Announcement

Collapse
No announcement yet.

เสียง แกร๊กๆ เหมือนไฟช็อต ระหว่างฟังเพลง เกิดจากอะไรหรอครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เสียง แกร๊กๆ เหมือนไฟช็อต ระหว่างฟังเพลง เกิดจากอะไรหรอครับ

คือ ระหว่างฟังเพลงถ้าฟังดีๆ จะมีเสียงแกร๊กๆ กื๊ดๆ เป็นระยะๆ เหมือนไฟช็อตๆ เหมือนไฟเดินไม่เรียบ แต่ไม่ได้เป็นตลอด ฟังสักแป๊บจะเป็นมาเรื่อยๆ อ่ะครับ

ตอนแรกคิดว่าเป็นที่ลำโพง ผมเลยลองเปลี่ยนเป็นใช้หูฟัง ก็เป็นเหมือนเดิม
    ลองเอา DAC Fiio E7 มาเสียบ ก็เป็นเหมือนเดิม

แบบนี้ เกิดจากอะไรหรอครับ ไม่รู้ว่าเป็นจาก M/B หรือ PSU หรือเปล่าอ่ะครับ หรือว่าไฟไม่พอหรือเปล่าครับ

เวลาไปเคลมไม่รู้จะอธิบายยังไงดี

i5-3570k
    M/B - Gig GA-Z77X-D3H
    PSU - SEASONIC S12II 80 PLUS Bronze - 520W
    ram - 8 g
    SSD 1 ตัว
    HDD จานหมุน WD 1 TB
    Sapphire hd7770 oc
    dvd
    card reader

ขอบคุณครับ =/\=

เป็นเฉพาะเสียงตอนฟังเพลงอย่างเดียวเหรอ
    ดูyoutube ดูหนัง เล่นเกมส์ หรือใช้งานอื่นๆ เป็นมั้ย
    ใช้โปรแกรมอะไรเล่นเพลง

Comment

ผมก็เคยเป็นครับ ซักเดือนที่เเล้ว หาสาเหตุตั้งนาน ลงไดรเวอร์ใหม่ก็เเล้ว ลงวินโดวส์ใหม่ก็เเล้ว ไม่หาย
      สุดท้ายเลยลองเปลี่ยนปลั้กเสียบใหม่ครับ หายซะงั้น

ขอให้โชคดีในการเเก้ปัญหาครับ

Comment

Originally posted by ManiacMaew View Post
        เป็นเฉพาะเสียงตอนฟังเพลงอย่างเดียวเหรอ
        ดูyoutube ดูหนัง เล่นเกมส์ หรือใช้งานอื่นๆ เป็นมั้ย
        ใช้โปรแกรมอะไรเล่นเพลง
        เป็นเหมือนกันอ่ะครับ T_T

Originally posted by ja_oui View Post
        ผมก็เคยเป็นครับ ซักเดือนที่เเล้ว หาสาเหตุตั้งนาน ลงไดรเวอร์ใหม่ก็เเล้ว ลงวินโดวส์ใหม่ก็เเล้ว ไม่หาย
        สุดท้ายเลยลองเปลี่ยนปลั้กเสียบใหม่ครับ หายซะงั้น

ขอให้โชคดีในการเเก้ปัญหาครับ
        ลองเปลี่ยนรางปลั๊ก ลองเสียบตรง ก็ไม่หายอ่ะครับ

สงสัยต้องเอาให้ที่ร้านดูแล้วครับ กลัวไปที่ร้านแล้วไม่แสดงอาการจังเลย - -*

กะว่าจะเปลี่ยน PSU เป็น Seasonic X-Series 660 W ไม่รู้จะหายไหม T_T"

Comment

เครื่องเก่าผมเป็นแบบ ฟังๆอยู่ก็เปรี้ย แปร๊บ เปลี่ยนปลั๊กก็แล้ว สลับสายก็แล้ว เปลี่ยนซาวการ์ดใหม่ทีเดียวจบ lol

Comment

หลากหลายสาเหตุครับ ค่อยๆหา ใจเย็นๆครับผม

Comment

มีสายดินหรือเปล่า

Comment

หายแล้วครับ ไปที่ร้าน Jedi วัดดวงเปลี่ยนเป็นตัวนี้เลย หายเลย T_T"
                กระเป๋าแห้งเลย

// ขอบคุณทุกท่านมากๆ ครับ =/\=

Seasonic X-Series 660W

WEB_Image Seasonic X-660 GOLD 660W Avtagbare kable-1422833136.jpg

Comment

ไปๆ มาๆ ไม่ใช่ซะงั้น Seasonic 520W ตัวเดิมเลยกลายไปเป็นแพะซะงั้น 555+

หลังจากยกกลับมาจากร้าน ทางร้านเปลี่ยน PSU แล้ว Flash BIOS ใหม่ ก็เล่นไม่มีปัญหา เลยคิดว่าเป็นที่ PSU
                  แต่ที่ไหนได้ หลังจากนั้น ลองเล่น Virtu ก็เลยเข้าไปดูใน BIOS ปรากฎว่าทางร้าน Disable การ์ดจอ Intel 4000 เอาไว้ (แต่ตอนที่มีปัญหาตอนแรก ผมเปิดไว้)
                  หลังจากเปิดใช้งาน Intel 4000 เพื่อลองเล่น virtu ปรากฎว่าเสียงเป็นเหมือนเดิมเปี๊ยบเลย มีเสียงเปรี๊ยะๆ

เลยลองไปปิดก็ไม่หาย เลยตัดสินใจ Flash BIOS อีกรอบ แล้วรีบปิด Intel 4000 เลย
                  ใช้แค่การ์ดจอแยก ปรากฎว่าหายครับ T_T" (อดเล่น Virtu ซะงั้น)

... เพื่อนๆ คนไหนใช้ตัว Ivy แล้วเปิดการ์ดออนเอาไว้ ลองฟังเสียงดูอ่ะครับไม่รู้ว่าเพื่อนๆ เป็นกันไหม ผมใช้ Gigabyte Z77X-D3H

เลยเอามาเล่าให้เพื่อนๆ ฟังครับ
                  เสียตังเพิ่ม PSU ฟรีเลย - -*

Comment

ของผม บอร์ดตัวเดียวกันกะเจ้าของกระทู้เลยครับ เป็นเหมือนกันครับ มีเสียง ชี๊ดๆๆ เหมือนมีคลื่นวิทยุแทรก ตลอดเวลา เคยยกไปที่ร้านแล้ว เงียบสนิท ไม่มีเสียงอะไรเลย ยกกลับมาบ้าน เป็นเหมือนเดิม ตอนนี้ก็ยังเป็นอยู่ ทนเล่นไป ยังหาสาเหตุไม่เจอ แต่คิดว่าน่าจะมาจากกระแสไฟบ้าน เดาเอา เหอะๆ

Comment

Originally posted by Pongneng2007 View Post
                      ของผม บอร์ดตัวเดียวกันกะเจ้าของกระทู้เลยครับ เป็นเหมือนกันครับ มีเสียง ชี๊ดๆๆ เหมือนมีคลื่นวิทยุแทรก ตลอดเวลา เคยยกไปที่ร้านแล้ว เงียบสนิท ไม่มีเสียงอะไรเลย ยกกลับมาบ้าน เป็นเหมือนเดิม ตอนนี้ก็ยังเป็นอยู่ ทนเล่นไป ยังหาสาเหตุไม่เจอ แต่คิดว่าน่าจะมาจากกระแสไฟบ้าน เดาเอา เหอะๆ
                      เห็นแล้วเสียดาย ซื้อเร็วไป 2 วัน วันนั้นที่ร้าน Asrock Z77 Extreme 4 ยังไม่มา แถมถูกกว่าอีกต่างหาก เสียดาย T_T"

Comment

หลัง ๆ ไม่รู้เป็นไง Gig มีปัญหากระจุกกระจิ ให้รำคาญอยู่เรื่อย ๆ ตัวกลาง ๆ ล่าง ๆ หน่อยซื้อ Arosk, BioStar เท่านั้น

Comment

หายยังครับอาการนี้ คือจะบอกว่าผมก็เป็น ณ.ตอนนี้ gigabyt Z270X-Gaming-7

Comment

6ปีที่แล้ว แอดมินน่าจะเก็บสถิตินะ ใครขุดได้ลึกที่สุด 5555+

Comment

Originally posted by Yakuzaa View Post
                              6ปีที่แล้ว แอดมินน่าจะเก็บสถิตินะ ใครขุดได้ลึกที่สุด 5555+
                              น่าจะพวกเสิร์ชจากกูเกิ้ล แล้วคลิกเข้ามาตอบเลย

Comment

Working...
                              X