PDA

View Full Version : ขอถามเรื่องร้านขายกล้อง big camera vs photo hut ครับ

themai
23 Feb 2013, 15:22:51
สวัสดีครับผมเป็นมือใหม่หัดเล่นกล้องDSLRครับแต่ยังไม่ได้ซื้อ กำลังดูๆๆไว้อยู่
ระหว่างร้าน big camera vs photo hut ร้านไหนบริการดีมั่ง
แถวบ้านผม ร้าน big camera มี 2 สาขา ครับ photo hut มี 1สาขา
แล้วทั้ง2 ร้าน นี่ ประกัน0หมดเลยใช่ไหมครับ หรือว่าเค้าให้เราเลือกได้ว่าจะเอาประกันร้านหรือ0ครับ

ปล.อยู่ต่างจังหวัดครับ อะไรผิดพลาดไปก็ยกโทษให้ผมด้วยครับ ถามแบบคนไม่รู้เรื่องการเลือกซื้อครับ

ขอบคุณมากครับผม

I3K
23 Feb 2013, 15:38:35
Photo hut - ผมไม่ค่อยชอบ ไม่ค่อยลด บริการเฉยๆ

Big camera - ผมว่าเฉยๆอ่า บริการธรรมดา

ทั้ง 2ร้านประกันศูนย์ การบริการหรือเรื่องราคาขึ่้นอยู่กับเซลคนขายครับ ถ้าเจอเซลดี ร้านนั้นก็ดีตามไปด้วย

themai
23 Feb 2013, 15:50:12
อ่าขอบคุณคราฟผม พี่ผมที่เล่นกล้องเก่งๆ เค้าบอกให้ไปร้าน Big camera งับ ไงเดียวจะซื้อ ผมจะลองไปเดินถามดูก่อนแล้วค่อยตัดสินใจอีกทีงับผม

whiteking7
23 Feb 2013, 16:18:42
สำหรับผม ผมเน้นบริการ
ผมไปถอย 60D+55-135is + อุปกรณ์เสริมต่างๆ เช่น filter, mem, hood,กระเป๋าเก็บกล้อง มาจากร้าน fotofile สาขาบางกะปิ
ร้านนี้จะเป็นร้านที่มืออาชีพไปกันเยอะสุด มีผู้รู้คอยสอนคอยแนะนำ
บริการดีเยี่ยมไม่แบ่งแยกว่าเด็กผู้ใหญ่

ที่ผมไปสาขาแฟชั่นไอซ์แลนด์นะครับ
ตอนแรกผมเดินไป Photohut Group ในกระเป๋าผมมีราวๆ 50K เตรียมไปเพื่อถอยกล้องเพียวๆ ไม่ได้คิดต่อรองด้วย
ร้านนี้ผมแค่ถามนิดถามหน่อยประกอบการตัดสินใจเพราะผมไม่มีความรู้เรื่องกล้อง แค่สนใจอยากถ่ายภาพ และเรียนนิเทศศาสตร์เลยจะไปซื้อ
ผมมองไว้ 3 ตัวคือ 60d 600d 650d ผมถามเยอะไปหรือเปล่าไม่แน่ใจพี่แกเดินหนีไปบริการลูกค้าคนอื่น แถมมองผมแบบหางตา
สุดท้ายมันพูดมาว่า "ถ้าน้องไม่ซื้อพี่ว่าอย่าจับเยอะเลย เดียวของเสียมันเป็นเงินเป็นทองนะน้อง"
ผมก็เลยโอเค ขอบคุณมันไปทีนึงแล้วเดินออก ตัดแม่งเลย

ร้านที่2 ชั้นเดียวกันร้าน Big Camera คล้ายๆ กันเลยแต่อันนี้ผมเดินเข้าไปแปปเดียวออกเลย
ผมไปถามมันว่าความต่างระหว่างของหิ้ว กับของแท้ มันต่างกันยังไง (ลองเชิงมันเฉยๆ)
มันดันตอบมาว่า "พี่ว่าถ้าน้องตังไม่พอน้องก็ไปซื้อของหิ้วเถอะครับ ร้านเราไม่มีของหิ้วหรอก ร้านเรามีแต่ของคุณภาพเกรดเอ"

สรุปคือหลักๆ แม่งดูถูกว่าผมเป็นเด็กปี1 อายุ18 คงไม่มีตัง

แต่พอไปที่ fotofile นอกจากจะสอนผมอย่างดีแล้ว ตอนแรกผมยังไม่ได้จะซื้อด้วยนะ ไปลองนิสัยคนในร้านก่อน
ปรากฏว่าเอา Canon 60D + 55-135 แล้วก็ Nikon D7000 + 55-135 มาให้ผมลองเล่นดู เล่นเป็นชั่วโมงเค้าสอนจนพอได้เรื่องได้ราว
ผมก็ขอบคุณแล้วกลับบ้านเค้าก็บอกอีกว่า นี่น้องถ้ายังไงก็มานั่งเล่นนั่งเรียนได้นะพี่สอนกันฟรี มีไรก็มานั่งคุยกันได้

วันต่อมาผมก็มาซื้อเลย (เหตุที่ไม่ซื้อวันนั้นเพราะมาตอน 4โมง กลับ 3ทุ่ม เค้าตัดรอบบิลไปแล้วซื้อตอนนี้ก็ไม่ทัน)

สรุปเลยผมไม่แนะนำทั้งสองร้านเลย
ผมแนะนำ Fotofile
แต่มีข้อเสียคือร้านเค้าไม่ลดราคานะครับ ราคาจะเป็นเรทปกติไม่ลดเลย แต่ได้ความสบายใจ ดูแลดี บริการดี พูดจาดี

Edit: ปัจจุบันผมก็ยังเป็นเด็กถือกล้องฝีมือกากๆ อุปกรณ์ดีๆ อยู่ดี 5555 กำลังฝีกฝนต่อไป

themai
24 Feb 2013, 11:53:23
ฮ่าๆๆๆ ขอบคุณมากครับ ผมก็มือใหม่ กะได้มาก็หัดๆๆถ่ายไปไม่คิดมากครับ
เดียวไงถึงเวลาซื้อผมคงไปเดินลองเชิง พนักงานร้านขาย ดูก่อนครับ ว่า ร้านแถวบ้านผม 2 ร้านนี้ เป็นยังไงครับ พูดจายังไง
ไงขอบคุณ ทุกคอมเม้นมากๆครับ ได้ความรู้เพิ่มเยอะเลยผม ^ ^

Benz_36
24 Feb 2013, 12:47:09
สำหรับผม ผมเน้นบริการ
ผมไปถอย 60D+55-135is + อุปกรณ์เสริมต่างๆ เช่น filter, mem, hood,กระเป๋าเก็บกล้อง มาจากร้าน fotofile สาขาบางกะปิ
ร้านนี้จะเป็นร้านที่มืออาชีพไปกันเยอะสุด มีผู้รู้คอยสอนคอยแนะนำ
บริการดีเยี่ยมไม่แบ่งแยกว่าเด็กผู้ใหญ่

ที่ผมไปสาขาแฟชั่นไอซ์แลนด์นะครับ
ตอนแรกผมเดินไป Photohut Group ในกระเป๋าผมมีราวๆ 50K เตรียมไปเพื่อถอยกล้องเพียวๆ ไม่ได้คิดต่อรองด้วย
ร้านนี้ผมแค่ถามนิดถามหน่อยประกอบการตัดสินใจเพราะผมไม่มีความรู้เรื่องกล้อง แค่สนใจอยากถ่ายภาพ และเรียนนิเทศศาสตร์เลยจะไปซื้อ
ผมมองไว้ 3 ตัวคือ 60d 600d 650d ผมถามเยอะไปหรือเปล่าไม่แน่ใจพี่แกเดินหนีไปบริการลูกค้าคนอื่น แถมมองผมแบบหางตา
สุดท้ายมันพูดมาว่า "ถ้าน้องไม่ซื้อพี่ว่าอย่าจับเยอะเลย เดียวของเสียมันเป็นเงินเป็นทองนะน้อง"
ผมก็เลยโอเค ขอบคุณมันไปทีนึงแล้วเดินออก ตัดแม่งเลย

ร้านที่2 ชั้นเดียวกันร้าน Big Camera คล้ายๆ กันเลยแต่อันนี้ผมเดินเข้าไปแปปเดียวออกเลย
ผมไปถามมันว่าความต่างระหว่างของหิ้ว กับของแท้ มันต่างกันยังไง (ลองเชิงมันเฉยๆ)
มันดันตอบมาว่า "พี่ว่าถ้าน้องตังไม่พอน้องก็ไปซื้อของหิ้วเถอะครับ ร้านเราไม่มีของหิ้วหรอก ร้านเรามีแต่ของคุณภาพเกรดเอ"

สรุปคือหลักๆ แม่งดูถูกว่าผมเป็นเด็กปี1 อายุ18 คงไม่มีตัง

แต่พอไปที่ fotofile นอกจากจะสอนผมอย่างดีแล้ว ตอนแรกผมยังไม่ได้จะซื้อด้วยนะ ไปลองนิสัยคนในร้านก่อน
ปรากฏว่าเอา Canon 60D + 55-135 แล้วก็ Nikon D7000 + 55-135 มาให้ผมลองเล่นดู เล่นเป็นชั่วโมงเค้าสอนจนพอได้เรื่องได้ราว
ผมก็ขอบคุณแล้วกลับบ้านเค้าก็บอกอีกว่า นี่น้องถ้ายังไงก็มานั่งเล่นนั่งเรียนได้นะพี่สอนกันฟรี มีไรก็มานั่งคุยกันได้

วันต่อมาผมก็มาซื้อเลย (เหตุที่ไม่ซื้อวันนั้นเพราะมาตอน 4โมง กลับ 3ทุ่ม เค้าตัดรอบบิลไปแล้วซื้อตอนนี้ก็ไม่ทัน)

สรุปเลยผมไม่แนะนำทั้งสองร้านเลย
ผมแนะนำ Fotofile
แต่มีข้อเสียคือร้านเค้าไม่ลดราคานะครับ ราคาจะเป็นเรทปกติไม่ลดเลย แต่ได้ความสบายใจ ดูแลดี บริการดี พูดจาดี

Edit: ปัจจุบันผมก็ยังเป็นเด็กถือกล้องฝีมือกากๆ อุปกรณ์ดีๆ อยู่ดี 5555 กำลังฝีกฝนต่อไป

เลนส์ 55-135 นี่มันตัวไหนเหรอครับ ไม่เคยเห็นเลยแหะ ผมเห็นมีแต่ 18-135 ถ้าของนิคก็ 18-105

suraphan.t
11 Mar 2013, 17:34:44
:smellie_lol:ร้าน Fotofile ผมก็ซื้อกล้องร้านนี้...ไม่ได้ตั้งใจซื้อถามดูเฉยๆ...เค้าหยิบมาให้จับลองถ่ายลองเล่นดูและอธิบายเราฟังเราก็พลอยเพลินไปด้วย...ไม่หวงความรู้แนะนำดี...สุดท้ายหมดเกือบสี่หมื่น..ได้กล้อง+เลนส์..ถูกใจมา........CANNON 550D ปัจจุบันก็ยังใช้ตัวนี้อยู่....ถ่ายดีครอบคลุมทุกความประสงค์การใช้งานของผม....ถ่ายดีจริงๆท้องไม่ผูกเลย......

hyperpro
17 Mar 2013, 13:22:42
EC Mall ก็ใช้ได้ครับ มีทั้ง ปกร. และ ปกศ.
ลองได้ ลดได้

น้องเนย
20 Mar 2013, 01:44:23
ส่วนตัว ถ้าซื้อกล้องประกันศูนย์ ผมไม่เน้นบริการครับ ถ้ากล้องมีปัญหายังไงก็ส่งศูนย์ คงไม่กลับมาส่งที่ร้านที่ซื้อ ผมเน้นราคาอย่างเดียว
ก่อนซื้อศึกษาให้ดีก่อน ตรวจเช็คราคาโทรถามเอาเลย ไม่ใช่จะไปหาข้อมูลเอากับพนักงานขาย
ถึงร้านตรวจสอบดูของใช้ได้โอเคก็จัดไปครับ

สำหรับร้าน Foto ไม่เคยซื้อเลยครับ แพง ลองเทียบๆดู แพงกว่ากันบางทีเป็นพัน
โลกกล้องนี่ก็บริการดีนะครับ กล้องโตบริการแย่ ร้านกระท่อมเดี๋ยวดีเดี๋ยวร้าย

สุดท้ายผมก็เลือกร้านถูกที่สุด

icsmaster
21 Mar 2013, 17:34:04
ผมแนะนำอีกร้านครับ world camera ครับ บริการดี สุภาพ ราคาลดเยอะด้วยถ้าคุยกันถูกคอ ลองเดินๆเข้าไปดูครับ

Krissada.m
7 Apr 2013, 21:53:39
+1 พนักงานน่ารักด้วยคับ นิสัยดี...สาขาพันทิพย์บางกะปิ... ^^
ผมแนะนำอีกร้านครับ world camera ครับ บริการดี สุภาพ ราคาลดเยอะด้วยถ้าคุยกันถูกคอ ลองเดินๆเข้าไปดูครับ