Announcement

Collapse
No announcement yet.

วิธีการลง Mac OSX Leopard บนเครื่อง PC ใครสนใจเข้ามาดูเลยครับ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ว่าแต่ มีเว็บที่แจกโปรแกรม ของ MAC 10.5.2 ไหมครับ

Comment

• หาใน mininova.org เซิร์ช ว่า mac ดูคับ เยอะแยะมากมาย

Comment

• ลงได้แล้ว....................ใช้ไม่เป็นง่ะ.........เวงกำ

แบบว่า จะรู้ได้ไงว่าเครื่องเราขาดไดรเวอร์ตัวไหนบ้าง ดูไหนตรงครับ ช่วยที

Last edited by zman; 8 Aug 2008, 08:50:15.

Comment

• Originally posted by gunnerplus View Post
          ว่าแต่ มีเว็บที่แจกโปรแกรม ของ MAC 10.5.2 ไหมครับ
          โหลดให้ หนุก

http://www.torrentreactor.net/find/j...x-10.5.2-intel

Comment

• Originally posted by wangtrirat View Post
            ในแมคมันจะมีตัวแตกไฟล์คับ พอแตกออกมาก็เป็น installer จามขั้นตอนคับ ง่ายมั๊กๆ
            ง่ายอย่างที่ ท่านว่า จริงๆครับ แต่ๆ พอลงเสร็จแล้ว reboot ดู แหะๆ มันเห็น Logo แอ๊ปเปิลแหว่ง แล้วก็ ขึ้นจอ สีดำๆ (แต่มีแสงนิดหน่อย) อ่ะคับ น่าจะ Driver is Not compatiible หรือว่า มีวิธีแก้ยังไงครับ

ไม่แน่ใจว่า ตรงกับ Spec ผมป่าวคับ
            Graphics Engine: GeForce 8500GT
            Engine Clock: 600MHz
            Video Memory: 256 MB DDR3

มีอันนี้ ขอด้วยนะคร๊าบบ

หลังจากได้ลองลงใหม่อีกรอบ ก็พบว่า ผมไม่สามารถ Boot จาก boot loader ได้เลย คือต้องใส่แผ่นที่ Install มันไว้ ถึงจะ Boot ได้ อันนี้มีวิธียังไงครับ

จริงอย่างที่หลายๆ คนพูดไว้ พอลองใช้แล้ว ไม่อยากไปใช้ Window เลย พอดีผมชอบ Unix มากๆ อยู่แล้ว ยิ่งนี่ มี Shell ไว้ให้ใช้ด้วย ยิ่งรู้สึกว่า อยากลอง Tune อะไรๆ เล่นดู
            Last edited by kingstorm; 8 Aug 2008, 10:43:19.

Comment

• โหๆๆ มาครานี้ 17 หน้าแล้ววุ้ย...

******สอบถามหน่อยครับท่านคือผมมีเครื่องโน้ตบุ้คแม็ค macbook เครื่องหนึ่ง อยากลง2วินโดวส์อะ แต่ไม่มีโปรแกรม Bootcamp เพราะเป็น tiger ver.10.4 ต้องทำยังไงครับ ไปถามคนที่รู้เค้าก็บอกว่าให้อัพ os ซะ
              ให้เป็น leopard แต่จะอัพยังไงหรอครับ ช่วยบอกหน่อยครับ อยากลง win xp อ่ะ

จะรอคำตอบครับท่าน ขอบคุณล่วงหน้าครับ....

Comment

• Tigerก็มีBootcampนี่ครับ หรือถ้าไม่หนักหนาอะไร(แต่ราคาหนักเอาการเลยแฮะ..) อัพOSเป็น Leopardซะก็ดีครับ

Comment

• ถ้าไม่มีจริงๆก็ไปเว็บแอปเปิ้ลเลยครับ

www.apple.com น่ะครับ

Comment

• Update ล่าสุดครับ
                    หา Download VGA driver for Mac ได้ที่ไหนอ่ะครับ
                    ของผม ASUS Nvidia Geforce 8500GT
                    ใช้แผ่น Kalyway 10.5.2 ไม่ต้องหาเพิ่มนี่ครับ มีอยู่ในแผ่นอยู่แล้ว ... สำหรับ 8500GT 256 เลือกตัว nVidia 256 ... ผมก็ใช้รุ่นนี้อยู่เหมือนกัน ได้ res. สูงสุด 1600x1200 สนับสนุน QE/CI ครับ ...

กำลังมองหาตัว NVinject ตัวที่สูงกว่า 0.2.0 มาลอง อยากได้ res. สูงกว่า 1600x1200 เพราะต้องใช้ประมาณ 1920 x 1200 ...

อ้อผมมีปัญหาอีกอย่าง คือ ใส่ USB HD กับ USB thumb drive แล้ว มองไม่เห็นในทันที ต้องบูทรอบหนึ่งก่อนถึงจะเห็น ... ไม่ทราบว่าต้องทำอย่างไรครับ ? ... South Bridge เป็น SB700
                    Last edited by vfspostwork; 8 Aug 2008, 16:44:53.

Comment

• สงสัยครับ ทำไม MAC ถึงไม่บุ๊ตเหมือน MAC เห็นมันบุ๊ตเป็น ดอส แต่ผมก็เห็นบางคนบุ็ตเป็น สกรีนสีชาว แบบ MAC

ช่วยทีนะครับ ไม่รู้ว่าผมทำอะไรผิด

Comment

• ไม่ทราบว่าหากจะอัพ ไทเกอร์ เป็น Leopard ต้องหาแผ่นมาอัพหรอครับ แบบว่าบู้ตเหมือนลงวินโดวส์นี่หรอครับแล้วเลือกเป็นอัพเกรดเอา หรือว่ายังไงครับช่วยแนะทีครับหากใครมีเว็บดาวน์โหลดโปรดแจ้งด้วยครับ

อีกอย่างครับ แมคบุค ไทเกอร์ ปุ่มลัด เปลี่ยนภาษาปุ่มไหนหรอครับ แห่ๆๆ พึ่งหัดใช้ รอคำตอบอยูนะ ขอบคุงครับ

Comment

• command + spacber

Comment

• command +spac ไม่เปลี่ยนให้ครับ ต้องไปตั้งตรงไหนหรอครับผม เปลี่ยยังไม่ได้เลยครับ

Comment

• ลองไปที่รูปธงชาติ แล้วclick เปิด open internation เลือก ภาษาไทย ข้างล่างจะมีวิธีการปรับปุ่ม keyboard เปลี่ยนภาษา ไม่ทราบตอบตรงคำถามหรือป่าว

Comment

• รบกวนผู้ที่รู้ทีครับ คือ ผมมีเครื่อง mac book สเปกก็ประมาณ core2Duo 2.0ghz Ram 2Ghz
                                มาพร้อมกับ osx tiger 10.4.8 คือปัญหา

1.ผมอยากลงวินโดว์ xp ด้วยอ่ะครับ
                                2.ใน tiger มันไม่มี bootcamp มาให้ ไปหาดาวโหลดก็ไม่มี

ผมต้องทำยังไงบ้างครับ ต้องไปหาแผ่นอัพเดท มาหรอครับ ประมาณกี่กิ้กอ่ะ
                                พอจะมีเว็บดาวโหลดป่าวครับแหๆๆ คือผมอยู่ต่างจังหวัดหาซื้อไม่ได้พอจะมีแนวทางป่าว

อีกอย่างถ้าได้แผ่นมา ผมต้องทำยังไงบ้างครับ ลงเหมือนลงวินโดวส์เลยมั้ยครับ คือเข้าบู้ต ประมาณนี้อ่ะ

หรือว่าเมาท์ ไฟล์แล้วคลิก setup เลย

แห่ๆๆ มือใหม่ครับ พึ่งได้โน้ตบุค mac มาพี่เค้าบอกให้ลง xp ให้ เป็น 2 os รอคำตอบผู้รู้อยู่นะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ..............

Comment

Working...
                                X