Announcement

Collapse
No announcement yet.

วิธีการลง Mac OSX Leopard บนเครื่อง PC ใครสนใจเข้ามาดูเลยครับ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมลง P5B ไม่ผ่าน มันขึ้นว่า Boot.com.apple not found แต่พอลงบอร์ด P5K ดันได้ซะงั้น ไม่เข้าเพราะอะไรเหรอค๊าบ

Comment

• ผมก็ไม่รู้เหมือนกันครับ ไอเครื่องคนที่ว่าก็เป็นงี้ ผมเลยเอามาลงผ่านเครื่องผม แต่ลงเสร็จแล้วเอาไปใส่ สมบูรณ์แบบเลย

Comment

• Originally posted by wangtrirat View Post
        9800 ไม่แน่ใจว่ามีไดร์ฟเวอร์เปล่าอะครับ แต่ว่าน่าจะมี
        X-FI ยังไม่แน่ใจเช่นกัน แมคเขาเสียงสุดยอดอยู่แล้ว แม้ซาวน์การ์ดห่วยๆก็เหอะ

วิธีการลงแบบ Dual Boot
        1.HDD1ลูก แบ่ง2พาร์ทิชั่น พาร์ทิชั่น1.ลงแมค พาร์ทิชั่น2 ปล่อยไว้
        สมมุติ P2 ขนาด 38GB ไปหาลูกอื่นที่ไม่ได้ลงอะรัย แบ่งไว้38เช่นกัน แล้วเอาลูกนั้นลงวินโดว์ เสร็ตจแล้วโคลนใส่ พาร์ทิชั่นที่2 ของลูกที่จะในไปใช้
        2.HDD2ลูก ลูก1 ลงแมค ลูก2ลงวินโดว์ ใช้ไบออสเลือกบูตโดยการกด F8เอา จบ!!
        3.ใช้วิสต้าเป็น Bootloader อันนี้ยังไม่เคยทำ
        ตามข้อ 1,2 คล้ายกับใช้ แมคเป็นตัว bootloader แล้วลง วินโดว์เพิ้ม เหมือนที่ผมใช้ iMac อยู่ แล้วลงวินโดว์เพิ่ม ใช่ไม๊ครับ แล้วถ้าผมลงลูก 1 เป็น วินโดว์xp แล้ว ลงแมคลูก 2 จะทำได้ไม๊ครับ ขี้เกียจลง วินโดว์ใหม่ครับ

Comment

• ลงได้แล้วค๊าบ เทส จนได้ สมบูรณ์ทุกอย่าง ไดร์ฟเวอร์ครบ ใช้แล้ว แหล่มมากๆ แต่ยังไม่ถนัด เท่ากับ Windows แหล่มๆดี เคยใช้แต่ของพี่ยุ่น คราวนี้ใช้เวอร์ชั่นอังกฤษ ท่าจะเวิร์คนะค๊าบ ทุกท่าน

กำลังหัดใช้อยู่ค๊าบ ปกติใช้ผิวเผิน ก็แปลกไปอีกแบบนะค๊าบ
          Last edited by jshow; 16 Jun 2008, 17:11:42.

Comment

• เยี่ยมครับ หวังว่าคนที่ทำยังไม่ได้จะได้แบบนี้บ้าง อิๆ

Comment

• แบบนี้แสดงว่า ถ้าเราต่อฮาร์ด ดิสก์ 2 ลูกเป็น RAID 0
              ก็จะไม่สามารถลง โอ เอส ของแม็ก ได้ใช่ไหมครับ

Comment

• กำลังหางบรองทำเรื่องนี้อยู่พอดี
                จะซื้อSeagate 250GBอีกตัวนึง พักใหญ่ๆเดี๋ยวได้ครับ

Comment

• แต่ถ้าใครจะซื้อ notebook

เพิ่มตังอีกนิดก็ได MAC BOOK แล้วนะครับ

แถบลง Xp + osx ก็ได้แบบกล้วยๆ

แถมอุปกรณ์ทุกชิ้น เขามี cd driver มาให้ด้วยครับ ( สำหรับWin XP )

หาเจอหมดทั้ง wireless,lan,vga,sound,camera

เพื่อนผมมันเอา xp ไว้เล่น DOT A อยู่ครับ

Comment

• Originally posted by นายบุ๊ง View Post
                    ทำไมผม format hdd ไม่ได้อะครับ
                    มันขึ้นว่า preparing to erse ประมาณนี้
                    แล้วก็รอเป็น ชม แล้วแต่ก็ไม่คืบหน้าเลยครับ
                    เสปกตามลายเซ็นต์ครับ
                    ไม่มี Driver ของ Mac ครับผม ... หาแผ่นอื่นครับเช่น Kalyway ตัวใหม่ๆ จะมี SATA driver มาไว้ให้เลย ถ้าไม่มีก็จะแฮ้งแบบนี้ล่ะครับ

Comment

• Originally posted by wit22737 View Post
                      แบบนี้แสดงว่า ถ้าเราต่อฮาร์ด ดิสก์ 2 ลูกเป็น RAID 0
                      ก็จะไม่สามารถลง โอ เอส ของแม็ก ได้ใช่ไหมครับ
                      RAID ไม่ค่อยมี Driver ใน Mac สักเท่าไร่ครับ ปัญหาคือ Driver มันมีแค่บางรุ่น อยากแรงต้องหารุ่นเอาจาก Driver ที่มีอ่ะ ....M/b ใหม่ๆ หมดสิทธิ์ครับ ยากที่จะใช้ได้ ...

Comment

• Originally posted by mboyae View Post
                        ผมซื้อแผ่น Mac OSX 10.5.2 For Intel AMD มาแต่ว่เปิดใน Window ดูมี File แค่ 2 ตัวเองคือ
                        1. BootHelp (ใช้เปิดใน Notepad)
                        2. BootDebug
                        แล้วพอลอง Restart เครื่องสั่งบูตที่ DVD
                        มันก็ค้างครับ
                        ลองอ่านที่หลายๆคนตอบแล้วแต่ไม่เข้าใจช่วยอธิบายให้กระจ่างทีครับ
                        ใครบอกได้บ้างว่าเกิดอะไรขึ้น
                        ทำงัยดีครับ
                        Mainboard ASUS P5B
                        Windows ดูไฟล์ Mac ไม่ได้ครับ จะเห็นแค่นั้นแหล่ะถูกแล้ว ต้องโหลด Macdrive มาลงครับ ....ถึงจะเห็นทุกไฟล์ของ Mac ที่ลงไม่ได้เนี่ยเข้าใจว่าเครื่องไม่ Support นะครับมากกว่าแผ่นเสีย
                        ง่ายๆ เลยให้บูทที่แผ่นจากนั้นให้กด F8 รัวๆ จะขึ้น prompt ให้พิมพ์ ก็พิม -v ดูครับแล้ว Enter จะเห็น Error ต่างๆ .... เข้าใจว่า Hardware บางตัวเดี้ยงน่ะครับ ไม่รองรับ ทางที่ดี Disable อะไรที่ไม่ได้ใช้ก่อนใน BIOS ก่อนครับแล้วค่อยๆ ลงดู .... หรือไม่งั้นก็ -v -x cpus=1 ครับ พิมพ์ไปเลยรับรองลงได้แต่มันเป็น Safemode น่ะครับ

Comment

• Originally posted by Beaver_XT View Post
                          เอาประสบการณ์มาแบ่งกันมั่งครับ ผมคิดว่าโน๊ตบุ๊คใครที่เป็นCoreDuoขึ้นไป ลงได้หมดครับ ไม่น่ามีปัญหาอะไร
                          เทียบกับเครื่องผมดูนะครับ CoreDuoรุ่นเล็กสุด เสปกตามนี้ครับ
                          CPU: CoreDuo T2050 1.6Ghz 2Mb Cache ตอนลงToH10.5.2เห็นเป็น CoreSolo แต่ว่าพอลองiAktos 10.5.1 กับ Jas 10.4.8 เป็นเป็น CoreDuoแล้วครับ
                          Ram: 2GB
                          HDD: 80GB IDE
                          VGA: GMA950 - ไช้ได้ชัวร์ 100% (ก็เหมือนMac Bookเลยอ่ะนะ)
                          SND: AD1986A -ใช้ไม่ได้
                          Wireless: Intel 3945BG -ใช้ไม่ได้
                          Lan: Realtek RTL8168/8111 -ลงแล้วเหมือนจะใช้ได้ แต่ยังไม่ได้ลอง เพราะหาที่เซ็ตIPไม่เจอ

เคยลงครั้งแรกใช้แผ่นToH 10.5.2 แล้วก็เคยมาโพสไว้ที่นี่ทำนึงครับ >>กระทู้นี้<<

แล้วก็มีคำถามนิดหน่อยนะครับ

1. ไปเห็นSound Cardตัวนี้มา เห็นเค้าว่าใช้กับMAC(แท้)ได้ ฉะนั้นมันก็ต้องใช้กับMACเทห์ได้ใช่ไหมครับ

ถ้าใช้ได้จะได้เก็บเงินซื้อจะได้มีเสียงกะเค้าซะที เพราะปกติผมไม่ใช้ลำโพงเครื่องอยู่แล้วครับ

2. มีวิธีตั้งให้เมาส์มันไม่เป็นแบบ.. บอกยังไงดีอ่ะ Pointer Accelerationได้ไหมครับ รู้สึกมันขัดๆมือไงไม่รู้ แต่ถ้าใช้บนTouchpadแล้วรู้สึกดีอ่ะ(ตกลงชอบหรือไม่ชอบกันแน่เนี่ย) เอาเป็นว่ามีวิธีปิดไหมครับ

3. ผมใช้คีย์บอร์ด USBของLogitech NewTouch Keyboard 200 USB ซึ่งข้างกล่องก็เขียนอยู่ทนโท่ว่ารองรับMAC แต่ไฉนต่อแล้วMacมันบอกว่าไม่รู้จัก ให้กดShiftครับ... (ไม่กดก็ใช้ได้นะครับ แค่งงๆนิดๆเพราะNumpadใช้ได้แบบไม่ต้องกดNumlock)

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ
                          1. sound เสียง onboard ผมว่าเสียงก็ดีอยู่แล้วนา ..... ง่ายๆ ผมมี Creative Elite กับ Onboard ผมว่าถ้าใช้ Mac แล้ว เสียงต่างแต่ไม่ถึงกับต้องลงทุนซื้อ USB sound หรอกครับ
                          3. ใช้ keyboard Mac เลยครับ ... อิอิ ไม่มีปัญหา

Comment

• Originally posted by c1210455 View Post
                            ถ้า Quad core ละคับใช้ตัวไหนคับเพราะยังลงไม่ได้เลย
                            ใช้ Kalyway 10.5.2 แน่ๆ ใช้อยู่ครับกับ nForce 680i

Comment

• Originally posted by pErzzzzzz View Post
                              1. sound เสียง onboard ผมว่าเสียงก็ดีอยู่แล้วนา ..... ง่ายๆ ผมมี Creative Elite กับ Onboard ผมว่าถ้าใช้ Mac แล้ว เสียงต่างแต่ไม่ถึงกับต้องลงทุนซื้อ USB sound หรอกครับ
                              3. ใช้ keyboard Mac เลยครับ ... อิอิ ไม่มีปัญหา
                              ขอบคุณมากครับ แบบว่าเครื่องผมมันPatch Soundcardไม่ได้อ่ะครับ ทำไงก็เสียงไม่ออก แถมมีคนบอกอีกว่าถ้าPatchได้แล้วใช้ได้แต่ลำโพงเครื่อง ต่อออกข้างนอกไม่ได้...
                              สรุปตอนนี้ผมตัดปัญหาครับ เดี๋ยวจะสั่งUSB Audioมา อย่างน้อยก็ถูกกว่าXModอยู่โขล่ะ แล้วก็ใช้ได้ครับ

Keyboard Macมันแพงโขเลยครับ เอาไว้เก็บตังค์กันอีกนานเลย แต่ก็อยากได้นะ สวยมากๆ(คงต้องล้างมือก่อนใช้ทุกครัง้ ไม่งั้นดำแย่เลย)

Comment

• ขอคำชี้แนะหน่อยครับ เปลี่ยน VISTA to OSX

SONY VGN-SZ583N จะลง OSX ได้ไหมครับ เพราะ VISTA มันช้ามาก ขนาดเพิ่ม RAm 4G ขอคำแนะนำหน่อยครับ ดังไฟแนบนะครับ
                                Attached Files

Comment

Working...
                                X