Announcement

Collapse
No announcement yet.

วิธีการลง Mac OSX Leopard บนเครื่อง PC ใครสนใจเข้ามาดูเลยครับ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครลงได่้แว้ว โพสมาโชว์การเบ้นมาร์กด้วย Xbench ใน Koolsoft ใน Application
    ว่าได้คะแนนกันเท่าไรบ้าง

Comment

• ทำ dual-boot ได้เปล่าครับ
      winxp vs leopard ครับ

Comment

• Originally posted by tiatia View Post
        บร์อด P5B Deluxe ลงเสร็จแล้วเสียงไม่ออกครับ ซาวด์ออนบร์อด AD1988 ช่วยด้วยครับมีไดร์เวอร์ซาวด์ป่าวครับ
        แล้วภาพมันได้ แค่ 1024 X 768 การ์ดจอ 8800GTS
        RAM การ์ดจอเท่าไหร่ครับ? เดี๋ยวผมทำ hex ให้ครับ รบกวนอีเมล์มาให้ด้วย

Comment

• Originally posted by wangtrirat View Post
          หากเครื่องใช้ Vanilla kernel หมดปัญหาคับ อัพได้เลย แต่เอาของที่ Kalywayทำนะคับ
          อัพของแท้เดี๋ยวเกิดบัคกับเครื่อง
          Vanilla Kernel นั้นเฉพาะเคร่ืองที่เป็น Core2Duo ขึ้นไปเท่านั้นครับ เครื่องต่ำกว่านี้จะ infinite loop คือรีสตาทตัวเองไม่หยุดครับ

แต่ถ้าเผลอ update ไปก็ให้ f8 แล้วพิมพ์ update -y ทุกครั้งที่เปิดเครื่องครับ T.T แล้วไปหา mach_kernel 9.2.0 มาเปลี่ยนใหม่

สาธุ
          Last edited by neomatic; 29 Jul 2008, 00:54:30.

Comment

• Originally posted by tar View Post
            ทำ dual-boot ได้เปล่าครับ
            ทำได้ครับ แต่แนะนำให้มีสอง HDD กับ MB ที่เลือก Boot Device จาก bios จะง่ายกว่าครับ

Comment

• Originally posted by zpp009 View Post
              รบกวนทีครับ

ตอนนี้ใช้งาน Mac OSX10.5.2 Kalyway แล้วและใช้งานได้ดี โปรแกรมพวก Adobe CS3 ก็ใช้ได้ทุกตัวยกแพคเลยครับ

แต่มันมีปัญหากับ Final Cut Pro 6 น่ะสิครับ พอลงโปรแกรมเรียบร้อย พอจะรันโปรแกรมขึ้นมาใช้งาน มันดันเปิดไม่ขึ้น พอลองเชคในเวบมันแล้ว มันบอกต้องใช้ กับ OSX 10.5.3 ไม่ทราบว่าจะอัพเดท version ของเครื่องผมแล้วไม่ให้มีปัญหาตามมาได้ไหม

หรือมี link ที่เข้าใจง่าย จะของไทยหรือต่างประเทศก็ได้ครับ

ขอบคุณครับ
              ขอทราบ spec เครื่องครับ

Comment

• Originally posted by toto126 View Post
                คือมันลงได้แล้วละคับ คือลงได้แน่นอนแล้วละคับ install successfulแล้วแต่พอมันrestartเครื่องให้ใหม่อ่ะ
                เวลาจะเข้าos x มันจะมีรูปapple ถูกไหมคับ
                แต่เวลาเข้าไปแล้วเนี้ย มันไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลยมีแต่หน้าจอสีเทา,ดำ แล้วเครื่องก็หยุดทำงานไปเลย ไม่ใช่ว่าค้างนะ คือยังใช้แบตเตอรี่อยู่แต่ว่ามันไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลย
                ไม่รู้ว่ามันจะเกี่ยวกับสเปกเครื่องไหมคับเพราะผมใช้โน๊ตบุ๊คacer aspire 4920G การ์ดจอมันของATI HD2400XTนะคับ
                ก่อนที่จะเข้า โลโก้ Apple สีเทาๆอ่ะครับ ให้กด F8 แล้วพิมพ์ -v แล้ว Enter ดูหน่อยครับว่ามันวิ่งไปติดตรงไหน

Comment

• Originally posted by juniji View Post
                  -มี resolutions 1024 x 768 ให้ตัวเดียวครับ(display)
                  -มี ที่ปรับความละเอียดจากจุดอื่นๆอีกไม๊ครับ
                  ขอทราบรุ่น graphic card ครับ

Comment

• Originally posted by zpp009 View Post
                    พอดีลองเองแล้วมันลงไม่ได้ครับมันขึ้น

/com.apple.Boot.plist not found น่ะครับ

ลองพิมพ์ -v หรืออะไรก็ไม่ได้อยู่ดีครับ

Spec ไม่ชัวร์ว่ารหัสถูกต้องนะครับเพราะเครื่องไม่ได้อยู่ที่บ้านครับ

cpu Intel E4500
                    MB Asus P5KR
                    HD SATA 320+320+160 GB
                    Ram DDRII 2 GB
                    Display Ati HD3870
                    DVD-RW Lite on Super Allwrite
                    PSU Enermax 450 watts

จุดประสงค์คือจะเอาไปตัดต่อลง Final Cut Studio และทำพวก Photoshop , Illustrator , After Effect และจบงานแบบไรท์แผ่นออกมาได้น่ะครับใน format DVD หรือ VCD แค่นั้นครับ ไม่เล่นเน็ท ไม่เล่นเกมส์อะไรทั้งสิ้น

ขอบคุณครับ

ปล.. 1 ใครใช้กับ final cut แล้วเป็นยังไงบอกๆกันหน่อยนะครับ เสถียรไหม ??
                    2 ถ้าลง OSX ได้แล้วเราสามารถใส่แรมได้เท่าไหร่ครับ ถ้าได้ถึง 4 gb ผมจะได้ซื้อมาเพิ่ม ยังไงก็ต้องลงให้ได้ครับ
                    ใช้ final cut เทพเลยครับ เครื่องที่ลง final cut จะเป็น

CPU : Q6600
                    MB : P5K
                    MEMORY : 8 GB
                    HDD : 500 GB
                    DISPLAY : Cinema Display 23"
                    GC : Geforce 8800GT 512MB

Render ได้เร็วมากครับ

แล้วอีกอย่างคือทดลองเปิด PS CS3 กับ File ใหญ่ๆหลายๆ file พร้อมกันเพื่อ Retouch มันขึ้นมาได้ทันทีเลยครับ ไม่ต้องรอนาน

จากที่ดู spec แล้ว เครื่องคุณลงได้สบายครับ ไม่ทราบว่่าใช้แผ่นอะไรลงครับ?
                    Last edited by neomatic; 29 Jul 2008, 00:52:42.

Comment

• Originally posted by neomatic View Post
                      ใช้ final cut เทพเลยครับ เครื่องที่ลง final cut จะเป็น

CPU : Q6600
                      MB : P5K
                      MEMORY : 8 GB
                      HDD : 500 GB
                      DISPLAY : Cinema Display 23"
                      GC : Geforce 8800GT 512MB

Render ได้เร็วมากครับ

แล้วอีกอย่างคือทดลองเปิด PS CS3 กับ File ใหญ่ๆหลายๆ file พร้อมกันเพื่อ Retouch มันขึ้นมาได้ทันทีเลยครับ ไม่ต้องรอนาน

จากที่ดู spec แล้ว เครื่องคุณลงได้สบายครับ ไม่ทราบว่่าใช้แผ่นอะไรลงครับ?
                      ขอบคุณทุกๆท่านที่ช่วยเหลือนะครับ

คือผมใช้แผ่น Kalyway 10.5.2 ที่โหลดจากหน้าแรกนี่แหละครับ แล้วตอนแรกลงยังไงก้ไม่ผ่านครับ แล้วไปอ่านเจออีกกระทู้นึง เค้าว่า MB ของผมหรือ Drive DVD นี่แหละอะไรสักอย่างมันถูกควบคุมโดย JMicron ซึ่งทำให้ลงไม่ได้ ก็เลยไปโหลดตัวแก้ Fix JMicron มาครับ

จากนั้นก็ Fix กับ Kalyway 10.5.2 ทั้งๆที่ยังเป็น ISO อยู่แบบนั้นไปเลย แล้ว Write แผ่นออกมาใหม่อีกครั้ง แล้วก็ลงได้ ไม่มีปัญหาเลยครับ

ทีนี้มาว่ากันเรื่อง Final Cut Pro 6 กันต่อนะครับ
                      คือผมโหลดมาจาก mininova น่ะแหละครับ แต่เป็นแบบเลือกโหลดมาแค่แผ่นเดียว (3 g กว่าๆ) จากทั้งหมด 52 g น่ะครับ มันคือ Final Cut Studio ซึ่งจะมีทั้งหมด 6 Program ในนั้น

ทีนี้ก็ลงได้ไม่มีปัญหาอะไรทั้งนั้นครับ แต่พอจะใช้ มันรันไม่ขึ้นครับ แต่กับ Final Cut Express 4 ( โหลดจากที่เดียวกัน ) ผมลงได้และใช้งานได้ดี ยังไม่เจอปัญหาอะไรครับ

เหตุผลที่อยากลง version Pro เพราะว่ามันมี Plug in,Transition,Filter เยอะกว่าครับ และ สามารถ Set Keyboard Layout ได้ครับ ทำให้ผมสามารถเรียกน้องๆที่ตัด Avid หรือ Premier มาทำงานได้ทันทีน่ะครับ โดยไม่ต้องมางมปุ่มกันใหม่ เพราะผมไม่มีเวลามากพอที่จะสอนน่ะครับ คอยตบๆแต่งๆงานตอนสุดท้ายทีเดียวพอน่ะครับ และจะได้เอาเวลาไปคิดงานและติดต่องานด้วยน่ะครับ

ปล. คืนนี้จะลองเอา FCP version 5 ไปลงดูก่อน ได้ผลยังไงจะกลับมารายงานและขอคำปรึกษานะครับ

Comment

• Originally posted by tar View Post
                        ทำ dual-boot ได้เปล่าครับ
                        ทำได้ครับ แต่แนะนำให้มีสอง HDD กับ MB ที่เลือก Boot Device จาก bios จะง่ายกว่าครับ
                        ผมใช้อยู่ ฮาร์ดดิสตัวกัน ก็แหล่มอยู่นะค๊าบ

Comment

• จำได้ว่าขอXbenchไว้ จัดไปเลยครับ รูปเยอะกระจาย เอาเทียบกับMac Book CoreDuo 2Ghzนะครับ
                          ส่วนเสปกเครื่องผมจำได้ว่าเคยโพสไปแล้วง่า เริ่มเลยละกัน

Comment

• ง่าๆลองLEO4ALLก็ยังไม่ได้อะคับ มันก็ยังขึ้นจอดำไม่มีอะไรเกิดขึ้นอีกอ่ะคับ ก็ทำตามทุกวิธีที่บอกแล้วนะคับแต่มันทำไม่ได้อ่า kalyway 10.5.2ก็ไม่ได้ พอกด -V แล้วมันก็ไปเข้าที่หน้าจอinstallอีกอ่ะคับ

Comment

• เยี่ยมเรยท่าน Beaver_XT เอ๊ๆ แมคบุ๊คมันได้คะแนนแค่นั้นเองหรอ

เครื่องผมเดี๋ยวเอามาโชว์บ้าง แต่ตัวแรกที่จะโชว์ เป็นเครื่องใหม่ ที่ประกอบเพื่อใช้กับแมคโดยเฉพาะ อิๆ

Comment

• นี่คับ เครื่องใหม่ สเปคดังนี้
                                CPU: Intel Core2Quad Q6600 @ 3.2GHZ
                                RAM:Corsair XMS -800 CL 5-5-5-18 4GB
                                M/B:Gigabyte GA-EP35C-DS3R
                                HDD:Seagate 1TBX2
                                Optical:Sony DVD-RW 20X
                                PSU:RaidMax 530W
                                VGA:Geforce 7300GT Gigabyte
                                Case:CoolerMaster Centurion 5
                                Monitor:Acer P193W 19" Crystal

สุดๆเลย หมดไป 43500บาท วันอาทิตย์ที่ผ่านมาไปพันทิป เลยหาเรื่องเสียตัง อิๆ

ตัวนี้ซื้อมาเล่นแมคอย่างเดียวเรยคับ ตั้งแต่ซื้อมายังไม่ได้ลงวินโดว์เลย เอามาทำเป็น File Server

สำหรับเครื่องในบ้าน ทั้งวินโดวส์ทั้งแมคเรย ที่ผลเทสยังไม่น่าพอใจเพราะว่า การ์ดจอ เน่าไปหน่อย

8800 เล่นทีหมดงบกันพอดี แล้วก็ฮาร์ดดิสยังไม่ได้ต่อแบบ RAID เพราะต่อลองดูแล้วไม่ได้

ที่ผมไม่เอา Q9300 มาเพราะ นอกจากแพงแล้วยังลากไม่ค่อยจะขึ้นซะด้วย เลยไม่เอาดีกว่า

สังเกตุว่า ผมเดี๋ยวนี้ซื้อส่วนใหญ่จะของ Gigabyte เพราะไม่เอาแล้วนะคร๊าฟฟ ซินเนค บะบายจร้า

ชาติหน้าตอนบ่ายๆเจอกัน

มาดูผลกัน

ขอให้ทุกท่านโซกดีนะคับ

Comment

Working...
                                X