Announcement

Collapse
No announcement yet.

สามก๊ก 12 , Sanguo 12 , ROTK 12 สาวกสามก๊กมาคุยกันครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มือใหม่กำลังจะลองเล่นอยู่ครับ กระทู้นี้มีประโยชน์มาก ๆ เลย ขอบคุณท่านเจ้าของกระทู้ด้วยครับ

Comment

• Originally posted by samkok911 View Post

ชาว Overclockzone เตรียมตัวพบกับ San12 - Samkok911 English Update Patch (V.1.0.0.7) ก่อนใคร
      อีกไม่นานเกินรอ ถ้ายังมีคนเล่นเกมส์นี้อยู่ ก็ขอเสียงด้วยนะครับ

สิ่งที่เปลี่ยนแปลง จากเวอร์ชั่นก่อน
      - ปรับปรุงค่าพลังท่าพิเศษของตัวละครให้เหมาะสมยิ่งขึ้น
      - ปรับปรุงค่า Parameter ของเกมส์ให้สมดุลย์มากขึ้น เช่น การบริหารเมือง การทหาร รวมทั้งศัตรู (AI) ที่เก่งขึ้น
      มาแว้วววววววววววววววววววววววววว สุดยอดคับ ^^

Comment

• Patch ตัวใหม่มาแล้วนะครับ เชิญดาวโหลดไปทดลองกันได้เลย San12 - Samkok911 English Update Patch (V.1.0.0.7)

สิ่งที่เปลี่ยนแปลง จากเวอร์ชั่นก่อน
        - ปรับปรุงค่าพลังท่าพิเศษของตัวละครให้เหมาะสมยิ่งขึ้น
        - ปรับปรุงค่า Parameter ของเกมส์ให้สมดุลย์มากขึ้น เช่น การบริหารเมือง การทหาร รวมทั้งศัตรู (AI) ที่เก่งขึ้น
        - ดี ไม่ดีอย่างไร ผิดพลาดตรงไหนแจ้งกันเข้ามาได้นะครับ เพื่อนำไปปรับปรุง หรือใครมีฝีมือจะนำไฟล์นี้ไปแก้ไขดัดแปลง ต่อยอดให้ดีขึ้น ก็ยินดีครับ ไม่หวง

Comment

• ถามอะไรหน่อยคับคือเวลาข้าศึกยกทัพมาตีเราจะรุ้ได้ไงอ่ะคับ กว่าผมจะรุ้มันก็ยกมาตีแล้วส่งทหารไปช่วยไม่ได้ งงเลยคับ

Comment

• ขอบคุนครับ

Comment

• ขอบคุณมากๆ นะครับผม ^^

Comment

• ็ำHello ... !! มีใครอยู่ไหม ครับ ? ขอถามนิดหนึ่งเกี่ยวกับการเอารูปลง คือรูปที่สำเร็จรูปตามที่ได้มานั้น ผมลงเป็นหมดแล้ว (นานกว่าจะเป็น)
                แต่มีปัญหาตรงกลุ่มรูป ที่เขาไม่ได้ทำขนาด 512 มาให้ เป็นชุดที่โหลดมาจะได้ภาพใหญ่ภาพเดียวขนาด 360 / 512 มานะครับ
                นี่เป็นปัญหาสำหรับผมในการนำไปใช้ คือผมนำไปทำให้โฟโต้ชอป ด้วยการสร้างหน้ากระดาษใหม่มา ขนาด 512/512 แล้วทำพื้นหลังให้เป็นสีดำ แล้วยกภาพที่เราโหลดมาขนาด 360/512 ตัวนี้มาวาง โดยจัดให้ชิดมุมด้านซ้าย (เหมือนภาพขนาด512 ที่สำเร็จรูปมา) แล้วเซฟให้เป็นไฟล์นามสกุล .bmp
                แต่พอนำไปใ้ช้แล้ว ปราฎกว่า มันขึ้นมาทั้งพื้นหลัง ??? ไม่ทราบว่าผมทำอะไรผิดพลาด ? ขอความกรุณาอธิบายนิดหนึ่ง
                ป.ล. รูปใหญ่ ๆ ที่เว็บจีนให้มาแค่รูปเดียว ขนาด 360/512 เมื่อได้มาแล้ว เราจะเอาไปทำให้เป็นขนาด 512/512 โดยถูกต้องอย่างไรครับ ?

Comment

• ส่วน เวอร์ชั่นใหม่ล่าสุด San12 - Samkok911 English Update Patch (V.1.0.0.7) ของพี่สาม (samkok911) นั่น
                  รู้สึกว่าชื่อสกิลจะไม่เหมือน 0.6 ใช่หรือเปล่าครับ ? ผมลองนำไปใช้ จำต้องลง 0.6 ทับเหมือนเดิม เพราะคุ้นเคยกับชื่อสกิล 0.6 ไปแล้ว
                  ดังนั้น ถ้าผมสามารถเปลี่ยนสกิล v.7 ให้เป็นเหมือนของ v.6 ได้ไหม ? จะมีผลกระทบกับตัวเกม v.7 ไหมครับ ?

Comment

• Originally posted by ืNuiYe View Post
                    ็ำHello ... !! มีใครอยู่ไหม ครับ ? ขอถามนิดหนึ่งเกี่ยวกับการเอารูปลง คือรูปที่สำเร็จรูปตามที่ได้มานั้น ผมลงเป็นหมดแล้ว (นานกว่าจะเป็น)
                    แต่มีปัญหาตรงกลุ่มรูป ที่เขาไม่ได้ทำขนาด 512 มาให้ เป็นชุดที่โหลดมาจะได้ภาพใหญ่ภาพเดียวขนาด 360 / 512 มานะครับ
                    นี่เป็นปัญหาสำหรับผมในการนำไปใช้ คือผมนำไปทำให้โฟโต้ชอป ด้วยการสร้างหน้ากระดาษใหม่มา ขนาด 512/512 แล้วทำพื้นหลังให้เป็นสีดำ แล้วยกภาพที่เราโหลดมาขนาด 360/512 ตัวนี้มาวาง โดยจัดให้ชิดมุมด้านซ้าย (เหมือนภาพขนาด512 ที่สำเร็จรูปมา) แล้วเซฟให้เป็นไฟล์นามสกุล .bmp
                    แต่พอนำไปใ้ช้แล้ว ปราฎกว่า มันขึ้นมาทั้งพื้นหลัง ??? ไม่ทราบว่าผมทำอะไรผิดพลาด ? ขอความกรุณาอธิบายนิดหนึ่ง
                    ป.ล. รูปใหญ่ ๆ ที่เว็บจีนให้มาแค่รูปเดียว ขนาด 360/512 เมื่อได้มาแล้ว เราจะเอาไปทำให้เป็นขนาด 512/512 โดยถูกต้องอย่างไรครับ ?
                    เป็นเรื่องเกี่ยวกับ "Alpha Channel" ใน Photoshop ครับ ลองศึกษาดูในหน้าก่อน ๆ ของกระทู้น่าจะมีคำอธิบายอยู่ หรือเข้าไปดูในนี้ครับ "วิธีใช้ San12Tool"

Originally posted by ืNuiYe View Post
                    ส่วน เวอร์ชั่นใหม่ล่าสุด San12 - Samkok911 English Update Patch (V.1.0.0.7) ของพี่สาม (samkok911) นั่น
                    รู้สึกว่าชื่อสกิลจะไม่เหมือน 0.6 ใช่หรือเปล่าครับ ? ผมลองนำไปใช้ จำต้องลง 0.6 ทับเหมือนเดิม เพราะคุ้นเคยกับชื่อสกิล 0.6 ไปแล้ว
                    ดังนั้น ถ้าผมสามารถเปลี่ยนสกิล v.7 ให้เป็นเหมือนของ v.6 ได้ไหม ? จะมีผลกระทบกับตัวเกม v.7 ไหมครับ ?
                    ที่นำมาแจกมีสองเวอร์ชั่นนะครับคือ
                    1. Thai-English : แบบไทยอังกฤษ ชื่อสกิลต่าง ๆ จะเป็นไป ตาม Auto Patch ของคุณ Artdekdok
                    2. English : ภาษาอังกฤษล้วน อ้างอิงชื่อสกิลต่าง ๆ ตาม Auto Patch ของคุณ Xdiva (เวอร์ชั่นสากล)
                    ไม่รู้ว่าเดิมคุณ NuiYe โหลดอันไหนไปใช้ หรือถ้าแก้ชื่อสกิลเองเป็นก็แก้ในไฟล์ได้เลยครับ ไม่มีผลอะไร

Comment

• Originally posted by samkok911 View Post
                      เป็นเรื่องเกี่ยวกับ "Alpha Channel" ใน Photoshop ครับ ลองศึกษาดูในหน้าก่อน ๆ ของกระทู้น่าจะมีคำอธิบายอยู่ หรือเข้าไปดูในนี้ครับ "วิธีใช้ San12Tool"

ที่นำมาแจกมีสองเวอร์ชั่นนะครับคือ
                      1. Thai-English : แบบไทยอังกฤษ ชื่อสกิลต่าง ๆ จะเป็นไป ตาม Auto Patch ของคุณ Artdekdok
                      2. English : ภาษาอังกฤษล้วน อ้างอิงชื่อสกิลต่าง ๆ ตาม Auto Patch ของคุณ Xdiva (เวอร์ชั่นสากล)
                      ไม่รู้ว่าเดิมคุณ NuiYe โหลดอันไหนไปใช้ หรือถ้าแก้ชื่อสกิลเองเป็นก็แก้ในไฟล์ได้เลยครับ ไม่มีผลอะไร
                      เดิมทีผมใช้ Auto Patch ของคุณ Artdekdok อ่ะครับ เดี๋ยวยังไงผมไปนั่งแก้ชื่อสกิลดีกว่าครับ อยากเล่น v.7 ดู น่าจะสนุกขึ้นเยอะ
                      ป.ล. ขอบคุณนะครับ และอย่าเิ่พิ่งหายไปหมดนะครับ ยังมีใหม่ พลังเงียบ เล่นเกมนี้อยู่เยอะ

Comment

• โอ้ว...สำเร็จ ทำได้แล้วครับ ดูคู่มือจากลิงค์ที่พี่สามให้มาเป็นหลัก ที่แท้เป็นเพราะผมไม่ได้ก๊อปตัว Alpha ของภาพนั้น ๆ มาด้วย ก่อนหน้านี้ผมไม่ได้
                        คลิ๊กเข้าไปดูที่หน้าต่าง Channel ก็ก๊อปจากหน้าต่าง Layer ธรรมดา ๆ มาวางเอาดื้อ ๆ เลย ...ขอบคุณพี่สามนะครับ

Comment

• สวัสดีครับ รบกวนมาขอคำแนะนำเพิ่มเติมนะคับ คือว่ามีเทคนิคการเล่นอย่างไรบ้างครับผม เวลาเราสร้างเมืองตอนแรกที่เริ่มเล่น โดยเฉพาะสำหรับการเล่นเมืองเดี่ยวเราจะเริ่มบริหารจัดการอย่างไร สร้างอะไรก่อนหลังดีน่ะครับ ถึงจะตั้งตัวได้เร็ว มีเงิน มีทหาร สำหรับการยึดเมืองต่างๆ ต่อไปนะคับผม บางครั้งผมใช้เวลานานมากเกินไปครับ (อาจจะยังบริหารเมืองไม่เก่งน่ะครับ แฮะๆ T.T) ขอคำแนะนำเป็นแนวทางก็โอเคละครับผมเพราะว่าแนวทางแต่ละคนอาจจะไม่เหมือนกันเนาะ หรือว่ามีกระทู้เก่าๆ ที่เคยแนะนำไว้แล้วก็ได้นะคับผม เพราะว่าผมนั่งอ่านตาม ดูบางทีผมอาจจะหาไม่เจอกระทู้เก่าๆ น่ะครับ ยังไงรบกวนท่านที่เล่นเก่งๆ แล้วช่วยแนะนำให้กับผมด้วยนะครับ ขอบคุณมากๆ ครับ

Comment

• ท่านใดพอจะมี Link Download ตัวเกมส์ แบบไม่ใช่ torrent บ้างครับ
                            รบกวนขอหน่อย T-T

Comment

• ผมก็ยังเล่นไม่เก่งมากแต่ก็เล่นมาได้ซักพักแล้ว แนะนำช่วงแรก ไม่ว่าจะเป็นเมืองทั่วไป เมืองใหญ่ การค้า หรือเกษตร ในความคิดผมเริ่ม เพียงเมืองเดียวผม จะแบ่ง แบบนี้ แบบ 8 Slot Finder(office) x1 Market x4-5 Barrack x1-2 Farm x1-2
                              แบบ 10Slot เพิ่ม Finder(office) x1 Market x4-5 Barrack x2 Farm x1-2 แบบ 12 Slot(เมืองใหญ่) เพิ่ม Finder(office) x1 Market x4-5 Barrack x3-4 Farm x1-2 (ในกรณีได้ 2 เมือง เมืงใหญ่ผมจะเปลี่ยนแบบเป็น Finder(office) x1 Market x2 Barrack x4 Farm x2 Academy x2 ว่าง 1 Slot แล้วแต่จะสร้างครับ Plot/Portal/Smith แต่ผมชอบสร้าง Plot เพราะถ้ายุติดเมืองอื่น จะส่วนลด % ของประตูเมืองที่อยู่ติดกันครับ)

Comment

• Originally posted by icestreme View Post
                                ผมก็ยังเล่นไม่เก่งมากแต่ก็เล่นมาได้ซักพักแล้ว แนะนำช่วงแรก ไม่ว่าจะเป็นเมืองทั่วไป เมืองใหญ่ การค้า หรือเกษตร ในความคิดผมเริ่ม เพียงเมืองเดียวผม จะแบ่ง แบบนี้ แบบ 8 Slot Finder(office) x1 Market x4-5 Barrack x1-2 Farm x1-2
                                แบบ 10Slot เพิ่ม Finder(office) x1 Market x4-5 Barrack x2 Farm x1-2 แบบ 12 Slot(เมืองใหญ่) เพิ่ม Finder(office) x1 Market x4-5 Barrack x3-4 Farm x1-2 (ในกรณีได้ 2 เมือง เมืงใหญ่ผมจะเปลี่ยนแบบเป็น Finder(office) x1 Market x2 Barrack x4 Farm x2 Academy x2 ว่าง 1 Slot แล้วแต่จะสร้างครับ Plot/Portal/Smith แต่ผมชอบสร้าง Plot เพราะถ้ายุติดเมืองอื่น จะส่วนลด % ของประตูเมืองที่อยู่ติดกันครับ)
                                ดูเป็นระบบระเบียบดีนะครับ ของผมเปิดมาก็วาง ๆ อิรุงตุงนังไปหมด อันไหนขาด อันไหนเกิน ค่อยกดค่อยสร้างใหม่ทับกันระนาวไปหมด สุดท้ายแต่ละเซฟกว่า
                                จะจบได้กินเวลานานนนนนน มาก ดีที่เล่นแบบไม่ปล่อยให้มันแก่ตาย ไม่งั้นคงได้ตายหมดแมพละมั้ง จึงจะได้ครองแผ่นดิน ^-^

Comment

Working...
                                X