Announcement

Collapse
No announcement yet.

>> APU CLUB ( ALL DEVICES ) UPDATE <<

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนนิดนึงนะครับ เพื่อนๆใช้โปรแกรมวัดอุณภูมิอะไร วัดอุณภูมิกันบ้างครับ รู้สึกไม่มีโปรแกรมตัวไหนตรงกันเลย ผมเลยจับจดไม่ถูกว่าจะใช้ตัวไหนดี รบกวนเพื่อนๆหน่อยนะครับ จะลองเล่นที่ 4.5G น่ะครับ ขอบคุณมากครับ

ปล.ทำไม่บัสตั้งไว้ 100 เช่น 45x100 มันถึงขึ้นไม่เต็มครับ มีวิธีแก้ได้อย่างไรบ้างครับ รบกวนหน่อยครับ ^^

Comment

• Originally posted by Wa2Extra View Post
      รบกวนนิดนึงนะครับ เพื่อนๆใช้โปรแกรมวัดอุณภูมิอะไร วัดอุณภูมิกันบ้างครับ รู้สึกไม่มีโปรแกรมตัวไหนตรงกันเลย ผมเลยจับจดไม่ถูกว่าจะใช้ตัวไหนดี รบกวนเพื่อนๆหน่อยนะครับ จะลองเล่นที่ 4.5G น่ะครับ ขอบคุณมากครับ

ปล.ทำไม่บัสตั้งไว้ 100 เช่น 45x100 มันถึงขึ้นไม่เต็มครับ มีวิธีแก้ได้อย่างไรบ้างครับ รบกวนหน่อยครับ ^^
      ผมใช้ HW กับ AIDA64

Comment

• Originally posted by babaza888 View Post
        ผมใช้ HW กับ AIDA64
        ขอบคุณครับ ท่าน babaza888

แล้วมีวิธีแก้เรื่องบัสบ้างไหมครับ ที่วิ่งไม่เต็ม หรืออันนี้ปกติดีครับ ^^

Comment

• Originally posted by Wa2Extra View Post

แล้วมีวิธีแก้เรื่องบัสบ้างไหมครับ ที่วิ่งไม่เต็ม หรืออันนี้ปกติดีครับ ^^
          บัสปกติเป็นแบบนี้แหละครับ 99 บ้าง 100 บ้าง ธรรมดาของ APU

Comment

เมนบอด asus โลด มันจะวิ่ง 100-100.1

Comment

• Originally posted by babaza888 View Post
              บัสปกติเป็นแบบนี้แหละครับ 99 บ้าง 100 บ้าง ธรรมดาของ APU
              ขอบคุณมากครับ แสดงว่าปกติดี ^^

Originally posted by RunRa View Post
              เมนบอด asus โลด มันจะวิ่ง 100-100.1
              ขอบคุณครับ น้องเป้ง ^^

Comment

• ผมอยากจะถามว่า ผมใช้ A8 5600K GA-F2a55m-hd3 มันเขียนข้างกล่องไว้ว่า dualการ์ดจอได้แล้วผมจะเอา 7750 หรือ 6670 มาใส่ได้ไหมครับ ถ้าเป็นไปได้ช่วยบอกวิธีปรับในบอร์ดด้วยจะขอบคุณอย่างมากเลยครับ

Comment

• มีงบ6พัน เลือกตัวไหนดี cpu+mainboard+ram 3อย่างครับ

Comment

• Originally posted by micronz View Post
                    เรื่องซอคเก้ตใหม่ เอพียูนะครับ
                    คือใครจะเผื่ออัพเกรดหัวได้ไป ต่อ ในเดอะวินเนอร์

คร่าวๆๆๆตอนนี้ต้องสั่งบอร์ด ชิพเซ้ต A88X กิ้กกะอัซซุสมาประกอบ ริชแลนด์ตรีนิตรี้ครับ ตอนนี้บอรืดคงมีเมืองนอก
                    ให้ได้บอร์ด FM2+ มาจึงจะมีอนาคตได้ไป ต่อ แต่ถ้าเล่นบอร์ด FM2 กันท่านหมดสิทธิ์ อัพหัว แต่ใช้ไปก็ไม่เครียดเพราะบอร์ดพัง
                    เราสามารถ ซื้อ บอร์ด FM2+ ในอนาคตมาใช้ได้ครับหากบอร์ดเก่าพัง

-----------------------------------------
                    อย่างตอนนี้ผมพึ่งสั่ง asus F1 a75-m pro มาเปลี่ยน รุ่นเดียวกะบอร์ดเก่า บอร์ดเก่าถอดออกมาสำรองครับใส่บอร์ดใหม่รุ่นเดียว
                    กันแล้วน่าจะมีการเปลี่ยนบอร์ดแบบ นี้ ทุกๆๆ 6-7 เดือนครับเสียเวลานิดหน่อย เองไม่ต้องลงวินโดว์ ตอนนี้ใส่การ์ดจอแยก แล้วแต่แรม
                    แถวเดียวเอามาเขียนแคด แช้ตเฟส โหลดบิท เร็วกว่าเดิมเยอะครับ คุ้มค่า ไม่่ค่อยได้เล่นเกมส์

ตัวเองย้ำพวกชุดคำสั่งบ่อยๆๆ แต่ที่จริงผมใช้ชุดคำสั่งน้อยมากครับ K12 A8 3850 ผมยาวๆๆน่าจะได้ ราว 4 ปี ใช้แบบไม่รู้สึกกาก
                    เครื่องเก่า atlon 64 คอร์เดียวใช้มาก็ 4 ปีกว่าทนกาก อยุ่นานมากไม่มีตังค์อัพ ฟีน่อมช่วงนั้น

เรือ่งเมนบอร์ด amd เค้าจะเน้นตรงที่ บอร์ดใหม่ ให้แบ็ควาร์ดคอมแพท ใช้ซีพียูเก่าได้ครั้บได้มีอะไหล่เมนบอร์ด
                    แต่บอร์ดเก่าแน่นอนเน้นหากำไรกันบ้างเหมือนอินเทล จะไม่อยากให้อัพหัวใช้บอร์ดเดิม

*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-
                    ซึ่งไปดูอีกค่ายที่ทำมาตลอด เปลี่ยนซอคเก้ต ย้ายสับขาหลอก ตลอด ไม่สนใจการมีอะไหล่เมนบอร์ดหรือ อัพเกรดไรสักอย่าง

ปล. เดี่ยวซีพียูออกขายน่าจะมี บอร์ด FM2+ ชิพ เซ้ต A75 A55 ถูกๆๆมาขายแน่ครับตอนนี้มีัแต่ A88X ชิพทอปเมืองนอกไปก่อนสักพักน่าจะเข้าไทยนะครับ

เรื่อง socket นี่ของ intel เค้าเป็นแผนการตลาดที่สุดยอด ลูกค้าเค้ามีทุกกลุ่ม แถมจำนวนเยอะ

ใช้เครื่องไปซัก2-3ปีเกิดพังไปร้าน เค้าบอกบอร์ดหาลำบาก แถมได้มาช่วงนั้นแรมมีรุ่นใหม่แล้ว ใช้้ของเก่าไม่ได้

ร้านแนะนำ เปลี่ยนใหม่ดีกว่า แรงกว่าเดิมด้วย จากที่จะได้ขายแค่บอร์ด ได้ขายcpu+mb+ram แถมบางทีอาจจะทั้งเครื่อง

นี่เป็นหนึ่งในเหตุผลที่หลายๆร้านเชียร์ intel

Comment

• จากที่ใช้งานเดิมๆมาอยู่หลายวัน เพิ่งมีโอกาสได้ลองเมื่อคืนนี้ เอาไว้ใช้งานจริง

A10-5800K @4.5GHz + ASRock FM2A85X-Extreme6 + Team Xtreem LV 2600@2400MHz CL 9-11-11-11-28 + Prolimatech GENESIS + ห้องไม่มีแอร์...เอิ๊กๆๆ

SS HyperPI 32M

SS CINEBENCH 11.5

SS x264 FHD BENCHMARK

SS MaxxMEM & AIDA64

SS 3DMARK VANTAGE

SS 3DMARK 11

SS 3DMARK 13

ออกมาน่าพอใจพอสมควรเลยครับ จากที่ได้ลอง AMD ครั้งแรก เดี๋ยวมีเวลาจะจัดอีก ^^

ปล.เสียอย่างเดียวไม่ได้รัน LinX แต่น่าจะผ่านได้สบาย แต่ใช้เวลานานมากเลยครับ รอไม่ไหว...เอิ๊กๆๆ อุณภูมิอยู่ 60 ต้นๆเอง เย็นมั่ก ^^
                      Last edited by Wa2Extra; 27 Aug 2013, 07:42:54.

Comment

• ^
                        ^
                        แรงมาก

Comment

• Originally posted by tawat_kun View Post
                          ^
                          ^
                          แรงมาก
                          แรมเค้าตัวโหด แค่นี้ทำได้สบายมาก ทีนี้ก็สเต็ป GPU ขึ้นมาซัก 900 ก็มหาเทพ FM2 แล้ว

Comment

• แรงผุดๆ เสียดายบอร์ดแอสนี่ปรับบัสแรมได้แค่ 2400 ถ้าจะวิ่งตามสเปคคงต้องดัน ref. bus

Comment

แรมเค้าตัวโหด แค่นี้ทำได้สบายมาก ทีนี้ก็สเต็ป GPU ขึ้นมาซัก 900 ก็มหาเทพ FM2 แล้ว
                              ผมรอถูกหวยก่อน ว่าจะเปลี่ยนบอร์ดดีกว่า
                              เอ... หรือจะไม่เปลี่ยนดี จะได้ไม่ต้อง OC
                              ติ๊กต๊อกๆๆๆๆๆ

ซื้อซิงค์แรมท่านหัวหน้าคลับมาแล้ว ว่าจะไปวางใส่ภาคจ่ายไฟดูสักหน่อยว่าจะไหวไหม
                              แล้วก็ม็อด PSU ให้รวมไฟ 2 ราง เป็นรางเดียว แค่นี้ก็ 12V 36A แล้ว เมพๆ เลย 555

Comment

• Originally posted by tawat_kun View Post
                                ผมรอถูกหวยก่อน ว่าจะเปลี่ยนบอร์ดดีกว่า
                                เอ... หรือจะไม่เปลี่ยนดี จะได้ไม่ต้อง OC
                                ติ๊กต๊อกๆๆๆๆๆ

ซื้อซิงค์แรมท่านหัวหน้าคลับมาแล้ว ว่าจะไปวางใส่ภาคจ่ายไฟดูสักหน่อยว่าจะไหวไหม
                                แล้วก็ม็อด PSU ให้รวมไฟ 2 ราง เป็นรางเดียว แค่นี้ก็ 12V 36A แล้ว เมพๆ เลย 555
                                บอร์ดแรง ราคาลง ส่วน PSU 2 รางก้อไปได้สบายมากท่าน + ความรู้ท่านอาจจะไปได้อีกไกล
                                http://www.computeandmore.com/productlist.php?id=2998

Comment

Working...
                                X