Announcement

Collapse
No announcement yet.

>> APU CLUB ( ALL DEVICES ) UPDATE <<

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by wonderoops View Post
    ไม่รู้จริงอย่าพูดครับขอโทษ รบกวนอยู่ในที่ที่ท่านตอบแล้วถูก100%ครับ
    คนบางคนรับความรู้จากท่านแบบผิดๆมาเยอะแล้วขอบคุณครับ !!!!!!
    http://www.techpowerup.com/167166/ms...therboard.html

MSI A85XA-G65

High end - ATX - FM2 APU support with A85X chipset, 8+2 phase hybrid digital VRM (new design!),
    HUGE VRM heatsinks, SLI support, eyefinity support

พี่งเห้นเงิบ ครับ อิอิ

เอาแบบไม่ให้ท่าน T score เสียหน้ามาก คงหมายถึง ชิพเซ้ตปัจจุบันมั้งครั้บ พวก a75 a85 ไม่ซัพพอร์ต SLI
    รึเปล่า ส่วนผมไม่รู้นะไม่กล้าฟันธง อิอิ

---------------------------------------
    sli ก็แหม่ง่ายๆๆ ใส่ไปสองใบ ครับ ดับ การ์ดบนเอพียูทิ้งจบข่าว เค้าไม่ให้เอา เรเดี้ยนไปผสม พันธ์กะ จีฟอร์จ เอาหรอกน่า อิอิ

Comment

• เทสต์เกมส์เก่าๆๆ พอมี่นะครับ น่าเสียดาย ไม่มีฟีน่อมร่วมเทสต์ ความแรงเกมส์ เก่าๆๆ ตามว่า สู้ i5 ได้บ้างไม่ได้บ้างอิอิ เกมส์ใหม่ไม่ต้องพุดถึง

แบทแมน อาร์คซิติ้ borerland2 นี่ง่อย หนักทีเดียว ยิ่ง FX เจน 1 ช่วงนั้นขี้เกียจเล่น ocz อวยไม่ออก พูดแล้วจุกอก อิอิ ดุเกมสืเก่านี่ FX กากไม่น่าชื่้อเลยจริงๆๆ
      ยิ่ง บัลโดเซอร์ fx เจน 1 รถไถ เจ้านั้นแหละที่ทำให้ fx โดน ฟีน่อมแดรกหลายงาน
      Last edited by micronz; 18 Aug 2013, 21:56:00.

Comment

• ตุลาคม 2555 เกมส์ยังไม่ค่อยเป้น สัปรด ช่วงนั้นเข้า ocz แล้วเลยต้องอวย ว่า FX เล่นเกมสืไม่แรง
        แต่ทำงานกราฟฟิก ขี้นเทพ
        ซอฟแวร์ มันดึงชุดคำสั่ง มารอ ต้อนรับเจน 2 แล้วเหมือนเดิมไม่มีฟีน่อมร่วมเทสต์อีกล่ะ

ไม่ต้องสงสัยครับ X264 ไม่ใช่พลังคอร์แน่ ๆๆๆๆๆๆ แรงชุดคำสั่ง เต้มๆๆๆ อิอิ

3max 2012 หัวเดียว เราไม่แรง แต่สามัคคีธรรม 8 หัวกันเราเทพครับ อิอิ
        --------------------------------------------------------------------

บ่องตรง นี่ก็ไม่ใช่พลังหัว อีกนั่นแหละ มันพลังชุดคำสั่ง แรงจน อินเทลบอก ว่า กูขอยืม ***สักตัวละกัน
        ขอไปใส่ใน ฮาสเวลชุดคำสั่ง ม -ึ-งเทพว่ะ FMA3

ปล. ปกติค่ายฟ้าเป้น ไรที่อีโก้ ครับไม่ค่อยเอาชุดคำสั่ง ชาวบ้านมาใช้ง่าย ๆๆๆ amd เค้าไม่ห่วง อยู่แล้วเพระ sse ตั้งแต่ รุ่น 1 ก็เอาของเค้ามาใช้ตลอด
        Last edited by micronz; 18 Aug 2013, 17:59:40.

Comment

• คร่าวๆๆ ที่มีเทสต์ตัวนี้เป้นเทสตื ตั้งแต่ FX เจน 2 พึ่งออกตัวครับ พลังคอร์แรงไม่แรง บอกไม่ถูกนะ แต่ พวกเกมส์ นี่บอกเลยว่าใช้ชุดคำสีั่ง ใหม่ๆๆๆ แทบไม่ค่อยได้
          อย่างเก่งน่าจะ SSE 4.1 SSE4.2 อินเทล ครับ เกมส์พวกนี้ ไม่สามารถดึง SSE5 ใน FX มาใช้ได้แน่นอน พลังคอร์ที่เห้น พอได้ว่าตาม i5 ไอวี่บริดจ์อยู่ ตลอด
          น่าเสียดายที่ไม่มี ฟีน่อม X6 มาเทสต์ได้รู้กันไปเลย
          ส่วนเทสตื ซอฟแวร์กราฟฟิก ไม่ต้องพูดเค้าดึงพลังเทพๆๆ มารอไว้ล่ะครับไล่ดุกันเองตามลิ้งค์

http://www.xbitlabs.com/articles/cpu...6300-4300.html

----------------------------------------
          Last edited by micronz; 19 Aug 2013, 01:45:47.

Comment

• Originally posted by micronz View Post
            ด้านความรุ้สึก แต่ละคนตอบไม่เหมือนกันนะครับ บางคนก็ว่าแรงบางคนก็ว่าไม่แรง กรณี FX 6300 เหมือนกัน อันนี้ไม่ได้ว่าท่านนะครับ ที่ผ่านๆๆมา ที่เห้นคุยกันในกระทู้ บางคนไม่ลงแพตช์ FX แล้วบอกไม่แรง
            บางคนลงครับ แล้วพอใจ กับ FX 6300 ที่แรงกว่าคอร์ฟีน่อมไปพอสมควร
            ---------------------------------------
            ของผม เทพกราฟ ครับ 555555+ อธิบายตามผลกราฟทดสอบ ซึ่งก็เก้บไว้หลายสำนักพอสมควร ทั้งฝั่งการทำงานกราฟฟิก และเกมส์นะครับ ทิ้งช่วง ***งจากคอร์ฟีน่อม ไปพอสมควร ออกจะเยอะ ด้วย
            แต่หลายๆๆเทสตื ยิ่งเทสต์ใหม่ๆๆ แล้วจะแยกมันออกยังไงละครับ ว่าพลังคอร์หรือชุดคำสั่งกันดี เกมสืใหม่ มันดึงพลังชุดคำสั่งมาใช้ซะเยอะแล้วอิอิ ผลเทสต์เลยแรง เล่นจริงก็เลยแรงไปตามระเบียบ
            -------------------------------------------------
            นส่วน FX 6-8 คอร์ ประสิทธิภาพ มันต่อคอร์ ถ้าถอดชุดคำสั่งหมด นี่ต้องไปดูเทสต์ โบราณๆๆ หน่อยนะครับ ว่าสู้ฟีน่อมได้แค่ไหนยกตัวอย่างพวก ไครซิส 2 ฟาคราย 2 อันนั้น รู้เลยครับ อิอิ
            เทสต์เหมือนพอมีอยู่นะแต่ไม่รู้มีคอร์ฟีน่อมร่วมเทสต์ รึเปล่า

----------------------------------------------------
            แต่ ถ้าพูดถึง ซอฟแวร์อนาคต มัน เน้น มัลติคอร์ประมวลผลอยู่แล้ว อันนั้นได้เปรียบ อีก เพราะหัวมาก กว่า กรณี FX 8 ด้านเกมส้ืดึงประสิทธิภาพมาใช้ไม่ค่อยได้มากในปัจจุบัน
            ----------------------------------------------
            มาดูเทสต์ใหม่ๆๆ นะครับ เกมส์อนาคต ไครซิส 3 นี่เทียบกัน ฟีน่อม X6 1090 เจอะกับ FX 8350 เทสต์ทุกสำนัก***งกัน 2 ทุ่งนา ผู้ใช้ จริงเล่นจริง ก็ยันล่ะครับว่าลื่นกว่าแรงกว่าเยอะ
            อันนี้ มันดึง ทั้งหัวมากๆๆๆๆ ทั้งชุดคำสั่งมาช่วยครบ อิอิ
            แต่เกมส์นี้คงไปตอบ เงื่อนไขที่ต่องการ เรื่องประสิทธิภาพต่อหัวไม่ได้อีก เพราะมันดึง ชุดคำสั่งแทบหมดตับ แถมดึงคอร์ไปไม่ 6- 8ก็
            ส่วนตัวผมอยากให้ APU GEN 2 ใช้คอร์แบบ Phenom แต่ใส่คำสั่ง FX+VGA แบบนี้ คงสมบูรณ์แบบมากๆ อิอิ ผมเคยใช้ A8 3870K แล้วผมซื้อ HD6670 DDR5 มาลอง CF แล้วมาอ่านบอร์ดนี้ล่ะสมัยนั้นบอกว่ากากไปใช้กับ FX เพียวๆแจ่มกว่า CF ไม่เวิค ผมเลยปล่อยไปแล้วจับ FX 4100 มาลอง ตอนลากก็มันส์ดีหนุกหนานครับลุงลากไป 4.2 พอใช้จริง+เทส หน้าชาเลยลุงครับความแรงธรรมดาแทบไม่ต่างจากเดิม พอเทสคะแนนบางโปรแกรมแพ้ 3870K อีกต่างหากหนีกันไม่ถึง 300-400 แต่พออัพการ์ดจอ HD7770 คราวนี้ไหลลื่นหัวแตกไปเลย ตั้งแต่นั้นมาผมเลยคิดว่า FX มันแรงไม่เท่า Phenom แม้คล๊อกจะสูงกว่า แต่กับ FX GEN2 อันนี้ผมไม่รู้ครับไม่มีโอกาศสัมผัสแต่+กับเกมส์โปรแกรมสมัยนี้มันรองรับคำสั่งแจ่มๆหมดแล้ว FX6300 คงแรงกว่า Phenom ไปแล้วแหละครับ ขอบคุณที่ชี้แนะครับลุงไมครอน

Comment

• Originally posted by micronz View Post
              ด้านความรุ้สึก แต่ละคนตอบไม่เหมือนกันนะครับ บางคนก็ว่าแรงบางคนก็ว่าไม่แรง กรณี FX 6300 เหมือนกัน อันนี้ไม่ได้ว่าท่านนะครับ ที่ผ่านๆๆมา ที่เห้นคุยกันในกระทู้ บางคนไม่ลงแพตช์ FX แล้วบอกไม่แรง
              บางคนลงครับ แล้วพอใจ กับ FX 6300 ที่แรงกว่าคอร์ฟีน่อมไปพอสมควร
              ของผม เทพกราฟ ครับ 555555+ อธิบายตามผลกราฟทดสอบ ซึ่งก็เก้บไว้หลายสำนักพอสมควร ทั้งฝั่งการทำงานกราฟฟิก และเกมส์นะครับ ทิ้งช่วง ***งจากคอร์ฟีน่อม ไปพอสมควร ออกจะเยอะ ด้วย
              แต่หลายๆๆเทสตื ยิ่งเทสต์ใหม่ๆๆ แล้วจะแยกมันออกยังไงละครับ ว่าพลังคอร์หรือชุดคำสั่งกันดี เกมสืใหม่ มันดึงพลังชุดคำสั่งมาใช้ซะเยอะแล้วอิอิ ผลเทสต์เลยแรง เล่นจริงก็เลยแรงไปตามระเบียบ
              -------------------------------------------------
              นส่วน FX 6-8 คอร์ ประสิทธิภาพ มันต่อคอร์ ถ้าถอดชุดคำสั่งหมด นี่ต้องไปดูเทสต์ โบราณๆๆ หน่อยนะครับ ว่าสู้ฟีน่อมได้แค่ไหนยกตัวอย่างพวก ไครซิส 2 ฟาคราย 2 อันนั้น รู้เลยครับ อิอิ
              เทสต์เหมือนพอมีอยู่นะแต่ไม่รู้มีคอร์ฟีน่อมร่วมเทสต์ รึเปล่า

----------------------------------------------------
              แต่ ถ้าพูดถึง ซอฟแวร์อนาคต มัน เน้น มัลติคอร์ประมวลผลอยู่แล้ว อันนั้นได้เปรียบ อีก เพราะหัวมาก กว่า กรณี FX 8 ด้านเกมส้ืดึงประสิทธิภาพมาใช้ไม่ค่อยได้มากในปัจจุบัน
              ----------------------------------------------
              มาดูเทสต์ใหม่ๆๆ นะครับ เกมส์อนาคต ไครซิส 3 นี่เทียบกัน ฟีน่อม X6 1090 เจอะกับ FX 8350 เทสต์ทุกสำนัก***งกัน 2 ทุ่งนา ผู้ใช้ จริงเล่นจริง ก็ยันล่ะครับว่าลื่นกว่าแรงกว่าเยอะ
              อันนี้ มันดึง ทั้งหัวมากๆๆๆๆ ทั้งชุดคำสั่งมาช่วยครบ อิอิ
              แต่เกมส์นี้คงไปตอบ เงื่อนไขที่ต่องการ เรื่องประสิทธิภาพต่อหัวไม่ได้อีก เพราะมันดึง ชุดคำสั่งแทบหมดตับ แถมดึงคอร์ไปไม่ 6- 8ก็
              ตัวแดงด้านบนผมช่วยตอบ ที่บอกว่าไม่แรงเพราะเซ็ตไม่ตรงบัส CPU ค่า HT ของ FX6300 หลายๆท่านยังใช้ 2400 ซึ่งใช้งานต่างกันมาก

ปล.ท่านประธานมาจับไก่ก็ไม่ชวน อดเชือดเลย

Comment

• Originally posted by kkungvs1 View Post
                FM1 มันหัวแบบเดียวกับ Phenom

FM2 หัวแบบเดียวกับ FX

ซึ่ง ความแรงต่อ Ghz หัว Phenom มันแรงกว่า FX

ถ้าเอาแค่ cpu ผมว่า FM1 กับ Phenom ชนะใส
                แน่ใจหรอท่าน ? ? ? ?

นั่งเทียนเปล่า

อย่าอิงแค่ผล TEST ครับ

อิอิ

Comment

• Comment

• Originally posted by asuji06 View Post
                    ส่วนตัวผมอยากให้ APU GEN 2 ใช้คอร์แบบ Phenom แต่ใส่คำสั่ง FX+VGA แบบนี้ คงสมบูรณ์แบบมากๆ อิอิ ผมเคยใช้ A8 3870K แล้วผมซื้อ HD6670 DDR5 มาลอง CF แล้วมาอ่านบอร์ดนี้ล่ะสมัยนั้นบอกว่ากากไปใช้กับ FX เพียวๆแจ่มกว่า CF ไม่เวิค ผมเลยปล่อยไปแล้วจับ FX 4100 มาลอง ตอนลากก็มันส์ดีหนุกหนานครับลุงลากไป 4.2 พอใช้จริง+เทส หน้าชาเลยลุงครับความแรงธรรมดาแทบไม่ต่างจากเดิม พอเทสคะแนนบางโปรแกรมแพ้ 3870K อีกต่างหากหนีกันไม่ถึง 300-400 แต่พออัพการ์ดจอ HD7770 คราวนี้ไหลลื่นหัวแตกไปเลย ตั้งแต่นั้นมาผมเลยคิดว่า FX มันแรงไม่เท่า Phenom แม้คล๊อกจะสูงกว่า แต่กับ FX GEN2 อันนี้ผมไม่รู้ครับไม่มีโอกาศสัมผัสแต่+กับเกมส์โปรแกรมสมัยนี้มันรองรับคำสั่งแจ่มๆหมดแล้ว FX6300 คงแรงกว่า Phenom ไปแล้วแหละครับ ขอบคุณที่ชี้แนะครับลุงไมครอน
                    ขออภัยด้วยนะครับที่ตอบซะยาว จริง ๆๆ ฮ่วย นิสัย ผมมันแย่แก้ไม่หาย
                    ท่านเข้าใจถูกแล้วล่ะ ครับ FX มั้นแรงเพราะชุดคำสั่ง อีกประการนึงที่เห้นชัดจาก เทสชุดแรก นั่นคือพลังคล้อกที่ลากไกลกว่า เจน 1
                    เลยมีส่วนช่วยลากไครซิส 2 ฟาคราย 2 ไปได้บ้าง
                    ------------------------------
                    Last edited by micronz; 19 Aug 2013, 10:26:10.

Comment

• FX ประสิทธิภาพ ต่อ GHz กับ Phenom ตอบว่าก็ใช่ แต่ ประสิทธิภาพสูงสุดเวลานี้ล่ะ Phenom ไม่มีทางไปต่อแล้ว FX ยังคงรอ Software ไห้รองรับเพื่อไห้แรงกว่าเดิมได้อีก ส่วนชุดคำสั่งมีผลหรือไม่ก็ดู Intel แล้วกันว่ามีปฏิกิริยา กับชุดคำสั่งยังไง แรงเขาก็คงต้องใช้ตามเหมือนกัน แต่ตอนนี้ FX ยังสู้กับอินเทล 3770 ไหวแล้ว Phenom ล่ะ

Comment

• ปกติมั้ยครับผม อิอิ

Comment

• ส่วนตัวเท่าที่ไปส่องๆๆ มา amd เราได้ประมาณ 800 สคอร์เนี่ยแหละครับ ลุ้นเมือ่ไหร่ทะลุ 900 สักทีอินเทล เค้า 1000 โดยประมาณ

Comment

• CPU รุ่นไหนฟะเนี่ย Duron เห็นตั้งอยู่ในงานวิทย์ไบเทค เกือบหยิบใส่กระเป๋ามาละ อิอิกำ

Comment

• Originally posted by suphanutju View Post

CPU รุ่นไหนฟะเนี่ย Duron เห็นตั้งอยู่ในงานวิทย์ไบเทค เกือบหยิบใส่กระเป๋ามาละ อิอิกำ
                              !!!!!!!!!!! ดูร่อนในตำนาน!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

สมัยก่อนตอน ม.ปลาย นั่งเล่นเกมร้านเพื่อน แค่ Duron 900 ก็เล่นเกมแรงๆสมัยนั้นได้สบายๆ RA1 BattleRealm ใหม่แกะกล่อง ยูริ เคาเตอร์สไตร์ค ๕๕๕+

Comment

• A8 5600K+GIGABYTE F2A75M-HD2 ซื้อเมื่อวานครับ

Comment

Working...
                                X