Announcement

Collapse
No announcement yet.

วิธีการลง Mac OSX Leopard บนเครื่อง PC ใครสนใจเข้ามาดูเลยครับ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอบคุณครับ เรียบร้อยแล้ว เอากันหัวปั่นไปหมดเลยว้า.......

Comment

• เห็นมีคนถามวิธีทำ dual boot เลยขอตอบในนี้แล้วกันนะครับ เผื่อเป็นประโยชน์

มี 1 hdd แบ่งเป็น 2 partition
      partition 1 เป็น window xp pro
      partition 2 เป็น kalyway 10.5.2
      ในกรณีนี้ลง window xp ก่อน แล้วจึงลง kalyway นะครับ

วิธีการ
      1. ลง window xp ตามปกติใน partition 1
      2. ลง kalyway 10.5.2 ใน partition 2
      3. เข้า window xp คลิ๊กขวาที่ my computer > properties > Advanced > ที่ tab Startup and Recovery > Settings > Edit
      4. จะมีคำสั่งขึ้นมาและในบรรทัดสุดท้ายพิมพ์เพิ่ม c:\Chain0="Mac OS X" จะได้คล้ายๆแบบนี้

[boot loader]
      timeout=5
      default=multi(0)disk(0)rdisk(0)partition(1)0000
      [operating systems]
      multi(0)disk(0)rdisk(0)partition(1)0000="Microsoft Windows XP Professional" /noexecute=optin /fastdetect
      c:\chain0="MAC OS X"

5. อย่าลืม save
      6. นำ file ที่แนบมาข้างล่าง CHAIN0 ไปใส่ไว้ใน drive c:
      7. restart ถ้าสำเร็จจะมีให้เลือกบูต window xp และ mac osx

หมายเหตุ
      เมื่อลง kalyway เสร็จบางครั้งจะพบว่าไม่สามารถบูตเข้า window xp หรือ osx ได้และจะขึ้นว่า
      HFS+ partition error นั่นคือ เราต้องไปเลือก partition ที่ใช้บูตให้ถูกต้อง วิธีแก้คือ
      ใส่แผ่น kalyway > restart > เมื่อถึงหน้า countdown กด f8 > พิมพ์คำสั่ง -s > enter

พิมพ์คำสั่ง
      fdisk -e /dev/rdiskX X = hdd ที่เลือกในการบูตโดยเริ่มจาก 0,1,2,...
      flag Y Y = partition ที่ใช้ในการบูตโดยเริ่มจาก 1,2,3,...
      write
      update
      quit

ตัวอย่าง
      ถ้าจะบูตเข้า window xp ก็จะเป็น X=0 < hdd ตัวที่1, Y=1 < partition 1
      ถ้าจะบูตเข้า osx ก็จะเป็น X=0 < hdd ตัวที่1, Y=2 < partition 2
      เสร็จแล้ว พิมพ์ reboot เพื่อ restart

สามารถดูข้อมูลเพิ่มเติมได้ในนี้ครับ
      http://forum.insanelymac.com/index.php?showtopic=52954

ที่มา
      insanelymac.com/
      Attached Files

Comment

• Originally posted by oot79 View Post
        ผมลงผ่านไปได้ จนถึงมันให้กรอก ชื่อ เลือกประเทศ ภาษา แต่มันติดตรง Transfer information ไปไม่ได้เลย
        หา การ์ดแลน RTL8139 หรือ D-Link 530TX,528TXมาใส่คับ

Comment

• ทำไงดีคับ พอลงเสร็จ restart ตามที่มันบอกตั้งหลายรอบ ก็ขึ้นแต่หน้าเนี่ย
          ช่วยหน่อยน่ะคับ
          ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by gomate View Post
            ทำไงดีคับ พอลงเสร็จ restart ตามที่มันบอกตั้งหลายรอบ ก็ขึ้นแต่หน้าเนี่ย
            ช่วยหน่อยน่ะคับ
            ขอบคุณครับ

ลองใส่ Kernal flag เป็น -v ดูคับ ว่ามันเกิดตรงไหน มันจะบอกเป็น commandlineมา

Comment

• น่าลองมากครับ

ขอบคุณอย่างมาก

Comment

• ของผม ตามที่คุณ wangtrirat บอกผมต้องหา card lan มาใส่ใหม่

สุดท้ายก็มาติดอยู่ตรงนีั แล้วก็ วนไปมา หน้าเดิมตลอด ลองเลือกทุกอย่างแล้ว ไปไหนไม่ได้ ต้องกด alt Q เพื่อ Shut down

Last edited by oot79; 19 Oct 2008, 23:28:55.

Comment

• นั่นแหละคับ ต้องใส่เด็ดขาดเลยละคับ ถ้ามันผ่านแต่ไม่เห็นการ์ดแลน คุณก็เล่นเนตไม่ได้อยู่ดี

หามาใส่เหอะคับ D-Link 530TX,528TX

Comment

• เอ่อ ผมลง ideneb v.1.3 10.5.5 อะครับ ลงเรียบร้อยดีพอบูตขึ้นมาเห็น Logo MAC มีเสียงเรียบร้อย แต่พอมันเปลี่ยนไปที่หน้าสีฟ้าๆแล้วมันก็ไม่ไปไหนอีกเลยอะครับ ทำไงดีครับ?

Spec
                    E8400
                    RAM Coorsair 1GB*2/800
                    ASUS EAH 3850 ToP
                    Asus P5KPL/1600
                    Bios ล่าสุด

Comment

• การ์ดจอคับ

Comment

• คือมันไม่รู้จักการ์ดจอเหรอครับ? ตอนที่มันให้เลือกDriver ตอนแรกผมก้เลือก 3850 นะ
                        อ้อ พอดีผมมี HDD 2ตัวอะครับ เป้น SATA ตัว นึง ATA อีกตัว ผมลง OSX ใน ตัวที่เป็น ATA นะ

Comment

• ดีครับคุณ wangtrirat ผมที่โทรไปนะ ตอนนี้กำลังลง10.52 ได้ผลอย่างไรเดี๋ยวรายงานครับ

เมนบอร์ด ep35 ds3r ไม่มีครับหาทั้งพันทิพย์มาสองวัน เลยได้ ds3l มาแทน แถมเหลือตัวเดียวในพันทิพย์ด้วยมั้ง

ไอไดร์เวอการ์ดจอ ของผม 8600 กดติ้กหมดเลยไม่เป้นอะไรใช่มั้ยครับ

Comment

• ตอนนี้มันเข้ารูปแอปเปิ้ล แล้วมืดครับทำไงต่อดีละครับ

winfast PX8600 GT ตอนเลือกไดรเวอร์การ์ดจอติ้กไปหมดเลยครับ
                            Last edited by dn3bc9j2; 20 Oct 2008, 17:51:36.

Comment

• ตอนนี้ผ่านรูป Apple มาแล้วยังค้างอยู่ที่หน้าจอฟ้าๆอะครับ ไม่ไปไหนเลย Mouse เคลื่อนที่ได้นอกนั้นไม่ตอบสนองเลยครับ

Comment

• แล้วการ์ดแลนแบบ usb มีมั๊ยครับ พอดีเครื่องเป็น notebook น่ะครับ ลองลงตัว 10.5.5 ก็เป็นเหมือนกันไม่ผ่านหน้า transfer ข้อมูล
                                ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                                X