Announcement

Collapse
No announcement yet.

วิธีการลง Mac OSX Leopard บนเครื่อง PC ใครสนใจเข้ามาดูเลยครับ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เวง ลงเสดแล้วไปเลือกให้บูทจากฮาร์ดดิสตัวที่ลงไว้ พอเปิดเครื่องมา มีนับถอยหลัง พอหมดเวลาจอก็มืดเลยอะ ไม่มีไรเลย ค้างอยู่งั้น ท่าทางจะหมดหวังแล้วล่ะมั้ง?

Comment

• แล้วลองเข้า partition ที่เป็น xp ได้ปกติไหม ถ้าได้ก็ลง mac os x ตัวอื่นดูก่อนก็ได้ครับ

Comment

• รบกวนสอบถามพี่ๆห้อง Mac หน่อยครับ อยากจะลอง OS X กับเค้าบ้างก็ไปโหลด Bit จนได้แผ่น xXx Leopard 10.5.6 มาครับ เพื่อจะมาติดตั้งกับ Acer 4520G Spec ตามนี้ครับ

CPU : AMD Turion 64x2 TL-60 2.0 GHz
        VGA : Gefore 8400m G
        RAM : 4GB DDR2 FSB667
        Harddisk : Hitachi 250GB SATA

พอเข้าหน้าติดตั้งกลับไม่เห็น Harddisk ครับ (แต่ใน BIOS เห็นนะครับ)
        เลือกไปที่ Disk Utility ก็เห็นแต่ DVD Drive กับ iDrive/iDisk (ไม่แน่ใจ)
        แบบนี้เป็นเพราะ Laptop เครื่องนี้ไม่ Support หรือว่าเพราะอะไรครับเนี่ย
        จนปัญญาจริงๆจึงได้มาตั้งกระทู้ถามครับผม

ปล.ผมลองถอด Harddisk มา Format ใหม่จากที่เดิมเป็น NTFS มาลองเป็น Fat32 ก็ยังคงไม่เห็น Harddisk ในหน้าติดตั้งอยู่ดีครับ ทำอย่างไรดีครับ ขอบพระคุณสำหรับคำตอบครับผม

Comment

• พอดีมีโน๊ตบุคเครื่องเก่า
          Intel Celeron M 1.4 GHz
          Chipset Intel
          Display On Board : Intel 82885 GM/GME
          Ram 512MB
          HardDisk 40GB
          พอไหวมั้ยครับ
          แล้วตัวไหนลงได้ครับ

1 Kalyway 10.5.2
          2 iKatos 10.5.5
          3 iDeneb 10.5.5

ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by aircadet46 View Post
            รบกวนสอบถามพี่ๆห้อง Mac หน่อยครับ อยากจะลอง OS X กับเค้าบ้างก็ไปโหลด Bit จนได้แผ่น xXx Leopard 10.5.6 มาครับ เพื่อจะมาติดตั้งกับ Acer 4520G Spec ตามนี้ครับ

CPU : AMD Turion 64x2 TL-60 2.0 GHz

พอเข้าหน้าติดตั้งกลับไม่เห็น Harddisk ครับ (แต่ใน BIOS เห็นนะครับ)
            เลือกไปที่ Disk Utility ก็เห็นแต่ DVD Drive กับ iDrive/iDisk (ไม่แน่ใจ)
            แบบนี้เป็นเพราะ Laptop เครื่องนี้ไม่ Support หรือว่าเพราะอะไรครับเนี่ย
            จนปัญญาจริงๆจึงได้มาตั้งกระทู้ถามครับผม

ปล.ผมลองถอด Harddisk มา Format ใหม่จากที่เดิมเป็น NTFS มาลองเป็น Fat32 ก็ยังคงไม่เห็น Harddisk ในหน้าติดตั้งอยู่ดีครับ ทำอย่างไรดีครับ ขอบพระคุณสำหรับคำตอบครับผม
            หา Harddisk เจอแล้วครับ ด้วยการไปตั้งใน Bios จาก IDE ให้เป็น ACHI

แต่ยังไม่วายพอ Install เสร็จ เข้าหน้า DOS Restart ตัวเองไม่หยุด ทำอย่างไรดีครับ

Comment

• Originally posted by skyliner View Post
              เครื่องผมจะลงได้ป่าวหว่า
              CPU Type AMD Am2, 1800 MHz
              Motherboard Name ASrock
              Motherboard Chipset nVIDIA GeForce 6100, AMD Hammer
              System Memory 2048 MB (Registered DDR SDRAM)
              BIOS Type AMI (03/08/07)
              Communication Port Communications Port (COM1)
              Communication Port ECP Printer Port (LPT1)

Video Adapter NVIDIA GeForce 7300 GT (256 MB)
              Audio Adapter Realtek HD Audio output
              IDE Controller NVIDIA nForce 430/410 Serial ATA Controller
              IDE Controller Standard Dual Channel PCI IDE Controller
              SCSI/RAID Controller SCSI/RAID Host Controller
              Floppy Drive Floppy disk drive
              Disk Drive WDC WD6400AAKS-00A7B0 (596 GB, IDE)
              Disk Drive ST3160811AS (149 GB, IDE)
              Disk Drive Generic STORAGE DEVICE USB Device
              Optical Drive ASUS DRW-1814BL
              Optical Drive UJ9327K IJU874N SCSI CdRom Device
              SMART Hard Disks Status OK

Partitions:
              C: (NTFS) 20002 MB (7864 MB free)
              D: (NTFS) 132614 MB (40735 MB free)
              E: (NTFS) 610469 MB (206320 MB free)
              Total Size 745.2 GB (248.9 GB free)

Input:
              Keyboard Standard 101/102-Key or Microsoft Natural PS/2 Keyboard
              Mouse HID-compliant mouse

Network:
              Primary IP Address 192.168.1.192
              Primary MAC Address 00-13-8F-A7-58-B5
              Network Adapter NVIDIA nForce Networking Controller (192.168.1.192)

ยังไช่วยรบกวนดูให้ทีนะครับ
              ใช้รุ่นเดียวกันและยังลงไม่ได้ ขอติดตามและตามติดความรู้ด้วยคนครับ

Comment

• เห็นถามกันเยอะมากว่า spec นี้ลงได้ไหม เลือกอะไรบ้าง ผมว่าลองลงก่อนดีกว่านะ แล้วติดปัญหาอะไรค่อยมาถามเอาน่าจะดีกว่า

เลือกอะไรบ้างก็ลองไล่ดูตามกระทู้หน้าต้นๆก็จะมีคำตอบบ้างแล้ว หรืออีกวิธีก็ลองดูจาก spec ที่เค้าเอามาลงให้ดูกันก็ได้ ไม่ก็ตามเวปนอกก็มีเยอะนะ แต่คงไม่เหมือนกัน 100% เลย

ถ้าหากอยากจะลองใช้ ลองลงใช้เองดีที่สุดครับจะได้ประสบการณ์ แต่หากว่าไม่อยากเสียเวลา ก็ไม่ต้องลงดีที่สุดเพราะลงไปอาจจะใช้ไม่ได้เหมือนผม แต่ที่ลงเพราะอยากลองและอยากใช้ เพราะงั้นต้องยอมเสียเวลานิดนึง แต่ละคนใช้ spec ไม่ค่อยเหมือนกันเพราะงั้นบอกไม่ได้ว่าจะได้หรือไม่ได้ยังไง ต้องลองเอง

Comment

• Originally posted by aircadet46 View Post
                  รบกวนสอบถามพี่ๆห้อง Mac หน่อยครับ อยากจะลอง OS X กับเค้าบ้างก็ไปโหลด Bit จนได้แผ่น xXx Leopard 10.5.6 มาครับ เพื่อจะมาติดตั้งกับ Acer 4520G Spec ตามนี้ครับ

ลองไปเรื่อยๆ คับ ของผมก้อ AMD เหมือนกันแต่เป็น PC คับ ลงยากคับ ต้องดูะเอาว่าสาเหตุที่มันไม่ผ่านคืออะไรคับ ให้ลองลงแบบไม่เลือก Driver เลยซักตัวดูก่อนคับ เวลาเลือกพวก Patch ก้อเลือกอันที่เป็น AMD หรืออันที่เป็น Hardware ของเราเท่านั้นคับ
                  ไม่ต้องเลือกหมด

ของผมมีตั้งแต่ 10.5.2 ยัน 10.5.6 ประมาน 7 แผ่น ลงผ่านแค่แผ่นเดียวคับ
                  Leo4all V.2 10.5.4 AMD อันเดียวเองคับ ใช้ได้ทุกอย่างคับ ตอนนี้ติดใจแมคเลยคับ ลงคู่กับ 7
                  ใช้ดีมากมาย

Comment

• เคยลงใน939แล้วไม่ผ่านว่าจะลองอีกที

Comment

• พี่ครับขอถามหน่อย
                      ถ้าลงเป็นmacแล้วจะกลับไปใช้วินโดว์
                      จะลงวินโดว์ได้อย่างปกติป่าวอะคับ
                      และโปรแกรมอย่างเช่นwinamp powerdvd
                      จะมาใช้กับmacได้ป่าวอะคับ

Comment

• 4670 กับ ep31-ds3l ลงได้ป่าวครับแล้วต้องติกตรงไหนบ้าง

Comment

• ผมติดตั้ง Kalway 10.5.2 บน Acer aspire 4720z ลงผ่านคับ และสามารถเข้า Desktop ได้

แต่หลังจากได้ทำการติดตั้งแล้วน่ะคับ มีปันหา Driver คือ มันไม่เหน driver sound ,Lan,wirless ,vga จาใช้ Driver ตัวไหนคับ อยากทราบว่าต้องลง Driver chipset ก่อนรึเปล่า ก่อนที่จะลงไดร เวอร์ อื่นๆ และจะหาได้จากไหนคับ รบกวนหัยคำแนะนำด้วยคับ ขอบคุณคับ

spec รุ่นนี้ผมเชคกับโปรแกรม SiSoftware Sandra คร่าวๆ

acer Mobile PM965/GM965/GL960Express
                          Mobile Intel 965Express chipset
                          audio Realtek HD Audio
                          Last edited by bigbose; 13 May 2009, 06:30:23.

Comment

• มีใครลองใช้กับ Dell XPS M1330 รึยังครับ

มันลงไดร์เวอร์ให้รึเปล่าเอ่ย ^^

Comment

• ขอบคุณครับ

Comment

• หน้าจอกระพริบ

1-หน้าจอกระพริบหลังจากบูตเข้าMacแล้ว มันกระพริบ เกิดจากอะไรครับ

การ์ดจอของผม GF 6600 เทอร์โบ

2-และโปรแกรม โพโต้ชอฟ CS4 เปิดได้แต่ใช้งานไม่สมบูรณ์ ครับเช่น สแต้ม ลบรอยเพื่อตกแต่ง

คิกแล้วมันก้อมีใบพัดสีๆๆหมุนไม่หยุดเลยและนานแล้วก้อไม่ทำงาน แต่โปรแกรมอื่นๆๆทำงานปกติครับ

ไม่ทราบมันเกิดจากอะไรครับ

3-ไดเวอร์การ์ดจอหาไม่ได้ครับ แต่ใช้งานได้ดีครับ

ท่านไดชำนาญช่วยด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ผมติดตั้ง Kalway 10.5.2 บอร์ด ของGIGABYTE P35-DS3R แรม4 กิ๊ก CPU E6550 2.33

Comment

Working...
                                X