหารแม่ทัพไปวิ่งล่อเป้า จะเซงนิดนึงเพราะในภาค 12 ทำไม่ได้นะครับ *-* จะบุกก็คือบุก ไม่ต้องมายึกยัก 555

สุดท้าย ภาคนี้เขาทำลิโป้ออกมาได้รุนแรงได้ใจกว่าภาคก่อนๆมาก ถ้าไปเจอมันยกทัพสัก 20000 มาตีต้องทำหน้างี้ -*-" เพราะ 20000 ของลิโป้มันจะงัดแม่ทัพที่อ่อนแอกว่ามันลงไปแบบชนิดว่า อย่ามาขวางทางรถสิบล้อเมายาไม่งั้นเละ -*-

ไปละครับมาหยอดวันละนิดแล้วก็ไป

Comment

• ใครเซียนตอบหน่อยครับ
            1.คือการ Duel นี่ทำยังไงให้มันดวลได้บ่อยๆอะครับ ขึ้นกับปัจจัยอะไรบ้าง มันไม่ค่อยดวลกันเลยอะ- -
            2. เวลาเราบุกไปตีเมือง ทำไมแคมป์[ฐานเราอ่ะ] มันเลือดเป็น 0 อะครับ เวลาข้าศึกซุ่มมาฟันทีเดียว เน่าเลย ทำไงให้เลือดมันเ้ยอะๆครับ - -

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Comment

• Originally posted by peeman View Post
              ใครเซียนตอบหน่อยครับ
              1.คือการ Duel นี่ทำยังไงให้มันดวลได้บ่อยๆอะครับ ขึ้นกับปัจจัยอะไรบ้าง มันไม่ค่อยดวลกันเลยอะ- -
              2. เวลาเราบุกไปตีเมือง ทำไมแคมป์[ฐานเราอ่ะ] มันเลือดเป็น 0 อะครับ เวลาข้าศึกซุ่มมาฟันทีเดียว เน่าเลย ทำไงให้เลือดมันเ้ยอะๆครับ - -

1.แล้วแต่อารมณ์แม่ทัพ
              2.ทหารที่เอาไปด้วยมีผล

Comment

• Originally posted by peeman View Post
                ใครเซียนตอบหน่อยครับ

ตอบข้อ2 แคมป์ทหารสำรองพกไปไว้เติม ถ้าไม่เอาไปก็0ครับ แคมป์ก็ต้องเฝ้าคล้ายๆเกมชิงธงครับ

Comment

• ขออภัย ผมพิมพ์ผิด
                  ที่ผมต้องการรู้เรื่องคือเวลาที่มันมีคนมารายงานแต่ละเทิร์นอ่ะครับ ว่ามีใครทำอะไรยังไง
                  หรือตอนที่จะทำภารกิจ จริงๆกดมั่วๆไปก็ได้ครับ แต่ว่าถ้ารู้ว่ามันทำอะไร เกิดอะไรขึ้นน่าจะเล่นสนุกกว่านี้

ผมเล่นภาค 11 ได้ไม่นานก็เลิก เพราะติดใจภาค 10 มากกว่า
                  ภาค10 ที่แปลมาก็ยังไม่สมบูรณ์ แต่เวลาลูกน้องมารายงานก็จะอ่านเข้าใจได้เยอะพอควร

งั้นผมต้องรออีก 6 เดือน OK รอได้ๆ เห่อๆ
                  Last edited by p008; 20 May 2012, 21:09:22.

Comment

• 1.โอกาส ดวลจะมีมากใน Officer ที่มี่ทักษะ DUEL เช่น พวกฮีโร่บ้าพลังทั้งหลาย ซุนเซ็ก ลิโป้ เตียวหุย เป็นต้น และเท่าที่สังเกตุนะถ้าชนะน็อคOfficerอีกฝ่าย ทัพของมันจะแตกพ่ายทันที แบบว่าวิ่งหนีกลับบ้านเลยฮ่าๆ
                    2.น่าจะเอาทหารไปสำรองไว้ในค่ายด้วย ตอนจัดทัพจะมีมาให้ใส่ตัวเลขทหารในค่าย ถึงเราไม่ใส่ก่อนกดตกลง มันก้จะขึ้นเตือนตลอดนะ

Comment

• ตอนนี้เข้าใจหมดและไปลองๆดู การ Duel ผมว่าไอทักษะ Duel มันแค่ช่วยให้มีสกิล ตาย ต้านอะ ทำให้ดวลดีขึ้น หรือปล่าวหว่า เห็นมันเขียนแค่นั้น ส่วนเมือ่ไหร่จะดวลผมว่า แม้งต้องจังหวะจริงๆอะ แบบเจอตัวแม่ทัพแล้วดวลกัน เป็นสิ่งที่ไม่สมจริงเลยนะ สามก๊กในหนังสือผมอ่าน พอเจอหน้ากัน แม่ทัพมันก็ดวลกันตลอดละ - -
                      ไอแคมป์อะ ต้องมีทหารสำรองด้วย เวลาก่อนโจมตีมันจะมีบอกอยู่ว่าเหลือเท่าไหร่ ผมแม้งเอาไปหมดทุกทีั 555

Comment

• สงสัยเรื่องค่า FAME มันมีผลอะไรกับเรา

Comment

• Originally posted by ponko View Post
                          สงสัยเรื่องค่า FAME มันมีผลอะไรกับเรา
                          ค่าชื่อเสียง เอาไว้ ลดค่าอัพเกรดในเมือง แล้วก็ประหารนักโทษ ลองเล่นดู เด๋วรู้

Comment

สงสัยเรื่องค่า FAME มันมีผลอะไรกับเรา
                            เลื่อนยศ ทำให้เราตุมทหารได้มากขึ้น

Comment

• มีใครยกเลิกพันธมิตรได้บ้างไหมครับ?

Comment

• ขอโทษนะครับผมโหลดไฟล์5มา แล้วมันแตกไฟล์ไม่ได้อ่ะครับ ใช้อะไรแตกไฟลอ่ะครับ

Comment

Working...
                                X