Announcement

Collapse
No announcement yet.

วิธีการลง Mac OSX Leopard บนเครื่อง PC ใครสนใจเข้ามาดูเลยครับ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• -คีย์ลัดเปลี่ยนภาษาใช้ปุ่มไหนครับ
    -หน้าจอมันบานๆมีวิธีปรับแต่งรึเปล่าครับ

Comment

• คีย์ลัด ต้องเข้าไป International ใน System Preferences ไปที่แถบ Input menu เลื่อนลงมา หา Thai แล้วติ๊กถูก แล้วกดปุ่ม Keyboard Shortcuts ด้านล่าง เลื่อนลงมาหา Input Menu ติ๊กถูก มันจะิ๊กส่วนภายในหมด ปุ่มจะเป็น รูปปุ่ม Command และ Spacebar ด้านล่างของ Input Menu จะเป็น Spotlight ควรปิดไป เพราะไม่ได้ใช้อะไร แล้วปุ่มมันทับกันด้วย ติ๊กของSpotlight ออกไปเลย เท่านี้ก็เสร็จสิ้น

หน้าจอบานๆ หากเข้าไปที่ System Preferences แล้วเข้าไปที่ Display แล้วไม่มี Resolutions ให้เลือก ท่านต้องลงไดร์เวอร์การ์ดจอก่อน ถึงจะปรับได้ ถ้าปรับได้ ต้องปรับให้เหมาะสมกับจอของท่านคับ

Comment

• สำเร็จแล้วครับพี่น้อง!!!~ ตอนนี้ผมเปลี่ยนมาใช้ได้... ถือว่า98%ของทั้งหมดที่ต้องการแล้วครับ
        เครื่อง+แผ่นนะครับ
        JAS OSX86 10.4.8 Tiger
        Laptop Asus A8F
        CPU Intel CoreDuo T2050 Yonah 1.6Ghz > 100% Work
        RAM Kingston 1Gb x2 > 100% Work
        HDD Seagate IDE 80GB 35Gb HFS/ The rest is NTFS > Work, NTFS Partition work with MACFuse + NTFS 3G
        VGA GMA950 > 100% Work
        Audio AD1986A > Not working!! but Work on USB Audio (C Media USB Audio)
        LAN Realtek... > Work with Driver from Titan_PSP (Thank you very much)
        WLAN Intel 3945BG > Not Working!! แต่ยังไงซะผมก็ไม่ค่อยได้ใช้อยู่แล้ว
        ยังไม่ได้ลองDriverใหม่ แต่ถ้าจำเป็นจริงๆ เดี๋ยวหาUSBมาใช้ครับ เล็งไว้ของ TP-Link
        Optical Drive HL-DT-ST DVDRAM GMA-4082N > Work แต่ยังไม่ได้ลองเขียนแผ่นครับ
        ฺBlue Tooth Toshiba > Work แต่ผมไม่มีอะไรให้ลองครับ เลยไม่รู้ได้จริงป่าว

มาดูรูปกันโลด
        Mac ASUS!!!

Audioไม่เวิร์ค ขี้เกียจPatchแล้ว ซื้อAudio USBมาจิ้มมันซะเลย ที่เห็นต้องต่อสายออกมาน่ะ แบบว่าตัวModuleมันใหญ่มากครับ ใส่ตรงนั้นไม่ลงง่า

รวมInput Device

Tabletใช้ได้ รวมไปถึงPressureด้วย แบบไม่ต้องลงDriverเลยครับ ลาก่อนVista~ Forever~

ขอขอบคุณบอร์ดGunlimitedมา ณ ที่นี้ด้วย

มีคำถามนิดหน่อยอ่ะครับ
        1. เราสามารถเอาFont TTF จาก Windows มาใส่ได้ไหมครับ
        2. พวก Plug inของPhotoshop CS3จะเอาไปใส่ตรงไหนครับ หาFolderไม่เจอจริงๆ
        3. เราจะUpdate Safariยังไงครับ ผมอยากให้มันใช้Tabได้ง่า
        4. iTunes อ่านชื่อภาษาไทยไม่ออกง่า ทำไงดี

Comment

• Originally posted by wangtrirat View Post
          อาการของคุณ TTPH นะคับ ให้ปรับไบออส ในหน้า Power อะไรซักอย่าง ปรับเป็น S3(STR) คับ

และเปิด Memory remap ด้วยคับ น่าจะช่วยได้
          ลองเข้าไปดูแล้วคับ แต่บอร์ดของผมไม่มีฟังชั่นที่ว่ามาเลยคับ

ยังไงก็ขอบคุณ wangtrirat ด้วยนะคับที่ช่วยตอบคำถามของผมคับ

Originally posted by Skywalker- View Post
          คุณ TTPH ครับ ไม่มีคนลง kalyway ผ่านเลย ต้องลองแผ่นอื่นแล้วมั้งครับ
          Jas 10.5.2 ,Leo4All , iATKOS v2

ในบอร์ดinsanlymac เขาลง Leo4all ผ่านนะครับ เข้าไป seach แล้ว solv เลย
          ผมก็โหลดจาก mininova ลิ้งเดียวกันของคุณ wangtrirat แป่ะไว้นะคับ (Mac Leopard Kalyway 10.5.2 โหลดได้จากที่นี่ครับ http://www.mininova.org/get/1305803 )
          โหลดหลายวันเหมือนกันคับผมใช้เน็ต ipstar SAT One-1M อยู่ช่วงนี้โหลดบิทวิ่งไม่เกิน 10K เศร้าเลยคับเสียดายความถี่ตัวเก่า (ได้เต็มสปีดดีคับ) มันไปชนกับที่อื่นเลยต้องปรับตั้งใหม่

ก็ยังสงสัยว่าทำไมผมลงไม่ได้เลยคับ เป็นที่เครื่องผมรึเปล่าคับ ยังไงช่วยดูตาม List ด้านล่างให้หน่อยนะคับว่าจะสามารถใช้ OS ตัวไหนได้บ้างคับไม่เจาะจงว่าต้องเวอร์ชั่นนี้ก็ได้คับ
          ขอแค่ให้รันกับโปรแกรมที่จะใช้ได้ก็พอคับ
          Propellerhead Reason 4, SONAR 7 Producer Edition กับ Cubase SX 3 คับ
          และต้องการใช้แบบ Dual View ความละเอียดที่ 2048 x 768 pix จอที่ใช้ Fujitsu 15" VL-151SD (DVI) คับ
          CPU = Pentium 4 3.00GHz (mPGA 478)
          M/B = Asrock P4VM890
          RAM = Corsair DDR400 1024*2
          VGA = nVidia GeForce 8600 GT DDR3 256M
          Pri = Seagate 160G (จำรุ่นไม่ได้คับส่งแคลมอยู่ใช้ IDE รอก่อนคับ)
          Sec = WDC WD50 00AAKS *2
          EXT = LG DVD-RW GSA-E60L
          PSU = Delux DLP-31A
          ส่วนการ์ดซาวด์กำลังหาแบบแยกที่รองรับ In-6 + 2 port midi, Out-6 ราคาไม่เกินหมื่นห้าอยู่คับ
          ปล. CPU ตัวนี้ผมใช้มาได้หลายปีแล้วบวกแรมจับมาตอนนั้นคู่ละ 7500 เลยยังรักและเสียดายอยู่คับ ส่วนอะไหล่อย่างอื่นก็เปลี่ยนไปเรื่อยๆเท่าที่จะพออัพเกรดได้คับ
          Last edited by TTPH; 27 Jul 2008, 05:53:05.

Comment

• แหะๆ ชิพ VIA กะ SIS จยบข่าวคับ ต้องลุ้นเอาว่าได้หรือไม่ได้

Comment

• ขอขอบคุณท่าน wangtrirat มากเลยครับได้ใช้ Mac กับเค้าสักที

Comment

• Originally posted by Beaver_XT View Post
                มีคำถามนิดหน่อยอ่ะครับ
                1. เราสามารถเอาFont TTF จาก Windows มาใส่ได้ไหมครับ
                2. พวก Plug inของPhotoshop CS3จะเอาไปใส่ตรงไหนครับ หาFolderไม่เจอจริงๆ
                3. เราจะUpdate Safariยังไงครับ ผมอยากให้มันใช้Tabได้ง่า
                4. iTunes อ่านชื่อภาษาไทยไม่ออกง่า ทำไงดี
                1.ไม่ได้คับ หรือว่าได้น้า ส่วนใหญ่ เขาจะแยกชุดหรือไม่ก็มาตามโปรแกรมด้านกราฟฟิคต่างๆ
                แต่ข้อนี้ผมไม่แน่ใจนะ แต่ส่วนใหญ่เหมือนจะไม่มี

2.มันจะเป็น Package install คับ หรือไม่ก็ทำตามคู่มือของมัน ส่วนใหญ่โปรแกรมที่ทำมาใช้กับแมค ไม่ทำให้ยุ่งยากคับ

3.อ๋อ เป็น ไทเกอร์ อัพ 3.3 หน้าเว็บคับ

4.อันนี้รู้สึกจะ ถาม-ตอบไปแล้วโดยคุณอะไรก็ไม่รู้อ่า ในกระทู้นี่หละ ลองไล่ดูคับ ผมไล่แล้วหาไม่เจอ

Comment

• Originally posted by TTPH View Post
                  ลองเข้าไปดูแล้วคับ แต่บอร์ดของผมไม่มีฟังชั่นที่ว่ามาเลยคับ

ยังไงก็ขอบคุณ wangtrirat ด้วยนะคับที่ช่วยตอบคำถามของผมคับ

ผมก็โหลดจาก mininova ลิ้งเดียวกันของคุณ wangtrirat แป่ะไว้นะคับ (Mac Leopard Kalyway 10.5.2 โหลดได้จากที่นี่ครับ http://www.mininova.org/get/1305803 )
                  โหลดหลายวันเหมือนกันคับผมใช้เน็ต ipstar SAT One-1M อยู่ช่วงนี้โหลดบิทวิ่งไม่เกิน 10K เศร้าเลยคับเสียดายความถี่ตัวเก่า (ได้เต็มสปีดดีคับ) มันไปชนกับที่อื่นเลยต้องปรับตั้งใหม่

ก็ยังสงสัยว่าทำไมผมลงไม่ได้เลยคับ เป็นที่เครื่องผมรึเปล่าคับ ยังไงช่วยดูตาม List ด้านล่างให้หน่อยนะคับว่าจะสามารถใช้ OS ตัวไหนได้บ้างคับไม่เจาะจงว่าต้องเวอร์ชั่นนี้ก็ได้คับ
                  ขอแค่ให้รันกับโปรแกรมที่จะใช้ได้ก็พอคับ
                  Propellerhead Reason 4, SONAR 7 Producer Edition กับ Cubase SX 3 คับ
                  และต้องการใช้แบบ Dual View ความละเอียดที่ 2048 x 768 pix จอที่ใช้ Fujitsu 15" VL-151SD (DVI) คับ
                  CPU = Pentium 4 3.00GHz (mPGA 478)
                  M/B = Asrock P4VM890
                  RAM = Corsair DDR400 1024*2
                  VGA = nVidia GeForce 8600 GT DDR3 256M
                  Pri = Seagate 160G (จำรุ่นไม่ได้คับส่งแคลมอยู่ใช้ IDE รอก่อนคับ)
                  Sec = WDC WD50 00AAKS *2
                  EXT = LG DVD-RW GSA-E60L
                  PSU = Delux DLP-31A
                  ส่วนการ์ดซาวด์กำลังหาแบบแยกที่รองรับ In-6 + 2 port midi, Out-6 ราคาไม่เกินหมื่นห้าอยู่คับ
                  ปล. CPU ตัวนี้ผมใช้มาได้หลายปีแล้วบวกแรมจับมาตอนนั้นคู่ละ 7500 เลยยังรักและเสียดายอยู่คับ ส่วนอะไหล่อย่างอื่นก็เปลี่ยนไปเรื่อยๆเท่าที่จะพออัพเกรดได้คับ
                  ต้องลองแผ่นอื่นอย่างที่ผมบอกไงครับ Kalyway 10.5.2 คงหมดสิทธิแล้ว

Comment

• Originally posted by wangtrirat View Post
                    1.ไม่ได้คับ หรือว่าได้น้า ส่วนใหญ่ เขาจะแยกชุดหรือไม่ก็มาตามโปรแกรมด้านกราฟฟิคต่างๆ
                    แต่ข้อนี้ผมไม่แน่ใจนะ แต่ส่วนใหญ่เหมือนจะไม่มี

2.มันจะเป็น Package install คับ หรือไม่ก็ทำตามคู่มือของมัน ส่วนใหญ่โปรแกรมที่ทำมาใช้กับแมค ไม่ทำให้ยุ่งยากคับ

3.อ๋อ เป็น ไทเกอร์ อัพ 3.3 หน้าเว็บคับ

4.อันนี้รู้สึกจะ ถาม-ตอบไปแล้วโดยคุณอะไรก็ไม่รู้อ่า ในกระทู้นี่หละ ลองไล่ดูคับ ผมไล่แล้วหาไม่เจอ
                    1.Font ได้ครับ ต้องตรวจสอบนิดหนึ่ง ถ้าเป็น Very similarity ใช้ได้ครับ แต่ถ้าเป็น fair จะใช้ได้บางตัว หรืออาจจะไม่ได้เลย

Comment

• กิกิ กูรูมาตอบแว้ว

ของท่าน TTPH ต้องตรวจสอบที่ไบออสคับ ปัญหานี้ มากับไบออสโดยตรง

Comment

• -รบกวนแนะนำ driverการ์ดจอให้หน่อยครับ(note book samsung x60)
                        -intel core duo 1.66 GHz ram 1GB bus 200MHz

Comment

• http://www.insanelymac.com/lofiversi...hp/t37631.html

ต้องแก้อะคับ

Comment

• -ให้คำแนะนำที่ดีและรวดเร็วขอบคุณครับ
                            -ต้องค่อยๆแกะเพราะเป็น ENG

Comment

• ผมแก้ให้แล้วคับ โยนไปใส่ใน /System/Library/Extensions/
                              ATIRadeonX1000.kext.zip

ส่วนขั้นต่อมาต้องทำด้วยตนเองคับ

เปิด Terminal ขึ้นมาอีกรอบ, พิมพ์ "sudo -s" - กดENTER

ใส่รหัสผ่านอีกรอบ หากมันร้องขอให้ใส่

พิมพ์ "rm /System/Library/Extensions.mkext" - กดENTER

พิมพ์ "diskutil repairPermissions /" - กดENTER

ในส่วนนี้จะใช้เวลา 1-2นาที

ปิดหน้าต่าง Terminal, แล้วรีบู๊ตเครื่องเข้า OS X ขึ้นมาใหม่ (คลิกที่รูปแอปเปิ้ล ด้านบนซ้ายมือเรา แล้วเลื่อนลงมาเลือก Restart)

เมื่อบู๊ตเข้ามาแล้วจะพบว่า, ทุกอย่างจะปกติ และฟังชั่น Quartz Extreme จะเปิดทำงาน.

Originally posted by แปลจาก- View Post
                              Once Terminal is back up, type "sudo -s" - ENTER

Put in your password again if it asks

Type "rm /System/Library/Extensions.mkext" - ENTER

Type "diskutil repairPermissions /" - ENTER

This part may take a minute or two

Close Terminal, and reboot OS X (click on the blue apple in the top left hand corner and select restart)

When it boots back up, everything should be fine and the Quartz Extreme up and running.
                              Last edited by wangtrirat; 27 Jul 2008, 13:45:48.

Comment

• จะลองวิธีล่าสุดดูครับ thank a lot of...

Comment

Working...
                                X