Announcement

Collapse
No announcement yet.

>> APU CLUB ( ALL DEVICES ) UPDATE <<

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by pipingeng View Post
    MB Asrock FM2A75M-Itx
    มันรอบรับการ CF A10-6800K กับ HD7750 มั๊ยครับ
    แล้ว Asrock FM2A75M-Itx รองรับ virtue มั๊ยครับ
    อยากลอง 750K มีราคาพิเศษหรือป่าวท่านแอบสนใจ

Comment

• Originally posted by pete_so_za View Post
      อย่าตัด GPU ออกด้วยนะไม่งั้นรับรองว่า Fail ตัวเบ้อเริ่มแน่นอน
      6 คอรื ถ้ามาน่าจะไม่ตัดนะ จ้ะ
      -----------------------------
      ตอนนี้ตามข่าวอยู่แว่วว่า เตือน 10 มีความชัดเจนชึ้นเรื่อง fx จะคงซอค หรือจะย้าย มา เอพียู
      *-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-

X4 750 น่าจะแหร่มมากๆๆๆๆๆเลยครับ เพราะ การปรับราคาการ์ดจอ ลง เอพียูสายตรง เงิบเลยแบบนี้
      อันที่จริง 4 คอร์ แดรกกันตรงๆๆๆๆๆมันก็แรง พอตัวทีเดียวอาจไม่เหลือเทรดให้ ไปทำงานอื่นบ้างเหมือน fx 6 แค่นั้นล่ะครับ อิอิ
      Last edited by micronz; 15 Aug 2013, 22:01:11.

Comment

• Originally posted by micronz View Post
        6 คอรื ถ้ามาน่าจะไม่ตัดนะ จ้ะ
        -----------------------------
        ตอนนี้ตามข่าวอยู่แว่วว่า เตือน 10 มีความชัดเจนชึ้นเรื่อง fx จะคงซอค หรือจะย้าย มา เอพียู
        *-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-

X4 750 น่าจะแหร่มมากๆๆๆๆๆเลยครับ เพราะ การปรับราคาการ์ดจอ ลง เอพียูสายตรง เงิบเลยแบบนี้
        อันที่จริง 4 คอร์ แดรกกันตรงๆๆๆๆๆมันก็แรง พอตัวทีเดียวอาจไม่เหลือเทรดให้ ไปทำงานอื่นบ้างเหมือน fx 6 แค่นั้นล่ะครับ อิอิ
        เมื่อก่อนผมจะจัดตัวนี้เช่นกันนะแต่คิดไปคิดมาสอย A10 6800K มาซะงั้น

Comment

• สอบถามหน่อยคร้าบ กำลังจะจัดชุดAMDตัวใหม่ (ตัวเก่าอายุ3ปี+ เริ่มงอแง)
          ไปถามห้องจัดสเป็คมาเรียบร้อย เขาแนะนำให้เล่น A8 6600k ไม่ก็ A10 6600k (ตามงบ)

บอร์ดของ GIG แนะนำให้เล่น A85x (แต่ส่วนใหญ่จะแนะนำให้เล่นแค่ A75)
          ทีนี้ GIG มันมี 2 แบบ แบ่งเป็น HD2 กับ D2H ไปอ่านสเป็คจากเว็บมันก็ต่างแค่ มีแรม 4 แถว กับ 2 แถว

ส่วนแรมแนะนำให้เล่น G.skill 1866 2x4gb (8gb)

ซิงค์APU ว่าจะเอา 212evo (ตัว1,000)

CASE TT versa G2 (แต่กลัวของแถวบ้านบ่มี เลยว่าจะดูตัวอื่นที่หน้าร้านประกอบการตัดสินใจ)
          PSUผมใช้ของเดิมครับ Seasonic S12II 520w อายุปีกว่า

ที่สำคัญคือ ผมจะเอาการ์ดแยก 7770 (เล็ง msi ถ้ามี) แต่ส่วนใหญ่จะแนะนำให้ผมไปเล่น FX ไม่ก็ Arthlon
          ถ้าจะใส่การ์ดแยก (ประมาณตอกย้ำว่า เล่น APU จะซื้อการ์ดจอแยกอีกให้เปลืองตังค์ทำไม เล่น FX ไปเลยไม่ดีกว่ารึไง)

ก็นั่งอ่านโพสต์นี้กว่า 50 หน้าแล้วถึงได้อยากติดการ์ดแยกนี่ล่ะ ไม่แคร์สื่อว่าจะใช้ APU หรือไม่ (แต่คงไม่หวังเอามา CF ในอนาคตหรอกครับ แต่งบมันก็ไม่พอจะดันให้ไปเล่น 7790 เนี่ยน่ะสิ)

ปล. เคยพลาดสมัย 4770 พิมพ์นิยม 5770 พิมพ์นิยม มาแล้ว ถ้าคราวนี้พลาด 7770 พิมพ์นิยมอีก คงเสียดายน่าดู
          ปล2. มีอะไรเสริมหรือชี้แนะบอกได้ครับ เสาร์อาทิตย์ว่าจะไปดูของละ อยากเปลี่ยนของเก่าจะแย่แล้ว

Comment

• AMD A6-6400k นี่ Crossfire กับการ์ดจอรุ่นอะไรได้บ้างครับหนิ แล้วมันจะแรงขึ้นเยอะไหม ?

Comment

• Originally posted by culcul View Post
              อยากลอง 750K มีราคาพิเศษหรือป่าวท่านแอบสนใจ
              ของเค้าฝากขาย ผมใช้ 5800K กับ 6800K

Comment

• Originally posted by grungust View Post
                สอบถามหน่อยคร้าบ กำลังจะจัดชุดAMDตัวใหม่ (ตัวเก่าอายุ3ปี+ เริ่มงอแง)
                ไปถามห้องจัดสเป็คมาเรียบร้อย เขาแนะนำให้เล่น A8 6600k ไม่ก็ A10 6600k (ตามงบ)

บอร์ดของ GIG แนะนำให้เล่น A85x (แต่ส่วนใหญ่จะแนะนำให้เล่นแค่ A75)
                ทีนี้ GIG มันมี 2 แบบ แบ่งเป็น HD2 กับ D2H ไปอ่านสเป็คจากเว็บมันก็ต่างแค่ มีแรม 4 แถว กับ 2 แถว

ส่วนแรมแนะนำให้เล่น G.skill 1866 2x4gb (8gb)

ซิงค์APU ว่าจะเอา 212evo (ตัว1,000)

CASE TT versa G2 (แต่กลัวของแถวบ้านบ่มี เลยว่าจะดูตัวอื่นที่หน้าร้านประกอบการตัดสินใจ)
                PSUผมใช้ของเดิมครับ Seasonic S12II 520w อายุปีกว่า

ที่สำคัญคือ ผมจะเอาการ์ดแยก 7770 (เล็ง msi ถ้ามี) แต่ส่วนใหญ่จะแนะนำให้ผมไปเล่น FX ไม่ก็ Arthlon
                ถ้าจะใส่การ์ดแยก (ประมาณตอกย้ำว่า เล่น APU จะซื้อการ์ดจอแยกอีกให้เปลืองตังค์ทำไม เล่น FX ไปเลยไม่ดีกว่ารึไง)

ก็นั่งอ่านโพสต์นี้กว่า 50 หน้าแล้วถึงได้อยากติดการ์ดแยกนี่ล่ะ ไม่แคร์สื่อว่าจะใช้ APU หรือไม่ (แต่คงไม่หวังเอามา CF ในอนาคตหรอกครับ แต่งบมันก็ไม่พอจะดันให้ไปเล่น 7790 เนี่ยน่ะสิ)

ปล. เคยพลาดสมัย 4770 พิมพ์นิยม 5770 พิมพ์นิยม มาแล้ว ถ้าคราวนี้พลาด 7770 พิมพ์นิยมอีก คงเสียดายน่าดู
                ปล2. มีอะไรเสริมหรือชี้แนะบอกได้ครับ เสาร์อาทิตย์ว่าจะไปดูของละ อยากเปลี่ยนของเก่าจะแย่แล้ว
                ปัจจัยจะไปแอธล่้อน หรือ FX อยุ่ที่งบแล้วล่ะครับ
                บอร์ด FX ตัวถูกดีพอไปได้ไม่งอแงภายหลัง ฟิกที่ 2600 บาท GA 970 A D3
                -------------------------------
                FX 4100 FX 4300 ต้องดูราคาเทียบ กับ แอธล่อน 750 อีกทีครับ
                งบรวมๆๆๆด้วย ต้องแจ้งมาว่างบ เท่าไหร่
                การ์ด HD 7770 แรง พอๆๆ กับ CF 7750 อยู่้แล้วครับแถมได้ครบทุกเกมสื ด้วย

Comment

• Originally posted by grungust View Post
                  สอบถามหน่อยคร้าบ กำลังจะจัดชุดAMDตัวใหม่ (ตัวเก่าอายุ3ปี+ เริ่มงอแง)

HD2 ไม่น่าจะมีแล้วเพราะมี HD3 มาแทนแล้ว ถ้าไม่ไป FX คงจะได้ประมาณนี้ตามงบที่บอกไว้

ชุด1
                  AMD A8-6600K 3820
                  GIGABYTE GA-F2A85XM-HD3 2180
                  MSI ATI HD7770 POWER EDITION 4490

10490

ชุด2
                  AMD Athlon X4 750K 2530
                  AsRock FM2A85X Extreme4 M 2490
                  MSI R7790-1GD5/OC 4850

9870

ชุด3
                  Athlon X4 750K 2530
                  GIGABYTE GA-F2A85XM-HD3 2180
                  POWERCOLOR HD 7850 5890

10600

ชุด4 (เอาไว้อนาคตมีงบชื้อ 7770 มาใส่อีกใบ)
                  AMD Athlon X4 750K 2530
                  AsRock FM2A85X Extreme6 3490
                  MSI ATI HD7770 POWER EDITION 4490

10510
                  Last edited by culcul; 15 Aug 2013, 23:42:39.

Comment

• ข้าไม่เอา FX กับ Arthlonnnnnnn =___=" (หงายท้อง)

ข้าจะเล่น APU ("--) อ่ะ... รู้สึกเหมือนโดนอะไรฟาดเข้าที่หัว (โบ๊กกกก)

ลืมถามไปอีกข้อว่า บอร์ดGIGมันมีปัญหาอะไรกับการลากแรมรึท่าน เห็นมีบังคับให้ใช้ Asrock+G.skill (กรณีจับคู่บอร์ดกับแรม)

edit: เน็ตเน่า เพิ่งเห็นว่ามีคนแนะนำสเป็คเพิ่ม อันนี้คือกระทู้ที่ผมไปโพสต์ถามห้องจัดสเป็คมาครับ

http://www.overclockzone.com/forums/...1#post53999582
                    Last edited by grungust; 15 Aug 2013, 23:45:16. Reason: แก้ไขนิดหน่อย

Comment

ข้าไม่เอา FX กับ Arthlonnnnnnn =___=" (หงายท้อง)

ข้าจะเล่น APU ("--) อ่ะ... หรือสึกเหมือนโดนอะไรฟาดเข้าที่หัว (โบ๊กกกก)

ลืมถามไปอีกข้อว่า บอร์ดGIGมันมีปัญหาอะไรกับการลากแรมรึท่าน เห็นมีบังคับให้ใช้ Asrock+G.skill (กรณีจับคู่บอร์ดกับแรม)
                      Athlon X4 750K มันคือพวก A8/A10 ทีเค้าปิด GPU มันมาจากโรงงานแล้วเอามาเปลี่ยนชื่อใหม่เป็น Athlon X4 เอามาขายราคาถูกกว่า
                      ทางกลับกัน พวก A8/A10 ถ้าปิดการ์ดจอออนบอร์ดหรือใส่การ์ดจอเกิน 7750 มันก็คือ Athlon X4 ดีๆนี่เอง

ดูจากรูปแล้ว Athlon X4 750K น่าจะเป็น a10 5800K ที่ปิด GPUมาจากโรงงาน ส่วน Athlon X4 760K น่าจะเป็น A10 6800K

Last edited by culcul; 16 Aug 2013, 00:18:14.

Comment

• อันนี้เข้าใจครับว่ามันเป็นตัวตัดการ์ดจอออก เล่นยกตารางมาแบบนี้ ทำเอาผมรู้สึกผิดเลยนะเนี่ย

จะบอกว่าถ้าผมจะใช้ APU ก็ไม่ต้องเอาการ์ดจอแยกสินะครับ ประหยัดตังค์เหอะแบบนั้นอ่ะนะ =='

ใช้ไฟพอๆกันด้วยใช่ไหมครับ

EDIT: ต้องขออภัยท่านทั้ง 2 ข้างล่างด้วยนะครับที่ทำให้อารมณ์ขึ้น -*- ไม่ได้อยากชวนใครที่ไหนทะเลาะทั้งนั้น
                        ไม่ได้อยากดื้อแพ่ง ไม่ได้อยากโดนรุมตื๊บ (เอ้วววว!!) อะไรทั้งนั้นแหละ ก็แค่กลัวว่าถ้าใช้ FX หรือ Arthlon
                        แล้วอาจจะต้องเพิ่ม PSU จาก 520 ไป 6xx อุณหภูมิขยับจากแถวๆ 4x ไป 6x 7x 8x แบบท่านๆทั้งหลาย
                        มันก็คิดหนักละครับ จริงๆผมคงศึกษามาไม่มากพอ มันอาจจะไม่ได้เป็นอย่างที่คิดเอาไว้ก็ได้ อาจจะไม่ต้องซื้อ
                        PSUใหม่ อาจจะไม่ร้อนอะไรแบบนั้นก็ได้ ผมผิดเองครับที่ศึกษามาไม่ดีแล้วมาดื้อแพ่งจะเอา ก็พยายามถาม
                        เอาความรู้ไปด้วยแต่ก็ต้องนั่งไล่อ่านดูเอาเองว่าแต่ละคนคอมเม้นกันยังไงเวลาเลือกซื้อของพวกนี้ มันไม่ใช่ของที่
                        ต้องเปลี่ยนชนิดรุ่นใหม่มารุ่นเก่าโยนเดือนต่อเดือน ใช้ทีมันใช้ยาว 3-4ปีเปลี่ยนที จะเปลี่ยนทีก็ศึกษาใหม่ที
                        กว่าผมจะยอมมาโพสต์ถามได้นี่นั่งอ่านอยู่ว่าสัปดาห์ สุดท้ายก็ต้องยอมโดนดุโดนบ่นกันหน่อยแหละว่าใช้เงินไม่เป็น
                        ซื้อของไม่เป็น มองอะไรไม่เป็น ความคิดแรกสุดอาจจะไม่ถูกเสมอไป ก็แค่อยากได้เน้นแรงและประหยัดไฟ
                        อัพเกรดการ์ดจอในอนาคตได้ แต่ก็อยากใส่การ์ดแยกไปด้วยในปัจจุบัน อนาคตอาจจะขยับไปการ์ดแรงๆกว่านี้ก็ได้
                        หรือถอดออกเหลือออนบอร์ดก็ยังแรงได้ บางทีความคิดคนใช้งานมันก็แบบนี้แหละ เปลืองกว่าตังค์ที่จ่ายซะอีก
                        ถ้าเขาแนะนำให้ใช้CPUเดี่ยวๆก็ควรจะฟังเขาจะดีกว่า พอไม่ฟังละเป็นไงล่ะ สุดท้ายก็โดนเดือดแบบนี้แหละ
                        ดีนะยังไม่ถึงขั้นเหมือนเจ้าเด็กที่มันซื้อCPUเทพไปหาร้านเพื่อแงะเปลี่ยนไส้DUO11 ๕๕๕+ อันนั้นก็เกินไป

ถ้ามาอ่านย้อนหลังเจอยังไงก็ขออภัยด้วย พอดีโพสต์มันใกล้ๆกันแล้วผมไปนอนซะก่อน ต้องทำงานเช้าครับ
                        ขออภัยที่มาอีดิทย้อนหลัง -*-
                        Last edited by grungust; 16 Aug 2013, 17:41:44. Reason: มาตอบ 2 คอมเม้นข้างล่าง ไม่อยากให้เดือด

Comment

• คือถ้าซื้อ มาครั้งแรก แล้วจะใช้การ์ดแยก มันก็สมควรไป FX หรือ แอธล่อนน่ะแหละ
                          -------------------
                          เอพียู ไม่ใช่ไม่ให้ใช้การ์ดแยก แต่ซื้อมาแล้ว ควรใช้ ออนชิพให้คุ้มก่อนสักพัก พอเริ่มไม่แรง
                          แล้วไปเสียบการ์ดทีหลัง และถ้าบอร์ดมีเวอทู ด้วยอันนั้นคุ้มเลย สลับการ์ดแยก กะ เอพียูไป
                          ประหยัดไฟเข้าไปอีก
                          -----------------------------------------
                          ด้วยเหตุประการฉะนี้ครับ ถ้าเอาการ์ดแยกแต่แรก เค้าจะดันให้ไปเล่น FX แอธล่อน เพราะมันมเหตุสมผล
                          แต่พอมีข้ออ้างที่ จะเอาเอพียู มาเสียบ การ์ดตั้งแต่ประกอบ นั่น คือ
                          ต้องเป้นบอร์ด เวอทู
                          เหตุผล คือผมจะประหยัดไฟไว้สลับ การืดแยก กะออนบอร์ดไง ครับ
                          ชี้ทางสว่างให้แล้ว อิอิ

---------------------------------------

อย่าไปทำท่าดื้อแพ่ง แถวห้องจัดเสป้ค งั้นสิครับ เดี่ยวโดนรุมตื้บ หรอก
                          อิอิ อันนี้....... แซวเล่นนะครับ

ปล. อ่านดุแล้วเค้าก็แนะนำเหมือน amd โซนนี่แหละ
                          Last edited by micronz; 16 Aug 2013, 19:12:51.

Comment

• เมนบอร์ด ชิพ A85 X ไปเลย เผื่อเล่น SSD ชิพยิ่งใหม่ มันยิ่ง ดูดจรวด
                            ชิพเซ้ตเก่า amd น่าจะความเร้ว SSD สุ้บอร์ดใหม่ๆ ไม่ได้น่ะ

Comment

• จะเล่นAPUแต่อยากเล่นการ์ดแยก
                              ไม่อยากเล่นFXกับAthlonแต่อยากเล่นการ์ดแยก
                              ตามใจคุณละกันครับ คนที่นี่เขาบอกสิ่งที่ดีให้กับคุณ
                              แล้วแต่คุณจะเลือกแล้วรับไป คนเทน้ำถ้าแก้วว่างมันก็เทจนเต็มได้ แต่ถ้าแก้วเต็มเทไงก็ไม่เต็มครับ

ไม่ใช่ว่าสิ่งที่คุณต้องการหนะไม่ดีแต่มันไม่คุ้มถ้าคุณจะเล่นการ์ดแยกจริง ๆ เพราะ FX หรือ Athlon X4 750K ((A10/A8หักGPU)นั่นแหละ ) มันทำงานได้ดีกว่า
                              APUเพราะมันมี L3 ครับแค่นั้นแหละ

Comment

• จะใช้แบบไหนจริงแล้วขึ้นอยู่กับผู้ซื้อเป็นหลัก
                                คนอื่นเขาแค่แนะนำในจุดเด่นจุดด้อยที่เขาคิด
                                แต่ถ้ามองอีกมุมหนึ่งว่า ใช้ APU+การ์ดจอแยก
                                มันก็ดีนะครับ ถ้าการ์ดจอแยกเสียก็ยังใช้การ์ดจอใน APU ไปพลางๆได้ไม่ติดขัดนัก

X4-750K VS A8-5600K Comparison

X4-760K VS A10-5800K Comparison

AMD Athlon X4 760K - AD760KWOA44HL / AD760KWOHLBOX

Comment

Working...
                                X