Announcement

Collapse
No announcement yet.

วิธีการลง Mac OSX Leopard บนเครื่อง PC ใครสนใจเข้ามาดูเลยครับ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้าเป็น SATA 10.4.X จะไม่เห็นคับ

Comment

• อ๋อ เครืองผม

mainboard ก็ p4i65g

northwood socket 478 ครับ ^^

Comment

• แล้วต้องลงอะไรครับบ

ที่ ของผมไม่ใช่ sata น่ะครับ toshiba นี่เป็นโน็ตบุค มันเป็น sata หรอครับ

ถ้า 10.4.x ลงไม่ได้ต้องลงไหนครับ ^^

ขอย้ายมาหน้าน่ด้วยจะได้มีคนเห็น

จะลง ตัวเครืองdesktop แล้ว -*-
        พอถึงตอน press any key ก็ press ไป
        มันก็ restart เองไม่ยอมให้บูต

เป็นตลอดเลย แต่ Jas โหลดขึ้น แต่พอถึงหน้า erase format drive ทำเป็น mac journal มันไม่ให้ erase ไม่ได้
        คือ มี hardisk 2 ลูก

1 ไว้เก็บข้อมุล 140 gb

2. ลงวิดโดว์วิสต้า 20 gb อีก 20 gb จะลง mac พอจะ erase format อีก 20 gb มันบอก error หรือว่าผมต้องเสียลูกนึงไปเลย? คือ format ลูกนั้นให้ลง mac ไปเลย

แล้วมันเป็นที่อะไรที่ kaly ไม่ยอมบูท เครือง desktop ผมครับ

แล้ว ทีนี่ผมไปลอง เครืองโน็ตบุค toshiba ของน้อง
        เครืองอายุ 5 เดือน ก็ไม่นานโหลดขึ้นหมดเลย

แต่ไม่เห็น hardisk... ตอน disk utility อ่ะรับบ เศร้าา หรือว่า ต้อง format ให้หมดเลย?

หรือว่าเครืองมันเป็นของ toshiba ครับบ?

ขอให้ผู้รู้ช่วยตอบทีน่ะครับ

ช่วยด้วยกล้วยทอดครับบบ
        Last edited by denicabasta; 14 Sep 2008, 13:51:43.

Comment

• http://db.xbench.com/merge.xhtml?doc...setCookie=true

อันบนนี้คะแนนอะไรก็ไม่รู้
          ยังหาซาวไม่เจอเลยครับทำไงดี
          MOBO ASUS P5Q-E

แล้วพอจะมีโปรแกรมบิท ของแมกบ้างไหมครับ
          เมลมาก็ได้ครับ pitsanu_2530@hotmail.com
          Last edited by bipola; 14 Sep 2008, 14:54:16.

Comment

• ของผมเคยทำคะแนนเกือบเท่าแมคโปรไปแล้วคับ ด้วยคะแนน 231 คะแนนรวมอะคับ แพ้ตรงฮาร์ดดิส อยากต่อเรด บ้างเหลือเกิน

Comment

• Originally posted by wangtrirat View Post
              ของผมเป็นการลง Kalyway 10.5.2 ไปก่อน แล้วไปโหลด http://www.mininova.org/tor/1124676 Leopard Server 10.5 มาอัพเดทเปลี่ยนแปลงโครงสร้าง โดยการ Install จากแผ่นที่โหลดมา มันจะเป็นไฟล์ Install นะคับ ไม่ได้ลงใหม่แต่อย่างใด

Leopard server ดีมากคับ ไม่ค่อยมีบัค แต่บู๊ตเครื่องช้า ปัจจุบันเลยไม่ใช้ ถ้าจะเปิดเป็นโฮสติ้ง ดีมากๆเลยละคับ ประมวลคำสั่ง PHP และ HTML หนักๆได้เร็วกว่า 2003Enterprise ประมาณ 3เท่าเลยละ
              ขอบคุงงับ

Comment

• แล้วถ้าเราเซ็ต cpus=1 -f แล้วนี่คือกำหนดให้ CPU ทำงานแค่คอร์เดียวหรือเปล่าครับ

เครื่องผม E8400+P5Q Deluxe+7300GT (ได้แกะ 4870 เพิ่งซื้อมาใหม่ออก เซ็งเลย รออัพเดทรอบหน้าก่อนนะ)
                ลง iDeneb V1 10.5.4 ใช้งานได้ดีครับ แค่สงสัยเฉยๆว่า แบบนี้ CPU จะวิ่งแค่คอร์เดียวเปล่า
                ถ้าเอา cpus=1 -f ออกมันจะเข้า OSX ไม่ได้เลยครับ

ปล..ขอบคุณทุกท่านในเว็บ โดยเฉพาะท่าน wangtrirat ที่ทำให้ติดตั้งได้สำเร็จครับ ขอบคุณมากๆครับ

Comment

• Originally posted by anawat View Post
                  แล้วถ้าเราเซ็ต cpus=1 -f แล้วนี่คือกำหนดให้ CPU ทำงานแค่คอร์เดียวหรือเปล่าครับ

เครื่องผม E8400+P5Q Deluxe+7300GT (ได้แกะ 4870 เพิ่งซื้อมาใหม่ออก เซ็งเลย รออัพเดทรอบหน้าก่อนนะ)
                  ลง iDeneb V1 10.5.4 ใช้งานได้ดีครับ แค่สงสัยเฉยๆว่า แบบนี้ CPU จะวิ่งแค่คอร์เดียวเปล่า
                  ถ้าเอา cpus=1 -f ออกมันจะเข้า OSX ไม่ได้เลยครับ

ปล..ขอบคุณทุกท่านในเว็บ โดยเฉพาะท่าน wangtrirat ที่ทำให้ติดตั้งได้สำเร็จครับ ขอบคุณมากๆครับ
                  ใช่ครับ cpu จะวิ่งคอร์เดียว

Comment

• แล้วตอนนี้มีวิธีทำให้มันวิ่ง dual core ได้หรือยังหน่ะครับ

ปล.
                    ผมลง iDeneb V1 10.5.4 แล้ว ลง CS3 ละมันเปิดโปรแกรมCS3ไม่ได้เลยครับ ลองลงใหม่ 2 รอบละ
                    ตอนลองกับ Leo4All V2 ใช้งาน CS3 ได้ปกตินะลื่นปรื๊ดๆ แต่ เน็ตใช้ซักพักจะใช้ไม่ได้(ซัก 3-5 ชม.)

iMovie กะ iDVD ตอนแรกนึกว่าเป็นปัญหาที่เป็น Hackintosh ซะอีก มันเปิดไม่ได้เลย
                    ไปค้นดูในเน็ต พวกของ MAC ก็เปิดไม่ได้เหมือนกันแฮะ พออัพเดทฯแล้วใช้งานได้ปกติละครับ

Comment

• Originally posted by anawat View Post
                      แล้วตอนนี้มีวิธีทำให้มันวิ่ง dual core ได้หรือยังหน่ะครับ

ปล.
                      ผมลง iDeneb V1 10.5.4 แล้ว ลง CS3 ละมันเปิดโปรแกรมCS3ไม่ได้เลยครับ ลองลงใหม่ 2 รอบละ
                      ตอนลองกับ Leo4All V2 ใช้งาน CS3 ได้ปกตินะลื่นปรื๊ดๆ แต่ เน็ตใช้ซักพักจะใช้ไม่ได้(ซัก 3-5 ชม.)

iMovie กะ iDVD ตอนแรกนึกว่าเป็นปัญหาที่เป็น Hackintosh ซะอีก มันเปิดไม่ได้เลย
                      ไปค้นดูในเน็ต พวกของ MAC ก็เปิดไม่ได้เหมือนกันแฮะ พออัพเดทฯแล้วใช้งานได้ปกติละครับ
                      ผมลงตัวนี้ไม่ผ่านเลยคับ หรือว่าเป็นเพราะผมไม่ได้ลง core เดียวเพราะผมลงทุกแผ่นลงได้นะคับ งงงงงงงงงงงง

Comment

• โอเคมาละ แก้ปัญหาได้แล้วครับเรื่อง CS3 มันจะ Crash ตลอด
                        ต้องลง Patch ชื่อ AppleSMBIOS.kext เพิ่มครับ ตอนนี้ใช้ได้ดีละ
                        สำหรับ iDeneb V1 10.5.4 ตอนนี้เห็นมี 1.1 ออกมาให้อัพเดทละแต่ยังอัพเดทไม่เป็นเลยครับ 555

iDeneb V1 10.5.4 ผมตั้ง config ตามนี้หน่ะครับ

x Language Translations
                        / Additional Fonts
                        / X11
                        - Patches 10.5.4 Ready
                        x AMD Patch
                        x Audio
                        / Chipset
                        - Kernal
                        / Kernal 9.4.0 Vanilla
                        x Network
                        / Fix
                        - Video
                        / Nvinject 0.2.1 256 MB (ตามแรมการ์ด)
                        / Applications

ใครมี P5Q Deluxe แล้วยังไม่ได้ลองดูนะครับ โชคดีเหมือนผม 555

Comment

• Originally posted by tiatia View Post
                          ม่าย รุ...ไม่เคยเป็น สเปคท่านอ่ะขอทราบโหน่ยยยย จะได้เป็นแนวทางในการติดสินใจซื้ออุปกรณ์ของคนอื่นๆ จะได้ไม่เหมือนท่าน สำหรับท่านที่อยากลองลงแมคเท่

ดาวน์โหลด Combo อัพเดทเอาจิ เว็ปนอกเยอะแยะ

ลองเองเลยคับ จะได้รู้ๆ กันไป ถ้าพวก ฮาร์ดดิส ,DVD-ROM เป็น IDE แนะนำพวก JaS.10.4.X ผ่านชัว
                          10.5.2 อุปกรณ์ต้อง SATA
                          แล้ว ถ้าผมลง Jas 10.5.4 มันจะผ่านไหมครับ?

Comment

• Originally posted by wangtrirat View Post

เอๆ ไม่รู้แฮะ แต่กามรโคลนนิ่งบนแมค ทำได้เฉพาะ Disk Utility อยู่แล้วคับ ส่วนใหญ่ใช้ในการแบ็คอัพข้อมูล
                            ขอบคุณครับ ถ้าอย่างนั้นมีข้อมูลเชิงลึกหรือแหล่งข้อมูลเชิงลึก เพราะผมต้องการ extend volume ในแบบที่ UNIX มันทำครับ (ถ้ามันทำได้นะ เพราะโลกของ UNIX น่าจะเหมือนกัน) เช่น / (root) มันจะเต็ม 20 GB ผมก็ขยายให้มันมันไปตามที่ผมสร้าง partition นั้นๆ แล้ว mount ให้มันตลอดกาลไปเลย ปัญหาผมก็ไม่ต้องโคลนนิ่ง

MAC เท่ของผมก็ run อยู่บน AMD +3000 เก่าๆ นะคับ :-)

Comment

• ขณะนี้ท่านจะเข้าสู้หน้าที่ 29

Comment

• มีเว็บแคมยี้ห้อไหนใช้ได้บ้างครับ ตอนนี้ขาดแต่เว็บแคมอย่างเดียว(มั้ง)ที่ยังใช้ไม่ได้
                                ตอนนี้ที่ลองมา Bluetooth,FireWire ฯลฯ ใช้ได้หมดแล้วครับ

อ่อ ถ้าเอาการ์ด Wireless LAN มาใส่จะใช้ได้มั้ยน๊า ใครลองแล้วบ้างครับ
                                ถ้าได้ต้องเป็นการ์ด Wireless ยี้ห้ออะไรดีครับ

ขอบคุณมากครับ

Comment

Working...
                                X