Announcement

Collapse
No announcement yet.

วิธีการลง Mac OSX Leopard บนเครื่อง PC ใครสนใจเข้ามาดูเลยครับ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Backupทุกอย่างแล้วลองเลยครับ ถ้ามันลงได้Bootติดก็OK

ในความเห็นผมนะครับ ควรทำตอนที่มีคอมพ์มากกว่า1เครื่อง เพราะถ้ามีปัญหาจะได้เอาอีกเครื่องช่วยแก้ได้ครับ
    ผมลงในโน็ตบุ๊คแล้วเจอB0 Error ทำอะไรไม่ได้เลยFormatด้วยแผ่นBootก็ไม่ได้ สุดท้ายต้องแงะ HDD ออกมาใส่Rackเอาไปให้อีกเครื่้องแก้

ทำใจก่อนนะครับ OSXเค้าไม่ได้ทำมาให้ลงPC ฉะนั้นลงในโน๊ตบุ๊คอาจใช้บางอย่างไม่ได้เช่น
    - Soundcard - บางรุ่นPatchแก้ได้ บางรุ่นก็ไม่ได้
    - Wireless - ถ้าเป็นของIntel ไม่มีDriverครับ แต่ถ้าเป็นของอื่นเค้าว่าPatchกันได้
    - VGA บางรุ่นไม่มีDriver บางรุ่นไม่Support ลุ้นเอาเองครับ
    ถ้าเป็นDesktopมันยังพอเปลี่ยนบางอย่างได้ง่ายอ่ะครับ โน๊ตบุ๊คนี่แทบหมดสิทธิ์กันเลย

ว่าแต่พอจะบอกเสปกได้ไหมครับว่ามีอะไรบ้าง
    CPU - T7700
    VGA ? (ถ้าเป็นออนบอร์ดพวกGMA950, X3100 โอดาสใช้ได้เลยแบบไม่ต้องPatchมีสูง) --เช็คให้แล้วนะครับ เป็น8400M GSใช่ไหมครับ
    Ram - 4Gb
    Last edited by Beaver_XT; 13 Jun 2008, 19:45:46.

Comment

• Originally posted by pErzzzzzz View Post
      Windows ดูไฟล์ Mac ไม่ได้ครับ จะเห็นแค่นั้นแหล่ะถูกแล้ว ต้องโหลด Macdrive มาลงครับ ....ถึงจะเห็นทุกไฟล์ของ Mac ที่ลงไม่ได้เนี่ยเข้าใจว่าเครื่องไม่ Support นะครับมากกว่าแผ่นเสีย
      ง่ายๆ เลยให้บูทที่แผ่นจากนั้นให้กด F8 รัวๆ จะขึ้น prompt ให้พิมพ์ ก็พิม -v ดูครับแล้ว Enter จะเห็น Error ต่างๆ .... เข้าใจว่า Hardware บางตัวเดี้ยงน่ะครับ ไม่รองรับ ทางที่ดี Disable อะไรที่ไม่ได้ใช้ก่อนใน BIOS ก่อนครับแล้วค่อยๆ ลงดู .... หรือไม่งั้นก็ -v -x cpus=1 ครับ พิมพ์ไปเลยรับรองลงได้แต่มันเป็น Safemode น่ะครับ
      -v ลองดูแล้วครับ ยังไม่ผ่าน
      ส่วน-v -x cpus=1 ยังไม่ได้ลองแล้ว Safemode น่ะครับถ้าลงสำเร็จจะต่างจากโมดธรรมดาอย่างไรครับ

Comment

• Originally posted by Beaver_XT View Post
        Backupทุกอย่างแล้วลองเลยครับ ถ้ามันลงได้Bootติดก็OK

ในความเห็นผมนะครับ ควรทำตอนที่มีคอมพ์มากกว่า1เครื่อง เพราะถ้ามีปัญหาจะได้เอาอีกเครื่องช่วยแก้ได้ครับ
        ผมลงในโน็ตบุ๊คแล้วเจอB0 Error ทำอะไรไม่ได้เลยFormatด้วยแผ่นBootก็ไม่ได้ สุดท้ายต้องแงะ HDD ออกมาใส่Rackเอาไปให้อีกเครื่้องแก้

ทำใจก่อนนะครับ OSXเค้าไม่ได้ทำมาให้ลงPC ฉะนั้นลงในโน๊ตบุ๊คอาจใช้บางอย่างไม่ได้เช่น
        - Soundcard - บางรุ่นPatchแก้ได้ บางรุ่นก็ไม่ได้
        - Wireless - ถ้าเป็นของIntel ไม่มีDriverครับ แต่ถ้าเป็นของอื่นเค้าว่าPatchกันได้
        - VGA บางรุ่นไม่มีDriver บางรุ่นไม่Support ลุ้นเอาเองครับ
        ถ้าเป็นDesktopมันยังพอเปลี่ยนบางอย่างได้ง่ายอ่ะครับ โน๊ตบุ๊คนี่แทบหมดสิทธิ์กันเลย

ว่าแต่พอจะบอกเสปกได้ไหมครับว่ามีอะไรบ้าง
        CPU - T7700
        VGA ? (ถ้าเป็นออนบอร์ดพวกGMA950, X3100 โอดาสใช้ได้เลยแบบไม่ต้องPatchมีสูง) --เช็คให้แล้วนะครับ เป็น8400M GSใช่ไหมครับ
        Ram - 4Gb
        เห็นด้วยอย่างแรงเยยค๊าบ

Comment

• ใกล้แล้วครับ สั่งของมาแล้วเดี๋ยวพรุ่งนี้ได้ กับUSB Audio ที่นี้Mac เทห์ผมจะได้ฟังเพลงได้ซะที YA-HA

แต่ปัญหาคือ..เครื่องไม่อยู่แล้วครับ พี่ผมเอาไปใช้ซะแล้ว>.<" กว่าจะได้กลับมาก็ปลายเดือนหน้าโน่นแน่ะ ตอนนี้ใช้DesktopกับVistaอยู่ ลองอะไรเล่นไปพลางๆก่อนละกัน

Comment

• ตอนนี้กำลัง เดินเรื่องแลกเป็น Xeon 3075อยู่ อิๆ

Comment

• โหลดไม่วิ่งเลยคร้าบทำไงดี

Comment

• Originally posted by romeo View Post
                โหลดไม่วิ่งเลยคร้าบทำไงดี
                ลงแล้วไม่วิ่งเหรอค๊าบ หรือโหลดไม่ได้ เลย

Comment

• ดันๆๆ

Comment

• Originally posted by Beaver_XT View Post
                    เอาประสบการณ์มาแบ่งกันมั่งครับ ผมคิดว่าโน๊ตบุ๊คใครที่เป็นCoreDuoขึ้นไป ลงได้หมดครับ ไม่น่ามีปัญหาอะไร
                    เทียบกับเครื่องผมดูนะครับ CoreDuoรุ่นเล็กสุด เสปกตามนี้ครับ
                    CPU: CoreDuo T2050 1.6Ghz 2Mb Cache ตอนลงToH10.5.2เห็นเป็น CoreSolo แต่ว่าพอลองiAktos 10.5.1 กับ Jas 10.4.8 เป็นเป็น CoreDuoแล้วครับ
                    Ram: 2GB
                    HDD: 80GB IDE
                    VGA: GMA950 - ไช้ได้ชัวร์ 100% (ก็เหมือนMac Bookเลยอ่ะนะ)
                    SND: AD1986A -ใช้ไม่ได้
                    Wireless: Intel 3945BG -ใช้ไม่ได้
                    Lan: Realtek RTL8168/8111 -ลงแล้วเหมือนจะใช้ได้ แต่ยังไม่ได้ลอง เพราะหาที่เซ็ตIPไม่เจอ

เคยลงครั้งแรกใช้แผ่นToH 10.5.2 แล้วก็เคยมาโพสไว้ที่นี่ทำนึงครับ >>กระทู้นี้<<

แล้วก็มีคำถามนิดหน่อยนะครับ

1. ไปเห็นSound Cardตัวนี้มา เห็นเค้าว่าใช้กับMAC(แท้)ได้ ฉะนั้นมันก็ต้องใช้กับMACเทห์ได้ใช่ไหมครับ

ถ้าใช้ได้จะได้เก็บเงินซื้อจะได้มีเสียงกะเค้าซะที เพราะปกติผมไม่ใช้ลำโพงเครื่องอยู่แล้วครับ

2. มีวิธีตั้งให้เมาส์มันไม่เป็นแบบ.. บอกยังไงดีอ่ะ Pointer Accelerationได้ไหมครับ รู้สึกมันขัดๆมือไงไม่รู้ แต่ถ้าใช้บนTouchpadแล้วรู้สึกดีอ่ะ(ตกลงชอบหรือไม่ชอบกันแน่เนี่ย) เอาเป็นว่ามีวิธีปิดไหมครับ

3. ผมใช้คีย์บอร์ด USBของLogitech NewTouch Keyboard 200 USB ซึ่งข้างกล่องก็เขียนอยู่ทนโท่ว่ารองรับMAC แต่ไฉนต่อแล้วMacมันบอกว่าไม่รู้จัก ให้กดShiftครับ... (ไม่กดก็ใช้ได้นะครับ แค่งงๆนิดๆเพราะNumpadใช้ได้แบบไม่ต้องกดNumlock)

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ
                    ลองหา driver เสียงจาก Azaila patch ของ 10.4.9 หรือไม่ก็ลอง ALC888 ดูนะครับ คิดว่าน่าจะได้
                    Last edited by tsawana; 18 Jun 2008, 11:15:35.

Comment

• สวยดีค๊าบ อันกี่ตังค์ได้ค๊าบ

Comment

• ได้มาแล้วครับ แต่ไม่ได้ถ่ายรูปอ่ะ พี่เอาไปทั้งกล้องทั้งเครื่อง(แมคเทห์)เลยT^T
                        ลองเทสกะVista เสียงสะใจมากเมื่อใช้ร่วมหัยหูฟังคู่บารมีผม Sennheiser HD457 แต่ถ้ากดBass Boost เสียงแหลมจะหายไปเวลามีเบสมากๆ.. ก็นะ จะเอาไรมากกะUSB แต่ยอมรับว่ามันเสียงดีใช้ได้เลยครับ

เรื่องPatch ผมลองมันทุกอย่างเลยครับ ไม่มีตัวไหนเข้ากับAD1986Aเลย มีเหมือนจะได้ ปรับเสียงได้แต่มองไม่เห็นOutputไรเลย

Originally posted by jshow View Post
                        สวยดีค๊าบ อันกี่ตังค์ได้ค๊าบ
                        ผมซื้อมาตีเป็นเงินไทยก็ 300ครับ แต่เห็นมีคนว่าที่พันทิพย์ไม่กี่ตังค์

ทำไมตอนกลับบ้านไปพันทิพย์ไม่รู้จักซื้อมาว้าาา เซ็งจิต

ที่ผมได้ไอเดียก็จากกระทู้นี้ของGunlimitedล่ะครับ
                        http://www.gunlimited.com/forum/inde...howtopic=22604
                        Last edited by Beaver_XT; 18 Jun 2008, 20:07:48.

Comment

• พี่ครับไม่ทราบว่าสเปคนี้ใช้ลง MAC OS ได้หรือเปล่าครับ เป็น AMD Turion 64 X2 ผมลองลงแล้วมันหยุดนิ่งเลยครับ

Acer Aspire 4520G :
                          AMD Turion 64 X2 Mobile TL-58 (1.9GHz, RAM2G L2 cache)
                          NVIDIA 610 MCP67-MV Chipset
                          NVIDIA Gforce 8400 MGS upto 383
                          1024 MB DDR2-533/160GB/DVD-SuperMulti/5-in-1/56KB/LAN/WLAN/Bluetooth
                          14.1” WXGA Acer CrystalBrite TFT/Camera

Comment

• ผมลงบน notebook Acer Aspire 1692 ครับ

spec ก็
                            Intel Pentium 1.73 G
                            Ram DDR2 2GB
                            Ati X700 pro

ภาพเห็นแค่ 1024 * 768
                            เสียงใช้งานได้ปกติ
                            การ์ดแลน + wireless ตายสนิทค๊าบบ

Comment

• Originally posted by nobiclub View Post
                              ผมลงบน notebook Acer Aspire 1692 ครับ

spec ก็
                              Intel Pentium 1.73 G
                              Ram DDR2 2GB
                              Ati X700 pro

ภาพเห็นแค่ 1024 * 768
                              เสียงใช้งานได้ปกติ
                              การ์ดแลน + wireless ตายสนิทค๊าบบ
                              การ์ดแลน น่าจะรอดนะค๊าบ การ์ดแลน ของอะไรเหรอค๊าบ

Comment

• ดีมากๆ

Comment

Working...
                                X