Announcement

Collapse
No announcement yet.

วิธีการลง Mac OSX Leopard บนเครื่อง PC ใครสนใจเข้ามาดูเลยครับ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ตอนนี้สามารถลงได้เกือบ สมบูรณ์แล้วนะครับ
    Win XP SP2 / Mac OS X

ตัวติดตั้ง Mac Leopard Kalyway 10.5.2

Spec นะครับ
    CPU Athlon 64x2 dual core 5600+
    Main Board Asus M2A
    กาดจอ Asus 3450 (Chipset ATI)
    Ram Kingston 1 gb
    HDD SATA 500 GB
    DVD PATA(IDE)

การติดตั้ง
    ทำตามขั้นตอนของ คนอื่นๆหมดครับ

บริเวณ ให้เปลี่ยนการ ติดตั้ง Driver ต่างๆ ไม่ ติกอะไรเลยครับ ติก แต่ Fix AMD ครับ

การใช้งานใช้ได้ หมดทุกอย่างเลยครับ ยกเว้นกาดLan กำลังจะไปซื้อ ครับ -*-

เสียง และ VGA มี Driver พร้อมครับ

ไม่เข้าใจ ที่ บางท่าน อธิบาย อะครับ ทำไม่ได้

ตอนนี้มีปัญหามากครับ คือเข้าได้ แต่ MAC OS X คือเปิดขึ้นมามีboot เข้าแต่ Boot ของ Mac และต้อง ใส่ DVD ด้วยครับ ไม่งั้นทำอะไรไม่ได้เลย ตัว Boot ของ Window Xp หายไปแล้วอะครับ

คือจะทำยังไงให้ ผมเข้า Winxp ของผมได้ อะครับ แบบ Dual Boot โดยไม่ต้อง ลง Winxp ใหม่เลยครับ

และถ้าลง Win xp ใหม่ จะต้องลง Mac OS x ใหม่ หรือไม่ครับ

Comment

• สเป็คเครื่อง
      CPU Core 2 Quad 6600
      M/B P5N32E -SLI
      VGA 8400GS Point of View 256M
      Ram 2G/667 Corsair
      HDD Sata 160G Hitachi
      DVD RW Asus 18X IDE

ช่วยบอกหน่อยครับว่าลงเวอร์ชั่นไหนแล้วไม่มีปัญหาบ้างเพราะนี้ผมลง 10.5.1 แล้ว ขึ้นคำว่า
      still waiting for root device ตลอดเลยถ้าไงใครพอรู้ช่วยตอบทีน่ะปวดหัวมาหลายวันแหล่ะ
      หรือไม่ช่วยส่งเมลมาที่ webmasterpcomputer@msn.com

Comment

• กำลังจะลง Kelway 10.5.2

สเปคดังนี้ครับ
        CPU Core2Duo E8200
        Mobo Gigabyte EP35-DS3R
        Ram Crucial Ballistix 2G/800
        VGA Sapphire HD3870 Ultimate
        HD Seagate 80G x2
        LG DVD-RW
        Wireless Lan Card SMC <<< (กลัวมีปัญหากับตัวนี้จังเลย)

กำลังดำเนินการลงเสร็จแล้วจะมาแจ้งให้ทราบว่าผ่านหรือไม่ผ่าน

Comment

• ลงเสร็จเรียบร้อยครับปรากฏว่า

หน้าให้เลือกประเทศกับภาษา กดแล้วมันขึ้นAnimation Welcome แล้วกลับมาหน้าภาษาตลอดเลย

TT
          Last edited by hAnaMii...; 1 Nov 2008, 21:32:17.

Comment

• Originally posted by meepooh124 View Post
            สเป็คเครื่อง
            CPU Core 2 Quad 6600
            M/B P5N32E -SLI
            VGA 8400GS Point of View 256M
            Ram 2G/667 Corsair
            HDD Sata 160G Hitachi
            DVD RW Asus 18X IDE

ช่วยบอกหน่อยครับว่าลงเวอร์ชั่นไหนแล้วไม่มีปัญหาบ้างเพราะนี้ผมลง 10.5.1 แล้ว ขึ้นคำว่า
            still waiting for root device ตลอดเลยถ้าไงใครพอรู้ช่วยตอบทีน่ะปวดหัวมาหลายวันแหล่ะ
            หรือไม่ช่วยส่งเมลมาที่ webmasterpcomputer@msn.com
            kalyway 10.5.2ครับผม
            ลองดูน่าจะได้ครับ

Comment

• Originally posted by hAnaMii... View Post
              กำลังจะลง Kelway 10.5.2

สเปคดังนี้ครับ
              CPU Core2Duo E8200
              Mobo Gigabyte EP35-DS3R
              Ram Crucial Ballistix 2G/800
              VGA Sapphire HD3870 Ultimate
              HD Seagate 80G x2
              LG DVD-RW
              Wireless Lan Card SMC <<< (กลัวมีปัญหากับตัวนี้จังเลย)

กำลังดำเนินการลงเสร็จแล้วจะมาแจ้งให้ทราบว่าผ่านหรือไม่ผ่าน
              อัพเดทครับดันลืมเปิดแลนในไบออส เปิดแล้วลงได้ปกติแต่ไม่เห็นการ์ดแลน

กลับมาลง xp เหมือนเดิมแล้ว

ปัญหาที่พบคือไม่เห็นอะไรเลยเวลาคลิกขวา หรือกดเมนูด้านบนมันเป็นสีขาวหมด

Comment

• พี่ครับ
                ผมลง Jas 10.4.8 Amd ไปครับ
                เครื่องผม sempron 2500+ K8N ram1.5 FX5200

มีปัญหาบางทีบูตเข้าแล้วหลังโลโก้ก็เห็นหน้าจอดำๆ แต่พอรีเซตก็เข้าได้
                เป็นอย่างนี้มีปัญหาที่อะไรครับ ช่วยด้วยครับ

Comment

• Originally posted by funnyboy View Post
                  ได้แล้วครับ ใช้ ideneb 10.5.5
                  คุณ funnyboy ผมขอแผ่น ideneb 10.5.5 หน่อยได้ใหมครับ เพราะว่าเน็ตที่อพาร์ทเมนต์ ช้ามากโหลดบิทคงรออีกหลายเดือน ไปรับแผ่นที่ใหนก็ได้นะครับ

Comment

• Originally posted by dj_ekk View Post
                    คุณ funnyboy ผมขอแผ่น ideneb 10.5.5 หน่อยได้ใหมครับ เพราะว่าเน็ตที่อพาร์ทเมนต์ ช้ามากโหลดบิทคงรออีกหลายเดือน ไปรับแผ่นที่ใหนก็ได้นะครับ
                    ราชเทวี มารับได้เลย อิอิ.. เตรียมแผ่นมาแลก ด้วย อิอิ..(จน)

มาได้ช่วงกลางวัน (เพราะตอนนี้ทำงานกะดึก)

วันนี้ไม่ว่าง(ทำงาน 24ชม.)

Comment

• Originally posted by tiatia View Post
                      ราชเทวี มารับได้เลย อิอิ.. เตรียมแผ่นมาแลก ด้วย อิอิ..(จน)

มาได้ช่วงกลางวัน (เพราะตอนนี้ทำงานกะดึก)

วันนี้ไม่ว่าง(ทำงาน 24ชม.)
                      ขอบคุณครับ ขอเบอร์ติดต่อหน่อยได้ใหมครับ จะไปรับช่วงอาทิตย์หน้า

Comment

• Originally posted by dj_ekk View Post
                        ขอบคุณครับ ขอเบอร์ติดต่อหน่อยได้ใหมครับ จะไปรับช่วงอาทิตย์หน้า
                        อาทิตย์หน้าผมก็ไม่ว่างอีกอยู่ดี เพราะผมทำงานเปลี่ยนกะทุกอาทิตย์(อาทิตย์หน้าเข้ากะเช้า)เพราะผมหยุดวันศุกร์+เปลี่ยนกะ สลับอาทิตย์

ถ้าจะมาก็โทรมาละกาน นั่งรถไฟฟ้ามาลงพญาไทก็ได้เดี๋ยวถือแผ่นไปให้อยู่ใกล้ ๆ 1000ติ๊บ

089-1644154 ตุ้ย

Comment

• สนใจอยากจะลง OSX อ่ะครับ
                          spec
                          CPU Q9550
                          M/B P5K PRO
                          VGA HIS 4870 512M
                          RAM 4G/800 CORSAIR
                          HD WD 500 SATA
                          DVD RW SUMSUNG SATA

ช่วยบอกหน่อยครับว่าต้องลงเวอร์ชั่นไหน ขอบคุณมากครับ
                          Last edited by CaRBoMb; 4 Nov 2008, 17:39:11.

Comment

• Originally posted by CaRBoMb View Post
                            สนใจอยากจะลง OSX อ่ะครับ
                            spec
                            CPU Q9550
                            M/B P5K PRO
                            VGA HIS 4870 512M
                            RAM 4G/800 CORSAIR
                            HD WD 500 SATA
                            DVD RW SUMSUNG SATA

ช่วยบอกหน่อยครับว่าต้องลงเวอร์ชั่นไหน ขอบคุณมากครับ
                            Kalyway10.5.2
                            iDineb 1.3 10.5.5 (การ์ดจอไม่น่ารอด)
                            Last edited by tiatia; 5 Nov 2008, 05:25:13.

Comment

• notebookของacer aspire4530 ลงได้มั้ยครับ
                              cpu amd turionx2 2.0GHz
                              ram 2 GB
                              VGA NVIDIA GEFORCE 9100M G
                              HD 250 GB
                              LAN broadcom netxtreme gigabit ethernet
                              wireless atheros ar5007eg
                              มีสแกนนิ้ว แล้วก็ที่เสียบcard reader ไม่ทราบว่า ลงmacแล้วจะมีdriverมั้ยอ่ะครับ
                              ปล.สงสัยตรงที่เลือกตัวKernelด้วยอ่ะครับ ว่าจะเลือกอันไหน ถ้าcpuเป็นamd ขอเบอร์ติดต่อด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ
                              Last edited by papadx; 5 Nov 2008, 00:18:43.

Comment

• อยากจะลงบ้างอ่ะครับ

ไม่ทราบว่าจะลงได้มั้ย

เท่าที่อ่านๆดู กลัวไดร์ฟเวอร์ไม่รองรับ

CPU Q6600
                                MB P5Q-PRO
                                RAM OCZ 4G/800
                                Asus ATI 4850 TOP
                                HD Seagate 80G SataII
                                Lan Atheros L1e Gigabit
                                Sound Realtek HD

Comment

Working...
                                X