Announcement

Collapse
No announcement yet.

วิธีการลง Mac OSX Leopard บนเครื่อง PC ใครสนใจเข้ามาดูเลยครับ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by Skywalker- View Post
    คุณ prisoner004 ไป Delete partition แล้วไป crate partition ใหม่ ไม่ต้อง format นะครับ อย่าลืม mark active ด้วย

คุณ jshow อัพเดตแบบ official มันก็มีปัญหาแบบนี้แหละครับ ไม่สมบูรณ์ทุกอย่างเหมือนแมคแท้ ๆ หรอก ต้องรอที่เขา mod มาแล้ว แล้วค่อยอัพเดต , มีแค่ macdrive อย่างเดียว ครับ
    ขอบคุณ คุณ Skywalker มากเลยค๊าบ

Comment

• ไม่ทราบว่าถ้าลงได้แล้ว แต่เวลาเปิดต้องเอาแผ่นไว้ในเครื่องอ่ะครับ

อันนี้เป็นเพราะลงผิด หรือฮาร์ดแวร์ไม่ซัพพอร์ตอ่ะครับ

ทุกอย่างใช้ได้หมดครับ ยกเว้น แลนออนบอร์ด กับไวเลสของ Linksys

Spec
      MB Intel 865 GLC LAN/Sound
      intel 478 p4 2.0 northwood
      ram ddr4000 512*2
      AGP 8X ASUS 9520 GF FX5200 128M
      HDD WD SATA 80G
      Wiless Linksys 54G

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Comment

• Originally posted by Skywalker- View Post
        รายละเอียดอื่น ๆ ล่ะครับ
        เสปคเครื่อง
        System Manufacturer: Acer
        System Model: Aspire E500
        BIOS: Default System BIOS
        Processor: Intel(R) Pentium(R) 4 CPU 3.20GHz (2 CPUs)
        Memory: 512MB RAM

Card name: NVIDIA GeForce 8600 GT
        Manufacturer: NVIDIA
        Chip type: GeForce 8600 GT
        Display Memory: 256.0 MB

ฮาร์ดดิส
        Model: ST316002 3AS SCSI Disk Device

Comment

• ง่า ใช้งานได้แล้ว แต่ USB MODEM มันหาไดเวอร์ลงม่ะได้

Comment

• Chip ATi ใช้ไม่ได้เลย หรอครับ Chip Via ด้วย

Comment

• keyboard mac ผมเอามาใช้บนพีซี ติดตรง ตอนบู๊ตเครื่องที่บู๊ตไม่ขึ้นพอจะแก้ไขได้ไหมครับ ต้องถอดสายเวลา บู๊ตเครื่องพอเข้าวินโดว์แล้วถึงเสียบ ใช้งานได้ปกติดี

Comment

• ขอถามนะครับ

1.)ผมลองลงแล้ว ผ่าน แต่พอรีบูตใหม่
                มันขึ้นหน้าจอสีฟ้าอย่างเดียว ไม่ไปไหนแล้ว รอเป็นชม. ก็ไม่มีไรเลย
                เป็นเพราะอะไรค๊าบ

2.)ถ้าใช้ amd ต้องเลือก kernel ด้วยรึเปล่า ถ้าเลือกต้องติ๊กอะไรบ้าง

3.)ไดรเวอร์อื่น ๆ จำเป็นต้องติ๊กให้หมดมั้ย หรือว่าลงทีหลังได้

4.) สเปคตามลายเซ็นต์ผมพอไหวมั้ย (ผมไม่ได้ลองเครื่องผมที ลองลงที่ทำงานเป็นหนูลองยาก่อนเพราะ amd เหมือนกันแต่เป็น 939)
                Last edited by Genius; 14 Aug 2008, 13:56:19.

Comment

• ยังไม่ลอง มาดันไว้ก่อน ใกล้ละ

Comment

• รบกวนด้วยนะครับ
                    คือผมลงใน Notebook asus การ์ดจอ เป็น Nvidia 9300m ซึ่งยังหา driver ไม่ได้
                    ผมก็เลยไช้ driver ของ NVInstallerV.34 ซึ่งสามารถปรับ resolution ได้
                    แต่มีปัญหาตรง mouse tear หรือ เมนูขาว ไม่ทราบว่าต้องแก้อย่างไร
                    เคยใช้ patch แก้ของ Natit.kext ยังไม่หาย

Comment

• Originally posted by jackpha View Post
                      รบกวนด้วยนะครับ
                      คือผมลงใน Notebook asus การ์ดจอ เป็น Nvidia 9300m ซึ่งยังหา driver ไม่ได้
                      ผมก็เลยไช้ driver ของ NVInstallerV.34 ซึ่งสามารถปรับ resolution ได้
                      แต่มีปัญหาตรง mouse tear หรือ เมนูขาว ไม่ทราบว่าต้องแก้อย่างไร
                      เคยใช้ patch แก้ของ Natit.kext ยังไม่หาย
                      ถ้ายังไม่มีPatchต้องรอครับ จนกว่าจะมีอะไรที่ใช้ได้แล้วค่อยกลับมาลงใหม่

Comment

• มีข่าวดีของผมมาบอก อิอิ..
                        ตอนนี้ที่ผมลงสำเร็จ เสียงครบ(จอ. ทุกอย่างปรับได้หมดใช้ได้ทุกอย่างความละเอียด จอ 19" 1440*900) ส่วนใหญ่จะไม่รู้จักรุ่นของการ์ดจอ

Kalyway 10.5.1 ตอนบูตเข้าเครื่องหน้าสีเทารูป แอ๊บเปิ้ล (ไม่รู้จักรุ่นการ์ดจอ)

Kalyway 10.5.2 ตอนบูตเข้าเครื่องหน้าสีเทารูป แอ๊บเปิ้ล (ไม่รู้จักรุ่นการ์ดจอ)

Leo4All V.2 (ถ้าใช้ คีย์บอร์ดที่หัวเสียบแบบ PS2 จะค้างตอนบูตเสร็จแล้วให้กรอกข้อมูล) ถ้า USB ผ่านฉลุย ตอนบูตเครื่องหน้าจอจะเห็นเป็น Dos (ไม่รู้จักรุ่นการ์ดจอ)

Leo4All V.3 (ครบทุกอย่าง มองเห็นการ์ดจอ เป็นรุ่น 8800GTS 320MB)ตอนบูตเครื่องหน้าจอจะเห็นเป็น Dos

สเปคเครื่อง

MB : P5B Deluxe 965
                        CPU : E6600
                        Ram : G.Skill PK 2*1GB*2
                        HDD : ซีเกท 250GB ES.2
                        VGA : Asus 8800GTS G80 320mb
                        PSU : Tagan BZ600
                        LCD : Sumsung 943BWX 19"

Leo4All V.4 bate ยังโหลดม่ายเสร็จ ...
                        Last edited by tiatia; 16 Aug 2008, 18:48:01.

Comment

• Originally posted by tiatia View Post
                          มีข่าวดีของผมมาบอก อิอิ..
                          ตอนนี้ที่ผมลงสำเร็จ เสียงครบ(จอ. ทุกอย่างปรับได้หมดใช้ได้ทุกอย่างความละเอียด จอ 19" 1440*900) ส่วนใหญ่จะไม่รู้จักรุ่นของการ์ดจอ

Kalyway 10.5.1 ตอนบูตเข้าเครื่องหน้าสีเทารูป แอ๊บเปิ้ล (ไม่รู้จักรุ่นการ์ดจอ)

Kalyway 10.5.2 ตอนบูตเข้าเครื่องหน้าสีเทารูป แอ๊บเปิ้ล (ไม่รู้จักรุ่นการ์ดจอ)

Leo4All V.2 (ถ้าใช้ คีย์บอร์ดที่หัวเสียบแบบ PS2 จะค้างตอนบูตเสร็จแล้วให้กรอกข้อมูล) ถ้า USB ผ่านฉลุย ตอนบูตเครื่องหน้าจอจะเห็นเป็น Dos (ไม่รู้จักรุ่นการ์ดจอ)

Leo4All V.3 (ครบทุกอย่าง มองเห็นการ์ดจอ เป็นรุ่น 8800GTS 320MB)ตอนบูตเครื่องหน้าจอจะเห็นเป็น Dos

สเปคเครื่อง

MB : P5B Deluxe 965
                          CPU : E6600
                          Ram : G.Skill PK 2*1GB*2
                          HDD : ซีเกท 250GB ES.2
                          VGA : Asus 8800GTS G80 320mb
                          PSU : Tagan BZ600
                          LCD : Sumsung 943BWX 19"

Leo4All V.4 bate ยังโหลดม่ายเสร็จ ...
                          ยินดีด้วยค๊าบ ลองใช้ iATKOS V.2 10.5.4 ตัวล่าสุด ก็แหล่มนะค๊าบ

Comment

• คุณ Tiatia ครับ เวลาลงตัว Leo4All v.3 นี่เซ็ทอะไรยังไงบ้างครับ ผมโหลดมาแ้ล้วแต่ยังไม่เคยเปิดดูเลยเคยลงแต่ Kalyway แต่ไม่สำเร็จ ผมใช้บอร์ด P5B-E Plus เป็น 965 เหมือนกัน

Comment

• ขอสเปคเครื่องด้วยครับ

Comment

• Originally posted by knotnae View Post
                                คุณ Tiatia ครับ เวลาลงตัว Leo4All v.3 นี่เซ็ทอะไรยังไงบ้างครับ ผมโหลดมาแ้ล้วแต่ยังไม่เคยเปิดดูเลยเคยลงแต่ Kalyway แต่ไม่สำเร็จ ผมใช้บอร์ด P5B-E Plus เป็น 965 เหมือนกัน
                                ขอรายละเอียด สเปคเครื่องด้วยครับ

Comment

Working...
                                X