Announcement

Collapse
No announcement yet.

วิธีการลง Mac OSX Leopard บนเครื่อง PC ใครสนใจเข้ามาดูเลยครับ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• P4S800D-X

บอร์ดรุ่นนี้มีใครลงได้ป่าวหว่า ซิพ SIS ไม่แน่ใจว่าได้ป่าวเพราะยังโหลดไม่เสด

P.4 2.4A L2 1Mb SSE3
    512Mb/400 *2
    P4S800D-X
    7600GS (AGP)
    SB Live 5.1 (sb0100)
    DVD-RW (IDE)

Comment

• โย่วๆๆๆๆ

Comment

• Wireless LAN น่าจะ USB D-LINK คับเห็นหลายท่านบอกว่าได้

Comment

• Originally posted by anawat View Post
          แล้วถ้าเราเซ็ต cpus=1 -f แล้วนี่คือกำหนดให้ CPU ทำงานแค่คอร์เดียวหรือเปล่าครับ

เครื่องผม E8400+P5Q Deluxe+7300GT (ได้แกะ 4870 เพิ่งซื้อมาใหม่ออก เซ็งเลย รออัพเดทรอบหน้าก่อนนะ)
          ลง iDeneb V1 10.5.4 ใช้งานได้ดีครับ แค่สงสัยเฉยๆว่า แบบนี้ CPU จะวิ่งแค่คอร์เดียวเปล่า
          ถ้าเอา cpus=1 -f ออกมันจะเข้า OSX ไม่ได้เลยครับ

ปล..ขอบคุณทุกท่านในเว็บ โดยเฉพาะท่าน wangtrirat ที่ทำให้ติดตั้งได้สำเร็จครับ ขอบคุณมากๆครับ
          ผมใช้ Kalyway ไม่ต้อง cpus=1 แต่มันก็ไม่เห็น CPU เห็นแต่ความเร็ว

Comment

• Originally posted by max_ro View Post
            P4S800D-X

บอร์ดรุ่นนี้มีใครลงได้ป่าวหว่า ซิพ SIS ไม่แน่ใจว่าได้ป่าวเพราะยังโหลดไม่เสด

P.4 2.4A L2 1Mb SSE3
            512Mb/400 *2
            P4S800D-X
            7600GS (AGP)
            SB Live 5.1 (sb0100)
            DVD-RW (IDE)
            จบเห่ ครับบอร์ดรุ่นนี้ ถ้าอยากลง แนะนำ 10.4.xx

10.5 ต้องชิพ 945 ขึ้นครับ

Comment

• Why everyone just ignore me...

เมินไม่มีใครตอบบบ ช่วยตอบหน่อยคับ
              T^T ร้องให้

Comment

• สอบถามท่านที่รู้ครับ ผมลง kalyway 10.5.2 มาหลายรอบแล้วลงได้ พอ restart แล้วมะนทำไมไม่เข้า osx
                อ่ะครับ ต้องทำยังไงครับ ขอละเอียดหน่อยนะครับ ว่ามีวิธีทำอย่างไร
                Spec com
                cpu : p4 3.2 ghz (prescott)
                m/b : asus p5gd1 pro
                vga : msi 8800 gt 512 mb
                ram : ddr ram pc 3200 (200 mhz) 2 gb
                hdd : seagate 320 gb sata

Comment

• Originally posted by first2522 View Post
                  สอบถามท่านที่รู้ครับ ผมลง kalyway 10.5.2 มาหลายรอบแล้วลงได้ พอ restart แล้วมะนทำไมไม่เข้า osx
                  อ่ะครับ ต้องทำยังไงครับ ขอละเอียดหน่อยนะครับ ว่ามีวิธีทำอย่างไร
                  Spec com
                  cpu : p4 3.2 ghz (prescott)
                  m/b : asus p5gd1 pro
                  vga : msi 8800 gt 512 mb
                  ram : ddr ram pc 3200 (200 mhz) 2 gb
                  hdd : seagate 320 gb sata
                  ไม่เข้านี่อาการเป็นไงครับ

Comment

• พอ boot เลือก os ผมเลือก osx มันก็ restart ตลอด เข้า osx ไม่ได้เลย ทำอย่างไรดี

Comment

• Originally posted by tiatia View Post
                      มีข่าวดีของผมมาบอก อิอิ..
                      ตอนนี้ที่ผมลงสำเร็จ เสียงครบ(จอ. ทุกอย่างปรับได้หมดใช้ได้ทุกอย่างความละเอียด จอ 19" 1440*900) ส่วนใหญ่จะไม่รู้จักรุ่นของการ์ดจอ

Kalyway 10.5.1 ตอนบูตเข้าเครื่องหน้าสีเทารูป แอ๊บเปิ้ล (ไม่รู้จักรุ่นการ์ดจอ)

Kalyway 10.5.2 ตอนบูตเข้าเครื่องหน้าสีเทารูป แอ๊บเปิ้ล (ไม่รู้จักรุ่นการ์ดจอ)

Leo4All V.2 (ถ้าใช้ คีย์บอร์ดที่หัวเสียบแบบ PS2 จะค้างตอนบูตเสร็จแล้วให้กรอกข้อมูล) ถ้า USB ผ่านฉลุย ตอนบูตเครื่องหน้าจอจะเห็นเป็น Dos (ไม่รู้จักรุ่นการ์ดจอ)

Leo4All V.3 (ครบทุกอย่าง มองเห็นการ์ดจอ เป็นรุ่น 8800GTS 320MB)ตอนบูตเครื่องหน้าจอจะเห็นเป็น Dos

สเปคเครื่อง

MB : P5B Deluxe 965
                      CPU : E6600
                      Ram : G.Skill PK 2*1GB*2 1066
                      HDD : ซีเกท 250GB ES.2 sata
                      VGA : Asus 8800GTS G80 320mb
                      PSU : Tagan BZ600
                      LCD : Sumsung 943BWX 19"
                      Sony : DVD-RW sata

Leo4All V.4 bate ยังโหลดม่ายเสร็จ ...ตัวนี้ไม่ชอบเลิกโหลดไปแร่ะ
                      Originally posted by tiatia View Post
                      ตัวนี้ เมนบอร์ด P5B Deluxe นะคับ
                      จ้าวตัว 10.5.4 Server หลังจากหงกงุ่น อยู่นาน ตอนนี้ก็สำเร็จแล้ว คร๊าบบบ ใช้ไทยได้สมบูรณ์แล้ววววว

ที่ลงสำเร็จ

Kalyway 10.5.1
                      Kalyway 10.5.2
                      Leo4All V.2
                      Leo4All V.3
                      iDeneb 10.5.4
                      Jas OsX Server 10.5.4 ตัวนี้สุดยอดครับ เห็นการ์ดจอ เป็น 8800GTS มันโชว์รุ่นชิพด้วยว่า (G.80) แต่มันมองแรมเป็นแค่ 256MB

Comment

• ไม่ทราบว่า spec เครื่องผมลงตัวไหนได้อ่ะครับ 10.4.8 10.4.9 10.5.4

Comment

• ลงได้แล้วครับ 10.5.4 ค่อนข้างดีเลย ไปซื้อแผ่นเลย หลังจากโหลด บิต มา 4 แผ่น แล้วไม่เวิร์ค
                          เป็น iatikos

Comment

• กะ Desktop ผมลงเรียบร้อยหมดแล้ว เลยมาจัดการกับโน้ตบุ๊คบ้าง
                            Compaq Presario V3733UT รู้งี้ซื้อ MacBook ซะก็หมดเรื่องไปละ 555
                            ลง Leopard Kalyway 10.5.2 ติดแค่ Wireless ใช้เน็ตไม่ได้ทำไงดี
                            ไปซื้อ D-Link Wireless USB มาก็ใช้ไม่ได้อีก เอาตังค์ไปทิ้งเฉยๆ เสียดายยย

สุดท้ายต้องมาลองผ่าน Bluetooth กับมือถือ HTC ใช้ GPRS เอา

ใช้ได้นะครับแต่ช้ามากๆๆ
                            ใครต่อใช้ Wireless กับโน้ตบุ๊คได้กรุณาแนะนำผมหน่อยนะครับ ขอบคุณมากครับ
                            หรือบอกรุ่น Wireless USB ที่ใช้ได้มาก็ได้ครับ

Comment

• ลองพยายามค้นข้อมูลจากเว็บนอกอีกเรื่อยๆก็เลยได้ตัว driver มาครับ ตอนนี้ใช้ได้แล้วครับ
                              D-Link DWA-110 USB Wireless ราคา 699.-

ส่วน Driver Download ได้ที่นี่ครับ
                              http://www.ralinktech.com/ralink/Hom...Macintosh.html
                              ชื่อไฟล์ USB (RT2870) RT28xx:1.0.1.0b
                              ลงเสร็จ รีสตาร์ด...เสียบ USB ใช้ได้เลยครับ ดีใจจัง 555 นึกว่าเสียตังค์ฟรี

Comment

• ยินดีด้วยค๊าบ

Comment

Working...
                                X