Announcement

Collapse
No announcement yet.

วิธีการลง Mac OSX Leopard บนเครื่อง PC ใครสนใจเข้ามาดูเลยครับ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ลองแล้วครับ มีปัญหาอยู่ว่าทำไมลงแล้วมันบู๊ตไม่เข้า OSX ซะทีนึง

Comment

เป็นไปได้ส่งภาพหน้าจอที่บู๊ตแล้วค้างมาให้ดูหน่อยครับ มันจะรายงานผลครับ

Comment

อาจจะไม่ชัดนะครับ เพราะถ่ายด้วย Treo 750 (เรื่องของเรื่องคือเวลากดปุ่มกลางปุ๊บ มันไม่ยอมถ่ายครับ ต้องปล่อยปุ่มก่อน และช่วงปล่อยปุ่มมือจะส่ายนิดนึง)

Comment

บอร์ด Striker ll (780i)
          cpu E8400
          VGA 8800GTS G80
          HDD มีทั้งSATAและIDE(เลือกใช้ลูกไหน)
          RAM Gskill2GBHK
          ลงได้ไหมครับ ควรใช้เวอร์ชั้นไหน(มีรายระเอียดพิเศษอะไรไหมที่ต้องดูเวลาซื้อแผ่น)ขอบคุณครับ

Comment

คุณ i704P เจอปัญหาเดียวกันกับที่ผมเคยเจอเลยครับ คืออยู่ๆ ก็หยดอยู่ตรงนี้ซะอย่างนั้น...
            แต่ของผมขึ้นตัวเลขเป็น 2621 Cluster IO Buffer Headers ครับ

วิธีแก้ที่ผมแก้ ผมทำการ Setup ใหม่ จากนั้น เลือก SSE2 Support และเลือก Driver VGA, Sound ลงไปด้วยครับ (เลือกตัวที่ใกล้เคียงที่สุดนะครับ) เท่านี้แหละครับ... ซึ่งผมเคยได้ Post ไว้ที่กระทู้นี้แล้วนะครับ (ในหน้าสอง ครับ) ตาม Link http://forums.overclockzone.com/foru...4&postcount=36 ครับ
            ปล. ผมใช้ Kalyway 10.5.1 นะครับ ในการแก้ไขปัญหาในจุดนี้ครับ...
            Last edited by collagen; 5 May 2008, 23:42:49.

Comment

Originally posted by i704P View Post
              สองอันนี้ล่ะครับ ดูทีว่าไหวมั้ย

PC:

E4300
              ASRock Wolfdale-1333
              Ram 1GB
              Geforce 7300GT(ไม่เวิร์คยังไงก็ถอดการ์ดออกเปลี่ยนเป็นออนบอร์ดได้ครับ)
              HDD 80x3 (แต่เลือกลงตัวที่สองครับ)

สเป็คนี้คล้ายๆกับที่ผมเคยลองเลยครับ โดยเฉพาะASRock Wolfdale-1333 อุตส่าห์ซื้อบอร์ดใหม่มาลองเลย ลองได้2-3วันต้องขายบอร์ดเลยครับ (แถมยังซื้อฮาร์ดดิสค์แบบ IDE มาลองอีกตัว)

มันลงไม่ได้ทั้ง Kalyway 10.5.1-.2 และไหนจะ iAKOS รวมทั้ง Tiger 10.4 ไม่ได้เลยสักตัว ค้างอยู่ตรงหน้าสีดำๆ ยังไม่ผ่านเข้าหน้าสีเทาที่เป็นรูปแอ๊ปเปิลแหว่งเลย

ตัวที่ผมลองนะครับ
              E4400 / E2180
              ASRock Wolfdale-1333
              Ram 1GBx2
              Geforce 8600GTS และ GMA 950 [onboard]
              HDD 80 SATA และ 160 IDE

Comment

ผมมีแผ่น Leo4All V.3 ตัวนี้สามารถลงกับฮาร์ดดิสค์ที่เป็น Sata ได้มั้ยครับ

Comment

ลง Leopard บางที Spec เทพๆ จะลงไม่ค่อยสะดวกทางครับ ส่วน Notebook Processor Core 2 แล้วเนี่ย ส่วนใหญ่ๆเลย จะใช้ได้นะครับ Sound แยก ก็ต้องมา manual Driver เองครับ

Spec ที่ผมลง ก็ ทั่วๆไป
                  X38-DQ6
                  E8200 @3.8GHz
                  320GB SATA II
                  Tracer 1GBx2
                  1950XTX
                  Sound On Board
                  Nic On Board

ใช้งานได้ครบทุกประการเลย ^^ ใช้ GA ดีหน่อย เรื่อง driver sound realtek แผ่น OSX มันมี driver ให้ add เลย brand อื่นก็มี

Comment

ของผมมันขึ้น HFS+ partition error อ่ะคับ
                    ทำไงดี??

Comment

อยากลงบ้างอ่ะครับ 555

แต่ยังไม่มีเครื่อง ข้อคำแนะนำหน่อยครับ

ลงแล้ว มันใช้การได้เสมือนแมคเลยใช่ไหมครับ

แล้วการลงโปรแกรมอะไรพวกนี้ ต้อง FOR MAC หรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

Comment

ล่าสุด ตอนนี้ลงเครื่องที่ใช้บอร์ด P5LD2 ได้แล้ว มาครบทั้งเสียงทั้งแลน
                        ต้องขอบคุณเจ้าของกระทู้จริงๆที่ส่งลิ้งมาให้โหลดกัน

Comment

เรื่องการDual Boot ใช้วิธีแบบของ Leo4all ได้ไหม ที่มีFileชื่อ CHAIN0 มาให้ ขนาด512 bytes(ไม่มีนามสกุล ไม่รู้มันคืออะไร เปิดด้วยnotepadแล้วอ่านไม่ออก) หลังจากลงmac OS X เสร็จแล้ว หาทางเข้าWindowให้ได้(แผ่นกู้หรือไรก็แล้วแต่) เข้าComputer Management เข้า Disk Management คลิกขวาที่partitionของwindow แ้ล้วMark partition as active (ทีนี้จะบูตwindowเป็นปกติละ แต่เข้าmacไม่ได้) บูตเข้าwindow เอา CHAIN0 ไปไว้ใน drive C คลิกขวาmy com>properties->advanced->settingตรงstart up and recovery->edit (มันจะเปิดboot.iniจากnotepad) เพิ่มC:\chain0="MAC OSX Leopard 10.5.2 เซฟ รีสตาร์ท

คือว่าผมยังไม่ได้ลองเลยนะครับ เพราะลงleo4allไม่ผ่าน เพียงแต่มีfileเก็บไว้(เพื่อนให้มา)

kalyway กับ leo4all ของ eddie11c นี่ วิธีบูตต่างกันไหมครับ เผื่อมันจะใช้ได้?
                          Last edited by T4st -t1 -s; 9 May 2008, 10:55:54.

Comment

Leo4all ผมลงแล้วไม่ผ่านครับ

Comment

ช่วยทีคับ พอดีผม
                              ฟอร์แมตเป็นระบบไฟล์ Mac Journal
                              แต่มัน Error จะต้อวทำไงคับ
                              ผมมี 3 Partition คับ
                              1 เป็น Windows License 80G
                              2.Recovery 11.5G
                              3.จะลง Mac 58G
                              พอ Erase แล้วไม่ผ่านคับ จะต้องทำไงบ้างคับ

Comment

ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ slwind อ่านข้อความ
                                ไม่มีครับ แต่พอถึงขั้นตอนการเลือกไดรฟ์แล้วเข้าไปที่ Drive Utility แล้วมันเห็นไดรฟ์แต่ไม่สามารถทำอะไรได้ ครั

ของผมก็เป็นคับ DV 2108TX แต่ถ้าเป็น Hard Disc ใหม่นี้ ที่ซื้อมาแล้วยังไม่ทำไรนะคับ
                                ใส่เข้าไปในเครื่องแล้วทำก็ผ่านไปได้ด้วยดี
                                แต่แบ่ง Portion แล้วนี้ก็ติดตรงนี้คับ ยังไม่รู้จะแก้อย่างไรดีคับ
                                เดียวเย็นไปลองใหม่คับ
                                กะลง 2OS คับ อีกตัวเป็น XP License คับ
                                เดียวได้ยังจะมา Update ให้ฟังอีกทีคับ
                                อาจจะต้องเปลี่ยนแผ่นดูคับ

Comment

Working...
                                X