Announcement

Collapse
No announcement yet.

สามก๊ก 12 , Sanguo 12 , ROTK 12 สาวกสามก๊กมาคุยกันครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมพอจะพอเดาได้แล้วว่าทำไมเวลาที่เราตีศัตรูครั้งแรกแล้วชนะไม่ได้หมดเวลาก่อนนั้น เวลาเราจะไปตีมันซ้ำในเทรินถัดไป ทำไมตอนแรกทัพนึงมี2หมื่นกว่า แต่พอเทรินถัดไปกลับเหลือทหารไปตีได้แค่หลักพันเท่านั้น ขนาดผมเอากำลังทหารจากเมืองอื่นๆมารวมกันที่เมืองหน้าด่านแล้วนะ ที่กองกำลังทหารน้อยลงอยู่ที่อาหารครับ ยิ่งทัพเรายกไปตีเมืองศัตรูใช้กำลังเป็นแสนๆ ต้องใช้อาหารในการเดินทัพด้วย ในเทรินถัดไปอาหารผมเหลือ น้อย ก็จะยกทัพไปตีได้น้อยเหมือนกัน

และขอถามผู้รู้หน่อยครับ ว่าถ้าเราจบครั้งนึงแล้ว มันจะปลดล็อก AI ช่วยเราบังคับทหารหรือเปล่า เพราะผมเล่นใหม่ช่วงเวลาอื่น พอเข้าฉากสู้รบ คอมมันบังคับให้ผมเองเดินเองเลย แต่ผมสามารถใช้สกิลท่าไม้ตายได้ และเราสามารถบังคับ ทหารได้แต่ถ้าเราไปเลือกอีกตัว ตัวเดิมก็เดินเองอีกแหละ ใครมีวิธีแก้บ้างครับ

Comment

• Originally posted by spurs1234 View Post
      ผมพอจะพอเดาได้แล้วว่าทำไมเวลาที่เราตีศัตรูครั้งแรกแล้วชนะไม่ได้หมดเวลาก่อนนั้น เวลาเราจะไปตีมันซ้ำในเทรินถัดไป ทำไมตอนแรกทัพนึงมี2หมื่นกว่า แต่พอเทรินถัดไปกลับเหลือทหารไปตีได้แค่หลักพันเท่านั้น ขนาดผมเอากำลังทหารจากเมืองอื่นๆมารวมกันที่เมืองหน้าด่านแล้วนะ ที่กองกำลังทหารน้อยลงอยู่ที่อาหารครับ ยิ่งทัพเรายกไปตีเมืองศัตรูใช้กำลังเป็นแสนๆ ต้องใช้อาหารในการเดินทัพด้วย ในเทรินถัดไปอาหารผมเหลือ น้อย ก็จะยกทัพไปตีได้น้อยเหมือนกัน

และขอถามผู้รู้หน่อยครับ ว่าถ้าเราจบครั้งนึงแล้ว มันจะปลดล็อก AI ช่วยเราบังคับทหารหรือเปล่า เพราะผมเล่นใหม่ช่วงเวลาอื่น พอเข้าฉากสู้รบ คอมมันบังคับให้ผมเองเดินเองเลย แต่ผมสามารถใช้สกิลท่าไม้ตายได้ และเราสามารถบังคับ ทหารได้แต่ถ้าเราไปเลือกอีกตัว ตัวเดิมก็เดินเองอีกแหละ ใครมีวิธีแก้บ้างครับ
      ai มันต้องเรากดใช้เองนี่ครับ ปุ่มมันจะอยู่ใกล้ปุ่มสลับหน้าไว้ดูขุนพลตอนรบอะ เผลอไปกดให้มันเดินเองรึเปล่า เท่าที่เล่นมา ไม่พบแบบปลดล็อก AI ช่วยเราบังคับทหารนะ

Comment

• ถ้าลง ไฟล์เต็มสำหรับผู้ไม่เชี่ยวชาญแล้ว ก็ต้องได้สิครับ ว่าแต่เวลาลงนายทำยังไง
        อ่อได้แล้วครับผม ตอนแรกไม่ได้ลงแล้ว มันเด้ง ISDone.dll แต่เข้าไปบางส่วนก็เป็นภาษาไทยน่ะครับ บางส่วนไม่ได้ พอมาวันนี้ ผมไปโหลด ไฟล์ 1 เพิ่ม ใช้โปรแกรม sanอะไรสักอย่าง เอารูปเติมเข้าไปน่ะครับได้แล้ว
        ขอบคุณที่ ตอบครับผ๋ม.

Comment

• Originally posted by bitnak View Post
          อ่อได้แล้วครับผม ตอนแรกไม่ได้ลงแล้ว มันเด้ง ISDone.dll แต่เข้าไปบางส่วนก็เป็นภาษาไทยน่ะครับ บางส่วนไม่ได้ พอมาวันนี้ ผมไปโหลด ไฟล์ 1 เพิ่ม ใช้โปรแกรม sanอะไรสักอย่าง เอารูปเติมเข้าไปน่ะครับได้แล้ว
          ขอบคุณที่ ตอบครับผ๋ม.
          อ๋อถ้า เด้ง ISDone.dll แบบนี้ต้องใช้ โปรแกรมแตกไฟล์ freearc แตกไฟล์.bin ครับ ถ้าเล่นได้แล้วก็โอเคครับผม

Comment

• อ๋อถ้า เด้ง ISDone.dll แบบนี้ต้องใช้ โปรแกรมแตกไฟล์ freearc แตกไฟล์.bin ครับ ถ้าเล่นได้แล้วก็โอเคครับผม
            ครับขอบคุนครับ แต่ก็เล่นยากพอสมควรน่ะครับ เราเลือกไมไ่ด้หรอว่าจะสร้างเป็นม้าล้วน ธนูล้วน แล้ววิจัยต้องเอาขุนพลอะไรไปเข้าหรอครับผมกดเข้าไปไม่ได้อะไีรเลย ได้แต่อัพเกรด ชี้แนะทีครับ.

Comment

• Originally posted by bitnak View Post
              ครับขอบคุนครับ แต่ก็เล่นยากพอสมควรน่ะครับ เราเลือกไมไ่ด้หรอว่าจะสร้างเป็นม้าล้วน ธนูล้วน แล้ววิจัยต้องเอาขุนพลอะไรไปเข้าหรอครับผมกดเข้าไปไม่ได้อะไีรเลย ได้แต่อัพเกรด ชี้แนะทีครับ.
              อาวุธติดตัวขุนพลเองเลย เปลี่ยนไม่ได้ครับ
              ส่วนอัพเกรดต้องสร้าง โรงวิจัย ไว้ 2อัน ในเมืองเดียวกันครับ เวลาอัพมันจะบอกว่าต้องการขุนพลทักษะแบบไหน เช่น จะอัพทวน ก็ต้องมีขุนพลที่ใช้ทวน2ตัว อยู่ในเมืองนั้นแล้วก็ต้องมีค่าwar เริ่มต้นที่60 ขึ้นไป ประมาณนี้ครับ
              Last edited by artistlism; 24 Jun 2012, 01:33:33.

Comment

• แก้ได้แล้วครับ จริงๆด้วยเผลอไปติ๊กตรงออโต้เข้าเองครับ ขอบคุณมากๆครับ

ถามต่อ มีใครเล่นเล่าปี่ปี207 แบบยากรอดบ้างครับ ผมไม่รอดเลยครับโดนโจโฉรุม ขนาดเรียกพันธเล่าเปียวมาช่วยยังไม่ไหวเลย

Comment

ทหารที่เกณฑ์มาเป็นทหารรวมครับ จะเป็นทหารม้า ทหารราบ หรือทหารธนู ขึ้นอยู่กับแม่ทัพครับว่าแม่ทัพคนนั้นเป็นทหารแบบไหน

ส่วนการวิจัยแต่ละอย่างต้องการแม่ทัพที่มีความสามารถต่างกันไปครับ พวกค่า Lead War Int Pol การวิจัยแต่ละอย่างจะมีค่ากำกับครับว่าต้องใช้แม่ทัพที่มีค่าพวกนี้เท่าไหร่ถึงทำวิจับได้ ค่าพวกนี้ปกติก็จะมีบอกตัวเลขกำกับไว้อยู่แล้ว สังเกตุดูได้ครับ

Comment

• Originally posted by spurs1234 View Post
                    แก้ได้แล้วครับ จริงๆด้วยเผลอไปติ๊กตรงออโต้เข้าเองครับ ขอบคุณมากๆครับ

ถามต่อ มีใครเล่นเล่าปี่ปี207 แบบยากรอดบ้างครับ ผมไม่รอดเลยครับโดนโจโฉรุม ขนาดเรียกพันธเล่าเปียวมาช่วยยังไม่ไหวเลย
                    เล่าปี่บุคลากรเหลือเฟือครับ ให้เอาไปสร้างการ์ด Obtain กับ Upgrade ช่วยเพิ่มทหารกับช่วยในการบุก
                    ตอนโดนโจมตี ให้ดูว่าศัตรูส่งแม่ทัพชนิดไหนมามาก(ม้า-ธนู-หอก) เราก็เลือกแม่ทัพที่เราชนะทางเยอะหน่อย ทหารศัตรูลดฮวบแน่นอน(แพ้ชนะอาจเริ่มตั้งแต่ตอนเลือกแม่ทัพแล้วก็ได้ เก่ง+ชนะทาง เลือกได้เลย)
                    ถ้าศัตรูเก่ง+ทหารเยอะกว่ามาก อย่าตั้งรับอยู่ในเมืองครับต้องบุกเร็ว ให้เอาทหารทั้งหมดมาบุกค่ายศัตรู เลือกทำเลที่ศัตรูมาน้อย เลี่ยงการปะทะทัพใหญ่หรือหลายทัพจะเสียเวลา ถ้าเจอขวางแค่1-2 ทัพ ให้เอาทัพที่เรา
                    ชนะทางเข้ารุมโจมตี (ม้า-->ธนู-->หอก-->ม้า) แล้วเอาทัพที่เราแพ้ทางอ้อมไปข้างหลังปิดไม่ให้หนีไม่ควรปะทะโดยตรง ทหารศัตรูจะลดลงเร็วมากถ้าปิดดีๆก็จะจับได้ (พยายามจับให้ได้ จะได้ไม่ออกมากวนใจเราอีก )
                    เสร็จแล้วอย่าพิ่งบุกให้ซุ่มอยู่ใกล้ๆค่ายของศัตรู รอจนศัตรูเริ่มไปรุมโจมตีประตูเมืองเรา ทหารป้องกันค่ายจะน้อยมี1-3 ทัพ เราก็เริ่มบุกเอาทัพที่ชนะทางหรือไม่แพ้ทาง1-2ทัพไปปะทะศ้ตรูถ่วงเวลาไว้ แล้วเอาทัพที่เหลืออ้อมไปตีค่ายให้เร็ว..จบ..

**ถ้าตีช้าศัตรูที่ไปรุมโจมตีประตูเมืองเราจะกลับมาช่วยหรือเติมทหารในค่ายไม่ให้หมด เราอาจต้องเอาทหารบางส่วนไปถ่วงเวลาไว้ เพราะถ้าศัตรูมาประชิดตัวเราจะตีค่ายไม่ได้ ใช้การ์ดUpgrade หรือskill ตีค่ายช่วย จะช่วยให้ตีค่ายได้เร็วขึ้น ....ทหารน้อยกว่ามากๆก็ชนะได้ลองดูครับ
                    Last edited by thaixthai; 24 Jun 2012, 14:03:00.

Comment

• อาวุธติดตัวขุนพลเองเลย เปลี่ยนไม่ได้ครับ
                      ส่วนอัพเกรดต้องสร้าง โรงวิจัย ไว้ 2อัน ในเมืองเดียวกันครับ เวลาอัพมันจะบอกว่าต้องการขุนพลทักษะแบบไหน เช่น จะอัพทวน ก็ต้องมีขุนพลที่ใช้ทวน2ตัว อยู่ในเมืองนั้นแล้วก็ต้องมีค่าwar เริ่มต้นที่60 ขึ้นไป ประมาณนี้ครับ
                      ขอบคุณ คุณ artistlism มากครับชี้แจ้งได้ดีเริ่มจะเข้าใจมาหน่อย

ทหารที่เกณฑ์มาเป็นทหารรวมครับ จะเป็นทหารม้า ทหารราบ หรือทหารธนู ขึ้นอยู่กับแม่ทัพครับว่าแม่ทัพคนนั้นเป็นทหารแบบไหน

ส่วนการวิจัยแต่ละอย่างต้องการแม่ทัพที่มีความสามารถต่างกันไปครับ พวกค่า Lead War Int Pol การวิจัยแต่ละอย่างจะมีค่ากำกับครับว่าต้องใช้แม่ทัพที่มีค่าพวกนี้เท่าไหร่ถึงทำวิจับได้ ค่าพวกนี้ปกติก็จะมีบอกตัวเลขกำกับไว้อยู่แล้ว สังเกตุดูได้ครับ
                      ขอบคุณ คุณ Domingo ครับผ๋มเข้าใจขึ้นน่ะ แต่ ค่า Lead War Int pol แปลความหมายว่าอะไรหร๊อครับ และในเมืองๆ หนึ่ง น่าจะมีโรงทหารกี่โรงดีครับ ฟาร์มกี่อัน.

Comment

ขอบคุณ คุณ artistlism มากครับชี้แจ้งได้ดีเริ่มจะเข้าใจมาหน่อย

ขอบคุณ คุณ Domingo ครับผ๋มเข้าใจขึ้นน่ะ แต่ ค่า Lead War Int pol แปลความหมายว่าอะไรหร๊อครับ และในเมืองๆ หนึ่ง น่าจะมีโรงทหารกี่โรงดีครับ ฟาร์มกี่อัน.
                        lead คือ ชื่อเสียง มีประโยชน์คือ สร้างทหารได้เยอะ เอาขุนพลที่มีค่านี้ไปไว้ที่โรงทหารจะได้ทหารได้เยอะขึ้น
                        war คือ รบเก่ง มีประโยชน์ คือ ตอนดวลม้าจะมีแถวต่างๆให้เลือกเยอะกว่า และมีโอกาศ ดวลม้าชนะได้ง่าย
                        Int คือ ปัญญา หรือความฉลาด ไม่รู้ว่ามีประโยชน์อะไรเหมือนกัน สงสัย จะมีประโยชน์ตอนทำการทูต และเอาไปใส่ที่สำนักจะได้ขุนพลใหม่เพิ่มง่ายมั้ง
                        Pol คือ การปกครอง มีประโยชน์ตรงที่ เอาขุนพลที่มีค่านี้ไปวางที่ การค้า และ เกษตร จะได้ผลผลิตเยอะขึ้น

ส่วนการทำการทูต ต้องใช้ขุนพลที่มีค่า Lead และ Int สูงๆไปทำจะมีโอกาสสำเร็จสูง

***ผมทดลองทริกเพิ่มค่า lead คับ เอาขุนพลที่มีค่าพวกนี้เยอะๆไปทำการทูตทุกเทริน ไปที่ก๊กโน้นบ้างนี้บ้าง โดยส่งเงิน เหรือ ข้าวให้แค่100 เท่านั้นให้เฉยๆไม่ต้องเอาอะไรตอบแทน เขาจะรับไว้ แล้วจะทำให้ค่า lead ขึ้นได้ครับ

Comment

• lead คือ ชื่อเสียง มีประโยชน์คือ สร้างทหารได้เยอะ เอาขุนพลที่มีค่านี้ไปไว้ที่โรงทหารจะได้ทหารได้เยอะขึ้น
                          war คือ รบเก่ง มีประโยชน์ คือ ตอนดวลม้าจะมีแถวต่างๆให้เลือกเยอะกว่า และมีโอกาศ ดวลม้าชนะได้ง่าย
                          Int คือ ปัญญา หรือความฉลาด ไม่รู้ว่ามีประโยชน์อะไรเหมือนกัน สงสัย จะมีประโยชน์ตอนทำการทูต และเอาไปใส่ที่สำนักจะได้ขุนพลใหม่เพิ่มง่ายมั้ง
                          Pol คือ การปกครอง มีประโยชน์ตรงที่ เอาขุนพลที่มีค่านี้ไปวางที่ การค้า และ เกษตร จะได้ผลผลิตเยอะขึ้น

ส่วนการทำการทูต ต้องใช้ขุนพลที่มีค่า Lead และ Int สูงๆไปทำจะมีโอกาสสำเร็จสูง

***ผมทดลองทริกเพิ่มค่า lead คับ เอาขุนพลที่มีค่าพวกนี้เยอะๆไปทำการทูตทุกเทริน ไปที่ก๊กโน้นบ้างนี้บ้าง โดยส่งเงิน เหรือ ข้าวให้แค่100 เท่านั้นให้เฉยๆไม่ต้องเอาอะไรตอบแทน เขาจะรับไว้ แล้วจะทำให้ค่า lead ขึ้นได้ครับ
                          สุดยอดครับผ๋ม กระจ่างเลยทีเดียว ขอบคุณมากครับ แล้วตอนรบที่มันมี ฟ้า ดิน ดิน คน คน นี่เราจะดูจากตรงไน๊ที่เราจะชนะศัตรูได้ล่ะครับ.

Comment

สุดยอดครับผ๋ม กระจ่างเลยทีเดียว ขอบคุณมากครับ แล้วตอนรบที่มันมี ฟ้า ดิน ดิน คน คน นี่เราจะดูจากตรงไน๊ที่เราจะชนะศัตรูได้ล่ะครับ.
                            ให้สังเกตุตรงให้เราลองเลือกใบของเรา 1ใบ แล้วดู ใบของศัตรูเอา ว่า เป็นรูปอะไร ให้เลือกใบที่เป็นรูป วงกลม หรือ สามเหลี่ยม เราจะชนะ แต่ถ้ากากบาทเราแพ้ ส่วนตายจะเพิ่มค่าใบที่เราเลือกเป็น2เท่า ส่วนต้าน เราจะชนะได้ทุกใบ และถ้าเรามีใบฟ้า3ใบ เราเลือก 3 ใบเลยได้ครับ จะเอาตัวเลขทั้ง3ใบเรามาบวกกันถ้าชนะของศัตรูก็จะชนะคับ
                            ส่วนมาก ฟ้าจะชนะ ดิน ดิน ชนะ คน คน ชนะฟ้า อะไรอย่างนี้แหละครับ

Comment

• เอาไฟล์ Scenario มาฝากครับ
                              เป็นไฟล์ที่ดัดแปลงมาจากเวอร์ชั่นล่าสุดของคุณ artdekdok
                              นำมาให้ทดลองใช้ไปพลาง ๆ โดยผมได้ดัดแปลงดังนี้

1. ชื่อเมืองเป็นภาษาอังกฤษแบบย่อ ทำให้พอรู้เรื่องว่าเกิดเหตุการณ์สำคัญที่เมืองใด
                              2. ชื่อสิ่งของและสกิลบางอย่าง ให้สอดคล้องกับ Patch ของ Cao Shang
                              3. ยศและตำแหน่งเป็นภาษาอังกฤษทั้งหมด
                              4. วิธีลงก็แค่แตกไฟล์แล้ววางทับของเดิม แต่ต้องเริ่มเกมส์ใหม่ ถึงจะเห็นความแตกต่าง
                              5. แก้ไขเฉพาะไฟล์หลัก ๆ (Scenario0-7) ถ้าใครลงด่านใหม่เพิ่มจะไม่เปลี่ยน

ผิดถูกอย่างไร โปรดแจ้ง เพื่อนำไปปรับปรุงครับ

Download
                              San12 Eng Scenario by samkok911 V1.7z

Comment

• Originally posted by samkok911 View Post
                                เอาไฟล์ Scenario มาฝากครับ
                                เป็นไฟล์ที่ดัดแปลงมาจากเวอร์ชั่นล่าสุดของคุณ artdekdok
                                นำมาให้ทดลองใช้ไปพลาง ๆ โดยผมได้ดัดแปลงดังนี้

1. ชื่อเมืองเป็นภาษาอังกฤษแบบย่อ ทำให้พอรู้เรื่องว่าเกิดเหตุการณ์สำคัญที่เมืองใด
                                2. ชื่อสิ่งของและสกิลบางอย่าง ให้สอดคล้องกับ Patch ของ Cao Shang
                                3. ยศและตำแหน่งเป็นภาษาอังกฤษทั้งหมด
                                4. วิธีลงก็แค่แตกไฟล์แล้ววางทับของเดิม แต่ต้องเริ่มเกมส์ใหม่ ถึงจะเห็นความแตกต่าง
                                5. แก้ไขเฉพาะไฟล์หลัก ๆ (Scenario0-7) ถ้าใครลงด่านใหม่เพิ่มจะไม่เปลี่ยน

ผิดถูกอย่างไร โปรดแจ้ง เพื่อนำไปปรับปรุงครับ

Download
                                San12 Eng Scenario by samkok911 V1.7z
                                ขอบคุณครับ คุณsamkok911 ขอรับไปลองใช้ครับ

Comment

Working...
                                X