Announcement

Collapse
No announcement yet.

วิธีการลง Mac OSX Leopard บนเครื่อง PC ใครสนใจเข้ามาดูเลยครับ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• โทษทีครับ เกินมาอัน
    Last edited by malangmun; 22 Sep 2008, 17:04:24.

Comment

• Originally posted by malangmun View Post
      Acer Aspire 5542
      CPU Core Duo T2300
      CPU (GHz) 1.66
      RAM 2 GB
      ATI Radeon 1300x

ทำไมพอลงเสร็จแล้ว boot เข้าไป หน้าจอดำเลยครับ แต่มีเสียงดนตรีขึ้นมา กับเสียงคนพูด ทั้งที่จอดำ อย่างนี้เป็นที่อะไรครับ ?_?

การ์ดจอ อิอิ
      Last edited by tiatia; 22 Sep 2008, 17:53:41.

Comment

• Originally posted by shogo View Post
        ^
        ^

อ่า ขอบคุณมากเลยครับ

ขอถามเรื่องการลง XP กับ Mac ใน HDD ลูกเดียวด้วยครับ
        ผมลง Mac แล้วมันไม่เจอ XP เลยครับผม กด F8 ก็ยังไม่เจออยู่ดีครับ
        และก็เหมือนว่ามันทำ XP หายไปเลยครับ ไม่สามารถเปิดไดรฟ์นั้นได้เลย

อีกคำถามครับ

หลังจากที่มันเจอ Mac อย่างเดียว ผมก็เลยใส่แผ่น Windows XP ลงไปเพื่อที่จะ Install ใหม่
        แต่กลับกลายเป็นว่ามันไม่สามารถลงได้เลยครับ มันเจอ Partition แต่มันไม่ยอมให้ลงครับ

จริงๆ ใช้ Hdd ตัวเดียวกันก็ได้นะครับ เพราะผมก็ใช้แบ่ง partition เป้น xp กะ OSX เหมือนกัน
        แต่ที่ไม่เห็นตัวที่เป็น xp อาจจะเป็นที่ format เป็น ntfs รึเปล่า เพราะ osx จะมองไม่เห็นครับ ต้อง format เป็น fat32 ครับผม

Comment

• ตอมเสปคนี้พอจะใช้ osx ได้ไหมครับ

เมนบอร์ด ASUS K8N4-E
          CPU AMD Sempron 3000+ 1.81 GHz
          Ram 1.5 GB
          การ์ดจอ Geforce 7600GS
          ฮาร์ดดิส 80 GB 2 ลูก
          Sound & Lan on Board

Last edited by ab4966; 23 Sep 2008, 04:38:09.

Comment

• Originally posted by anawat View Post
            ตอนนี้ผมใช้ iDeneb V1 อัพเป็น 10.5.5 ได้แล้วนะครับ วิธีอัพตามนี้

1. Download the 10.5.5 Update 316MB
            2. Go to /System/Library/Extensions/
            3. Start Update
            4. When�AppleIntelCPUPowerManagement.kext apperars, move it to trash immediatly
            5. The install finishes and restart

ข้อมูลเพิ่มเติม
            http://www.hackint0sh.org/forum/showthread.php?t=41912

ถ้ามีสัญญาณก็ตั้งเป็น DHCP ได้เลยครับ มันจะหาเลข IP ให้อัตโนมัติ เวลาไปเล่นที่อ่ืน
            เลข IP จะได้ไม่ชนกันไงครับ นอกนั้นก็ไม่ต้องตั้งอะไรละครับ
            อ่อ อย่าลืมตั้ง Security/Password ให้ตรงกับ Router ที่เซ็ตไว้ด้วยนะครับ
            ขอรบกวนนิดนะครับ คือ ผมใช้ Wireless USB รุ่นเดียวกันกับของคุณ anawat
            ซึ่งก็สามารถ connect สัญญาณได้ และแรงดีด้วย
            แต่มีปัญหาว่าในหน้า Network มี connection ให้เลือกแค่ 3 อย่างคือ Lan , Bluetooth แล้วก็ Fireware เท่านั้น ผมยายาม add เพิ่มแต่ ก็ไม่มี Airport ให้เลือก ดังนั้นผมก็เลย set DHCP ไม่ได้
            จากนั้นผมลองใช้ Airport utility เพื่อ search หา Airport base stations ซึ่งก็ไม่เจออีกเช่นเดิม(เซ็งเป็ด)
            -ไม่ทราบว่าจะต้องทำยังงัยต่อดีครับ
            -ถ้าดูจากรูปจะเห็นได้ว่าต่อ Wireless ได้แต่ทำไม IP Address เป็น Unknown เป็นเพราะอะไรครับ(Wireless ใช้ได้แน่นอนครับเพราะว่าผมลองต่อกับ PC ที่เป็น windows ก็เล่นเน็ตได้ปกติ)และตอนต่อ wireless ผมก็ไป off การต่อของ Lanรวมทั้งชักสายออกแล้วด้วย

Comment

• Acer Aspire 4520G-401G16Mi Notebook
              AMD Turion 64 X2, 1.9 GHz
              1024 MB, DDR2-667
              HDD, 160 GB

ผมลงแล้วมันค้างอยู่ตรงนี้ครับ ลองไปหลายครั้งแล้ว ไม่รู้ว่าเป็นอะไรใครรู้ช่วยแนะนำที ขอคุณครับ
              [IMG][/IMG]

Comment

• Acer Aspire 4520G-401G16Mi Notebook
                AMD Turion 64 X2, 1.9 GHz
                1024 MB, DDR2-667
                HDD, 160 GB

ผมลงแล้วมันค้างอยู่ตรงนี้ครับ ลองไปหลายครั้งแล้ว ไม่รู้ว่าเป็นอะไรใครรู้ช่วยแนะนำที ขอคุณครับ
                [IMG][/IMG]

Comment

• ท่านต้องเล่น 10.4.8 แล้วละ
                  Jas 10.4.8 Intel SSE2 SSE3 AMD

Comment

• Acer Aspire 5542
                    CPU Core Duo T2300
                    CPU (GHz) 1.66
                    RAM 2 GB
                    ATI Radeon 1300x

ทำไมพอผมเอาแผ่นออกมันขึ้นว่า

H00000000
                    HFS+ partition error

อย่างนี้ครับ ก่อนหน้าที่จะเอาแผ่นออกก็บูตเข้าได้ปกติเลยครับ ลองดูหลายรอบเลยครับมีวิธีแก้ได้มั้ยครับ

Comment

• เรียนถามคุณ wangtrirat หน่อยนะครับ คือตอนนี้ผมซื้อ แมค บุ๊คมา แล้วอยากจะลงวินโดว์ในแมคบุ๊ค ต้องโปรแกรมอะไรในการลงหรือช่วยบูตมั่งครับ เพราะไม่อยากใช้โปรแกรมพวกจำลองแบบ VM น่ะครับ ถ้าไม่เป็นการรบกวนจนเกินไปผมขอดูภาพประกอบด้วยได้ไหมครับ

ปล.ขอบคุณทุกๆคำตอบนะครับ

Comment

• ส่วนใหญ่จะใช้แผ่นวินโดว์สำหรับแมคนะคับ หาได้ทั่วไปตามร้านขายแผ่นผี อิๆ มันจะเขียนว่า Windows for Mac

หรือจะลองเข้าไปที่ Applications>Utility>Bootcamp ก็ได้คับ มันเป็นวิซาร์ดง่ายๆ ลองดูคับ

Comment

• อิอิ..

Comment

• ขอถามหน่อยคับ เครื่องผม
                            ----------
                            M/B ASUS P5KPL/1600
                            C2Q Q6600
                            RAM 2 GB Kington
                            HDD 160GB
                            VGA ASUS EN8600GT 512 DDR3
                            ------------

มีปัญหา ตรงที่ ไม่มีเสียง ง่ะ
                            ต้องแก้ตรงไหนคับ VIA HD AUDIO

Comment

• หา Driver เสียงไม่ได้เลยง่ะ ช่วยหน่อยคับ

VIA HD AUDIO Deck ของเมนบอด ASUS P5KPL/1600

Comment

• Originally posted by ab4966 View Post
                                ตอมเสปคนี้พอจะใช้ osx ได้ไหมครับ

เมนบอร์ด ASUS K8N4-E
                                CPU AMD Sempron 3000+ 1.81 GHz
                                Ram 1.5 GB
                                การ์ดจอ Geforce 7600GS
                                ฮาร์ดดิส 80 GB 2 ลูก
                                Sound & Lan on Board

ผมลองลงแล้วพอกดให้ Enter เพื่อ บูทจากแผ่น มันก็รีสตาร์ทเองเลยอะครับ
                                มีวิธีแก้มั้ยครับ หรือว่าสเปคนี้ไม่สามารถลงได้ ช่วยตอบด้วยครับ ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                                X