Announcement

Collapse
No announcement yet.

>> APU CLUB ( ALL DEVICES ) UPDATE <<

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by ขยะเปียก View Post
    ถามคับ เข้ามาหาความรู้ เผื่อพวก ตระกูล FX จบไม่สวย แต่รัก AMD

1.ตอนนี้ APU ตัวเเรงสุด เอาเฉพาะ CPU มันเเรงพอกับพวก ไม่มี APU เช่นพวกพีน่อมตัวไหนคับ

2.พวก APU นี่ ปกติมันมีกี่คอร์คับ

3.ผมใช้ FX8350 อยู่ ถ้าวันนึง ผมย้ายมาซอบ APU อยากรู้ว่า เมนบอร์ดดีๆ สามารถ SLI 16X ทั้ง2ตัวได้ไม๊คับ โดยไม่ใช้ GPU บน CPU

4.สามารถต่อ raid0 SSD ได้ไม๊คับ

5.เป็นสาวก AMD ก็ต้อง OVERCLOCK อยู่เเล้ว นิดเดียวก็ต้องลากไว้ก่อน APU ตัวเเรงสุดในตอนนี้ สามารถลากไปได้ไกลแค่ไหนคับ

6.APU ความร้อนมันเกิดขึ้นมากไม๊คับ

เอาเเค่นี้ก่อนคับ เก็บความรู้ไปก่อน
    1. ถ้าเกมส์ใหม่ๆแรงกว่าฟีน่อมที่ชุดคำสั่งครับ ถ้าเทียบต่อหัวสู้ไม่ได้
    2. 2-4 คอร์ครับ
    3. ปัจจุบัน บอร์ด FM2+ กำลังจะออกรอดูไปก่อนนะครัช
    4. ผมว่าน่าจะได้แต่จะแรงเท่าอินเทลไหม อันนี้ไม่แซ่บจริงๆบ่องตง
    5. เห็นท่านประธาน APU บอก A10 6800K ตัวท๊อปลากดึงใช้งานแบบเสถียรๆที่สุด 4.8 ถ้าลากเอามันส์+ของท่านพร้อม 5.0+1-2
    6. ผมเคยใช้ 5800k ผมว่าร้อนเอาเรื่องถ้าไม่จูนไฟและไม่มีซิ้งก็ใช้ได้สเถียรๆตามคล๊อกเดิมๆของมัน ยังไงถ้าเล่น APU มีงบเหลือควรจัดหามาใช้ครับ ตัว CPU มันไม่ร้อนมาก แต่ตรง VGA มันจะร้อนกว่าประมาณ 10 องศา+

Comment

• Originally posted by asuji06 View Post
      1. ถ้าเกมส์ใหม่ๆแรงกว่าฟีน่อมที่ชุดคำสั่งครับ ถ้าเทียบต่อหัวสู้ไม่ได้
      3. ปัจจุบัน บอร์ด FM2+ กำลังจะออกรอดูไปก่อนนะครัช
      4. ผมว่าน่าจะได้แต่จะแรงเท่าอินเทลไหม อันนี้ไม่แซ่บจริงๆบ่องตง
      5. เห็นท่านประธาน APU บอก A10 6800K ตัวท๊อปลากดึงใช้งานแบบเสถียรๆที่สุด 4.8 ถ้าลากเอามันส์+ของท่านพร้อม 5.0+1-2
      6. ผมเคยใช้ 5800k ผมว่าร้อนเอาเรื่องถ้าไม่จูนไฟและไม่มีซิ้งก็ใช้ได้สเถียรๆตามคล๊อกเดิมๆของมัน ยังไงถ้าเล่น APU มีงบเหลือควรจัดหามาใช้ครับ ตัว CPU มันไม่ร้อนมาก แต่ตรง VGA มันจะร้อนกว่าประมาณ 10 องศา+
      ขอบคุณคับ แรงใช้่ได้เลยนั่น

Comment

• APU ควรจะเทียบกับ Athlon X4 เพราะ สี่หัว คล้ายกัน ไม่มี L3 เหมือนๆกัน

ปัจจุบันบอร์ดตัวแรงสุดได้แค่ 8+8 การ์ดจอ CF 2 ใบ

APU มีการ OC มีหลากหลายกว่าตัว FX แต่จะทำทั้งหมดพร้อมๆกัน ยากนิดนึงถ้าจะเอาเสถียรแบบใช้งานได้จริง
        เพราะมีภาระทั้ง การ์ดจอในตัว แรมที่ใช้กับการ์ดจอ ระบบบัสที่เกี่ยวเนื่องกันเกือบทั้งระบบครับ

Comment

• Originally posted by tawat_kun View Post
          APU ควรจะเทียบกับ Athlon X4 เพราะ สี่หัว คล้ายกัน ไม่มี L3 เหมือนๆกัน

ปัจจุบันบอร์ดตัวแรงสุดได้แค่ 8+8 การ์ดจอ CF 2 ใบ

APU มีการ OC มีหลากหลายกว่าตัว FX แต่จะทำทั้งหมดพร้อมๆกัน ยากนิดนึงถ้าจะเอาเสถียรแบบใช้งานได้จริง
          เพราะมีภาระทั้ง การ์ดจอในตัว แรมที่ใช้กับการ์ดจอ ระบบบัสที่เกี่ยวเนื่องกันเกือบทั้งระบบครับ
          มัน SLI ได้ปะคับ พอดีมีแต่การ์ดค่ายเขียว

Comment

• ได้อยู่แล้ว

Comment

• ใครจะฝากซื้อเกมหรือ humble bundle ตอนนี้ ผมรับฝากนะค้าบ
              https://www.facebook.com/marks7.bundle

Comment

• Originally posted by ขยะเปียก View Post
                มัน SLI ได้ปะคับ พอดีมีแต่การ์ดค่ายเขียว
                บอร์ด APU ไม่รองรับ SLI นะ

Comment

• Originally posted by asuji06 View Post
                  พลังต่อหัวมันต้องดูคล้อก ของ ซีพียูนะครับ อย่าง A10 6800 ลากกระจากไป 4.2 4.4 ขนาดนั้นพลังต่อหัวมันก็เยอะธรรมดาครับ ฟีน่อม ลากสุดๆๆ ยังแค่ 3.5 เดิมๆๆ ตั้วมเตี้ยมอยู่แถวเท่าไหร่แล้วน่ะ จำไม่ค่อยได้
                  -----------------------------
                  ออกแนวเหมือน FX ครับ ปัจจุบัน ทิ้งฟีน่อม ไม่เห้นฝุ่น แล้วครับ ฟีน่อม X6 ตัวทอป เจอกับ FX 6350 ก็สู้ไม่ค่อยได้แทบทุกงานแล้วครับ อิอิอิิ Fx คล้อกกระจายลากระเบิดเถิด เทิง
                  เดิมๆๆ 3.9 4.2 ยังลากไปต่ออีก อุณหภูิมิ สิวๆๆๆ แถมกินพลังงานต่ำกว่า X6 อีกต่างหาก ใครไปสอยมือ สองตัวล่ะ 3000-4000 ตอนนี้ ไม่คุ้มแล้วครับ
                  Last edited by micronz; 18 Aug 2013, 14:34:44.

Comment

• Originally posted by TWK. View Post
                    ไม่รู้จริงอย่าพูดครับขอโทษ รบกวนอยู่ในที่ที่ท่านตอบแล้วถูก100%ครับ
                    คนบางคนรับความรู้จากท่านแบบผิดๆมาเยอะแล้วขอบคุณครับ !!!!!!
                    http://www.techpowerup.com/167166/ms...therboard.html

MSI A85XA-G65

High end - ATX - FM2 APU support with A85X chipset, 8+2 phase hybrid digital VRM (new design!),
                    HUGE VRM heatsinks, SLI support, eyefinity support

Comment

• Originally posted by TWK. View Post
                      คงรู้ข้อมูลแค่ INTEL สินะ

Comment

• Originally posted by necrofearz View Post
                        คงรู้ข้อมูลแค่ INTEL สินะ

Comment

• Originally posted by micronz View Post
                          พลังต่อหัวมันต้องดูคล้อก ของ ซีพียูนะครับ อย่าง A10 6800 ลากกระจากไป 4.2 4.4 ขนาดนั้นพลังต่อหัวมันก็เยอะธรรมดาครับ ฟีน่อม ลากสุดๆๆ ยังแค่ 3.5 เดิมๆๆ ตั้วมเตี้ยมอยู่แถวเท่าไหร่แล้วน่ะ จำไม่ค่อยได้
                          -----------------------------
                          ออกแนวเหมือน FX ครับ ปัจจุบัน ทิ้งฟีน่อม ไม่เห้นฝุ่น แล้วครับ ฟีน่อม X6 ตัวทอป เจอกับ FX 6350 ก็สู้ไม่ค่อยได้แทบทุกงานแล้วครับ อิอิอิิ Fx คล้อกกระจายลากระเบิดเถิด เทิง
                          เดิมๆๆ 3.9 4.2 ยังลากไปต่ออีก อุณหภูิมิ สิวๆๆๆ แถมกินพลังงานต่ำกว่า X6 อีกต่างหาก ใครไปสอยมือ สองตัวล่ะ 3000-4000 ตอนนี้ ไม่คุ้มแล้วครับ
                          เหรอครับลุงไมครอน แต่สำหรับผมผมว่า 3.8-4.2 ของตระกูล FX+APU GEN 2 ยังสู้ 3.0 Phenom+APU GEN1 ไม่ได้เลยครับ อย่าง A10 5800K ลาก cpu 4.2 ไป 4.5 ผมไม่รู้สึกอะไรเลย เทสคะแนนเพิ่มแบบแทบไม่กระดิก แต่ลากการ์ดจอนิดเดียวแรงจุงเบยเห็นผลกว่าเยอะครัช

Comment

• gen1 cpu ram control ได้ดีกว่า
                            gen2 gpu แรงกว่า
                            gen2.5 cpu gpu power สเถียรสุด ณ ตอนนี้

Comment

เหรอครับลุงไมครอน แต่สำหรับผมผมว่า 3.8-4.2 ของตระกูล FX+APU GEN 2 ยังสู้ 3.0 Phenom+APU GEN1 ไม่ได้เลยครับ อย่าง A10 5800K ลาก cpu 4.2 ไป 4.5 ผมไม่รู้สึกอะไรเลย เทสคะแนนเพิ่มแบบแทบไม่กระดิก แต่ลากการ์ดจอนิดเดียวแรงจุงเบยเห็นผลกว่าเยอะครัช
                              ด้านความรุ้สึก แต่ละคนตอบไม่เหมือนกันนะครับ บางคนก็ว่าแรงบางคนก็ว่าไม่แรง กรณี FX 6300 เหมือนกัน อันนี้ไม่ได้ว่าท่านนะครับ ที่ผ่านๆๆมา ที่เห้นคุยกันในกระทู้ บางคนไม่ลงแพตช์ FX แล้วบอกไม่แรง
                              บางคนลงครับ แล้วพอใจ กับ FX 6300 ที่แรงกว่าคอร์ฟีน่อมไปพอสมควร
                              ---------------------------------------
                              ของผม เทพกราฟ ครับ 555555+ อธิบายตามผลกราฟทดสอบ ซึ่งก็เก้บไว้หลายสำนักพอสมควร ทั้งฝั่งการทำงานกราฟฟิก และเกมส์นะครับ ทิ้งช่วง ***งจากคอร์ฟีน่อม ไปพอสมควร ออกจะเยอะ ด้วย
                              แต่หลายๆๆเทสตื ยิ่งเทสต์ใหม่ๆๆ แล้วจะแยกมันออกยังไงละครับ ว่าพลังคอร์หรือชุดคำสั่งกันดี เกมสืใหม่ มันดึงพลังชุดคำสั่งมาใช้ซะเยอะแล้วอิอิ ผลเทสต์เลยแรง เล่นจริงก็เลยแรงไปตามระเบียบ
                              -------------------------------------------------
                              นส่วน FX 6-8 คอร์ ประสิทธิภาพ มันต่อคอร์ ถ้าถอดชุดคำสั่งหมด นี่ต้องไปดูเทสต์ โบราณๆๆ หน่อยนะครับ ว่าสู้ฟีน่อมได้แค่ไหนยกตัวอย่างพวก ไครซิส 2 ฟาคราย 2 อันนั้น รู้เลยครับ อิอิ
                              เทสต์เหมือนพอมีอยู่นะแต่ไม่รู้มีคอร์ฟีน่อมร่วมเทสต์ รึเปล่า

----------------------------------------------------
                              แต่ ถ้าพูดถึง ซอฟแวร์อนาคต มัน เน้น มัลติคอร์ประมวลผลอยู่แล้ว อันนั้นได้เปรียบ อีก เพราะหัวมาก กว่า กรณี FX 8 ด้านเกมส้ืดึงประสิทธิภาพมาใช้ไม่ค่อยได้มากในปัจจุบัน
                              ----------------------------------------------
                              มาดูเทสต์ใหม่ๆๆ นะครับ เกมส์อนาคต ไครซิส 3 นี่เทียบกัน ฟีน่อม X6 1090 เจอะกับ FX 8350 เทสต์ทุกสำนัก***งกัน 2 ทุ่งนา ผู้ใช้ จริงเล่นจริง ก็ยันล่ะครับว่าลื่นกว่าแรงกว่าเยอะ
                              อันนี้ มันดึง ทั้งหัวมากๆๆๆๆ ทั้งชุดคำสั่งมาช่วยครบ อิอิ
                              แต่เกมส์นี้คงไปตอบ เงื่อนไขที่ต่องการ เรื่องประสิทธิภาพต่อหัวไม่ได้อีก เพราะมันดึง ชุดคำสั่งแทบหมดตับ แถมดึงคอร์ไปไม่ 6- 8ก็
                              Last edited by micronz; 18 Aug 2013, 19:12:34.

Comment

• FM1 มันหัวแบบเดียวกับ Phenom

FM2 หัวแบบเดียวกับ FX

ซึ่ง ความแรงต่อ Ghz หัว Phenom มันแรงกว่า FX

ถ้าเอาแค่ cpu ผมว่า FM1 กับ Phenom ชนะใส

Comment

Working...
                                X