Announcement

Collapse
No announcement yet.

วิธีการลง Mac OSX Leopard บนเครื่อง PC ใครสนใจเข้ามาดูเลยครับ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เท่าที่อ่านมาทั้งหมดนี่เหมือนว่าถ้าลงเครื่องที่เป็น ide ต้องลง 10.4.x , sata ต้องลง 10.5.x ใช่ไหมครับเนี่ย

Comment

• ลองลง mac os หลายๆตัวผ่านทาง vm ware แล้วไม่ผ่านเลย แต่มันมีให้เลือกแค่ ide / scsi ลองกับ 10.5.x ยังไม่ได้ลอง 10.4.x เดี๋ยวหามาลองลงอยู่ โหลดอีกนานเลย กลับไปว่าจะลองลงกับ acer อีกเครื่อง model 4402 มั้ง ไว้กลับบ้านก่อน

Comment

• อยากถามว่า ถ้าลงแล้วจะใช้ windows xp หรือ windows vista หรือ windows 7 ได้เหมือนเดิมไหม
        คือว่าตอน boot จะมีให้เลือกไหมว่าจะใช้ OS ไหน

Comment

• Originally posted by nhonnhon View Post
          เท่าที่อ่านมาทั้งหมดนี่เหมือนว่าถ้าลงเครื่องที่เป็น ide ต้องลง 10.4.x , sata ต้องลง 10.5.x ใช่ไหมครับเนี่ย

ผมใช้แผ่น Ideneb v.1.4 10.5.6 ลงบน harddisk ide ได้ครับ

Comment

• acer 4730ZG ลงได้มั้ยครับ อยากลองดูมั่ง

Comment

• Originally posted by NuttTaro View Post
              อยากถามว่า ถ้าลงแล้วจะใช้ windows xp หรือ windows vista หรือ windows 7 ได้เหมือนเดิมไหม
              คือว่าตอน boot จะมีให้เลือกไหมว่าจะใช้ OS ไหน
              http://forums.overclockzone.com/foru...&postcount=827

Comment

• Originally posted by ComCentre View Post
                ตอนกำลังจะลงมันขึ้น กากระบาท เหมือนเครื่องหมายห้ามจอดแล้วก็ค้างไปเลยครับใครมีวิธีแก้ไขบ้างครับแผ่นที่ใช้ 10.56 ตอนแรกผมก็รอไปนึกว่าเครื่องช้ารอไป2ซ.ม มันไม่ใช่และมันนานขนาดนี้

ใครมีวิธีแก้ให้ลงได้บ้างครับช่วยเหลือด่วนครับ
                ผมก็เลยเป้น ปิดเปิดใหม่ก็หาย ของผมถ้ามันหมุนเกิน 7-8 รอบ ก็ปิดเปิดใหม่ ไม่ก็ลอง -v ดูว่ามัน error ตรงใหน

Comment

• ผมโหลดจากบิท ชื่อ XxX x86 10.5.6 Install Disc Universal Final v2 มา

ไรท์ใส่แผ่นด้วยความเร็ว 8x ไปตั้งให้ไบออสบูทจาก DVD พอเปิดเครื่องมา มันไปค้างอยู่ที่หน้าจอดำๆ มีขีดกระพริบๆ เหมือนก่อนเข้าวินโดวส์อะครับ แต่นี่กระพริบแล้วอยู่อย่างนั้นเลย แก้ได้รึป่าวครับ?

Comment

• สุดยอดครับ ขอบคุณมากๆ สำหรับวิธีการลง MC

Comment

• HD 40 Gb
                      Ram 512
                      CPU Pen 4 2.97 เป็นเครื่องแบบนี้นะครับ
                      ภายในเดิมๆเลยอะครับ

การ์ดจอ เสียง Lan On Board อะครับ มันจะได้มั๊ย

ที่บ้านมีอีกตัว

HD 80 Gb
                      Ram 1 Gb
                      CPU P4 2.9 GHz
                      M/B ECS รุ่นไหนจำไม่ได้
                      DvD rom IDE
                      การ์ดจอ เสียง Lan On Board

พูดง่ายๆสเปคก็พอๆกันครับ ต่างกันแค่ เมนบอร์ด ฮาร์ดดิส แรม เฉยๆ

ถ้าไม่พอจะต้องเพิ่มอะไรครับ
                      Last edited by palmpspp; 3 May 2009, 16:02:14.

Comment

• ถ้าจะลง OSX ควบกับวินโดว์ แล้วจะเอา OSX ออกให้ Format ยังไงบ้างครับ

Comment

• Originally posted by palmpspp View Post
                          ถ้าจะลง OSX ควบกับวินโดว์ แล้วจะเอา OSX ออกให้ Format ยังไงบ้างครับ
                          ก็ไม่ไงหรอกครับ แค่ลง xp drive นึง แล้วเตรียม drive อีกอันนึงเพื่อ mac os ตอน setup ก็เลือก drive ที่เราเตรียมไว้ พอบูตใหม่มันก็จะมีให้เราเลือกบูตจากทุก drive เลยครับ

Comment

• ไม่รู้ว่า 10.6 จะออกมาให้ใช้กันได้เมื่อไหร่ ตอนนั้น driver น่าจะรองรับตัวใหม่ๆได้มากกว่านี้ ลุ้นของให้รองรับตัวที่เราใ้ด้วยเท้อ

เมื่อบ่ายไปเดินดูราคามา macbook สีขาย 37k , aluminum 47k (มั้ง) ตัวใหม่เราซื้อ nb มายัง 32k เองอะ สเปกไรต่างๆก็สูงกว่า เหอๆ แต่ก็อยากได้ เลยต้องมาใช้ hackintoch ไปก่อน ด้วยความอยากใช้

Comment

• ลงเสร็จแล้ว และลองมั่วดูในหลายๆติ๊ก เพราะมันไม่มีนี่น่า Lan ใช้มะได้ งงมึนนนนน

แต่คอมตัวที่ลงแบบเคสแนวนอน ใส่เพิ่มคงมิได้

แต่คงจะลงให้อีกตัว

กดยังไงก็ยังหลงๆอยู่

งมหา Shutdown อยู่เกือบ 5 นาที

โอ๊ย ภูมิใจ

Comment

• ดีใจด้วยนะ ครับ

Comment

Working...
                                X