Announcement

Collapse
No announcement yet.

วิธีการลง Mac OSX Leopard บนเครื่อง PC ใครสนใจเข้ามาดูเลยครับ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คำถาม
    - ทำไมเปิดไฟล์ใน VLC แล้วเสียงมันกะตุกอะคับ
    ของผม ลง Kelyway 10.5.2
    ลงกับ Benq S41LM60 คับ
    - เวลาต่อลำโพงแล้วเสียงไม่ออก ออกแต่ลำโพงของ NB คับ
    - ทำงัยให้MAC ไปแก้ข้อมมูลใน HD ของ Windows ได้อะคับ

ขอบคุณครับ
    ปล. มาสมัครเป็นสมาชิก MAC to NB อีกคนนะคับ

Comment

• เสียงกระตุก เป็นที่การ์ดเสียงคับ แล้ววแต่รุ่น

ต่อลำโพงเสียงไม่ออกบนโน๊ตบุ๊คเป็นงี้หละคับ

ไปแก้ข้อมูลในวินโดวส์
      http://code.google.com/p/macfuse/

แนะนำให้ซื้อ USB Audio มาใช้เวลาต่ออกลำโพงเสียงดีมากๆเลยคับ

Comment

• http://code.google.com/p/iwidarwin/

ลงไดร์เวอร์ 4965a/g/n ได้ด้วยเหรอคับ
        เห็นมีให้ DL
        ถ้าลงได้ ลงงัยอะคับ

Comment

• Originally posted by sompong99 View Post
          ลงแบบแยก partition หรือแยก HDD ครับ
          แบ่งพาร์ทิชั่นไว้อะครับ

Comment

• Originally posted by deklp View Post
            http://code.google.com/p/iwidarwin/

ลงไดร์เวอร์ 4965a/g/n ได้ด้วยเหรอคับ
            เห็นมีให้ DL
            ถ้าลงได้ ลงงัยอะคับ
            3945 กับ 4965 ยังเป็นเบต้าอนยู่คับ ใช้ไม่ได้หมดทุกเครื่องส่วนใหญ่จะใช้ไม่ได้

Comment

• คือว่าผมพึ่งลงเสร็จนะครับ
              ไม่มีเสียงเลยอะครับ
              เวลาเปิดเครื่องก้อถามหาแผ่นบูทตลอดเลยครับ

e2140
              kington 667 2*1g
              ASUS P5Q-E
              HD 3870
              WD 1600AAJS
              DVD sata
              cooler master 550w

Comment

• Originally posted by wangtrirat View Post
                เชิญไปซื้อการ์ดแลน RTL8139,RTL8111B

เช่น Dlink DFE-528TX มาใส่คับ
                ขอบคุณครับ กำลังพยายามต่อไป เฮ้อ ลองจนเหนื่อย สรุปตอนนี้สำเร็จแล้วครับ แก้ไขโดยเลือกให้ตรงกับ hardware ที่เรามี ขอทดลองก่อนนะครับว่ามีปัญหาอย่างอื่นหรือเปล่าแล้วผมจะ capture screen มาให้ชม ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ เออ ผมลืมบอกไปว่าไม่ได้เปลี่ยนการ์ดแลนนะครับ ใช้ออนบอร์ดเลย ตัวนี้มีไดรเวอร์มาให้
                Last edited by hostile; 23 Aug 2008, 23:14:11.

Comment

• โทษนะคับ ไม่ทราบว่า ถ้าจะลง iDeneb V1 Leopard 10.5.4 Intel/AMD (SSE2/SSE3) ในเครื่องผม ผมควรเลือกอันไหนหรือคับ
                  สเปคนะคับ
                  บอร์ด P5B-E
                  การ์ดจอ NVIDIA Geforce 7300 GT
                  การ์ดแลนเป็น atheros L1 gigabit Ethernet 10/100/1000Base-T Controller

งงกับการเลือกอ่าคับ

อีกคำถาม1คับ ขอถามแบบโง่ๆเลย
                  เวลาเราจะดูว่าเครื่องเรา เป็นแบบไหน ที่สามารถลงได้ให้ตรงกับ เช่น
                  เครื่องผมการ์ดแลนเป็น atheros L1 gigabit Ethernet 10/100/1000Base-T Controller
                  แต่ผมต้องเลือกยังไงดูยังไงใน
                  Network:
                  - Ethernet
                  • AppleBC440X • AppleBC5751
                  • Realtek RTL8169 • Realtek RTL8111
                  • AppleYukon2 • Forcedeth
                  • Intel100ProVE • Skge Marvell • ViaRhine
                  - Wireless
                  • Tiger-IO80211 • Ahteros Wifi Adapter • Broadcom • RT2500-RT73-USB • RT2860
                  • RTL8187 • RTL8187B • RTL8187L • Zydas-ZD1211-1215
                  อะคับ รบกวนผู้มีความรู้ สละเวลาพิมให้คนโง่ๆรู้ด้วยคับ ขอบคุณคับ

Comment

• Originally posted by ApoG View Post
                    โทษนะคับ ไม่ทราบว่า ถ้าจะลง iDeneb V1 Leopard 10.5.4 Intel/AMD (SSE2/SSE3) ในเครื่องผม ผมควรเลือกอันไหนหรือคับ
                    สเปคนะคับ
                    บอร์ด P5B-E
                    การ์ดจอ NVIDIA Geforce 7300 GT
                    การ์ดแลนเป็น atheros L1 gigabit Ethernet 10/100/1000Base-T Controller

งงกับการเลือกอ่าคับ

อีกคำถาม1คับ ขอถามแบบโง่ๆเลย
                    เวลาเราจะดูว่าเครื่องเรา เป็นแบบไหน ที่สามารถลงได้ให้ตรงกับ เช่น
                    เครื่องผมการ์ดแลนเป็น atheros L1 gigabit Ethernet 10/100/1000Base-T Controller
                    แต่ผมต้องเลือกยังไงดูยังไงใน
                    Network:
                    - Ethernet
                    • AppleBC440X • AppleBC5751
                    • Realtek RTL8169 • Realtek RTL8111
                    • AppleYukon2 • Forcedeth
                    • Intel100ProVE • Skge Marvell • ViaRhine
                    - Wireless
                    • Tiger-IO80211 • Ahteros Wifi Adapter • Broadcom • RT2500-RT73-USB • RT2860
                    • RTL8187 • RTL8187B • RTL8187L • Zydas-ZD1211-1215
                    อะคับ รบกวนผู้มีความรู้ สละเวลาพิมให้คนโง่ๆรู้ด้วยคับ ขอบคุณคับ
                    ไม่มีใครโง่หรอกครับ ทุกคนก็ต้องลองผิดลองถูกบ้าง เพราะที่เราใช้อยู่มันไม่ใช่พันธุ์แท้ เป็นพันธุ์ทาง ผมติดตั้งเสร็จตอนนี้ก็ยังติดว่าเสียงยังออกเป็น Stereo อยู่ซึ่งมันควรจะเป็น 5.1 ก็ต้องหาทางกันต่อไป

สำหรับเรื่อง Network Card: - Ethernet พันธุ์ atheros ผมก็หมดปัญญาแนะนำ เพราะไม่รู้จริงๆ ถ้าให้ผมลองก็คงเสียเงิน 250 บาท ตามนี้ครับ

"อ้างอิง:ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wangtrirat
                    เชิญไปซื้อการ์ดแลน RTL8139,RTL8111B
                    เช่น Dlink DFE-528TX มาใส่คับ"

Comment

• Originally posted by hostile View Post
                      ไม่มีใครโง่หรอกครับ ทุกคนก็ต้องลองผิดลองถูกบ้าง เพราะที่เราใช้อยู่มันไม่ใช่พันธุ์แท้ เป็นพันธุ์ทาง ผมติดตั้งเสร็จตอนนี้ก็ยังติดว่าเสียงยังออกเป็น Stereo อยู่ซึ่งมันควรจะเป็น 5.1 ก็ต้องหาทางกันต่อไป

สำหรับเรื่อง Network Card: - Ethernet พันธุ์ atheros ผมก็หมดปัญญาแนะนำ เพราะไม่รู้จริงๆ ถ้าให้ผมลองก็คงเสียเงิน 250 บาท ตามนี้ครับ

"อ้างอิง:ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wangtrirat
                      เช่น Dlink DFE-528TX มาใส่คับ"

ขอบคุณนะคับ รอคนอธิบายต่อไป อิอิ

Comment

• จัด สเปกให้หน่อยครับ เป็นพระคุณอย่างยิ่ง

คืออย่างนี้ครับ ผมมี งบน้อยจริงๆ ประมาณ 15000 ถึง20000 +อีก 5000 ไม่รวมจอครับ ครับ สนใจครับ สนใจมากๆ เลยจริงๆ ผมไม่รู้เวลาไปเลือกของ อย่างไรให้เหมาะกับ ที่จะลง เป็นosx ครับ ผมพยามเช็ดราคา แต่ผมกลัว เพราะผมไม่มั่นใจเลย อยากได้เป็น รายชื่อของครับ ไปที่ร้านเลย แล้วเข้าประกอบให้เลย ครับ เพราะผมอ่านวิธีการลงจนเข้าใจครับ อยากลองดู ผู้รู้บอกด้วยนะครับ เป็นพระคุณอย่างยิ่ง และเป็นประโยชน์ ต่อคนที่อ่านรุ่นต่อไป

Comment

• เอางี้เลยหรออะๆ นี่สเปค Compatible สุดๆเลยละ เคยลงมาระ เพียงแต่ต้องลงไดร์เวอร์ให้ถูกถึงใช้งานได้ โดยลงกะแผ่น Kalyway 10.5.2 คับ

CPU:Intel Core2Duo E7200 4300.-
                          M/B:Gigabyte GA-G31M-S2L 1700.-
                          HDD:Seagate 250GB SATA 1800.-
                          Ram:2GB เลือกเองคับ แต่ขอบัสเยอะๆหน่อย 1000X2.-
                          OPD:Sony หรือค่ายอื่น แนะนำเป็นแบบ SATA คับ 1200.-
                          Case:เชิญเลือกตามใจชอบ 1900.-
                          PSU:RaidmaX 530W 1500.-

14400 อ้างอิงราคาจาก http://jib.co.th คับ

ลงแค่เสียง เนื่องจากใช้ชิพเสียง ALC662 ใช้ HDAPatcherคับ

หากมีงบเพิ่มเติม แนะนำ น่าจะเปลี่ยนเป็นบอร์ด GA-EP35-DS3R,ใส่การ์ดจอ เช่น 8600GT,8800GT,7300GT นะคับ
                          Last edited by wangtrirat; 24 Aug 2008, 02:57:55.

Comment

• ขอบคุณครับบ

Comment

• ขอบคุณมากๆๆ

Comment

• ขออีกนิดหนึ่งครับ สามารถ เพิ่ม การ์ด1394(ไฟไวด์) ได้หรือเปล่าครับ

ขออีกนิดหนึ่งครับ สามารถ เพิ่ม การ์ด1394(ไฟไวด์) ได้เลยหรือเปล่าครับ หรือต้องทำอะไรเพิ่ม ครับ

Comment

Working...
                                X