Announcement

Collapse
No announcement yet.

วิธีการลง Mac OSX Leopard บนเครื่อง PC ใครสนใจเข้ามาดูเลยครับ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีใครมีKext ที่แก้ Mouse Tear จากการ์ดจอ Intel GMA950ได้มั่งครับ ตอนนี้ใช้Kalyway 10.5.2อยู่ เคอร์เซอร์มันจะค้างๆเวลาทำงานกราฟฟิคอ่ะ ลองตัวที่ได้มาแล้วไม่เวิร์คครับ
    Device ID: 0x27a2 นะครับ

Comment

• เชิญดูหน้านี้ครับ http://www.insanelymac.com/lofiversi...hp/t70861.html

Comment

• EP31-ds3l ยืนยันอีกคนว่าลงง่ายมาก ใช้ได้ทั้งsoundและLan

Comment

• ลงได้แล้ว บูต มาแล้ว เข้าหน้าแรก เซ๊ต คีย์บอร์ด จนถึง

Do You Already Own a Mac?
          *
          *
          *
          * อันสุดท้าย เลือกแล้ว มันก็ กลับไปตอนเริ่มแรก ที่เซ๊ค คีย์บอร์ดเหมือนตอนเข้ามา ส่วนอันอื่น ไม่รุ้เอาไว้ทำไร

Comment

• Originally posted by gunnerplus View Post
            ลงได้แล้ว บูต มาแล้ว เข้าหน้าแรก เซ๊ต คีย์บอร์ด จนถึง

Do You Already Own a Mac?
            *
            *
            *
            * อันสุดท้าย เลือกแล้ว มันก็ กลับไปตอนเริ่มแรก ที่เซ๊ค คีย์บอร์ดเหมือนตอนเข้ามา ส่วนอันอื่น ไม่รุ้เอาไว้ทำไร
            อาการนี้เป็นเพราะเค
            ื่องท่านไม่เห็นการ์ดแลนครับ
            หาการแลนรุ่น d-link dfe-528tx
            มาใส่ครับ

Comment

• คุณwangtrirat ผมมีแผ่นแท้ สำเนาไว้ให้นะครับแล้วผมจะติดต่อไปให้ถึงบ้านเลยครับ ขับ taxi ครับ
              (ก่อนหน้านี้โทรคุยกับคุณ iamkai แลัวได้ข้อมูลดีๆเยอะเลย)
              รบกวน pm เบอร์โทรให้ผมนิดครับ จะได้นัดหมายส่งของครับ

Comment

• Originally posted by wangtrirat View Post
                3650มีไดร์เวอร์แล้วหรอคัฟ เพิ่งรู้
                มีครับ ผมมีไดรเวอร์ Graphic Gard ของ ATI ซีรีย์ 2xxx และ 3xxxx สำหรับ OSX86 เกือบทุกรุ่นครับ ยกเว้นรุ่น Top X2 ครับ
                รายชื่อรุ่น Graphic Gard ที่ผมมีไดรเวอร์ครับ
                2600 Pro
                2600 XT
                2900 XT

3650
                3850
                3870
                หลังลงเสร็จ ทดลองใช้ดูหนังแทน DVD Player ของ PIONEER + LCD TV 4 เรื่องรวด ต้องยอมรับครับว่า Graphic Gard ของ ATI ให้ภาพเนียนและสวยงามจริงๆ ใกล้เคียงกับ DVD Player + LCD TV มาก ๆ ถ้าไม่จับผิดจริงๆ แทบแยกความต่างไม่ออก Nois น้อยมากๆ ถ้าใครชอบดูหนังผ่านคอมฯ น่าจะพิจารณาครับ

Comment

• Originally posted by wangtrirat View Post
                  ตอนนี้ ผมมีแผ่น Boot retail Disc แล้วนะคัฟ ใครมีแผ่นแมคแท้ ที่ก็อปไว้ ขอโหน่ยซักแผ่น ผมโหลดมาไร้ท์ไม่ได้เรื่องเลยอ่า คราวนี้ก็จะได้ไม่ต้องบอกว่า ก็แมคที่ทำไว้ใช้กับพีซีถูกปรับแต่งอีกต่อไป มาลองกันดูซิ ของแท้กะของแท้ เครื่องเทียมกะเครื่องแท้มันจะมันส์ขนาดไหน
                  โอ... Boot retail Disc น่าสนครับ ผมมีแผ่นแท้ทั้ง Tiger และ Leopard ผมอยู่แถวสุขุมวิท 101/1 ครับ ถ้าสะดวกมารับได้เลยครับ

Comment

• เพิ่งเข้มาอ่าน ขอบคุณทุกคนที่ตอบครับ จะได้ลงมือหาซื้อแผ่นมาทำซะที ขี้เกียดโหลดมันนาน ^^''

Comment

• ของผมก็เป็นแบบนี้ ครับ คือ ยังไม่ทันได้ลงอะไร มันก็ขึ้น หน้านี้ แล้วให้ Reboot

ตอน ลอง Boot -v มันก็ขึ้นฟ้องว่า unable to mount disk0s1 disk0s2 ประมาณนี้ แล้วค้างไปเลย

Spec เครื่องผม
                      CPU: Intel Core2 Duo E8200 2.66GHz 1333FSB 6MB L2 Cache EM64T LGA 775
                      Mainboard: ASUS "P5B-MX" Intel 946GZ Chipset Mainboard for Intel LGA 775
                      VGA: ASUS Geforce 8500GT 256MB PCI-EX
                      LAN,AUDIO: On board
                      DVD-Removable: Lite-On External
                      Hard Disk: WD 320GB S-ATA 7200rpm Cache 16MB

จาก Spec ข้างต้น สามารถ ลง OSx Leopard 10.5.2 for Intel, AMD ได้หรือเปล่าครับ
                      ซื้อมาจาก Fortune คือถ้าไม่ได้ หรือ Version ไหนลงได้ บอกทีครับ จะได้เอาแผ่นไปเปลี่ยนที่ร้านถูก

Comment

• Realtek RTL8139 810x Family Fast Ethernet NIC แลนกาด รุ่นนี้ ใช้ได้ไหมครับ ช่วยที จำสำเร็จและ

เสียง กราฟฺิก มาหมดและ

Comment

• Originally posted by kingstorm View Post
                          ของผมก็เป็นแบบนี้ ครับ คือ ยังไม่ทันได้ลงอะไร มันก็ขึ้น หน้านี้ แล้วให้ Reboot
                          ถ้าจำไม่ผิด อาการนี้เค้าเรียกว่าKernel Panicอ่ะครับ ดูจากเสปกแล้วน่าจะลงได้ แต่ต้องเลือกKernelให้ถูกครับ
                          ว่าแต่Leopard 10.5.2ที่ว่ามาเนี่ย แผ่นของเจ้าไหนครับ Kalyway, JaS, Leo4All?? ดูดีๆนะครับ บางแห่นมันใช้ได้กับบางเครื่องครับ ยังไงซะเริ่มต้นผมแนะนำลองเอาKalywayมาลงละกัน ตามกระทู้นี้หน้าแรกโลด แต่เวลาเลือกKernal กับPatchต้องเลือกให้ตรงกับที่เรามีอ่ะครับ เอาEverestมาดูก่อนละอันว่าเครื่องเราอุปกรณ์มีอะไรบ้าง

ปล. ตอนนี้ผมเปลี่ยนกลับมาใช้Ubuntuสักแปป แบบว่าต้องรีบปั่นงาน แล้วก็กำลังโหลดJas 10.5.2อยู่ เห็นเค้าว่าตัวนี้ไม่มีปัญหาMouse Tearแล้ว ว่าแต่มันเลือกVanillia Kernelได้ป่าวเนี่ย..
                          Last edited by Beaver_XT; 6 Aug 2008, 15:59:03.

Comment

• Realtek RTL8139 810x Family Fast Ethernet NIC แลนกาด รุ่นนี้ ใช้ได้ไหมครับ ช่วยที จำสำเร็จและ

เสียง กราฟฺิก มาหมดและ

Comment

• Originally posted by Beaver_XT View Post
                              ถ้าจำไม่ผิด อาการนี้เค้าเรียกว่าKernel Panicอ่ะครับ ดูจากเสปกแล้วน่าจะลงได้ แต่ต้องเลือกKernelให้ถูกครับ
                              ว่าแต่Leopard 10.5.2ที่ว่ามาเนี่ย แผ่นของเจ้าไหนครับ Kalyway, JaS, Leo4All?? ดูดีๆนะครับ บางแห่นมันใช้ได้กับบางเครื่องครับ ยังไงซะเริ่มต้นผมแนะนำลองเอาKalywayมาลงละกัน ตามกระทู้นี้หน้าแรกโลด แต่เวลาเลือกKernal กับPatchต้องเลือกให้ตรงกับที่เรามีอ่ะครับ เอาEverestมาดูก่อนละอันว่าเครื่องเราอุปกรณ์มีอะไรบ้าง

ปล. ตอนนี้ผมเปลี่ยนกลับมาใช้Ubuntuสักแปป แบบว่าต้องรีบปั่นงาน แล้วก็กำลังโหลดJas 10.5.2อยู่ เห็นเค้าว่าตัวนี้ไม่มีปัญหาMouse Tearแล้ว ว่าแต่มันเลือกVanillia Kernelได้ป่าวเนี่ย..
                              แผ่นที่ผมซื้อมา คือ JaS ครับ และ มันเขียนหลังปกว่า "After press F8, try to type vanilla to boot"

นั้นมันน่าจะเป็น Vanilla kernel ใช่ไม๊ครับเนี่ยะ

สิ่งที่ผมลองทำแล้วตาม Test Scenarios ต่าง ข้างล่างครับ

1. boot: vanilla
                              2. boot: vanilla -v
                              3. boot: mach_kernel rd=disk0s1 -v
                              4. boot: mach_kernel rd=disk0s1 -v "Graphics Mode"="1240x960x32@75"
                              5. boot: vanilla_kernel rd=disk0s1 -v "Graphics Mode"="1240x960x32@75"
                              6. boot: vanilla kernel rd=disk0s1 -v "Graphics Mode"="1240x960x32@75"
                              7. boot: rd=cdrom -v "Graphics Mode"="1240x960x32@75"
                              8. boot: mach_kernel rd=disk0s1 -v "Graphics Mode"="1240x960x32@75"
                              9. boot: -v "Graphics Mode"="1240x960x32@75"
                              10. Enter เลย ไม่กด F8

ที่ทำมาแล้ว มันไม่ผ่านเลยซักอันอ่ะครับ ผมคงเข้าใจอะไรผิด หรือ เครื่องผมผิด อ่ะ แผ่นมันผิด หรือเปล่า

ยังไง จะลองหา KalyWay มาลองก่อนละกันนะครับ

Comment

• เช็คในนี้เลยครับ www.osx86project.org

Comment

Working...
                                X