Announcement

Collapse
No announcement yet.

สามก๊ก 12 , Sanguo 12 , ROTK 12 สาวกสามก๊กมาคุยกันครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by kidgf View Post
    มีใครเล่นตามเนื้อเรื่องไปได้เรื่อยๆมั่งครับ แนะนำหน่อย ว่าต้องยึดเมืองไหนเมืองไหน -*-

เห็นว่า พอยึดเมืองที่ไม่ใช่แล้ว history Event จะไม่ขึ้น

ผมเล่นซุนเกี๋ยน มาจนถึง ลิโป้ได้กับเตียวเสี้ยนแล้ว แล้วมันก็หายไปเลย -*-
    ถ้าเล่นตามเนื้อเรื่อง ผมเคยเล่นเล่าปี่ปี195 ถ้าเราครองเมืองแค่ที่กำหนดไปไปยึดเมืองว่าง จะเกิดเหตุการณ์ประวัตฺศาตร์ คือ ลิโป้มาอยู่เมืองเสียวพ่าย สักพัก มันจะยึดเอาเมือง ซีจิ๋วไปอีกเมืองแล้วเราจะไปขออยู่กับโจโฉ และโจโฉให้มาอยู่เมือง ยีหลำ เมืองเดียวตามประวัติศาตร์เลย แต่ถ้าเรายึดเมืองเยอะ จะไม่เป็นไปตามประวัตศาตร์อาจเปลี่ยนแปลงได้ ยกตัวอย่าง ผมไม่ยอมยกเมืองให้ลิโป้ และผมก็ไม่ได้ไปยึดเมืองยีหลำที่ว่างอยู่ ผมปกครองแค่2เมืองดังเดิม ถ้าไม่ยอมช่วยเหลือลิโป้ ลิโป้จะไปอยู่เมืองยีหลำแทน และเป็นศัตรูกันด้วย แต่ถ้ายกเสียวพ่ายให้ เราจะเป็นพันธก้บลิโป้แทนคับ

Comment

• สวัสดีครับ ผมเป็นแฟนเกมซีรี่ส์นี้แต่ไม่รู้เรื่องเลยว่ามันออกภาคใหม่มา

จริงๆเมื่อก่อนผมเคยเริ่มแปลภาค 10 ไปแล้วบางส่วน แต่ติดงานแถมไม่มีคนช่วยเลยเลิกไป

เห็นมีการช่วยกันทำแพทไทยแบบนี้ก็สนับสนุนครับ เป็นกำลังใจให้
      ภาษาญี่ปุ่นผมพอได้อยู่ครับ อ่านออก เขียนได้ ถ้าเจ้าของโปรเจคต้องการให้ช่วยแปลในบางจุดก็ติดต่อได้นะครับ

ส่วนเรื่องของตัวเวอร์ชันภาษาอังกฤษที่จะออกมาจากโคเอย์ เรื่องนี้หลายคนก็ถามกันเยอะ ผมก็ขอเรียนตรงๆว่า
      ตั้งแต่ภาค 7 เป็นต้นมา โคเอย์ทำสัญญาทางการตลาดไว้โดยจะทำภาคภาษาอังกฤษลงเฉพาะเครื่องเพลย์สเตชั่นเท่านั้น ทำให้เกมส์ในค่ายโคเอย์หลังๆมาไม่มีภาษาอังกฤษลง PC เลย (มีภาค 11 ลง PC แต่เป็นภาคธรรมดา ไม่ใช่ PUK)

จากประสบการณ์ของเกมส์นี้ที่ผ่านมาหลายๆภาค ราวๆปีหน้าน่าจะมีภาค PUK ออกมาหละนะ

ส่วนตัวพึ่งลองเล่นภาค 12 นี้เมื่อคืน รูปแบบการเล่นการบริหาร เหมือนก๊อป Nobunaga no Yabou Kakushin12 มายังไงยังงั้นเลย สมัยก่อนก็ยังเคยคิดเลยว่าทำไมไม่ทำสามก๊กออกมาแนวโนบุนากะนี่บ้าง พอทำออกมาจริงๆกลับพูดอะไรไม่ออก (ฮ่า) แต่ส่วนอื่นที่ทำใหม่ก็สนุกดีนะครับ ทำให้ตัวละครเก่งๆไม่เก่งแบบไร้เทียมทานเหมือนภาคเก่าๆ เล่นเพลินดีเหมือนกัน

Comment

• หลังจากเล่นมาจนจบครบทุกยุคละ ที่แถมยี่ปุ่นงอกมาก็ลองหมดละ ผมว่าเวิคดีนะ แค่อยากให้ภาค13ใช้engineแนวๆนี้แหล่ะ เติมกลิ่นของภาค11 กะภาค3(เรือ)เข้าไปหน่อย

-อยากให้มีNavy Control กลับมาแบบภาค3 ไม่ต้องขนาดมีอู่ต่อเรือพอลงไปในน้ำปุ๊บค่าNavy เอามาใช้แทนLSไปเลย ตัวอย่างเช่นภาคนี้กวนอูมีสกิลน้ำติดตัวมาด้วย เอาลงไปหวดกะจิวยี่ในหนองน้ำ ทหารเท่าๆกันจิวยี่ตายแน่นอน ซึ่งเนื้อเรื่องจริงๆพี่จิวแกต้องเก่งเรื่องเรือที่สุดในเรื่อง

-ระบบซุ่ม ภาคเก่าๆผมหากินกะมุขดักตีหัวตลอด แต่ภาคนี้เป็นสกิลที่ต้องกด ซึ่งPoint ก็แสนจะจำกัด ก็เลยอยากได้แบบประมาณว่า เอาไปยืนในป่านิ่งๆ10วิจะหายไป แล้วจะเดินช้าลง จะมองไม่เห็นตลอดเวลาที่ยังอยู่ในป่า

-อยากให้แต่ละตัวมี Passive skill เอกลักษณ์ติดตัวตามแบบเนื้อเรื่องด้วยคล้ายๆภาค11 น่าจะสนุกเรื่องmix 'n matchมากขึ้น ตัวอย่าง
        เล่าปี่ เวลาไปจีบใครให้มี10%ติดตัวไว้ก่อนเลย
        ขงเบ้ง เพื่อนๆกดใช้สกิลได้ราคาถูกลงหรือได้ผลดีขึ้น
        จิวยี่ เพื่อนๆลงน้ำเก่งขึ้นด้วย
        อ้วนเสี้ยว เกนทหารได้ทีละเยอะกว่าชาวบ้าน
        ชีซี เพื่อนๆซุ่มเก่งขึ้น
        ฮองตง เพื่อนที่เป็นธนูเก่งขึ้นเยอะๆ
        เงียมหงัน เพื่อนที่เป็นธนูเก่งขึ้นนิดหน่อย
        Liu yu จำชื่อไม่ได้ที่อยู่กะโจโฉ สร้างSiege ไวกว่าชาวบ้าน ถูกกว่าชาวบ้าน
        โจโฉ เพื่อนๆอยู่บนบกเก่งขึ้นเยอะๆ
        กวนอู เพื่อนๆอยู่บนบกเก่งขึ้นกลางๆ
        ม้าเฉียว เพื่อนๆที่เป็นม้า เก่งขึ้นเยอะๆ
        จูล่ง เต็งงาย ตัวเองวิ่งไวกว่าชาวบ้านเค้า
        โลซก พ่อรวย ทำเงิน+20%
        เตียวเจียว เก่งงานบ้านงานเรือน เงิน10 ข้าว10
        เฮ็กเจียว(Hao Zhao)อยู่ในเขตเมืองแล้วเก่งโคตรๆ <-ตามเรื่องใช้ทหาร3000ยันขงเบ้งแสนนึงได้20วัน

คุณค่าตัวละครจะดูดีกว่าเดิมเยอะเลย ภาค12นี่ถ้าถามว่าตัวไหนเก่งสุด ผมว่า จิวยี่ รองมาลิโป้ สกิล8มันถ่อยจริงๆเวลาจบศึกพวกตัวแนวนี้(หงันเหลียง ลกซุน)คะแนนเยอะกว่าเพื่อนประจำ แต่ในเนื้อเรื่อง MVPมันคือพวก ขงเบ้ง โจโฉ ซือหม่าอี้(ภาคนี้ผมว่าอ่อนสุดในบรรดาตัวเก่ง) ตามเนื้อเรื่อง จิวยี่ขึ้นบกมาตีโจหยินยังไม่แตกเลย

Comment

• จากที่ได้เล่นไปเล่นมา แล้วพบว่า ภาคนี้ง่ายกว่าภาค11เสียอีก

อะไรคือจุดเปลี่ยนที่จะทำให้เล่นง่าย คำตอบคือ อุปกรณ์ตีเมือง วิจัยให้ได้เครื่องยิง จะตีเมืองง่ายมาก ต่อให้ศัตรูมีกำลังเป็นแสนๆก็ง่าย แค่เอาเครื่องยิงไปยิงประตูให้พังแล้วล่อมันออกมารุมกินโต๊ะข้างนอกก็ชนะได้แล้ว ภาค11 ยากกว่าซะอีกชอบเวลาไปตีเมืองๆนึงต้องใช้เวลาหลายเทรินกว่าจะยกถึง ไม่เหมือนภาค12 แค่เทรินเดียวถึงแล้ว แต่ก็สนุกดีเหมือนกัน

ทริกเด็ดประจำตัวผม คือ วิจัย อุปกรณ์ตีเมืองให้ถึงระดับ4 และ วิจัยม้าเคลื่อนที่เร็ว (เอาไว้ตีค่ายศัตรูเวลาตั้งรับ)

Comment

• Originally posted by spurs1234 View Post
            จากที่ได้เล่นไปเล่นมา แล้วพบว่า ภาคนี้ง่ายกว่าภาค11เสียอีก

อะไรคือจุดเปลี่ยนที่จะทำให้เล่นง่าย คำตอบคือ อุปกรณ์ตีเมือง วิจัยให้ได้เครื่องยิง จะตีเมืองง่ายมาก ต่อให้ศัตรูมีกำลังเป็นแสนๆก็ง่าย แค่เอาเครื่องยิงไปยิงประตูให้พังแล้วล่อมันออกมารุมกินโต๊ะข้างนอกก็ชนะได้แล้ว ภาค11 ยากกว่าซะอีกชอบเวลาไปตีเมืองๆนึงต้องใช้เวลาหลายเทรินกว่าจะยกถึง ไม่เหมือนภาค12 แค่เทรินเดียวถึงแล้ว แต่ก็สนุกดีเหมือนกัน

ทริกเด็ดประจำตัวผม คือ วิจัย อุปกรณ์ตีเมืองให้ถึงระดับ4 และ วิจัยม้าเคลื่อนที่เร็ว (เอาไว้ตีค่ายศัตรูเวลาตั้งรับ)
            ผมว่าไอ้เครื่องยิงหินนี่ตัวทำหมดสนุกเลยอะแสนสอง ตีสามแสนห้า ตายแค่สามหมื่น
            (รวมทีมallstarนะ ยุคที่ขงเบ้งเพิ่งมา)
            ปล ใครเล่นเล่าปี่ยุคขงเบ้งกำลังจะมาแบบไม่Historyไหวมั่งครับ โดนทั้งโจทั้งซุนรุมทุกเทิน ลองหลายวิธีละ ไม่รอด

Comment

• Originally posted by Royteane View Post
              ผมว่าไอ้เครื่องยิงหินนี่ตัวทำหมดสนุกเลยอะแสนสอง ตีสามแสนห้า ตายแค่สามหมื่น
              (รวมทีมallstarนะ ยุคที่ขงเบ้งเพิ่งมา)
              ปล ใครเล่นเล่าปี่ยุคขงเบ้งกำลังจะมาแบบไม่Historyไหวมั่งครับ โดนทั้งโจทั้งซุนรุมทุกเทิน ลองหลายวิธีละ ไม่รอด
              ใช่เลยครับ แต่จำเป็นที่จะต้องใช้เพราะว่าศัตรูมันมากเหลือเกิน เอาไปตัดกำลังได้ สังเกตุดูถ้าเราใข้เครื่องยิงไปตีประตูมันจะไม่ค่อยออกมาโต้ด้านนอก แต่ถ้าไม่มี มันจะเอาธนูยิงเราเสียกำลังไม่น้อยเลยทีเดียว

ส่วนเล่าปี่ปี207 ผมเล่นจบแล้วครับ เทคนิคคือเริ่มแรกต้องรีบสร้างโรงทหารเลยสัก3โรง และเวลาโจโฉมาตีจะมาจาก2เมืองมากำลังไม่น้อยเลยทีเดียว ถ้ามันมีเครื่องกระทุ้งละก็ยากหน่อยแต่ถ้าไม่มีจะง่ายมานิดนึงคือตอนรบเรียกเล่าเปียวมาช่วย แล้วกำลังเล่าเปียวจะมีแต่ธนู ให้เรารีบออกไปตีค่ายมันเลยพยายามเอาเตียวหุยไปขวางทางถ่วงเวลาไว้แล้วเอากำลั้งทั้งหมดตีค่ายมัน ถ้าชนะแล้ว โจโฉจะเสียกำลังมาก เราจะโต้กลับได้เลย ผมเลือกตีไปที่เมือง ด้านข้างทางขวามันจะเหลือกำลังไม่มากยึดได้เลย ผมจะตั้งรับโจโฉอยู่ที่เมืองแรกนั่นแหละไม่เคยแตก พอได้เมืองข้างแล้ว บุกไปตีต่ออีกสักเมืองนึงให้มีเมืองปกครองสัก3-4เมือง แล้วตั้งตัวจาก3-4เมืองนี้ สงบศึกกับโจโฉ มุ่งกำลังตีซุนกวนก่อนเลย โดยใช้เครือ่งยิงให้เป็นประโยชน ตีซุนกวนให้แตกแล้วจะได้ซุนกวนเป็นพวกจะมีขุนพลเยอะขึ้นแล้วทีนี้ตั้งตั้วได้เลยครับ

Comment

• ผมม่องเพราะเครื่องดีดหินนี่แหล่ะครับ 55555
                เล่นมุขคล้ายๆกันเลยทหาร3โรง พี่โจบุกมา3รอบเอาอยู่ รอบ3มาพร้อมเครื่องดีด ประตูเลยพังแต่ก็พอไปได้ เดือนต่อมาพี่ซุน(ตีเปียวแหกแทบหมดละ)มาแจม เอาจิวยี่มาวางบอมพวกบนกำแพง ข้างล่างมีกำเหลง(หอก) แล้วกวนอู จูล่ง ซีซี ม้าทั้งนั้น แถมพี่จิวจากปากประตูยิงถึงเมือง เรียบร้อยเลยแต่แบบHistoryผมจบได้ มีเวลาให้ตั้งตัวเยอะหน่อย พอได้พี่ขงมาก็เริ่มสบายละ

Comment

• patch san12 v.1.0.0.5

ตอนนี้ญี่ปุ่นมี patch san12 v.1.0.0.5 ออกมาแล้วนะครับ
                  ซึ่งตามที่มีเพื่อน ๆ หลายท่านรู้สึกว่าเกมส์มันง่าย ก็จะเห็นความเปลี่ยนแปลงใน patch นี้เพราะ
                  มีการปรับค่าสกิลสะสม เช่นจากเดิมเมื่อเรายึดค่าย เราจะสะสมสกิลได้สูงสุด 20 แต่ patch นี้มันจะลดให้เหลือสูงสุดแค่ 12 เท่านั้น
                  (ไม่รู้ว่าทำไมต้อง 12 สงสัยเพราะเป็นเกมภาค 12 มั้ง) ทำให้เราไม่สามารถใช้ combo เทพ ๆ ติด ๆ กันได้อีกต่อไป
                  นอกจากนี้ยังมีการปรับปรุง AI ฝ่ายศัตรูให้มันดูมีชีวิตชีวาขึ้น เช่นทหารบนป้อมบางครั้งมันเดินตรวจการณ์ได้ ไม่ยึนนิ่งที่เดิมจุดเดียว เป็นต้น

ตอนนี้ ผมแปลง ไฟล์ san12.exe และไฟล์อื่น ๆ เป็นภาษาอังกฤษเสร็จแล้ว ยกเว้น MSG ที่ยังไม่ได้แปลง
                  เพราะโปรแกรม san12editer ตัวเดิมมันไม่ support กำลังหาวิธีแก้อยู่
                  และช่วงนี้ผมไม่ค่อยมีเวลา นั่งทำได้เต็มที่ก็เฉพาะเสาร์ อาทิตย์
                  ถ้าแก้ไขได้ไม่ได้ยังไง อาจจะแจกไปให้ลองเล่นกันก่อน แล้วให้เพื่อน ๆ ช่วยกันแปลต่อ

หวังว่ายังไม่มีใครเบื่อเกมส์สามก๊ก12 นี้ไปเสียก่อนนะครับ

--------------------------------------------------------------------------------------
                  สามก๊กวิทยา : สามก๊กสามจบใครว่าคบไม่ได้
                  Last edited by samkok911; 18 Jul 2012, 01:51:34.

Comment

• เกมโปรดเลยนะเนี่ย

Comment

ไม่ทราบว่ามีใครไหมที่เก็บ officer ได้ครบ 485 คนอ่ะครับ

ทำไมผมขาด สุมาเต็กโช หมอฮูโต๋ แล้วก็ จักรพรรดิเด็ก ฯลฯ ไม่ได้สักที

Comment

• ขอบพระคุณท่านที่ทำภาษาไทยให้ผม spurs1234 สุดยอดเลยครับผม

Comment

• ผมลงเกมนี้ไปแล้วรอบนึง แล้วลงแพทอัพเดต มันทำให้เกมเล่นไม่ได้อ่าคับ เลยลบหมด แล้วลงใหม่ พอถึงขั้นตอนที่ต้องใช้ daemon tool รวมไฟล์อ่ะคับ แล้วมันขึ้นว่า ไม่เจอ หรือไม่มี san12launcher.exe ไรวักอย่างน่แหละคับ เลยไม่รุ้ต้องทำไง ลบแล้วลงใหม่สามสี่รอบแล้วก็ฟ้องขึ้นมาอย่างงี้ตลอดอ่ะคับ มีใครพอจะช่วยแก้ปัยหานี้ได้มั้ยคับ

Comment

• San12 ? Samkok911 English Update Patch (V.1.0.0.5)

San12 - Samkok911 English Update Patch (V.1.0.0.5)

Update ใหม่ล่าสุดครับ ลองโหลดไปทดลองกันดู วิธีลงก็เหมือนเดิมครับ
                            ใช้ 7zip แตกไฟล์ วางทับของเก่า เข้าเล่นโดยใช้ "San12 - Samkok911.exe."

Download
                            >>>>> San12 - Samkok911 English Update Patch (V.1.0.0.5) <<<<<

Link สำรอง
                            >>>> San12 - Samkok911 English Update Patch (V.1.0.0.5) <<<<

หมายเหตุ
                            สิ่งที่ผมต้องการอย่างมากคือ คำแนะนำ ข้อชี้แนะ ในส่วนที่แปล หรือ พิมพ์ผิด
                            ท่านใดโหลดไปแล้ว หากมีข้อชี้แนะ กรุณาแจ้งให้ทราบด้วยครับ
                            เพื่อนำไปปรับปรุงให้เกมส์นี้สมบูรณ์ขึ้นครับ
                            Last edited by samkok911; 22 Jul 2012, 14:33:52.

Comment

• ตัวเต็มออกยังคับ

Comment

• ขอบคุณครับ ขอเอาไปลองก่อนนะครับ

Comment

Working...
                                X