Announcement

Collapse
No announcement yet.

>> APU CLUB ( ALL DEVICES ) UPDATE <<

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by micronz View Post
    คึืองี้นะ เวลา amd มันใส่ + มาให้ ในบอร์ดใหม่
    จะมีความหมายว่า

ซ้อคเก็ต รุจะเท่าเดิม เน้นแบ็ควาร์ด คอมแพ้ท นั่นคือบอร์ด FM2+ จะใส่ ตรินิตี้ ริชแลนด์ได้หมดครับ
    -------------------------
    แต่บอร์ดเก่า ที่พวกท่านใช้กัน จะไม่สามารถใส่ คาวาริได้ แต่ทางค่ายเมนบอร์ด ก็จะปล่อยไบออส อัพเดทให้จนได้
    ให้สามารถ อัพหัวได้
    ----------------------------------
    แนวทางผมว่าเป้นไปได้ใครประกอบใหม่ให้ใช้บอร์ดชิพ เซ้ต ใหม่ๆๆ อย่าง A85 A75 ดีที่สุดครับ บอร์ดก็ สามยี่ห้อดัง
    แนวโน้มเค้า ลุ้นปล่อยไบออส kawari ให้สูงครับ สำหรับคนที่คิดว่าอนาคต อัพเกรดกันอีกที
    อีกทาง 1 อาจจะโดนวางยามาขาอาจจะมากกว่า 1 ขา

Comment

• อ๋อ เรื่องนั้น ผมตอบแบบฟันธงให้เลยนะครับ ว่าไม่โดนแน่
      เพราะประกาศ ออกมาแล้วว่าเป้น FM2+ รับประกัน 100% ว่าบอร์ดแบ็ควาร์ด คอมแพท ซีพียูเก่าได้แน่นอน
      แถมลุ้น บอร์ดเก่า ของพวกท่านๆๆ ลุ้นได้อัพหัว อีกที นั่งเฝ้าไบออสไว้ก็แล้วกัน
      ----------------------------------
      คงไม่โดนวางยา แบบ FM1 FM2 ครับ ไอ้นั่นไม่ใช่แค่หัก ขานะครับ ย้ายตำแหน่งขาอีกต่างหาก แนวๆๆ อินเทลนะแหละ
      เข้าใจว่าประสพการณ์ จาก ตอนเปลี่ยนรุ่น สอง ผมโดนเต็มๆๆ ครับ
      บอร์ดใหม่ที่จะมา ไร้กังวล ครับใช้กับ ตรินีิตี้ ได้แน่นอน

---------------------
      การเปลี่ยนหมายเลขห้อยท้าย ปกติ จะหมายถึง ซีพียูเก่า หมดสิทธิ์ ไปใส่ บอร์ดใหม่ นั่นคือ บอร์ดใหม่จะไม่แบ็ควาร์ดรุ่นต่ำกว่า
      1 เจนครับ amd จะทำแแบบนี้ตลอด เวลาเปลี่ยนหมายเลขซอคเก็ต แต่ถ้า ใส่ + แบ็ควาร์ดแน่นอน
      Last edited by micronz; 19 Jul 2013, 10:55:15.

Comment

• งั้นคงต้องรอพี่บอร์ดว่าจะใจดี ปลดล็อคให้

Comment

• สอบถามหน่อยคับ เพ่งย้ายค่าย ศึกษา apu ในนี้แระ กำลังจะซื้อคอมใหม่เลยขอคำแนะนำเห็นว่า fm2+ กำลังจะมา
          ระหว่าง 750k+7750 กับ a10 6800k อันไหนคุ้มกว่าคับ
          750k ถูกแต่ต้องซื้อการ์ดจอด้วยไม่ต้อง7750ก้ได้แล้วถ้าซื้อ 750k ไม่ซื้อการ์ดจอเลยได้มั้ยผมคิดว่าจะซื้อ m/b rock fm2a85x-itx ตัวนี้vga ออน์บอร์ดเป่าคับ แล้วรอ gen3มาค่อยเปลื่ยน750kเพราะเอามาใช้งานทั่วไปทีเล่นเกมส์บ้าง(เกมส์กล่อง)นานๆทีไม่เน้นhighขอให้ได้เล่นแล้วเล่นจบเปงพอ
          ปล.งบค่อนข้างจำกัด เบิกเงินจากผบ.ได้ครั้งเดียวถ้าเอา6800k เดียวgen3มาดันของเทพจะไปซื้อใหม่เดียวโดนบ่นเพ่งจะซื้อไปเอง ถ้าเอา750 ถูๆไถ่ๆไปก่อนพอ

Comment

• ให้ท่าน babaza ตอบไปแล้วกัน ตรินิตี้ ริชแลนด์ ด้านประสิทธิภาพผมไม่ได้ใช้จริง อิอิ
            Last edited by micronz; 19 Jul 2013, 11:55:08.

Comment

• Originally posted by chaiwat38 View Post
              สอบถามหน่อยคับ เพ่งย้ายค่าย ศึกษา apu ในนี้แระ กำลังจะซื้อคอมใหม่เลยขอคำแนะนำเห็นว่า fm2+ กำลังจะมา
              ระหว่าง 750k+7750 กับ a10 6800k อันไหนคุ้มกว่าคับ
              750k ถูกแต่ต้องซื้อการ์ดจอด้วยไม่ต้อง7750ก้ได้แล้วถ้าซื้อ 750k ไม่ซื้อการ์ดจอเลยได้มั้ยผมคิดว่าจะซื้อ m/b rock fm2a85x-itx ตัวนี้vga ออน์บอร์ดเป่าคับ แล้วรอ gen3มาค่อยเปลื่ยน750kเพราะเอามาใช้งานทั่วไปทีเล่นเกมส์บ้าง(เกมส์กล่อง)นานๆทีไม่เน้นhighขอให้ได้เล่นแล้วเล่นจบเปงพอ
              ปล.งบค่อนข้างจำกัด เบิกเงินจากผบ.ได้ครั้งเดียวถ้าเอา6800k เดียวgen3มาดันของเทพจะไปซื้อใหม่เดียวโดนบ่นเพ่งจะซื้อไปเอง ถ้าเอา750 ถูๆไถ่ๆไปก่อนพอ
              750k+7750 ชุดนี้ประสิทธิภาพดีกว่าแน่นอน
              เพราะถ้าจะเล่น A10 6800K นั่นหมายถึงแรมต้องบัสสูง ราคาแรมข่วงนี้ก็เอาเรื่องอยู่มาก+ถ้าเซ็ตไม่ดีก้อมีปัญหาระหว่างเล่นอีก

Comment

• Originally posted by babaza888 View Post
                เป็นชุดเล็กที่สวยใช่เล่น รึดันอีก 400 เอา A6 5400K
                ขอบคุณท่านมากครับที่ช่วยชี้แนะ

Comment

• Originally posted by babaza888 View Post
                  750k+7750 ชุดนี้ประสิทธิภาพดีกว่าแน่นอน
                  เพราะถ้าจะเล่น A10 6800K นั่นหมายถึงแรมต้องบัสสูง ราคาแรมข่วงนี้ก็เอาเรื่องอยู่มาก+ถ้าเซ็ตไม่ดีก้อมีปัญหาระหว่างเล่นอีก
                  ถ้าเอา 750k+7750 ก้ไม่ต่างกับซื้อ pc ทั่วไป กินไฟแน่(ไม่ได้ช่วยลดโลกร้อน 555) แต่ถ้าเอา a6800k ยัด ram buss สูงๆ (ถ้าอยากเล่นเกส์กล่องดีๆก็ค่อยหาซื้อ vga มาเพื่มเติมทีหลัง) น่าจะพอช่วยลดโลกร้อนประหยัดค่าไฟได้ อิอิแต่ว่า..
                  ram g.skill sniper 8g 4*2bus2133 cl9 3100บาท
                  g.skill GTX8g 4*2 buss2400 cl10(มั่ง) 3100บาท
                  ราคาเท่ากันเลย เลือกอันไหนดี แต่ราคาแพงจัง เพื่มตังสักหน่อยได้ SSD Samsung 840 Pro128g

Comment

• ปัญหาน่าปวดตับ จริงๆๆครับ ราคาแรมเนี่ย ผมนึกว่าตัดสินใจได้แล้ว SSD เนี่ยต้องพ่วง ups แจ่มๆๆมาด้วยนะครับไฟกระชาก ลาโลกได้ง่าย เห้นจากตัวอย่างเพื่อนๆที่ใช้มานะ
                    ผมไม่สันทัด SSD เท่าไหร่เท่าที่ฟัง เค้ามาเหมือน ความทนไฟตก กระชากสู้ hdd ไม่ได้
                    -----------------------------------------------------------------------------
                    ถ้า เผือ่อัพหัว แบบไหนมันก็ได้ทั้งนั้นแหละ เพราถ้า 6800 จะเป้นการอัพ ทั้ง ซีพียู จีพียูทีเดียว
                    X4 740 มันก็ถูกแหร่ม ดีคุ้มค่าอย่างที่ bazaba ว่าแถามได้ใช้แรมถูก 1866 ก็พอแล้ว... แต่พออัพ แล้ว kaveri ตัวใหม่มันจะครอสไฟร์กะ 7750 ได้รึเปล่าไม่รับประกันนะครับ
                    ถ้าท่านไม่คิดอัพหัวไรอีก X4 ก็ดูเป้นทางเลือกที่ไม่เลว ......
                    แต่ถ้าคิดจะอัพหัวอีก ต้องแรม bus 2133 ซีพียู A8 ก็คงพอนะครับ
                    -----------------------------------------------------------
                    อ้ะ ผมลืมไป การอัพเกรด นี่ผมบอกก่อนนะว่าไม่รับประกันว่าจะเปลี่ยนหัวได้หรือไม่

มาตรฐาน ของ amd คือ จาก Am2 ไป am2+ และ am3 ไป am3+ บอร์ด am2 am3 จะไปใส่ ซีพียู ใหม่ ไม่ได้ ทั้งที่ ขา มันเท่ากันไป คือไปต่างกันในไบออสไฟเลี้ยงไรประมาณนี้
                    แต่ จะอัพได้เป้นบางบอร์ด บางยี่ห้อ ที่เค้า ปล่อยไบออส โมดิฟาย แบบขืนใจเล้กน้อยมาให้ครับ ผม ดังนั้นในฝั่ง อัพหัวบอร์ดเดิมผมไม่ฟันธงนะ แค่บอกว่าลุ้นได้เยอะ
                    -----------------------
                    แต่ลอจิกของบอร์ดใหม่อย่าง FM2+ ใส่ ริชแลนด์ ตรินิตี้ อันนั้น ล้าน % ครับ เมนบอร์ดใหม่จะมีแบ็ควาร์ดคอมแพททิเบิ้ล ซีพียุเก่า 1 เจน ให้ หากเป้นการเพิ่ม รหัส + เข้าไป
                    ก็คงให้ข้อมูลเพียงเท่านี้นะ ตัดสินใจเองเดร้อ
                    Last edited by micronz; 19 Jul 2013, 16:44:39.

Comment

• Originally posted by chaiwat38 View Post
                      ถ้าเอา 750k+7750 ก้ไม่ต่างกับซื้อ pc ทั่วไป กินไฟแน่(ไม่ได้ช่วยลดโลกร้อน 555) แต่ถ้าเอา a6800k ยัด ram buss สูงๆ (ถ้าอยากเล่นเกส์กล่องดีๆก็ค่อยหาซื้อ vga มาเพื่มเติมทีหลัง) น่าจะพอช่วยลดโลกร้อนประหยัดค่าไฟได้ อิอิแต่ว่า..
                      ram g.skill sniper 8g 4*2bus2133 cl9 3100บาท
                      g.skill GTX8g 4*2 buss2400 cl10(มั่ง) 3100บาท
                      ราคาเท่ากันเลย เลือกอันไหนดี แต่ราคาแพงจัง เพื่มตังสักหน่อยได้ SSD Samsung 840 Pro128g
                      แรมพวกนี้ต้องเล่น บอร์ด Asrock ตัวละ ราคา 2600+ เล่นพี่กิ๊กไม่แนะเลยรากไม่เป็นนี่เซ็ตอ้วกเลย

Comment

• ขอขอบคุณท่านพ่อบ้านทั้ง2คนมากครับ ประโยนช์ความรู้ชัดเจน แต่ก่อนไม่มีเงินขอตังพ่อแม่ไม่สนใจอะไรแพงๆถูกของให้ถูกใจตัวเราเปงพอ ตอนนี้ทำงานแล้วใช่เงินตัวเองซื้อต้องคิดให้ดีๆความคุ้มค่าลักษณะความต้องการงานที่จะใช้

Comment

• อยากรู้การตัดสินใจ สุดท้ายเอาแบบไหน

ไม่ว่าแบบไหนมันก็ไม่ผิดไม่ถูกครับ ข้อดีข้อด้อยต่างกันไป ยังไงที่ถามมามันก็เสป้อค amd apu ด้วยกันทั้งนั้น แถม 4 คอร์
                          พอใช้งานกะปัจจุบัน อนาคต ครับ
                          ได้ของตกลงสเป้คไหนช่วยมา เล่าให้ฟังกันมั่ง

Comment

• ที่จะย้ำว่าสำคัญมากอีกเรื่องคือ
                            ไม่ว่าท่านเลือกตัวไหน X4 740 หรือ A8 A10
                            -----------------------------
                            อนาคต
                            ถ้าท่านคิดว่าอนาคตจะเขายหัวทิ้ง ไปเล่น kavari apu ตัวที่จะออก ควรจะเลือกแรม บัส 2133 ดีที่สุดไม่ควรต่ำกว่านี้
                            ถ้าจะต่ำจะไปกดประสิทธิภาพการ์ออนบอร์ด ที่ค่อนข้างแรงพอตัวใน kawari apu จะดรอปเยอะ เพราะอ จีพียูฝั่งตัวรุ่นนั้น เป้น GCN. เรเดียนตัวแรงกว่าปัจจุบันพอตัวทีเดีัยวครับ

เมนอบอร์ดก็เลือกสามค่ายดังน่าจะอัพไบออสได้เร้วถ้ามีมาครับ
                            แต่ก็ย้ำตรงเรือ่งอัพเกรด เปลี่ยนหัว ร่างเดิม อีกนะครับ ว่า อัพหัวได้เนี่ยไม่ชัวร์ ร้อย % แต่มีโอกาศอยู่สูง
                            ทีเดียวนะ อิอิ
                            Last edited by micronz; 19 Jul 2013, 18:22:29.

Comment

แรมพวกนี้ต้องเล่น บอร์ด Asrock ตัวละ ราคา 2600+ เล่นพี่กิ๊กไม่แนะเลยรากไม่เป็นนี่เซ็ตอ้วกเลย
                              ผมเล็ง FM2A85X UP4+A8 5600K มีแรมตัวนี้อยุ่มันจะเซทแรมยากไหมท่านบาบาซ่า HyperX Predator (T2) - 8GB Kit* (2x4GB) - DDR3 2133MHz CL11 DIMM เพราะผมไม่เคยเล่นกิ๊กซักตัว แล้ว MSI เล่นยากไหมครับบอร์ดตัวท๊อปอะครับ

Comment

• CPU: AMD A10 X4 6800K Quad Core 4.1GHz
                                MainBoard: F2A85-M PRO BIOS 6105
                                Memory: G.SKILL RipjawsX F3-19200CL11D-8GBXLD 4GB x 2 DDR3 2400 MHz
                                Graphics Card: AMD RADEON HD 8670D 128Bit 2048MB Core Clock 844 MHz Overclock 1080 MHz
                                Hard Drives: ADATA S511 120GB SF-2281 MLC
                                PSU: Corsair Builder Series CX430 V2 430 Watts Reales 80 PLUS Certified

ในคลิปนี้ มันแรงขนานนี้จริงเลยเหลอ ครับ ใคร ใช้อยู่ ยืนยันหน่อย
                                https://www.youtube.com/watch?featur...hZvyjDM#at=171

Comment

Working...
                                X