Announcement

Collapse
No announcement yet.

วิธีการลง Mac OSX Leopard บนเครื่อง PC ใครสนใจเข้ามาดูเลยครับ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• บอกข้อมูลเพิ่มเติมนะคับ

หากเครื่องของท่าน แยกฮาร์ดดิสระบบปฏิบัติการกัน

แนะให้ตัวที่ลงแมค ใช้ระบบ File System table แบบ GUID นะคับ ตอนแรกนึกว่าต้องใช้กับเครื่องแมคแท้อย่างเดียว ไปๆมาๆ ใช้ได้คับ แถมเสถียรกว่า MBR(Master Boot Record)มากมาย

และข่าวดีคับ ผมไปเจอจากเว็บต่างประเทศ(insanelymac) ว่ามีการเขียนอฟท์แวร์บู๊ตแผ่นแมคแท้ ได้แล้ว

แต่การลงจะแตกต่างนะคับ จะไม่มีไดร์เวอร์ให้ อย่างไรก็ดี ของแท้ ย่อมมีบัคน้อยกว่าของแปลงแน่นอน

ผมก็ไม่อยากจะไปลอกของแมคเขามา แต่ผมก็รักแมค ผมมีเครื่องแมคแท้ แต่ขอเล่นโน๊ตบุ๊คดีกว่า เล่นเครื่องคอมเป็นแมคมันไม่มัน ไม่มีการโอเวอร์คล๊อก ถึงจะได้ก็ยากมาก

นี่คับ วีธีการ ไร้ท์ลงซีดี เสร็จแล้ว รีเครื่อง ใส่แผ่นที่ไร้ท์ พอบู๊ตปุป เอาแผ่นออก ใส่แผ่นแมคแท้ โหะๆๆๆๆๆ เยี่ยมแท้

http://forum.insanelymac.com/index.php?showtopic=113288

Comment

• ลงแล้วเสียบ usb ไม่ขึ้นอะคับ
      เป้นเพราะอะไรคับ

Comment

• ก่อนอื่นขอขอบคุณ คุณwangtrirat ที่ทำให้เพื่อนๆได้มีสิ่งดีๆใช้งานกัน
        ขอขอบคุณครั้งที่ 2 ที่ยังเข้ามาตอบกระทู้และข้อสงสัยต่างๆ และ update ข้อมูล
        ขอขอบคุณครั้ง 3 จากตัวผมเอง ที่ทำให้ note book ผมมีค่าขึ้นมาทันที(โชคดีที่ผมลงแล้วผ่าน)ผมใช้ compaq presario 3710TX

Comment

• Originally posted by zpp009 View Post
          ขอบคุณทุกๆท่านที่ช่วยเหลือนะครับ

คือผมใช้แผ่น Kalyway 10.5.2 ที่โหลดจากหน้าแรกนี่แหละครับ ไม่มีปัญหาเลยครับ

ทีนี้มาว่ากันเรื่อง Final Cut Pro 6 นะครับ
          คือผมโหลดมาจาก mininova น่ะแหละครับ แต่เป็นแบบเลือกโหลดมาแค่แผ่นเดียว (3 g กว่าๆ) จากทั้งหมด 52 g น่ะครับ มันคือ Final Cut Studio ซึ่งจะมีทั้งหมด 6 Program ในนั้น

ทีนี้ก็ลงได้ไม่มีปัญหาอะไรทั้งนั้นครับ แต่พอจะใช้ มันรันไม่ขึ้นครับ แต่กับ Final Cut Express 4 ( โหลดจากที่เดียวกัน ) ผมลงได้และใช้งานได้ดี ยังไม่เจอปัญหาอะไรครับ

เหตุผลที่อยากลง version Pro เพราะว่ามันมี Plug in,Transition,Filter เยอะกว่าครับ และ สามารถ Set Keyboard Layout ได้ครับ ทำให้ผมสามารถเรียกน้องๆที่ตัด Avid หรือ Premier มาทำงานได้ทันทีน่ะครับ โดยไม่ต้องมางมปุ่มกันใหม่ เพราะผมไม่มีเวลามากพอที่จะสอนน่ะครับ คอยตบๆแต่งๆงานตอนสุดท้ายทีเดียวพอน่ะครับ และจะได้เอาเวลาไปคิดงานและติดต่องานด้วยน่ะครับ

ปล. คืนนี้จะลองเอา FCP version 5 ไปลงดูก่อน ได้ผลยังไงจะกลับมารายงานและขอคำปรึกษานะครับ
          ก็ยังคงรันโปรแกรมไม่ขึ้นอยู่ดีครับ ไม่เข้าใจเหมือนกัน

คือมันเปิดโปรแกรมได้ จนเข้าไปให้ตั้งค่า (พวก pal , ntsc , Apple 1080 ) ประมาณเนี้ยแล้วพอกดตกลงไปแล้ว มันก็ขึ้นข้อความประมาณให้เลือก 3 ข้อครับ
          ที่บอกว่า Ignore Report ReOpen มั้งนะครับ

ก็เลยไม่รู้จะทำไงดีแล้วครับ

ขอถามทุกท่านทีครับ ใครที่ลง Finalcut Pro แล้วใช้งานได้ ไม่ทราบว่าลง OSX โดยใช้แผ่นของใครและ Version ไหนครับ ยังไงรบกวนขอลิ๊งค์ d/l ด้วยเลยก็ดีครับ

ขอบคุณครับ

Comment

• คุณwangtrirat ครับ ผมลอง serch หา kalyway 10.5.3 ,10.5.4 เพื่อ update ให้ทันสมัยไม่ทราบเคยลองบ้างหรือยัง ตัวผมเองก็ใช้ mac แท้เช่นกันครับ เลยพยายามจะ update ให้เหมือน mac แท้เคยลอง update จาก net (โดยการกดรูป apple ด้านบนขวามือ เรียก software update) โปรแกรมตัวอื่นสามารถ update ได้ครับ ยกเว้น mac os เครื่อง hang ลงใหม่เลยครับ

Comment

• ผมเองลงครั้งแรก wireless lan ใช้ไม่ได้ลงทุนซื้อ usb ของ dlink ซึ่งมี driver ของ mac ก็สามารถใช้งานได้เป็นปกติ และได้ทดสอบอีกหลายอย่างใช้งานได้ตามปกติ กำลังจะประกอบเครื่องใหม่ตามคุณwangtrirat ให้เป็น mac pro ครับ

Comment

• Originally posted by tar View Post
                เวอร์ชั่นเก่าโหลดที่ไหนอ่ะท่าน นานนะเนี่ย 3G ก่าๆจะโหลดเสร็จ
                ท่าน tar อยู่แถวไหนอ่ะครับ อยู่ไกลกันมั๊ยหว่า ถ้าอยู่ไกล้กันก็แวะมาเอาก็ได้ครับ ผมอยู่ที่ราชเทวี
                วันศุกร์ผมว่าง มาเอาที่ 1000ทิพ ก็ได้ครับเดี๋ยวเอาไปให้

Comment

• Originally posted by tiatia View Post
                  ท่าน tar อยู่แถวไหนอ่ะครับ อยู่ไกลกันมั๊ยหว่า ถ้าอยู่ไกล้กันก็แวะมาเอาก็ได้ครับ ผมอยู่ที่ราชเทวี
                  วันศุกร์ผมว่าง มาเอาที่ 1000ทิพ ก็ได้ครับเดี๋ยวเอาไปให้
                  เฮียตุ้ยยังใช้เบอร์ที่ลงท้ายด้วย 154 อยู่หรือเปล่าครับ
                  ถ้ายังใช้อยู่ ถ้าวันศุกร์ผมไม่ติดธุรที่ไหนจะได้ขอรบกวน
                  ไว้โทรไปนะครับเฮีย ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by tar View Post
                    เฮียตุ้ยยังใช้เบอร์ที่ลงท้ายด้วย 154 อยู่หรือเปล่าครับ
                    ถ้ายังใช้อยู่ ถ้าวันศุกร์ผมไม่ติดธุรที่ไหนจะได้ขอรบกวน
                    ไว้โทรไปนะครับเฮีย ขอบคุณครับ
                    ยังใช้ครับโทรมาได้เลยครับ

Comment

• นี่เลยคับ สิ่งที่ท่านต้องการ http://www.infinitemac.com/kalyway-h...-combo-update/

เครื่องที่ผมประกอบขึ้นมาใหม่ มีคะแนนต่างกับแมคโปรเพียง 8คะแนนเท่านั้น (240{macpro}กับ 232{เครื่องผม})

ถ้าเอาไปทำงานกราฟฟิคทั่วไป แบบว่า ไม่ต้องเรนเดอร์อะไรมาก เครื่องนี้จะเร็วกว่าแมคโปร

แต่หากเอาไปเรนเดอร์วีดีโอละก็ ทั้งเปลี่ยนการ์ดจอ ต้องซื้อ Apple RAID Card และเพิ่มแรมซัก8กิก

ตอนนี้ ใช้ Q6600 @ 3.8GHZ อยู่คับ ถือว่าใช้ได้น่าพอใจ สำหรับคะแนนที่ได้ แต่อย่างว่า

เครื่องมันราคาต่างกันมากมาย

ผมดูสเปกตัวละ 81000 ของแมคโปร แย่กว่าของผมเยอะ

ถึงผมจะสมมุติว่าลงแมคแผ่นแท้ ก็ยังถูกกว่าเป็นหมื่น ยังไม่พอ แรมต่างกัน3กิก ฮาร์ดดิสต่างกัน...

เอาหนะ 2TB กับ 250GB

การ์ดจอเดียวกัน แต่ยังไม่ใช่ DDR-lll

ถ้าเครื่องใหม่ใส่ DDR-lllนะ โหะๆ แล้วก็ใช้ RAM-Drive คะแนนทะลุแมคโปรแน่นอนคับท่าน เพราะที่สังเกตตอนนี้ คะแนนมันจะไปเน่าตรงความเร็ว ฮาร์ดดิส เนื่องจากไม่ได้ต่อ RAID0 เสียเปรียบอย่างมาก

กราฟฟิค ถึงการ์ดรุ่นเดียวกัน แต่ของผมเร็วกว่า ใช้ GIGABYTE 7300GT silent

ตอนนี้ก็เอามาเรนเดอร์วีดีโอ 1080P ได้สบายๆ ไม่ได้เร็วขนาดของ 8คอร์ แต่งานที่คนส่วนใหญ่ทำก็ไม่ได้ต้องการมากมายขนาดนั้นอยู่แล้ว ในประเทศเรา เช่นหนังเรื่องต้มยำกุ้ง ยังเห็นใช้ PowerMac G4 Dual ตัดต่ออยู่เลย

ท่านที่รันไฟนอลคัตสตูดิโอ ไม่ได้
                      1.ท่านไม่ได้ใช้ Vanilla kernel
                      2.การ์ดจอท่านไม่มีไดร์เวอร์
                      3.โปรแกรมเกิดการ Crashing
                      4.แรมไม่พอ

ส่วนที่ถามกันว่า ทำไม USB เสียบแล้วไม่เห็น อันนี้ผมเจอกับตัวผมเอง ส่วนใหญ่จะเกิดกับเครื่อง AMD เนื่องจากว่า USB Controller chip ไม่รองรับเทคโนโลยี AHCI ซึ่งเป็นระบบ Plug&Play ของแมคและวินโดวส์ แต่บนแมคอาจจะไม่ถูกต้อง

ที่ผมเจอเกิดขึ้นกับบอร์ด M2N-MX ต้องรีเครื่องถึงจะเห็น และความเร็วจะได้แค่ 12Mpbs เท่านั้น

Comment

• สรุปตอนนี้ผมลงKalway 10.5.2ได้แล้ว ไม่ติดb0 Errorแล้วนะครับ ใช้Vanilla Kernalด้วย รันFinal Cutขึ้นอีกต่างหาก แต่ดันไม่สามารถแคร๊กPhotoshop CS3ได้ ... กดCrack Toolไม่ขึ้น แลยต้องใช้CS2ต่อไป
                        เรื่องรองๆก็ Sleep/Wakeได้ปกติ ไม่มีปัญหา รวมๆแล้วยังไม่เจอปัญหาอะไรนอกจาก
                        1. บางครั้ง ถ้าเปิดขึ้นมาจากการSleep มันจะปิดไม่ลง ต้องกดปุ่มPowerค้างเพื่อปิด
                        2. ไม่มีสถานะBatteryขึ้น... แก้ไม่ได้ด้วย.. ไม่รู้ทำไงดี
                        3. บางครั้งจะมีอาการเคอร์เซอร์ค้าง แบบว่ารูปมันอยู่ที่เดิม แต่ตัวเคอร์เซอร์ไปที่อื่นแล้ว..
                        ใครแก้3ข้อนี้ได้แจ้งด่วนครับ

โพสเสปกอีกรอบ
                        Asus A8F
                        Intel CoreDuo T2050 1.6Ghz (ไฉนAbout This Macรายงานว่าเป็น 2.13หว่า..)
                        Ram 2Gb
                        VGA GMA950
                        HDD 80GB

Comment

• พี่ครับคือผมอยากลงเหมือนกันอ่านะแต่ไม่มีความรู้ด้าน mac
                          และไม่ทราบว่า สเปคเครื่องผมจะวิ่งแม็คได้ป่าว
                          ครับ เลยอยากให้พี่ช่วยแนะนำผมทีครับผม ว่าใช้รุ่นไหน ทำไงบ้าง ที่จะเสถียรกับคอมผมมากที่สุดอ่านะครับ

CPU AMD Atholn 64x2 5200+
                          Asus M2N-E
                          Ram 2Gb
                          VGA GF8600
                          HDD 250GB SATA

และอยากได้โปรแกรมทำกราฟฟิค มาด้วยอ่าครับ
                          ด้วยความกรุณาอย่างสูง

Comment

• แหง่วๆๆๆๆ เล่น Mac ใบ้เสียงไม่มี
                            ภาพปรับมะได้เลย

Comment

• Originally posted by samsun1 View Post
                              พี่ครับคือผมอยากลงเหมือนกันอ่านะแต่ไม่มีความรู้ด้าน mac
                              และไม่ทราบว่า สเปคเครื่องผมจะวิ่งแม็คได้ป่าว
                              ครับ เลยอยากให้พี่ช่วยแนะนำผมทีครับผม ว่าใช้รุ่นไหน ทำไงบ้าง ที่จะเสถียรกับคอมผมมากที่สุดอ่านะครับ

Asus M2N-E
                              Ram 2Gb
                              VGA GF8600

และอยากได้โปรแกรมทำกราฟฟิค มาด้วยอ่าครับ
                              ถ้าไม่คิดมากใช้Windowsก็ได้นะเพราะเป็นAMD(ลงOSXบางทีใช้ไม่ได้) แต่แนะนำLeo4Allครับ

Comment

• Originally posted by samsun1 View Post
                                พี่ครับคือผมอยากลงเหมือนกันอ่านะแต่ไม่มีความรู้ด้าน mac

Asus M2N-E
                                Ram 2Gb
                                VGA GF8600

น่าจะได้นะคับ (ลองดู)
                                ของผมลงได้ E6600
                                P5B Deluxe
                                ram 2GB
                                ภาพความละเอียด ปรับไม่ได้
                                ซาวด์ไม่ออก แต่ก็อย่างว่าล่ะครับ ต้องทำใจ ก็มันของปลอม..นิ.

Comment

Working...
                                X