Announcement

Collapse
No announcement yet.

วิธีการลง Mac OSX Leopard บนเครื่อง PC ใครสนใจเข้ามาดูเลยครับ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• iATKOS กับ kalyway อันไหนดีกว่าอะคับ

Comment

• ผมใช้ kalyway ก็กำลังทดสอบคับ
      ผมติดว่าทำไงเวลา บูท โดยไม่ต้องใช้แผ่นคับ
      ใครรู้ช่วยทีคับ

ทานใดรู้วิธีแก้ให้ CPU RUN คับเพราะมัน Run core เดียวเองทำทำยังไงได้บ้าง
      Last edited by c1210455; 30 May 2008, 11:51:31.

Comment

• ผมทำทุกขั้นตอนแล้วพอมานrestartเครื่องแล้วไม่ยอมเข้าแมคอ่ะคับเปนหน้าจอดำๆแล้วไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลยอ่ะคับ

Comment

• ของผมขึ้น still waiting for root device ลงไม่ได้ เครื่องผม ใช้ HDD IDE 80GB ลง
          สเปก
          e2160
          m/b asrock 4COREDUAL-SATA2
          ram 3GB
          hdd 200GB sata + 80ide
          sound Audigy 2zs
          vga 7600gs

Comment

• kernel

Kernel เป็นศูนย์กลางที่สำหรับของระบบปฏิบัติการ เป็นแกน (Core) ในการให้บริการพื้นฐานของทุกส่วนของระบบปฏิบัติการ Kernel มีลักษณะตรงกันข้ามกับ Shell ซึ่งเป็นส่วนนอกของระบบปฏิบัติการ ที่ทำหน้าที่ตอบสนองคำสั่งของผู้ใช้ kernel และ Shell เป็นคำที่ใช้มากในระบบ UNIX และระบบปฏิบัติการบางระบบในเครื่องเมนเฟรมของ IBM

Kernel ได้รวมถึง interrupt handler ซึ่งดูแลคำขอหรือประมวลผลการทำงานของ I/O (input-Output) เพื่อจัดลำดับการทำงานให้ Kernel และดูแลแต่ละขั้นตอนเมื่อประมวลผล Kernel มักจะรวมถึงการจัดการตำแหน่งของระบบปฏิบัติการ ในหน่วยความจำและอุปกรณ์เก็บข้อมูล เพื่อจัดสรรสำหรับส่วนประกอบต่าง ๆ และโปรแกรมประยุกต์ เรียกว่า System Calls

เนื่องจากคำสั่งของ Kernel ต้องการความต่อเนื่อง ทำให้ต้องโหลดไว้ในพื้นที่ของคอมพิวเตอร์ที่มีป้องกันไม่ให้ถูกใช้พื้นที่ โดยส่วนของระบบปฏิบัติการที่มีความถี่ในการใช้งานต่ำ

แต่อย่าสับสนระหว่าง Kernel กับ Basic Input/Output System (BIOS) บางระบบสามารถพัฒนาอย่างเป็นอิสระ สำหรับการใช้งานกับระบบปฏิบัติการต่าง ๆ เช่น Mach-Kernel พัฒนาโดย Arnegie-Mellon University และระบบปฏิบัติการ Linux เวอร์ชันปัจจุบันของเครื่อง Apple's Power Mach
            ศัพท์เกี่ยวข้อง
            BIOS, operating system, UNIX

ไป COPY เขามาคับ เพราะผมว่าผมลงผิดแน่เลย

Comment

• - -*ดำดำดำดำ

Originally posted by kijabusu View Post
              ของผมขึ้น still waiting for root device ลงไม่ได้ เครื่องผม ใช้ HDD IDE 80GB ลง
              สเปก
              e2160
              m/b asrock 4COREDUAL-SATA2
              ram 3GB
              hdd 200GB sata + 80ide
              sound Audigy 2zs
              vga 7600gs
              ใช้ได้แต่ SATA HDDครับ IDEใช้ไม่ได้ครับ ถอดออกลงได้ชัวร์
              Last edited by wangtrirat; 2 Jun 2008, 19:59:54. Reason: กดไ

Comment

• - -*อพดกปิป้ก้ปก

Originally posted by peach2233 View Post
                ผมทำทุกขั้นตอนแล้วพอมานrestartเครื่องแล้วไม่ยอมเข้าแมคอ่ะคับเปนหน้าจอดำๆแล้วไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลยอ่ะคับ
                เครื่องที่ใช้ีรุ่นอะไรครับ บอกาหน่อย เพราะมันต้องใช้ KERNEL ครับ
                ถ้าคอร์ทูดูโอ้ ใช้ Vanilla kernelจะใช้ได้ครับ

Comment

• ุ้่ถพีรุุ่่ถกีถพรึุพดรด

Originally posted by Trojan View Post
                  ผมใส่แผ่นไปแล้วมันขึ้นแบบนี้อ่าครับ
                  /com.apple.Boot.plist not found

ครั้งที่แล้วผมใช้ iATKOS Leopard 10.5.1 คราวนี้มาลอง Kalyway Leopard 10.5.2 ก็ขึ้นแบบเดียวกันอีก เป็นเพราะสาเหตุอะไรอ่าครับ

แหะๆ ไม่ได้ตอบนานเรยเพราะไม่รุ้ มารู้ทีหลังตอนมีคนจ้างให้ลง เขาใช้บอร์ด P5B ซึ่งเป็นอาการแบบที่เห็น ผมก็เลยเอาเครื่องเอเอ็มดีของผมลง แล้วใส่ vanilla kernel เผื่อสำหรับคอร์ทูของเขา พอลงเส็จ เอาไปใส่เครื่องเขา บู๊ตได้ครับ แถมเร็วด้วย เพราะเป็นเคอร์เนลแท้ของแมค
                  ถ้าใครเคยดูคลิบแสดง OpenMac จะเห็นว่าบู๊ตเร๊วมาก ที่ผมทำแบบนั้นเลยละครับผม
                  Last edited by wangtrirat; 2 Jun 2008, 20:15:32.

Comment

• ผมก้อไช้ SATA มันก้อ ขึ้น

still waiting for root device

ก่อนขึ้น still waiting for root device มันขึ้น งี้ อ่ะครับ

Comment

• มันซัพพอร์ต Raid มั้ยครับ

Comment

• Originally posted by wangtrirat View Post
                        เครื่องที่ใช้ีรุ่นอะไรครับ บอกาหน่อย เพราะมันต้องใช้ KERNEL ครับ
                        ถ้าคอร์ทูดูโอ้ ใช้ Vanilla kernelจะใช้ได้ครับ
                        ถ้า Quad core ละคับใช้ตัวไหนคับเพราะยังลงไม่ได้เลย

Comment

• vefewfewfwe

Vanilla Kernel

Comment

• PM ไปหาแล้วครับ

Comment

• คุณ wangtrirat ครับ รบกวนเช็คกล่องข้อความด้วยครับ

Comment

• เกี่ยวกับการ update ครับ

ผม update จากเว็บครับ ผลปรากฎว่า HANG มีใครเคยอัพเดตไหม ช่วยบอกที

Comment

Working...
                                X