Announcement

Collapse
No announcement yet.

วิธีการลง Mac OSX Leopard บนเครื่อง PC ใครสนใจเข้ามาดูเลยครับ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แง่ว ช่วงเปิดเทอมนี่ เงียบหายไปเลย-*- ไม่มีใครอยู่แล้ววหรออออ !!!!!!
    ช่วยด้วยค๊าบบบบบบบบบบบบบบ

Comment

• Originally posted by mr_tor View Post
      ไม่ mount คืออะไร งง ผมไม่ค่อยรู้เรื่องด้วย...
      จะบอกว่าอันนี้ไม่ใช่ปัญหาของคุณน่ะครับ
      ปัญหาของคุณคือแผ่นเสียครับ
      ลองเปลี่ยนแผ่นใหม่ดู

Comment

• ของผมพยามลงหลายรอบแล้วทำไมยังเปิดไม่ได้อ่าา คือมันเหมือนกับว่าข้อมูลตอนเราลงไม่ได้ไปอยูในเครื่องเลย ไม่สามารถจากเครื่องได้ แต่ถ้าใส่แผ่นเข้าไป ถึงจะBootขึ้นมาได้ หรือว่ามีให้ติ๊กตอนที่เลือกไดร์เวอร์มั๊ยรับ แล้ว ซาวกาดของ s4 lm63 นี่ต้องใช้ตัวไหนครับ ขอบคุณคับ

Comment

• สเปคคอมของผมครับ G50V
          Intel Core 2 Duo T9400 (2.53 GHz,FSB 1066 MHz, L2 6 MB)
          Chipset Intel PM45
          Graphic Chip Nvidia GeForce 9700M GT

ลง mac ได้มัยครับพอดีผมดูตรง ซัพพอตกาณืดจอไม่มี 9700 GT

ถ้าได้ต้องเลือกลงไดรฟเวอร์รุ่นไหนครับ

Comment

• Originally posted by Godstep View Post
            เห็นมีคนถามวิธีทำ dual boot เลยขอตอบในนี้แล้วกันนะครับ เผื่อเป็นประโยชน์

มี 1 hdd แบ่งเป็น 2 partition
            partition 1 เป็น window xp pro
            partition 2 เป็น kalyway 10.5.2
            ในกรณีนี้ลง window xp ก่อน แล้วจึงลง kalyway นะครับ

วิธีการ
            1. ลง window xp ตามปกติใน partition 1
            2. ลง kalyway 10.5.2 ใน partition 2
            3. เข้า window xp คลิ๊กขวาที่ my computer > properties > Advanced > ที่ tab Startup and Recovery > Settings > Edit
            4. จะมีคำสั่งขึ้นมาและในบรรทัดสุดท้ายพิมพ์เพิ่ม c:\Chain0="Mac OS X" จะได้คล้ายๆแบบนี้

[boot loader]
            timeout=5
            default=multi(0)disk(0)rdisk(0)partition(1)0000
            [operating systems]
            multi(0)disk(0)rdisk(0)partition(1)0000="Microsoft Windows XP Professional" /noexecute=optin /fastdetect
            c:\chain0="MAC OS X"

5. อย่าลืม save
            6. นำ file ที่แนบมาข้างล่าง CHAIN0 ไปใส่ไว้ใน drive c:
            7. restart ถ้าสำเร็จจะมีให้เลือกบูต window xp และ mac osx

หมายเหตุ
            เมื่อลง kalyway เสร็จบางครั้งจะพบว่าไม่สามารถบูตเข้า window xp หรือ osx ได้และจะขึ้นว่า
            HFS+ partition error นั่นคือ เราต้องไปเลือก partition ที่ใช้บูตให้ถูกต้อง วิธีแก้คือ
            ใส่แผ่น kalyway > restart > เมื่อถึงหน้า countdown กด f8 > พิมพ์คำสั่ง -s > enter

พิมพ์คำสั่ง
            fdisk -e /dev/rdiskX X = hdd ที่เลือกในการบูตโดยเริ่มจาก 0,1,2,...
            flag Y Y = partition ที่ใช้ในการบูตโดยเริ่มจาก 1,2,3,...
            write
            update
            quit

ตัวอย่าง
            ถ้าจะบูตเข้า window xp ก็จะเป็น X=0 < hdd ตัวที่1, Y=1 < partition 1
            ถ้าจะบูตเข้า osx ก็จะเป็น X=0 < hdd ตัวที่1, Y=2 < partition 2
            เสร็จแล้ว พิมพ์ reboot เพื่อ restart

สามารถดูข้อมูลเพิ่มเติมได้ในนี้ครับ
            http://forum.insanelymac.com/index.php?showtopic=52954

ที่มา
            insanelymac.com/
            ุ^
            ^
            ประมาณนี้ได้ป่าวท่าน

ตอนแรกจะเข้า xp ไม่ได้
            ผมใช้แผ่น hiren boot (เสิร์ท google หาได้)
            ทำให้ partition ของ xp active ก่อน
            จะบูตเข้าXP ได้
            แล้วทำตามท่าน Godsep เลยครับ

Comment

• รบกวนถามหน่อยครับ นั่งอ่านหลังบอร์ดอยู่นาน เครื่องผมลง Mac Leopard Kalyway 10.5.2 เรียบร้อย ปล้ำกับมันเป็นวันกว่าจะได้ คือผมสงสัยว่าเวลาบูทเข้า OS ใช้เวลานานพอดู 5-6 นาทีได้ ไม่รู้ว่าท่านอื่นๆ ใช้เวลานานขนาดนี้หรือป่าว

รบกวนช่วยบอกเวลาคร่าวๆ รวมทั้งสเปกด้วยครับ ผมจะได้เทียบเคียงกับเครื่องผมว่าผิดปกติหรือป่าว เผื่อจะได้ลงใหม่

Spec :
              E5200
              Biostar G31-M7 TE
              Ram 2 GB
              VGA Onboard GMA 3100
              Sound Onboard Realtek ALC662 6-Channel HD Audio
              LAN Chip Realtek RTL 8139D PCI (ตัวแลนออนบอร์ดหาไดรเวอร์ไม่เจอ)

ตัวเครื่องใช้งานได้ปกติทุกอย่างครับ ยังไม่เจอปัญหาอื่นๆ เลย เช่น USB Detect, Cursor

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้า และโดยเฉพาะเจ้าของกระทู้ครับ
              Last edited by TNTm64; 20 Nov 2008, 15:50:47.

Comment

• ไม่มีใครตอบผมเลย-*- สงสัยได้เสียตังซื้อไวเรส ใหม่ T_T

Comment

• -*- ผมทำได้ละครับ ไม่ต้องละ

Comment

• Originally posted by titan_psp View Post
                    ของmr tor
                    แผ่นเสียครับ
                    ส่วนเรื่องusbไม่เห็นนั้นจะถามว่า
                    เปิดsystem profileแล้วมันมองเห็นรึปล่าวว
                    ครับ
                    ถ้ามองเห็นแปลว่ามันไม่mount
                    ยังแก้ไม่ได้
                    แต่ถ้าใครมองไม่เห็นบอกครับ
                    แล้วจะมาช่วยอีกที
                    ส่วนของท่านอื่นๆที่บอกว่าstill waiting for root deviceก็มันหาhddไม่เจอครับ
                    ลองเปลี่ยนmodeในbiosดู

ของผม still waiting for root device
                    แล้วจะเปลี่ยนโหมดยังไงครับ มันเป็น SATA อ่ะครับ ผมงง ช่วยอธิบายหน่อยครับ

Comment

• ผมลองใช้แผ่น Kalyway 10.5.2 ลงใน notebook ASUS A8Sc แล้วมันขึ้นมาแบบนี้ครับ
                      แล้วก็ค้างอยู่แบบนี้เลยไม่ทราบว่าเป็นปัญหาจากไหนครับ

Spec
                      T7300
                      8400M G 128MB
                      RAM 2 GB
                      HDD Samsung 320GB 5400rpm SATA 150 MB/s

Last edited by TaBris; 26 Nov 2008, 12:28:57.

Comment

• แนะนำ version ที่สามารถ เล่นกับ บอร์ด asrcok p43 หน่อยครั

ผมใช้ไม่ได้ มันไม่ติดตั้งให้ สำหรับ version ของท่าน

ขอบคุณครับ

Comment

• ลงผ่านหมด แล้ว แต่พอรีบูตมันก็ ขึ้นว่า

NTLDR is missing

Press Ctrl+Alt+Del to restart

ลงกี่ครั้ง ก็เปน แบบนี้

Comment

• Originally posted by TaBris View Post
                            ผมลองใช้แผ่น Kalyway 10.5.2 ลงใน notebook ASUS A8Sc แล้วมันขึ้นมาแบบนี้ครับ
                            แล้วก็ค้างอยู่แบบนี้เลยไม่ทราบว่าเป็นปัญหาจากไหนครับ

Spec
                            T7300
                            8400M G 128MB
                            RAM 2 GB
                            HDD Samsung 320GB 5400rpm SATA 150 MB/s

อ่า ปัญหานี้ เหมือนผมเลย ใครรู้แจงที เป็นที่ chipset ไม่ suppport ป่าว ครับ

Comment

• ลงสำเร็จแล้วครับ หลังจากลงมาเกือบ10รอบ
                              ตอนแรกผมใช้ Mac Leopard Kalyway 10.5.2 ไม่ผ่านสักที
                              เลยลองโหลด Leo4 All V3 แล้วก็ลงผ่าน
                              แต่ไดเวอร์ไม่ครบขาด
                              Wireless
                              sound
                              เครื่องผม Note Book Toshiba M300-N405t

Comment

• สวัสดีครับ แหะๆ ไม่รู้เซียนที่อยู่ๆ กันตอนนี้จะอยู่ตอบคำถามให้ผมหรือเปล่ามะรู้ T0T

จากที่ไล่อ่านมา 20 หน้าแรก แบบครบทุกตัวอักษรและเนื้อความ ปรากฏว่า ทั้งตาลาย+งง

วิธีลงพอทราบล่ะครับ ดูจากรูป

แต่ปัญหาคือตัวโปรแกรมน่ะครับ ผมสามารถหาซื้อจากที่ร้านได้หรือเปล่า และถ้ามี ใช้ค่ายไหนแบบไหนถึงจะดีครับ? (ข้อที่ 1.)

จากที่อ่านมาราธอนมา เหมือน P5K (เฉยๆ) จะมีปัญหาเกี่ยวกับการลงอยู่ ใช่หรือครับ มันลงได้ใช้ไหมเพราะใช้อยู่ T.T (ข้อที่ 2)

ข้อสุดท้าย ผมใช้ Sapphire HD3850 256mb ครับ ไปเจอหน้าของคุณเจ้าของกระทู้มีโหลดตัวแก้ ไม่รู้แหละ โหลดเก็บไว้ละ เพราะยังไม่ได้ลง เลยไม่รู้ปัญหา -..-

ส่วนอื่นๆ ก็ผมใช้ P4 อยู่ครับ มีโครงการจะเปลี่ยนเป็นควอส (ไม่เอา I7 อะแพงชิหาย -*-) DVD/HDD พร้อม SATA ประกอบมาตรฐาน ไม่โอ แรม 2GB จากที่ศึกษามาอย่างถึงที่สุด ดูแล้วคงไม่มีปัญหาครับ (ถ้ามีปัญหา แล้วมีคนตอบ ก็จะถามอีก อิอิ)

กราบขอบพระคุณครับ

Comment

Working...
                                X