Announcement

Collapse
No announcement yet.

วิธีการลง Mac OSX Leopard บนเครื่อง PC ใครสนใจเข้ามาดูเลยครับ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by wangtrirat View Post
    ใน international ไม่มีหรอคับ
    ไม่มีครับ มีแต่ อังกฤษ ล้วน มีเวอร์ชั่นนี้เวอร์ชั่นเดียวที่ไม่มี

Comment

• ใครช่วยได้ช่วยที ขอบคุณล่วงหน้า
      pc ผมใช้HD ขนาด 500 G แต่เวลาลง mac os X Leopard ทำไมมองเห็นแค่ 128 G
      พยายามหลายวิธีแล้ว แต่ไม่สำเร็จ

Comment

• ใครทำได้ ช่วยที ขอบคุณล่วงหน้า
        ผมลง mac os X leopard บน pc HD ขนาด 500 G
        แต่ทำไมmac มองเห็นแค่ 128 G
        ลองหลายวิธีแล้ว แต่ไม่สำเร็จ ยังเห็นแค่ 128 G เหมือนเดิม

Comment

• ใครช่วยได้ช่วยที ขอบคุณล่วงหน้า
          pc ผมใช้HD ขนาด 500 G แต่เวลาลง mac os X Leopard ทำไมมองเห็นแค่ 128 G
          พยายามหลายวิธีแล้ว แต่ไม่สำเร็จ

Comment

• ผมลง Kalyway 10.5.2 ได้เรียบร้อยแล้วครับ
            ไม่รู้ว่าผมจะอัพเป็น 10.5.3 หรือ 10.5.4 ยังไงครับ
            ช่วยแนะนำวิธีอัพเดตด้วยนะครับ

Comment

• ผม CPU p.4 2.66ghz ลงได้ป่าวอ่ะ ร่น hyper treading อ่ะค้าบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบ

เป็น northwood socket 478

mainboard ก็ p4i65g

การ์ดจอก็ gf7300 512 mb ค้าบบบ

ลงได้ป่ะๆๆๆ
              Last edited by denicabasta; 11 Sep 2008, 15:34:05.

Comment

• เหมือนจะเคยลงนะคับ asrock i65g เนี่ย แต่ช้าจริงๆ การ์ดจอน่าจะเอาอยู่

Comment

• Originally posted by wortee View Post
                  ใครช่วยได้ช่วยที ขอบคุณล่วงหน้า
                  ม่าย รุ...ไม่เคยเป็น สเปคท่านอ่ะขอทราบโหน่ยยยย จะได้เป็นแนวทางในการติดสินใจซื้ออุปกรณ์ของคนอื่นๆ จะได้ไม่เหมือนท่าน สำหรับท่านที่อยากลองลงแมคเท่
                  Originally posted by champkrub View Post
                  ผมลง Kalyway 10.5.2 ได้เรียบร้อยแล้วครับ
                  ไม่รู้ว่าผมจะอัพเป็น 10.5.3 หรือ 10.5.4 ยังไงครับ
                  ช่วยแนะนำวิธีอัพเดตด้วยนะครับ
                  ดาวน์โหลด Combo อัพเดทเอาจิ เว็ปนอกเยอะแยะ
                  Originally posted by denicabasta View Post
                  ผม CPU p.4 2.66ghz ลงได้ป่าวอ่ะ ร่น hyper treading อ่ะค้าบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบ

เป็น northwood socket 478

mainboard ก็ p4i65g

การ์ดจอก็ gf7300 512 mb ค้าบบบ

ลงได้ป่ะๆๆๆ
                  ลองเองเลยคับ จะได้รู้ๆ กันไป ถ้าพวก ฮาร์ดดิส ,DVD-ROM เป็น IDE แนะนำพวก JaS.10.4.X ผ่านชัว
                  10.5.2 อุปกรณ์ต้อง SATA
                  Last edited by tiatia; 11 Sep 2008, 19:46:54.

Comment

• JaS Osx86 10.5.4 Client Server intel SSE2 SSE3 ช่วยที ช่วยข้าน้อยที

ชอบเวอร์ชั่นนี้มากที่ซู๊ดดดดด แต่มันพิมพ์ไทยไม่ได้
                    แล้วถ้าพวกแผ่น Kalyway 10.5.2 ตอนที่เราลงแล้วตรง international ที่มันมีให้เลือกประเทศไทย ไอ้ไฟล์ตรงนี้มันอยูส่วนไหนของแผ่นอ่ะคับ ถ้ามันมีเราก็อป มาลงได้ป่าว

Comment

• ผมใช้ acer aspire 5550 ลงนี่จะ work มั้ยคับช่วยดูให้หน่อย

ผมลงอยู่ 5-6 รอบ ดูเหมือนจะมีปัญหาที่การ์ดจอไม่รู้ว่าเลือกผิด

หรือการ์ดจอไม่ work โหลดขึ้นหน้าที่มีเสียงพูดตอนแรกๆ แต่

จอภาพขึ้นเปนทางม้าลาย ขาว-ดำ เส้นเล็กๆ เต็มจออ่ะคับ

แต่เสียงอะรัยได้ยินหมด ม่ะรู้จะแก้ยังไงดี แนะนำหน่อยคับ

Comment

• น้องwangtriratคับ

ตามลายเซ็นต์น้อง wangtrirat OSX Leopard server 10.5 ใช่เวอร์ชั่นเดียวกันกับผมมะ JaS Osx86 10.5.4 Client Server intel SSE2 SSE3 หรือว่าไม่ใช่ แล้วของน้อง wangtrirat มันใช้ไทยได้ป่าว

Comment

• เสป็คเครื่องผมที่ลง Kalyway_10.5.2 นะครับ
                          CPU:Athlon64X2 4200+@2.4Mhz
                          Ram:Corsair 1G/667Mhz * 4 [ 4G ]
                          MB:Gigabyte GA-M555SLI-S4
                          VGA:Asus 7900GT_Top
                          Hdd: seagate500/7200Rpm SATA_II + Hitashi160/7200 SATA_II
                          Soundn
                          Network: Lan-Card

เนื่องจากเป็นเครื่องที่ใช้ต่อเน็ทซึ่งมีอยู่แค่เครื่องเดียวในบ้าน ก็เลยต้องเตรียมพร้อมอ่านวิธีติืดตั้งจากฟอรั่มนี้เพื่อทำความเข้าใจในเนื้อหาวิธีการติดตั้งอยู่1วันเต็มๆ ทำใจอยู่นานกลัวว่าเสป็กเครื่องจะไม่ไหวพอเอาเข้าจริงๆครั้งเดียวผ่านครับ ใช้Kanall92ตามที่กระทู็ได้โพสไว้ พอดีลองจับเวลาในการลงOSก็ใช้เวลาลงประมาณ18-20นาทีได้ พอบูตเข้าOSเรียบร้อยคราวนี้นี้งงเลยครับเพราะเพิ่งจะได้ลองใช้OS_Macครั้งแรกในชีวิตเลยเนี่ยยย งงอยู่นานเริ่มมีพัฒนาการทางสมอง(เริ่มคล่อง (นิดๆ) ) ลองเปิดไฟล์เพลงไฟล์หนังจากไดร์ฟอื่นๆที่มีข้อมูลอยู่ก็เปิดได้ครับ ไฟล์ภาพโปสเตอร์ขนาด 8Mbลองเปิดในโฟโต้ชอปไม่นานแบบที่เปิดในวินโดวเลย OSเค้าแรงจริงๆ ความรู้สึกที่สัมผัสได้คือมันสุดยอดดดดมากครับ ยังไม่ได้ลองเกมเลยไม่รู้มีเกมไรไห้เล่นในแม็คได้บ้าง พอมาถึงอย่างสุดท้ายที่ต้องทำคือ ต่อเน็ท เสียดายอยู่อย่างนึงโมเด็มของผมมันเป็น ADSL_Modem แต่เป็นพอร์ท USB น่ะครับดันใช้ไม่ได้ซะ กำเจงๆๆ ลองใช้ดูนะคับเสป็คเครื่องAMDก็ลงได้ครับใช้งานได้ดี ถ้ามีไรไม่เข้าใจเด๋วจะมาถามอีกทีนะครับ ตอนนี้หาวิธีปริ้นสกีนกะหาไดร์ฟเวอโมเด็มก่อน แล้วจะเอารูปมาลงให้ดูครับผม

Comment

• ใครที่ยังลงไม่ได้ อิๆ
                            เครื่องตัดต่อเก่าของพ่อผม Dell Precision 330

CPU:Pentium4 1.5GHZ socket 423
                            RAM:RD-RAM ECC Registered 64X2 128MB 800MHZ
                            HDD:Samsung Spinpoint 40GB+Quantum Fireball 20GB
                            OPD:LG DVD-RW+Samsung DVD-Rom
                            M/B:dell BTX Form Factor Intel i850 Chipset 4Slot of RD-RAM
                            PSU:dell 330W Full
                            LAN:d-Link 528TX(RTL8139) บนบอร์ดมันไม่ทำงาน
                            Audio:Onboard AD1885 Regionize as intel audio work OOB

ที่กำลังโพสอยู่เนี่ย ใช้เครื่องเนี่ยโพส แรมน้อยไปหน่อยอะ 128เอง แต่ก็ยังเร็วกว่าลงวินโดว์เล่นละวะ

ใครมี RD-RAM 64-128MB ECC Registered 800MHz ซักคู่มาขายจะขอบคุณมากๆเลย

Comment

• Originally posted by tiatia View Post
                              JaS Osx86 10.5.4 Client Server intel SSE2 SSE3 ช่วยที ช่วยข้าน้อยที

ชอบเวอร์ชั่นนี้มากที่ซู๊ดดดดด แต่มันพิมพ์ไทยไม่ได้
                              แล้วถ้าพวกแผ่น Kalyway 10.5.2 ตอนที่เราลงแล้วตรง international ที่มันมีให้เลือกประเทศไทย ไอ้ไฟล์ตรงนี้มันอยูส่วนไหนของแผ่นอ่ะคับ ถ้ามันมีเราก็อป มาลงได้ป่าว
                              มันทำอะไรไม่ได้อะคับ ถ้าทำได้ก็คงจะเป็นการลงเพิ่ม แต่ใครจะโทรไปถามศูนย์แอปเปิ้ลละ อิๆ

Originally posted by RmOz View Post
                              ผมใช้ acer aspire 5550 ลงนี่จะ work มั้ยคับช่วยดูให้หน่อย

ผมลงอยู่ 5-6 รอบ ดูเหมือนจะมีปัญหาที่การ์ดจอไม่รู้ว่าเลือกผิด

หรือการ์ดจอไม่ work โหลดขึ้นหน้าที่มีเสียงพูดตอนแรกๆ แต่

จอภาพขึ้นเปนทางม้าลาย ขาว-ดำ เส้นเล็กๆ เต็มจออ่ะคับ

แต่เสียงอะรัยได้ยินหมด ม่ะรู้จะแก้ยังไงดี แนะนำหน่อยคับ
                              การ์ดจอรุ่นอะไรคับ

Originally posted by hostile View Post
                              สำหรับผมมีเรื่องแปลกชวนปวดหัว ตอนนี้ติดตั้ง iDep ใช้งานบน IDE ขนาด 20 GB (ตัวเก่า) แล้วไปซื้อ SATAII 500 GB ของ Western รุ่น Power Green มา จัดการใช้ Disk Dup จัดการ cloning และให้ตัวใหม่เป็น startup disk แทน (เพราะไม่ต้องการติดตั้งใหม่) โคลนผ่านจนตอนสุดท้ายไม่ผ่านมี error บอกว่า bootup system directory มันผิดปกติ ก็เลยต้องเสียเวลาติดตั้งใหม่ แต่ปัญหาคือหลังจากที่ verified DVD แล้วติดตั้งบนดิสก์ มันเดี้ยงไม่อ่านแผ่น หลังจากผ่านไปได้ชั่วครู่ ก็เลยสงสัยว่า Western รุ่น Power Green มันมีปัญหาอะไรหรือเปล่า

หรือท่านใด มีวิธี cloning แบบที่สามารถทำงานได้ก็รบกวนหน่อยครับ
                              เอๆ ไม่รู้แฮะ แต่กามรโคลนนิ่งบนแมค ทำได้เฉพาะ Disk Utility อยู่แล้วคับ ส่วนใหญ่ใช้ในการแบ็คอัพข้อมูล

Originally posted by Mushan View Post
                              ช้วยบอกวิธี เซต wireless ทีครับ กาด wireless ของผมเป็น PROSet/Wireless 3945a/b/g ครับ
                              ของ iDenb อะครับ ผมไม่รู้ต้องตั้งค่าไรมั่ง
                              ผมใช้ Router นะครับกับอีกเครื่อง แต่ผมจะทำเป็นแบบ wrieless อะครับเหมือน พวก window อะครับ
                              ขอบคุณครับ

โทดทีโำพส ซ้ำ
                              3945ABG ใช้ไม่ได้คับ รอ Developer ปล่อยตัวที่ Stable ออกมาก่อน

Originally posted by Toystory007 View Post
                              เสป็คเครื่องผมที่ลง Kalyway_10.5.2 นะครับ
                              CPU:Athlon64X2 4200+@2.4Mhz
                              Ram:Corsair 1G/667Mhz * 4 [ 4G ]
                              MB:Gigabyte GA-M555SLI-S4
                              VGA:Asus 7900GT_Top
                              Hdd: seagate500/7200Rpm SATA_II + Hitashi160/7200 SATA_II
                              Soundn
                              Network: Lan-Card

เนื่องจากเป็นเครื่องที่ใช้ต่อเน็ทซึ่งมีอยู่แค่เครื่องเดียวในบ้าน ก็เลยต้องเตรียมพร้อมอ่านวิธีติืดตั้งจากฟอรั่มนี้เพื่อทำความเข้าใจในเนื้อหาวิธีการติดตั้งอยู่1วันเต็มๆ ทำใจอยู่นานกลัวว่าเสป็กเครื่องจะไม่ไหวพอเอาเข้าจริงๆครั้งเดียวผ่านครับ ใช้Kanall92ตามที่กระทู็ได้โพสไว้ พอดีลองจับเวลาในการลงOSก็ใช้เวลาลงประมาณ18-20นาทีได้ พอบูตเข้าOSเรียบร้อยคราวนี้นี้งงเลยครับเพราะเพิ่งจะได้ลองใช้OS_Macครั้งแรกในชีวิตเลยเนี่ยยย งงอยู่นานเริ่มมีพัฒนาการทางสมอง(เริ่มคล่อง (นิดๆ) ) ลองเปิดไฟล์เพลงไฟล์หนังจากไดร์ฟอื่นๆที่มีข้อมูลอยู่ก็เปิดได้ครับ ไฟล์ภาพโปสเตอร์ขนาด 8Mbลองเปิดในโฟโต้ชอปไม่นานแบบที่เปิดในวินโดวเลย OSเค้าแรงจริงๆ ความรู้สึกที่สัมผัสได้คือมันสุดยอดดดดมากครับ ยังไม่ได้ลองเกมเลยไม่รู้มีเกมไรไห้เล่นในแม็คได้บ้าง พอมาถึงอย่างสุดท้ายที่ต้องทำคือ ต่อเน็ท เสียดายอยู่อย่างนึงโมเด็มของผมมันเป็น ADSL_Modem แต่เป็นพอร์ท USB น่ะครับดันใช้ไม่ได้ซะ กำเจงๆๆ ลองใช้ดูนะคับเสป็คเครื่องAMDก็ลงได้ครับใช้งานได้ดี ถ้ามีไรไม่เข้าใจเด๋วจะมาถามอีกทีนะครับ ตอนนี้หาวิธีปริ้นสกีนกะหาไดร์ฟเวอโมเด็มก่อน แล้วจะเอารูปมาลงให้ดูครับผม
                              เจ๋งคับ AMD เดี๋ยวนี้ใช้กับแมคได้ดีแล้วเนอะ

Originally posted by tiatia View Post
                              น้องwangtriratคับ

ตามลายเซ็นต์น้อง wangtrirat OSX Leopard server 10.5 ใช่เวอร์ชั่นเดียวกันกับผมมะ JaS Osx86 10.5.4 Client Server intel SSE2 SSE3 หรือว่าไม่ใช่ แล้วของน้อง wangtrirat มันใช้ไทยได้ป่าว
                              ของผมเป็นการลง Kalyway 10.5.2 ไปก่อน แล้วไปโหลด http://www.mininova.org/tor/1124676 Leopard Server 10.5 มาอัพเดทเปลี่ยนแปลงโครงสร้าง โดยการ Install จากแผ่นที่โหลดมา มันจะเป็นไฟล์ Install นะคับ ไม่ได้ลงใหม่แต่อย่างใด

Leopard server ดีมากคับ ไม่ค่อยมีบัค แต่บู๊ตเครื่องช้า ปัจจุบันเลยไม่ใช้ ถ้าจะเปิดเป็นโฮสติ้ง ดีมากๆเลยละคับ ประมวลคำสั่ง PHP และ HTML หนักๆได้เร็วกว่า 2003Enterprise ประมาณ 3เท่าเลยละ

Comment

• จะลง ตัวเครืองdesktop แล้ว -*-
                                พอถึงตอน press any key ก็ press ไป
                                มันก็ restart เองไม่ยอมให้บูต

เป็นตลอดเลย แต่ Jas โหลดขึ้น แต่พอถึงหน้า erase format drive ทำเป็น mac journal มันไม่ให้ erase ไม่ได้
                                คือ มี hardisk 2 ลูก

1 ไว้เก็บข้อมุล 140 gb

2. ลงวิดโดว์วิสต้า 20 gb อีก 20 gb จะลง mac พอจะ erase format อีก 20 gb มันบอก error หรือว่าผมต้องเสียลูกนึงไปเลย? คือ format ลูกนั้นให้ลง mac ไปเลย

แล้วมันเป็นที่อะไรที่ kaly ไม่ยอมบูท เครือง desktop ผมครับ

แล้ว ทีนี่ผมไปลอง เครืองโน็ตบุค toshiba ของน้อง
                                เครืองอายุ 5 เดือน ก็ไม่นานโหลดขึ้นหมดเลย

แต่ไม่เห็น hardisk... ตอน disk utility อ่ะรับบ เศร้าา หรือว่า ต้อง format ให้หมดเลย?

หรือว่าเครืองมันเป็นของ toshiba ครับบ?

ขอให้ผู้รู้ช่วยตอบทีน่ะครับ

ช่วยด้วยกล้วยทอดครับบบ
                                Last edited by denicabasta; 14 Sep 2008, 13:21:34.

Comment

Working...
                                X