Announcement

Collapse
No announcement yet.

สามก๊ก 12 , Sanguo 12 , ROTK 12 สาวกสามก๊กมาคุยกันครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากถามเกี่ยวกับสามก๊ก12คับ ออนคุยกันทางเฟชบุ๊กได้ไหม http://www.facebook.com/profile.php?id=100001366191181
    หรือเมล spursconwan@yohoo.co.th

Comment

• Originally posted by spurs1234 View Post
      ผมเพิ่งหัดเล่นครับ ชอบภาค11 มาก ลองๆดูภาค12 ผมพยายามนั่งอ่านเกือบทุกหน้าแล้วลงได้แล้วเป็นไทย-อังกฤษ ขาดอย่างเดียวยังไม่รู้รายละเอียดต่างๆในการเล่นเช่น
      1. สร้างพลธนูอย่างไร หรือว่าเพียงแค่สร้างโรงทหารในเมืองเยอะๆ ก็จะมีให้เอง
      2. เวลาผมไปตีเมืองอื่นผมไม่มีพลธนูและเครื่องกระทุ้งประตู อยากมี ต้องสร้างอะไรครับ ถึงจะมีพวกอุปกรณ์ตีเมือง
      3. สำนัก มีประโยชน์อย่างไร และการอัพให้เป็นระดับ2-3-4 มีอะไรเปลี่ยนแปลงหรือมีประโยชน์อะไรเพิ่มขึ้น (ตามที่ผมเข้าใจคือเอาไว้ค้นหาขุนพลว่างและพวกของ)
      4.โรงงานมีประโยชน์อะไร และการอัพระดับของโรงงานระดับ1-2-3 มีประโยชน์อย่างไร เหมือนภาค 11 หรือเปล่าสร้างไว้แล้วเมืองจะมีรายได้เพิ่มขึ้นเมื่อสร้างในเมืองที่มีการค้าเยอะๆ
      5.กลยุทธ plot มีประโยชน์อย่างไร
      6.วิจัย tech มีประโยชน์อย่างไร
      7.ป้อม paprol มีประโยชน์อย่างไร

ถ้ารู้คร่าวๆตามที่ผมถาม ผมว่าผมคงจะเล่นเป็นได้แน่ๆ ช่วยแนะนำหน่อยครับขอบคุณล่วงหน้าครับ
      ตอบครับ
      1. พลธนูสร้างไม่ได้ แต่เป็นโดยธรรมชาติของขุนพลที่ใช้ เช่นใช้ ฮองตง ขงเบ้ง แฮหัวเอี๋ยน ไทสูจู้ ก็จะมีทหารเป็นพลธนูเองครับ
      2. พลธนูตามข้อ 1 ส่วนเครื่องกระทุ้งต้องสร้างโรงงาน แล้วเอาขุนพลไปประจำการ แต่ต้องทำการวิจัยก่อนจึงจะสามารถสร้างรถกระทุ้ง - รถดีดหินได้
      3. สำนักก็ตามที่เข้าใจ ส่วนการอัพเกรดก็จะเพิ่มโอกาสในการค้นพบ
      4. โรงงานเอาไว้สร้างรถกระทุ้ง รถดีดเท่านั้นครับ
      5. กลยุทธ ไว้เพิ่มโอกาสในการใช้แผนของเรา และลดการป้องกันของเมืองข้าศึก (ต้องแก้ด้วยการสร้างป้อม)
      6. วิจัย ก็เอาไว้คิดค้นเทคโนโลยีใหม่ ๆ แต่ต้องสร้าง2 ตึกในเมืองเดียว(ทั้งก๊กสร้างแค่นี้พอ เพราะวิจัยได้แค่เมืองเดียว วิจัยซ้ำซ้อนไม่ได้) แล้วใช้ขุนพลไปประจำ2 คน ทำให้ทหารเราเก่งขึ้น เศรฐษกิจ การเมืองดีขึ้น สร้างรถดีดหินได้ เป็นต้น
      7. ป้อม เอาไว้เพิ่มการป้องกันของเมือง เช่นเทินที่แล้วเราถูกโจมตี การป้องกันของเมืองลดเหลือ 10% เราจึงต้องสร้างป้อมให้อัตราการป้องกันเพิ่มขึ้นเร็ว ๆ และนอกจากนี้ ป้อมยังช่วยสร้างชื่อเสียง(fame)ให้เราด้วย ซึ่งมีผลต่อการโปรดเกล้าเลื่อนยศให้เราของฮ่องเต้

ส่วนวิธีการเล่น+คู่มือ มีแบบภาษาอังกฤษตามลิ้งครับ
      http://www.mediafire.com/?rppn9vg1ueun718

----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
      สามก๊กวิทยา : สามก๊กสามจบใครว่าคบไม่ได้

Comment

• Originally posted by samkok911 View Post
        ตอบครับ
        1. พลธนูสร้างไม่ได้ แต่เป็นโดยธรรมชาติของขุนพลที่ใช้ เช่นใช้ ฮองตง ขงเบ้ง แฮหัวเอี๋ยน ไทสูจู้ ก็จะมีทหารเป็นพลธนูเองครับ
        2. พลธนูตามข้อ 1 ส่วนเครื่องกระทุ้งต้องสร้างโรงงาน แล้วเอาขุนพลไปประจำการ แต่ต้องทำการวิจัยก่อนจึงจะสามารถสร้างรถกระทุ้ง - รถดีดหินได้
        3. สำนักก็ตามที่เข้าใจ ส่วนการอัพเกรดก็จะเพิ่มโอกาสในการค้นพบ
        4. โรงงานเอาไว้สร้างรถกระทุ้ง รถดีดเท่านั้นครับ
        5. กลยุทธ ไว้เพิ่มโอกาสในการใช้แผนของเรา และลดการป้องกันของเมืองข้าศึก (ต้องแก้ด้วยการสร้างป้อม)
        6. วิจัย ก็เอาไว้คิดค้นเทคโนโลยีใหม่ ๆ แต่ต้องสร้าง2 ตึกในเมืองเดียว(ทั้งก๊กสร้างแค่นี้พอ เพราะวิจัยได้แค่เมืองเดียว วิจัยซ้ำซ้อนไม่ได้) แล้วใช้ขุนพลไปประจำ2 คน ทำให้ทหารเราเก่งขึ้น เศรฐษกิจ การเมืองดีขึ้น สร้างรถดีดหินได้ เป็นต้น
        7. ป้อม เอาไว้เพิ่มการป้องกันของเมือง เช่นเทินที่แล้วเราถูกโจมตี การป้องกันของเมืองลดเหลือ 10% เราจึงต้องสร้างป้อมให้อัตราการป้องกันเพิ่มขึ้นเร็ว ๆ และนอกจากนี้ ป้อมยังช่วยสร้างชื่อเสียง(fame)ให้เราด้วย ซึ่งมีผลต่อการโปรดเกล้าเลื่อนยศให้เราของฮ่องเต้

ส่วนวิธีการเล่น+คู่มือ มีแบบภาษาอังกฤษตามลิ้งครับ
        http://www.mediafire.com/?rppn9vg1ueun718

----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
        สามก๊กวิทยา : สามก๊กสามจบใครว่าคบไม่ได้

ขอบคุณมากๆครับ ผมจะไปลองทำดูเมื่อคืนนั่งเล่นถึงตี3เลยลองไปลองมาจนพอเป็นบ้างแล้ว มีคำถามอยากรู้อีกอย่างครับ
        1.ถ้าเราต้องการให้มีกำลังทหารเยอะๆไวๆ เพื่อจะได้บุกไปตีเมืองอื่นบ้าง เราต้องสร้างโรงทหารหลายๆอันใช่ไหมครับ
        2. ถ้ากำลังทหารเราเยอะ แล้ว จะทำให้เปลืองอาหารไหมครับ เพราะว่าบางทีผมสะสมอาหารได้เยอะแล้ว ผมคิดจะทำลายฟวร์มเปลี่ยนเป็นโรงทหารแทน
        3. เมืองไหนที่เป็นเมืองการค้า สมควรอัพตลาดการค้าให้สูงที่สุด กี่อันดีครับ เพราะว่าบางทีกำลังทหารเราไม่มีผมอัพการค้าเกือบทุกอันเลย ททหารเลยมีน้อย
        4. ถ้าจะบุกเมืองศัตรู (ผมลองเล่นปี195 เล่นเล่าปี่) บุก ตีลิโป้ไม่เคยได้เลย ขนาดผมสะสมกำลังได้45000 แต่ไม่มีเครื่องกระทุ้ง เอากำลังไปทำลายประตู ประตูยังไม่พังเลย ผมถูกพวกเครื่องยิงหิน กับพลธนูของพวกลิโป้ยิงตายเกือบหมดเลย ผมจะบุกยึดเมืองอย่างไรดีช่วยแนะนำหน่อย ผมเคยรอสะสมกำลังเยอะๆ แล้ว แต่เมืองอื่นๆก้ไปยึดเมืองว่างๆเกือบหมดทำให้ผมมีแค่2เมืองเองขยายดินแดนไม่ค่อยได้

Comment

• Originally posted by spurs1234 View Post
          ขอบคุณมากๆครับ ผมจะไปลองทำดูเมื่อคืนนั่งเล่นถึงตี3เลยลองไปลองมาจนพอเป็นบ้างแล้ว มีคำถามอยากรู้อีกอย่างครับ
          1.ถ้าเราต้องการให้มีกำลังทหารเยอะๆไวๆ เพื่อจะได้บุกไปตีเมืองอื่นบ้าง เราต้องสร้างโรงทหารหลายๆอันใช่ไหมครับ
          2. ถ้ากำลังทหารเราเยอะ แล้ว จะทำให้เปลืองอาหารไหมครับ เพราะว่าบางทีผมสะสมอาหารได้เยอะแล้ว ผมคิดจะทำลายฟวร์มเปลี่ยนเป็นโรงทหารแทน
          3. เมืองไหนที่เป็นเมืองการค้า สมควรอัพตลาดการค้าให้สูงที่สุด กี่อันดีครับ เพราะว่าบางทีกำลังทหารเราไม่มีผมอัพการค้าเกือบทุกอันเลย ททหารเลยมีน้อย
          4. ถ้าจะบุกเมืองศัตรู (ผมลองเล่นปี195 เล่นเล่าปี่) บุก ตีลิโป้ไม่เคยได้เลย ขนาดผมสะสมกำลังได้45000 แต่ไม่มีเครื่องกระทุ้ง เอากำลังไปทำลายประตู ประตูยังไม่พังเลย ผมถูกพวกเครื่องยิงหิน กับพลธนูของพวกลิโป้ยิงตายเกือบหมดเลย ผมจะบุกยึดเมืองอย่างไรดีช่วยแนะนำหน่อย ผมเคยรอสะสมกำลังเยอะๆ แล้ว แต่เมืองอื่นๆก้ไปยึดเมืองว่างๆเกือบหมดทำให้ผมมีแค่2เมืองเองขยายดินแดนไม่ค่อยได้
          1. ใช่ครับ
          2. "กองทัพเดินด้วยท้อง ทหารต้องกินข้าว" จำนวนทหารกับเสบียงต้องสัมพันธ์กันครับ แต่ถ้ามีสะสมเยอะก็ไม่ต้องกังวล
          3. ขึ้นอยู่กับความต้องการใช้เงินครับ ถ้าไม่ติดชายแดนก็จัดเต็มได้เลย แต่ถ้าติดชายแดนก็สร้างค่าย ป้อม กลยุทธ์ ไว้ด้วย
          4. มี 2 เมืองให้รุมครับ(เราจะได้ใช้ท่าไม้ตายได้เยอะ ๆ)+ใช้กลยุทธ์ปิดกั้นไม่ให้ศัตรูเรียกกำลังเสริม ตอนผมเล่นเล่าปี่ ปี195 พื้นที่แถบนั้นการแข่งขันสูง โจโฉตีอ้วนเสี้ยว ลิโป้ได้หมด เราก็ยังกระจอกอยู่ จึงต้องทำแบบในวรรณกรรม ให้เล่าปี่หนีลงใต้ไปกินแดนเล่าเปียว เล่าเจี้ยง ผูกมิตรกับซุนกวนไว้ ปล่อยก๊กใหญ่เขาสู้กันไป พอยึดแดนใต้ได้หมด เราเป็นก๊กใหญ่ที่เหลือก็ง่ายแล้ว

Comment

• ขออนุญาติ เขียนแนวทางการเล่น เชิงกลยุทธ์ จากประสบการ์นะครับ หากเห้นว่ามีประโยชน์ ถูกหยิบยก ไปหน้าแรกจะรู้สึกเป็นเกียรติมาก (^^)

แนวคิดเกม
            ก่อนอื่นต้องบอกก่อนว่า เกมนี้เป้น Map Base สิ่งสำคัญคือกลยุทธ์ภาพกว้าง จะต่างกับภาค 11 มาก คุณต้องถอยมุมมองความคิดเดิมๆออกมา ภาคนี้เล่นเอามันส์ทีละเมืองๆไม่ได้แล้วต้องคิดเยอะ

ทางออกคือ คุณต้องคิดแบบ หมายรุกไทย ครับ นั่นคือการผูกเมือง

ภาคนี้ตีลัดข้ามเมืองไม่ได้ ไม่มีกบฎชนกลุ่มน้อย ดังนั้นแล้ว เมืองที่อยู่แนวหลังปลอดภัย 100%
            แต่ทว่า การเคลื่อนทหารโจมตีนั้นไวมาก 1 Turn ไป-กลับ ได้ไกลเท่าไรก็ได้ถ้าอยู่ติดกัน ดังนั้น การส่งกำลังบำรุงจากแนวหลัง ไม่มีทางทันการใช้งานที่แนวหน้าแน่นอน

ทางออกคือ คุณมีเมืองแนวหน้าเหมือนเบี้ยจำนวนมาก และคุณต้องมีโคน ที่เป้นเมืองใหญ่ชัยภูมิรอบด้านในการเก็บทหารไว้ส่งไปช่วยแนวหน้ารบ
            แนวคิดนี้ ทำให้คุณเก็บขุนพลชั้นเลิศ เพียง 6คน สามารถรักษาเมืองได้สูงสุด 5เมืองรอบตัว เลยทีเดียว และถ้าเลือกชัยภูมิดีๆศัตรูจะยกมาได้เพียง 6กอง แต่เราจะใช้ 12กองรุมได้เสมอ

วิธีนี้จะประหยัดการบาดเจ็บล้มตายของทหารได้มาก แต่เก็บเมืองได้กว้าง ยามศึกเรารบ ยามสงบเรามีขุนพลชั้นเลิศไปนั่งวิจัย คนไหนว่างงานก็ปั๊มทหาร เพราะส่วนมากขุนพลเก่ง Lead สูงอยู่แล้ว

สิ่งต้องห้าม
            แนวคิดนี้คุณห้ามใช้กับการบุกเมืองแบบยาว เด็ดขาด เพราะส่งกำลังบำรุงไม่ทัน ผูกเมืองได้น้อย ศัตรูมีประดูเข้ามาก เปรียบได้กับตอน เล่าปี่ถูกลกซุนเผาค่าย
            หากปล่อยปละละเลยแตกไปสักเมืองคุณพินาศหมดทั้งอาณาจักร เพราะ ถ้าคุณเคลื่อนทหารสัก 1แสน ผิดพลาด เพียง 1 Turn ทหาร+ขุนพล คุณจะหายไปจากทุกเมืองหน้าด่าน 5เมือง รวม 5แสนนาย
            ศัตรูจะพร้อมใจบุกกันทั่วทุกทิศทาง

แต่บางครั้งจะใช้ไม่ได้กับพวกก๊กหัวหมอทั้งหลาย เช่น ก๊กคุมเมืองใหญ่ พวกนี้กุนซือเยอะชอบเล่นตัดการส่งกำลังบำรุงก่อนตีเมืองหน้าด่าน

Comment

• เอ ผมสงสัยระบบป้องกันเมืองครับ อย่าง เมือง 1 ผมสั่งโจมตี เมือง 2 พอโจมตีได้แล้ว ในเทรินเดียวกัน มีเมือง 3 มาโจมตีเมือง 1 มันก็ยึดเมืองของผมได้เลย งง มากทั้งๆที่ เมือง 1 ทหารก็มี ขุนพลก็มี ทำไมปล่อยให้ยึดเมืองง่ายๆ หว่า

Comment

• Originally posted by Hinan View Post
                เอ ผมสงสัยระบบป้องกันเมืองครับ อย่าง เมือง 1 ผมสั่งโจมตี เมือง 2 พอโจมตีได้แล้ว ในเทรินเดียวกัน มีเมือง 3 มาโจมตีเมือง 1 มันก็ยึดเมืองของผมได้เลย งง มากทั้งๆที่ เมือง 1 ทหารก็มี ขุนพลก็มี ทำไมปล่อยให้ยึดเมืองง่ายๆ หว่า
                ข้าวหมดหรือป่าวครับ ผมเคยเป็นน่ะ

Comment

• ผมเล่น เล่าปี่ปี195 เล่นแบบประวัติศาสตร์ เล่าปี่ต้องเสียงทั้ง2เมืองให้กับลิโป้ และตัองไปตัังตัวใหม่ตรงแถวเมืองที่เริ่มปี207 เริ่มสร้างเมืองใหม่หมด อยากขอคำแนะนำเซียนๆหน่อยครับเพราะผมลองมา2-3รอบแล้วไปไม่รอด ถูกเล่าเปียวตี แต่สู้ได้ แต่ถูกโจโฉตี สู้ไม่ได้ครับ อยากขอคำแนะนำตอนก่อนทีเสียเมืองให้ลิโป้เมืองที่2 ต้องสร้างอะไรบ้างผมสร้างแต่การค้าและอัพเกรดเทคโนโลยีอย่างเดียว อัพได้ประมาณ2อย่างก็ต้องเสียเมืองให้ลิโป้ทันที ช่วงที่ไปตั้งตัวใหม่นี่แหละยาก ต้องทำไง

Comment

ผมเล่น เล่าปี่ปี195 เล่นแบบประวัติศาสตร์ เล่าปี่ต้องเสียงทั้ง2เมืองให้กับลิโป้ และตัองไปตัังตัวใหม่ตรงแถวเมืองที่เริ่มปี207 เริ่มสร้างเมืองใหม่หมด อยากขอคำแนะนำเซียนๆหน่อยครับเพราะผมลองมา2-3รอบแล้วไปไม่รอด ถูกเล่าเปียวตี แต่สู้ได้ แต่ถูกโจโฉตี สู้ไม่ได้ครับ อยากขอคำแนะนำตอนก่อนทีเสียเมืองให้ลิโป้เมืองที่2 ต้องสร้างอะไรบ้างผมสร้างแต่การค้าและอัพเกรดเทคโนโลยีอย่างเดียว อัพได้ประมาณ2อย่างก็ต้องเสียเมืองให้ลิโป้ทันที ช่วงที่ไปตั้งตัวใหม่นี่แหละยาก ต้องทำไง
                    1. ถ้ากู่ไม่กลับ ให้เริ่มเล่นใหม่ แล้วไม่ต้องอัพเกรดอะไรมากเพราะสักพักลิโป้มันมันจะแย่งเมืองเราไป ส่วนลิโป้สักพักก็ตาย โดนโจโฉยึดเมือง

2. เมืองเราถูกแย่งแต่เงิน อาหาร และขุนพลเรายังอยู่เท่าเดิม เราเอาสิ่งเหล่านี้ไปพัฒนาเมืองใหม่ เน้นเงินไว้ก่อน เพราะเงินคือพระเจ้า วิจัยยังไม่จำเป็นเพราะเราจะเสียพื้นที่ไป 2 ช่อง ขุนพล 2 คน และเงินค่าวิจัยอีกมาก ไว้ตั้งตัวได้ก่อน มีหลายเมืองแล้วค่อยวิจัย

3. เล่าปี่เป็นคนมีเสน่ห์ ให้เอาไปประจำที่สำนัก จะมีคนเก่ง ๆ มาเข้าร่วมมากขึ้นเรื่อย ๆ พอคนเยอะพอที่จะดูแลได้สองเมืองก็ยกไปตีเล่าเปียว

4. พอตีเล่าเปียวได้สักเมืองสองเมือง ก็ให้พยายามเป็นมิตรกับซุนกวน ส่งข้าวส่งน้ำให้มัน ขอเป็นมิตรสัก 2 ปี ระหว่างนี้เราก็ตีแต่เล่าเปียว ไปเรื่อย ๆ โดยจัดขุนพลเก่ง ๆ เฝ้าเมืองที่ติดกับโจโฉ ส่วนเมืองไหนติดซุนกวนก็เอาไว้สร้างทหารมาส่งเมืองชายแดนด้านอื่น

แต่ถ้าคิดว่าดูแลเมืองที่ติดโจโฉไม่ไหว ก็ให้หาจังหวะขนทหาร ขนเสบียงหนีไปเมืองที่เรายึดจากเล่าเปียวแทน โจโฉกับซุนกวนมันจะแย่งกันเอาเมืองที่เราทิ้ง

5. โจโฉมันจะตีเราสลับกับซุนกวน ต้องตั้งรับแน่น ๆ และเซฟแต่ละเทินไว้ด้วย อย่างที่คุณ XNeo บอกไว้ ถ้าพลาดทีเดียวมันจบเลย แก้ไขยาก เราหัดเล่นใหม่ต้องทดลองกลยุทธ์ หลาย ๆ แบบ เปลี่ยนขุนพลตัวเดียว รูปเกมส์ก็เป็นอีกแบบ ภาคนี้ไม่เหมือนภาค 11 เพราะมันมีอะไรที่พลิคล็อคเหนือความคาดหมายเยอะ

วิธีตั้งรับ ปกติผมจะใช้ ธนู 3 หอก 2 ม้า 1 ธนูกับหอกเอายืนบนกำแพงล่อให้มันมาใกล้ก็รุมยิง วิธีล่อก็ใช้ม้า(ยิ่งตัวล่องหนได้ยิ่งดี) เล่นชิงค่ายกับศัตรู เพราะบางเมืองค่ายจะอยู่ใกล้กำแพง ศัตรูมันจะวิ่งมายึด พอมันวิ่งกลับ เราก็ชิงคืน ธนูเราก็จะยิงไปเรื่อย ๆ จนมันหนี ซึ่งหากจังหวะดี ๆ เราก็เอาม้าตามไปจับตัวมัน
                    หากหมดเวลาหรือมันถอย เราจะได้ขุนพลเป็นเชลยและทหารเพิ่มขึ้นเรื่อย ๆ

6. พยายามดุลอำนาจโจโฉไว้ให้ได้ ก๊กซุนกวนกับม้าเท้ง สำคัญมาก เราต้องอาศัยช่วงที่สองก๊กนี้ขับเคี่ยวกับโจโฉ ขยายดินแดนไปทางใต้ให้เร็วที่สุด ต้องเล่นการเมืองแบบเต็มที่ เพราะพอตั้งตัวได้แล้ว เราต้องทรยศหักหลังพวกมัน

Comment

• ผมเล่นแบบสร้างการค้าอย่างเดียวอย่างที่คุณแนะนำเลย ครับ สักพัก โจโฉมันจะมาตีเมืองเรา แต่ผมดันไม่ได้ตั้งรับ ผมทิ้งเมืองเลย ผมไปตีเมืองที่มีนายกำเหลงอยู่ตีแตกได้และส่งกำลังไปยึดเมืองใหญ่ (แต่ไม่รอดอยู่ดีเพราว่ารบกันผมเสียหายมากเพราะเข้าเมืองมันไม่ได้เสียกำลังพลโดนพลธนูยิงตายไปเยอะ สรุปรอบแรกพลาดตายสถานเดียว
                      ตาที่2 เอาใหม่ไปตีเมืองของเล่าเปียว ได้มา1เมืองแล้วตีเมืงอว่างทางใต้ แต่ทำไมสักพักโจโฉมันมาตีเมืองผมตรงด้านข้างๆฮูโต๋ แล้วพอมันได้เมืองทำไมมันมีคำสั่งให้ผมต้องไปประจำการอยู่เมืองนั้นด้วยก็ไม่รู้ อุตสาห์ ยึดมาได้ต้ง4-5เมือง โดนบังคับให้ไปอยู่จุดตายอีกแล้ว

ขอถามอีกครับ จะตีเมืองอย่างไรเมื่อเมืองๆนั้นมีแต่พลธนู ต้องทำไงจะทำลายประตูมันได้ (หินจริงๆสำหรับเล่าปีปี195 เหมืนอประวัติศาสตร์เลย)ต้องหนีอย่างเดียว

Comment

• เมืองที่มีแต่พลธนูยอมรับว่าตียากครับ ถ้าไม่มีเครื่องกระทุ้งประตูหรือรถดีดหินไปด้วยจะแย่มาก โดนรุมยิงธนูเดี้ยงตลอด วิธีเล่นของผมคือ

1. ให้เลือกแม่ทัพที่จะเข้าตีประตูครับ แม่ทัพที่จะเข้าตีประตูควรจะมีสกิล Destruction หรือ Siege จะดีมาก (ดูที่หน้า Skill 2 เป็นสกิลตัวที่ 6 กับ 7) จะทำให้ตีประตูเมืองได้ดีกว่า
                        2. มีแม่ทัพที่เป็นพลธนูเข้าไปช่วยคุ้มกันสัก 2 ทัพ ส่งไปช่วยยิงธนูใส่กองทัพบนกำแพง
                        3. ถ้ามีประตูเมือง 2 ประตู ผมจะใช้วิธีตีประตูเมืองทั้ง 2 ประตู โดยให้กองทัพ 1-2 กองไปตีล่อที่ประตูด้านนึง กองทัพที่เหลือก็เน้นตีที่อีกประตูนึง แต่อย่ายืนตีเฉยๆครับ ให้วิ่งล่อด้วย โดยตีีสลับประตูกัน AI ของเกมจะสั่งให้กองทัพไปป้องกันประตูเมืองที่กำลังถูกตี เราเอาทัพล่อเข้าตีประตูที่ 2 กองทัพข้าศึกทั้งหมดจะมาป้องกันที่ประตูนี้ จากนั้นเราก็เอากองทัพหลักเข้าตีประตูที่ 1 แล้วเอากองทัพล่อเราหลบฉากไป พอทัพข้าศึกย้ายมาป้องกันประตูที่ 1 เราก็เอากองทัพหลักหลบ แล้วเอากองทัพล่อเข้าตีประตูที่ 2 อีก สลับกันไปมา จะช่วยลดการสูญเสียได้มาก
                        4. ถ้ามีแม่ทัพที่มีความสามารถพิเศษอย่างใดอย่างนึงใน 4 ประเภทคือ Divine, Fire, Big Blow หรือ Poison จะช่วยได้มาก เพราะความสามารถพิเศษทั้ง 4 ประเภทนี้จะจู่โจมใส่ทัพของข้าศึกทุกทัพที่เข้ามาอยู่ในรัศมี ให้เอาแม่ทัพพวกนี้ไปยืนใกล้กำแพงที่มีทัพข้าศึกอยู่ในรัศมีให้มากที่สุดแล้วกดใช้ความสามารถ ทหารข้าศึกจะลดลงไป 300-1200 ทุกทัพต่อครั้ง แม่ทัพที่ทำ Divine ได้อาจจะหายากหน่อย เพราะเท่าที่ผมเล่นมา มีจิวยี่ทำได้คนเดียว ส่วน Fire, Big Blow กับ Poison มีแม่ทัพทำได้กันหลายคน
                        Last edited by Domingo; 13 Jun 2012, 18:47:45.

Comment

• ในฉากรบค่าความสามารถของกองทหารที่มี 6 อย่างนะครับ

Lead War Int
                          โจมตีทั่วไป ป้องกัน โจมตีประตูเืมือง

Lead: ส่งผลต่อค่า โจมตีทั่วไป, ป้องกัน, โจมตีประตูเืมือง ยิ่งมากยิ่งดี
                          War: ได้ใช้เฉพาะตอนดวลบนหลังม้า
                          Int: อันนี้ไม่ทราบ

*** เพราะฉะนั้นเวลาเอาแม่ทัพออกรบ เอาแม่ทัพตัวที่มี Lead เยอะๆน่ะครับ ค่าพลังของกองทหารจะเยอะตามค่า Lead ไม่ใช่ War เหมือนในภาค 11
                          กองทหารที่ค่าพลังป้องกันมากคือ เครื่องกระทุ้งครับ ใช้เป็นตัว tank กับตีเมือง ยิ่งได้แม่ทัพที่มีทักษะ Full siege, Farther กับอีก skill หนึ่งจำชื่อไม่ได้ของ กวนหิน จะเพิ่มค่า โจมตีประตูเืมือง อีกครับ

Comment

• และแล้วผมก็เล่นเป็นสักที ตอนนี้ทำตามคำแนะนำของเพื่อนๆ ผมรอดแล้วครับเล่าปี่ปี195 ลงมาครองเมืองแถวๆเตียงสา เลงเหลง บุเหลง และสามารถ ยึดเสสวนได้แล้ว แต่มีปัญหาคือซุนเซ็ก มันเก่งจัดผมเป็นพันธกับมัน มันยึดแดนโจโฉ ได้เยอะแล้ว ทำไงจะตัดพันธมิตรได้ครับ ผมตีใครไม่ได้แลยตอนนี้เพราะเป็นพันกับ ซุนเซค และม้าเท้งครับ สะสมทหารได้เป็นแสนแล้วพร้อมจะตีแล้วแต่ติดตรงที่เป็นพันธมิตรกันเลยตีไม่ได้

และอยากถามว่า เครื่องดีดหินสร้างได้ต้องอัพเทคนิคอะไร ผมสร้างได้แต่เครื่องกระทุ้งอย่างเดียวเอง
                            สรุปว่า สนุกดีเหมือนกันครับ ถ้าเล่นเป็นสำหรับภาค12 นี้ (ผมยังไม่ได้ลองเล่นก๊กอื่นๆเลย)

Comment

• เป็นพันธมิตรแล้วเลิกไม่ได้ครับ แต่มันมีกำหนดระยะเวลา ปกติก็จะ 2 ปี ยกเว้นเล่นเป็นเล่าปี่ช่วงแรกๆแล้วคุณยอมยกเมืองให้ลิโป้ตามประวัติศาสตร์ เกมจะเซ็นสัญญาพันธมิตรให้เล่าปี่กับลิโป้โดยอัตโนมัตรทันที 5 ปีเลย
                              คุณสามารถดูเวลาเป็นพันธมิตรที่เหลือได้โดยกดตรงมุมขวา ปุ่มที่ 2 นับจากทางจากขวา ที่รูปร่างคล้ายแผ่นกระดาษ จากนั้นเลือกเมนูแถวซ้ายบนสุด มันจะบอกรายละเอียดของพันธมิตรและเวลาที่เหลืออยู่

ส่วนการสร้างเครื่องดีดหิน คุณต้องทำวิจัย [Tool] จนถึงขั้น 3 ครับถึงจะสร้างเครื่องดีดหินได้ ถ้าวิจัยได้แล้วไปที่โรงงาน แถวบนสุดของหน้าต่างโรงงานมันจะมีปุ่ม 2 ปุ่มคู่กัน ปกติปุ่มจะตั้งไว้ที่เครื่องกระทุ้งประตู ถ้าอยากสร้างเครื่องดีกหินคุณต้องกดอีกปุ่มนึงก่อน

การอัพเลเวลให้โรงวิจัยจะทำให้ค่าวิจัยต่อครั้งถูกลง การอัพเลเวลให้โรงงานจะทำให้ค่าสร้างเครื่องมือทำลายประตูเมืองถูกลง

Comment

• มีแพทซ์ที่ทำให้การ์ด กลยุทธ ที่มีภาษาไทยปนอยู่ไหมครับ ใครมีลิงส์ดาวน์โหลด ขอหน่อยครับ ผมเปิดดูหน้าเก่าๆ ตาลายหาไม่เจอแล้วครับ

Comment

Working...
                                X