Announcement

Collapse
No announcement yet.

>> APU CLUB ( ALL DEVICES ) UPDATE <<

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• amd เรียก apu
    intel เรียก igpu
    น่าจะง่ายกว่านะ จะได้ไม่สับสน^ ^

Comment

• Originally posted by tawat_kun View Post
      ขอบคุณสำหรับการทดสอบเปรียบเทียบนะครับ
      จากที่เอามาให้ดูก็เห็นลางๆว่าทั้งสองตัวใกล้เคียงกันมากตอนมากกว่า 1 ไฟล์
      เหมือนจะแสดงให้เห็นว่า เราไม่สามารถ scale ประสิทธิภาพได้เลย
      ถ้าเราบอกว่า 1 ไฟล์แปลงใช้เวลาต่างกัน 1 นาที ดังนั้น 8 ไฟล์จะต่างกัน 8 นาที จะต้องเป็นความคิดที่ผิดอย่างแน่นอน
      เพราะผลก็เห็นกันอยู่แล้วว่า 8 ไฟล์ต่างกันแค่ ไม่ถึงนาที

มองอีกมุมหนึ่ง การ benchmark ก็เป็นการทดสอบ แบบ scale
      นั่นก็คือ ดูได้ว่าต่างกัน แต่ว่ามันจะกากกว่ากันมากหรือไม่นั้นต้องลองใช้งานดูเอาเอง
      เหมือนดั่งเช่นขาว AMD รู้สึกกันอยู่เหมือนไสยศาสตร์

ผมสรุปตามความเห็นส่วนตัวของผมเองได้แบบนี้ครับ
      ใช่ครับ ผมเองก็คิดแบบนั้น ถึงได้ลองทำการทดสอบแบบนี้ มันทำให้เทียบได้ถึงพฤติกรรมการใช้งานของแต่ล่ะบุคคลที่แตกต่างกันด้วยครับ ไม่ใช่แค่ความคุ้มค่าอย่างเดียว และอย่างน้อยก็ทำให้ผมได้รู้ด้วยครับ ผมเองก็เลือกไม่ผิดที่เลือกใช้งานทั้งทั้ง 2 Platform ในลักษณะงานที่แตกต่างกัน ชม.นี้ ฟินมากครับ...เอิ๊กๆๆ

ปล.ขอให้เครดิต กับกระทู้นี้ด้วยครับ สำหรับต้นคิดการทดสอบดีๆแบบนี้ http://www.overclockzone.com/forums/...ad.php/1630054

Comment

• สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน มีเรื่องมารบกวนพี่ๆครับ ผมใช้ A10 5800K + F2A85-V PRo แรมCorsair bus1866 +การ์ดจอ HIS 6670 1G DDR5 เล่นเกมส์cabal แล้วรู้สึกหน่วงๆ กว่าเครื่องเก่า ที่เป็น celeron G2120 +GT630 ตอนนี้A10 ผมเดิมๆไม่ได้Overclock อะไรเลย เพราะทำไม่เป็น ผมควรจะปรับแต่งตรงไหนก่อนดีครับ เพื่อให้เครื่องเร็วขึ้น ขอบคุณมากครับ

Comment

• Originally posted by coltzarr View Post
          สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน มีเรื่องมารบกวนพี่ๆครับ ผมใช้ A10 5800K + F2A85-V PRo แรมCorsair bus1866 +การ์ดจอ HIS 6670 1G DDR5 เล่นเกมส์cabal แล้วรู้สึกหน่วงๆ กว่าเครื่องเก่า ที่เป็น celeron G2120 +GT630 ตอนนี้A10 ผมเดิมๆไม่ได้Overclock อะไรเลย เพราะทำไม่เป็น ผมควรจะปรับแต่งตรงไหนก่อนดีครับ เพื่อให้เครื่องเร็วขึ้น ขอบคุณมากครับ
          cabal ลองปิดครอสไฟล์ใช้การ์ดแยกอย่างเดียวดู เกมส์มันเก่าอาจจะไม่ซัพพอร์ต CF

Comment

• Originally posted by coltzarr View Post
            สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน มีเรื่องมารบกวนพี่ๆครับ ผมใช้ A10 5800K + F2A85-V PRo แรมCorsair bus1866 +การ์ดจอ HIS 6670 1G DDR5 เล่นเกมส์cabal แล้วรู้สึกหน่วงๆ กว่าเครื่องเก่า ที่เป็น celeron G2120 +GT630 ตอนนี้A10 ผมเดิมๆไม่ได้Overclock อะไรเลย เพราะทำไม่เป็น ผมควรจะปรับแต่งตรงไหนก่อนดีครับ เพื่อให้เครื่องเร็วขึ้น ขอบคุณมากครับ
            ตอนนี้สภาพเครื่องวิ่งยังไงครับ
            ขอดู cpu-z ทุกแท็บก็ได้ รวม gpu-z ด้วย

Comment

• Comment

ใช่แบบนี้ไหมครับ พอดีมือใหม่ ขอโทดพี่ๆด้วยครับ

Comment

ไป 4.0 ไฟ CPU น่าจะซัก 1.380-1.40 ไฟ NB น่าจะอยู่ราวๆ 1.380 เท่ากัน

ไฟแรม 1.650 v. แต่ cl มันแปลกๆนะ แรม Corsair รุ่นไหนครับ
                  Last edited by babaza888; 30 Aug 2013, 13:34:41.

Comment

• Originally posted by Wa2Extra View Post
                    ลองเทียบความคุ้มค่าด้านงานแปลงไฟล์ ระหว่าง A10-5800K กับ I3-2100 ดูครับ อันนี้เน้นความคุ้มค่าของตัว Product นะครับ OC ไปเท่าไหร่ก็แล้วแต่ใจปุ๊ เน้นความคุ้มค่า(ย้ำอีกครั้ง) ความเร็ว CPU ไม่เกี่ยว บัสแรม ไม่เกี่ยว เน้นดูและติชมเพื่อความมันส์ล้วนๆ 55555+

A10-5800K @4.5GHz + ASRock FM2A85X-Extreme6 + Team Xtreem LV 2600@2400 CL 9-11-11-28 2T 4Gx2

DAT to MPEG-file

SS 1 ไฟล์ เวลารวม 3.54 โดยประมาณ

SS 2 ไฟล์ เวลารวม 4.51 โดยประมาณ

SS 4 ไฟล์ เวลารวม 8.44 โดยประมาณ

SS 8 ไฟล์ เวลารวม 16.52 โดยประมาณ

I3-2100 @3.25GHz + ASRock Z68 Extreme3 Gen3 + G-Skill RIPJAWS X 4GBXM 1600@1956MHz CL 8-10-8-25 1T 2Gx2

DAT to MPEG-file

SS 1 ไฟล์ เวลารวม 2.41 โดยประมาณ

SS 2 ไฟล์ เวลารวม 4.18 โดยประมาณ

SS 4 ไฟล์ เวลารวม 8.14 โดยประมาณ

SS 8 ไฟล์ เวลารวม 16.17 โดยประมาณ

เมื่อแบกงานหนักๆ A10-5800K เริ่มทำงานได้ใกล้เคียงกับ I3-2100 ส่วนตัวต้องบอกว่า A10-5800K ในราคา 3950 บ. คุ้มค่ามากครับ เมื่อเทียบรวมถึง IGPU HD 7660D ที่รวมมาด้วย แรงกว่า IGPU HD 2000 ของ I3-2100 กันแบบลิบลับเลยครับ ^^
                    ถ้าเป็นการทดสอบก็น่าจะคำนึงถึงพวก คล็อก, บัส จั๊กหน่อยน่ะนะ แต่เอามันส์อย่างเดียวก็ไม่ว่ากัน

Originally posted by Wa2Extra View Post
                    ใช่ครับ ผมเองก็คิดแบบนั้น ถึงได้ลองทำการทดสอบแบบนี้ มันทำให้เทียบได้ถึงพฤติกรรมการใช้งานของแต่ล่ะบุคคลที่แตกต่างกันด้วยครับ ไม่ใช่แค่ความคุ้มค่าอย่างเดียว และอย่างน้อยก็ทำให้ผมได้รู้ด้วยครับ ผมเองก็เลือกไม่ผิดที่เลือกใช้งานทั้งทั้ง 2 Platform ในลักษณะงานที่แตกต่างกัน ชม.นี้ ฟินมากครับ...เอิ๊กๆๆ

ปล.ขอให้เครดิต กับกระทู้นี้ด้วยครับ สำหรับต้นคิดการทดสอบดีๆแบบนี้ http://www.overclockzone.com/forums/...ad.php/1630054
                    ถ้าทำงานที่เหมาะสมจำเป็นต้องใช้อินเทลอย่างเดียวผมก็ใช้นะ ขึ้นอยู่กับงาน ผลิตภัณฑ์มันไม่ได้ผิดอะไรเลย แต่เห็นส่วนใหญ่ทั้งในบอร์ดนี้และนอกบอร์ดเห็นจัดแต่สเปคอินเทลมาก็เพื่อเล่นเกมอย่างเดียว ไม่เห็นจะมีที่จะจัดเพื่อใช้ทำมาหากินเพื่อชีวิตผมให้มากสุดๆเลยคงมีแค่ 5% หรือไม่ก็มีแต่โชว์ผลคะแนนจากโปรแกรมทดสอบต่างๆเกทับกันแค่นั้น

Comment

• Originally posted by babaza888 View Post
                      ไป 4.0 ไฟ CPU น่าจะซัก 1.380-1.40 ไฟ NB น่าจะอยู่ราวๆ 1.380 เท่ากัน

ไฟแรม 1.650 v. แต่ cl มันแปลกๆนะ แรม Corsair รุ่นไหนครับ
                      Corsair VENGEANCE PRO SERIES ครับ

Comment

• สวัสดียามดึก หวังว่า Kaveri จะมาเร็วๆ อิอิ

Comment

• ท่าน Wa2Extra ไฟแรมอัดไปเท่าไหร่อะครับ

Comment

• ขอลาฝึกงาน3เดือนเล่นในiPhoneอัพได้เล่นได้แต่นาน ๆทีเดียวโดนโบก -0-

Comment

• Originally posted by chienthegooners View Post
                              ถ้าเป็นการทดสอบก็น่าจะคำนึงถึงพวก คล็อก, บัส จั๊กหน่อยน่ะนะ แต่เอามันส์อย่างเดียวก็ไม่ว่ากัน
                              ผมไม่ได้เอามันส์อย่างเดียวครับ ผมเน้นถึงความคุ้มค่าของสินค้าที่จะซื้อมาใช้งานด้วยครับ รวมถึงการทดสอบนี้มันบ่งบอกอะไรได้หลายอย่าง เช่น พฤติกรรมการใช้งานของแต่ล่ะบุคคล(ซึ่งไม่มีใครเหมือนใคร อันนี้ชัดเจนนะครับ)

สังเกตุได้ว่า ชุดที่ใช้ทดสอบนั้น มีการ OC ขึ้นไปด้วยกันทั้งคู่ I3-2100 @3.25GHz ลาก BLCK ที่ 105 ตันแล้ว ถามว่าลากเพิ่มได้ไหม ได้ครับ ยังไงก็ไม่เกิน 107 แต่ 105 นี่คือจุดที่ CPU วิ่งดีที่สุด ส่วนบัสแรม ที่ 1960MHz ถามว่าไป 2133MHz ได้ไหม สบายมากครับ แต่ยังไงก็ไม่เกิน 2200MHz เพราะ CPU Sandy Bridge ไม่มีการเล่น IMC ครับ ส่วนแรมคู่ที่ใช้ร่วมกับชุดนี้ มันไปได้ถึง 2400MHz ครับ บน Ivy Bridge แบบเสถียรๆครับ เพราะฉนั้นมันไม่ได้ตันที่แรม

SS

ส่วน A10-5800K ที่ 4.5GHz ยังเหลือๆเลยครับ ยังลากต่อได้อีก ส่วนบัสแรมที่ 2400MHz ก็ยังเหลือครับ ยังลากต่อไปอยู่ในจุดที่ดีกว่านี้ได้อีก ถึงแม้ว่าผลทดสอบแปลงไฟล์ที่ออกมานั้น I3-2100 จะชนะแต่ก็ไม่มากนั้น ผมมองว่ามันเป็นเรื่องเล็กน้อยไปเลยครับ เมื่อเทียบร่วมกับ IGPU ที่มีมาใน CPU ทั้ง 2 ตัว คงไม่ต้องสืบนะครับ ว่าตัวไหนแรงกว่ากัน แบบเทียบไม่ติด โดยไม่ต้องพึงการ์ดจอแยกเลยครับ แบบนี้เค๊าเรียกว่าคุ้มค่ามากพอไหม และมันส์ได้อีกหรือเปล่าครับ ^^

ถามกลับท่าน เป็นท่านเลือกตัวไหนครับ

Originally posted by chienthegooners View Post
                              ถ้าทำงานที่เหมาะสมจำเป็นต้องใช้อินเทลอย่างเดียวผมก็ใช้นะ ขึ้นอยู่กับงาน ผลิตภัณฑ์มันไม่ได้ผิดอะไรเลย แต่เห็นส่วนใหญ่ทั้งในบอร์ดนี้และนอกบอร์ดเห็นจัดแต่สเปคอินเทลมาก็เพื่อเล่นเกมอย่างเดียว ไม่เห็นจะมีที่จะจัดเพื่อใช้ทำมาหากินเพื่อชีวิตผมให้มากสุดๆเลยคงมีแค่ 5% หรือไม่ก็มีแต่โชว์ผลคะแนนจากโปรแกรมทดสอบต่างๆเกทับกันแค่นั้น
                              อันนั้นก็เป็นเรื่องของแต่ล่ะบุคคลนะครับ เงินเค๊าไม่ใช่เงินเรา ผมเพียงทดสอบให้เห็นเท่านั้น ว่าที่จริงแล้วมันต่างกันยังไง หรือไม่ คุ้มค่าไหมที่จะซื้อมาใช้งาน เท่านั้นครับ ^^

Originally posted by tazmako View Post
                              ท่าน Wa2Extra ไฟแรมอัดไปเท่าไหร่อะครับ
                              1.67V ครับ ท่าน ^^

Originally posted by wonderoops View Post
                              ขอลาฝึกงาน3เดือนเล่นในiPhoneอัพได้เล่นได้แต่นาน ๆทีเดียวโดนโบก -0-
                              รับทราบครับ ท่านประธาน ^^
                              Last edited by Wa2Extra; 31 Aug 2013, 05:58:51.

Comment

• Originally posted by Wa2Extra View Post
                                ถามกลับท่าน เป็นท่านเลือกตัวไหนครับ

อันนั้นก็เป็นเรื่องของแต่ล่ะบุคคลนะครับ เงินเค๊าไม่ใช่เงินเรา ผมเพียงทดสอบให้เห็นเท่านั้น ว่าที่จริงแล้วมันต่างกันยังไง หรือไม่ คุ้มค่าไหมที่จะซื้อมาใช้งาน เท่านั้นครับ ^^
                                - เลือก APU อยู่แล้วครับ

- เงินเค้าแต่บางคนนะพ่อแม่หรือผู้ปกครองจะมาด้วยพอเห็นราคาแล้วตกใจทำไมมูลค่าสูงขนาดนี้(แม้ว่าเขาจะมีกำลังจ่าย) ลูกอยากแต่พ่อแม่ซี๊ด

Comment

Working...
                                X