Announcement

Collapse
No announcement yet.

วิธีการลง Mac OSX Leopard บนเครื่อง PC ใครสนใจเข้ามาดูเลยครับ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนถามหน่อยนะครับ
    พอดีผมลองลง Mac OS มาหลายทีแล้วครับกับ Note Book ติดปัญหาที่เดียวกันครับ ทำยังไงก็ไม่ผ่านอ่ะครับ ไม่รู้จะทำยังไง รบกวนผู้รู้ช่วยตอบหน่อยนะครับ
    ผมใช้ Notebook Acer Aspire 5583NWXMi
    CPU : Intel Core 2 Duo T5500 1.66 GHz
    RAM : 2 GB
    VGA : Geforce Go 7300 128 up to 256

ผมอยากรู้ว่าเสปคเครื่องของผมลง Mac ได้มั้ยอ่ะครับ แล้วควรลงรุ่นไหนครับ
    อยากเล่น Mac มากๆ พยายามหลายครั้งมากๆ
    ....................... ปัญหาของผมครับ......................
    ผมติดปัญหาหลังจากที่ลง Mac Leo4All v.2 เสร็จแล้ว restart เข้า Mac มา
    1. มันจะให้เราเลือกประเทศใช่มั้ยครับ (ผมก็กด show all แล้วเลือก Thailand)
    2.มันก็ให้เราเลือกภาษาที่ keyboad (ผมก็เลือก Eng ไปก่อน แล้วกด Continue)
    พอมาถึงอันที่ 3 นี่แหละครับ ผมทำยังไงมันก็ไม่ผ่านให้ผม
    3. มันให้เราทำเลือก เกี่ยวกับ information อ่ะครับ พอจำได้ไหม ? แล้วผมก็เลือกอันล่างสุดอ่ะครับ ที่มันบอกประมาณว่า ยังไม่ต้องการ Transfer Information Now อ่ะครับ ผมก็เลือกอันนี้ไป แล้วกด Continue ... แต่มันไม่ไปหน้าอื่นให้อ่ะครับ มันวนกลับมาขั้นตอนแรกใหม่อ่ะครับ ผมต้องทำยังไงดี หรือว่ามันเป็นเพราะว่าเครื่องผมลงไม่ได้อ่ะครับ

ปล.ช่วยหน่อยนะครับ ถ้าไม่ทราบก็ไม่เป็นไรครับ อยากใช้ Mac มาก

ขอบคุณล่วงหน้าครับ !!

Comment

• Originally posted by sonicbloom View Post
      รบกวนถามหน่อยนะครับ
      พอดีผมลองลง Mac OS มาหลายทีแล้วครับกับ Note Book ติดปัญหาที่เดียวกันครับ ทำยังไงก็ไม่ผ่านอ่ะครับ ไม่รู้จะทำยังไง รบกวนผู้รู้ช่วยตอบหน่อยนะครับ
      ผมใช้ Notebook Acer Aspire 5583NWXMi
      CPU : Intel Core 2 Duo T5500 1.66 GHz
      RAM : 2 GB
      VGA : Geforce Go 7300 128 up to 256

ผมอยากรู้ว่าเสปคเครื่องของผมลง Mac ได้มั้ยอ่ะครับ แล้วควรลงรุ่นไหนครับ
      อยากเล่น Mac มากๆ พยายามหลายครั้งมากๆ
      ....................... ปัญหาของผมครับ......................
      ผมติดปัญหาหลังจากที่ลง Mac Leo4All v.2 เสร็จแล้ว restart เข้า Mac มา
      1. มันจะให้เราเลือกประเทศใช่มั้ยครับ (ผมก็กด show all แล้วเลือก Thailand)
      2.มันก็ให้เราเลือกภาษาที่ keyboad (ผมก็เลือก Eng ไปก่อน แล้วกด Continue)
      พอมาถึงอันที่ 3 นี่แหละครับ ผมทำยังไงมันก็ไม่ผ่านให้ผม
      3. มันให้เราทำเลือก เกี่ยวกับ information อ่ะครับ พอจำได้ไหม ? แล้วผมก็เลือกอันล่างสุดอ่ะครับ ที่มันบอกประมาณว่า ยังไม่ต้องการ Transfer Information Now อ่ะครับ ผมก็เลือกอันนี้ไป แล้วกด Continue ... แต่มันไม่ไปหน้าอื่นให้อ่ะครับ มันวนกลับมาขั้นตอนแรกใหม่อ่ะครับ ผมต้องทำยังไงดี หรือว่ามันเป็นเพราะว่าเครื่องผมลงไม่ได้อ่ะครับ

ปล.ช่วยหน่อยนะครับ ถ้าไม่ทราบก็ไม่เป็นไรครับ อยากใช้ Mac มาก

ขอบคุณล่วงหน้าครับ !!
      ติด driver lan ไม่มีมังครับ

Comment

• Originally posted by tiatia View Post
        ขอถามหน่อยคับ
        ตอนที่ผมเอางานไว้ ผมเอาไว้ในไดร์แมค format เป็น Mac OS Extended
        ตอนกู้ต้องใช้โปรแกรมอะไรกู้อ่ะคับ ต้องฟอร์แมตเป็นของอะไรก่อนอ่ะคับ แล้วถ้าเรา format เป็น NTFS ใช้โปรแกรม Easy Recovery ของวินโดว์ใช้ได้ป่าว คับ
        ผมก้อใช้ตัวนี้แหละครับ Easy Recovery ให้ลองแบบไม่ฟอร์แมตครับปล่อยให้เป็น Mac OS Extended
        (ฟอร์แมตบ่อยแล้วมันจะกู้กลับยาก) ดูว่าโปรแกรมมันมองเห็นไหม

Comment

• สอบถามหน่อยครับ Mainboard M2N-E มันจะลงได้ไหมครับ
          ลองมาหลายแผ่นแล้วขึ้น "Still waiting for root device" ตลอดเลยครับ
          มันมีที่ต้องแก้อะไรก่อนลงไหมครับ ลองทั้ง HD IDE/SATA ก็เจอเหมือนกัน

Comment

• Originally posted by root View Post
            สอบถามหน่อยครับ Mainboard M2N-E มันจะลงได้ไหมครับ
            ลองมาหลายแผ่นแล้วขึ้น "Still waiting for root device" ตลอดเลยครับ
            มันมีที่ต้องแก้อะไรก่อนลงไหมครับ ลองทั้ง HD IDE/SATA ก็เจอเหมือนกัน
            ลอง DVD แบบ sata ยังครับ

Comment

• Originally posted by zman View Post
              ติด driver lan ไม่มีมังครับ
              คือตอนลงที่มันให้เลือกแบบ Customize เนี่ย

ผมต้องเลือก Driver Lan เลยใช่ป่าวครับ แล้วจะทราบได้อย่างไรว่ามันเป็นรุ่นของที่ผมใช้อยู่อ่ะครับ

ขอบคุณครับ!!

Comment

• กู้แล้วไม่ผ่าน ครับ จบเห่ อิอิ

Comment

• Originally posted by tiatia View Post
                  กู้แล้วไม่ผ่าน ครับ จบเห่ อิอิ
                  ไว้อาลัยให้ครับ

Comment

• Originally posted by sonicbloom View Post
                    คือตอนลงที่มันให้เลือกแบบ Customize เนี่ย

ผมต้องเลือก Driver Lan เลยใช่ป่าวครับ แล้วจะทราบได้อย่างไรว่ามันเป็นรุ่นของที่ผมใช้อยู่อ่ะครับ

ขอบคุณครับ!!
                    อ้างอิงจาก xp ที่เคยใช้สิครับ หรือเวปผู้ผลิต หรือแบบลูกทุ่งหน่อยเลือกหมดทุกตัวเลย ถ้าเลือกหมดแล้วก้อยังเป็นเหมือนเดิม ลองอีกวิธีคือ ไป disable lan ในไบออส แล้วลงใหม่ดูว่าหายไหม
                    ถ้าได้ค่อยไป enable lan ลองดูครับ

ผมนึกออกแค่เนี้ย

Comment

กู้แล้วไม่ผ่าน ครับ จบเห่ อิอิ
                      เสียใจด้วยนะครับท่าน

Comment

• เอ่อ สงสัยมานานแล้ว ไอ้ไฟล์ที่ศรชี้เนี่ย เอาไว้ทำประโยช์อันใดครับ มันมีไว้ทำมาย
                        Attached Files

Comment

• asrock 4 core 1333 full hd
                          chip x1250
                          ลงตัวไหนดีครับ
                          ผม ลองแล้วไม่เคยผ่านเลยครับ

Comment

ตัวนี้ เมนบอร์ด P5B Deluxe นะคับ

http://forum.insanelymac.com/index.p...=post&id=31576

เร็ว.....แรง.... อิอิ.

Comment

• แต่เสียอย่างเดียว มันไม่มีภาษาไทย อ่ะ(ตอนลงค่อนข้างยาก ไม่เหมือนเวอร์ชั่นทั่วๆไป)
                              อุปกรณ์ทุกอย่างใช้ได้ดีไม่มีปัญหา ไดรเวอร์เห็นครบ เร็วมั่กๆๆๆๆๆ

Comment

• Originally posted by Ahueyzs View Post
                                asrock 4 core 1333 full hd
                                chip x1250
                                ลงตัวไหนดีครับ
                                ผม ลองแล้วไม่เคยผ่านเลยครับ

Kalyway คับลงง่าย

Comment

Working...
                                X